ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อทอง วัดเขาตะเครา พิมพ์สะดุ้งกลับ . . . ครับ  (อ่าน 10587 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด

วันนี้หยิบเอาสมบัติของพ่อที่ทิ้งไว้ไห้

นำมาให้ทุกท่านได้ชมกัน . . . ครับ

ติชมได้ครับ

===============================================================

===============================================================

ป.ล

- หากใครมีข้อมูลเพิ่มเติม ขอ โปรดบอกเล่าด้วย  จักเป็นพระคุณอย่างสูง . . . ครับ   15;

อาธิเช่นปีที่สร้าง  . . . เป็นต้น . . . .ขอบคุณครับ

- และขออนุญาติทดลองใส่ภาพสัญลักษณ์  แสดงความเป็นเจ้าของด้วย . . . ครับ . . .  ( เลียนแบบท่าน   เสน่ห์ack ) . . .  :002:

----------------------------------------- ข อ บ คุ ณ ค รั บ -----------------------------------------

06;

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
ขออณุญาติ อ.ดอนนะครับ

พระสมเด็จรุ่นนี้ พระอาจารย์สำราญ ได้จัดสร้างขึ้นเมื่อปี 2513 โดยนิมนต์พระเกจิอาจารย์ร่วมสมัยหลายรูปมาร่วมกันปลุกเสก มวลสารภายในจะมีผงสมเด็จวัดระฆังที่แตกหัก ผงวิเศษของท่านพระอาจารย์สำราญ ตลอดจนผงวิเศษของพระกรุต่าง ๆ นำมาบดผสมเข้ากัน ประสบการณ์คนพื้นที่ว่ากันมาปากต่อปากหลายปีแล้วครับ มีทั้งเมตตา แคล้วคลาด มหานิยม จริง ๆ แล้วพระสมเด็จที่สร้างขึ้นในปี 2513 นั้นมีหลายพิมพ์ แต่พิมพ์สะดุ้งกลับเป็นพิมพ์ที่นิยมสุด เพราะเชื่อกันว่า "กลับร้ายให้กลายเป็นดี" (ที่มา ร้านพรครูบา)

สมเด็จนี้ จำลองมาจาก หลวงพ่อทอง วัดเขาตะเครา 1ในพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ ประจำจังหวัดเพชรบุรี
วัดเขาตะเครา ตั้งอยู่ตำบลบางครก อำเภอบ้านแหลม สามารถไปได้สองทาง ทางแรกก่อนจะเข้าตัวเมืองเล็กน้อย มีถนนแยกซ้ายมือเข้าสู่วัดเขาตะเครา ระยะทาง 15 กิโลเมตร อีกเส้นทางหนึ่งคือ เดินทางจากเมืองเพชรไปบ้านแหลม แล้วขับรถต่อไปอีก 6 กิโลเมตร ก็ถึงวัดเขาตะเครา ที่วัดนี้เป็นที่ประดิษฐานพระพุทธรูปปางมารวิชัย สูง 29 นิ้ว หน้าตักกว้าง 21 นิ้ว เรียกกันว่า หลวงพ่อเขาตะเครา มีชาวเมืองและนักท่องเที่ยวไปกราบไหว้ปิดทองเป็นอันมาก จนกระทั่งบัดนี้แลไม่เห็นพุทธลักษณะเดิม มีประวัติเล่าถึงหลวงพ่อองค์นี้ว่าเป็นพระพี่พระน้อง 3 องค์กับหลวงพ่อโสธร จังหวัดฉะเชิงเทรา หลวงพ่อบ้านแหลม จังหวัดสมุทรสงคราม บางตำราว่าเป็นพี่น้องกันถึง 5 องค์คือ หลวงพ่อบางพลีใหญ่ และหลวงพ่อวัดไร่ขิงที่นครปฐมด้วย ที่มาของพระพุทธรูปนี้เมื่อปลายสมัยอยุธยา ตอนที่ชาวบ้านแหลมเมืองเพชรหนีพม่า ไปตั้งหลักแหล่งอยู่ที่ปากน้ำแม่กลอง จนกระทั่งกลายเป็นบรรพบุรุษของชาวสมุทรสงครามในทุกวันนี้นั้น วันหนึ่งชาวประมงบ้านแหลมไปตีอวนที่ปากอ่าว ได้พระพุทธรูปขึ้นมา 2 องค์ องค์หนึ่งเป็นพระยืนปางอุ้มบาตร อีกองค์หนึ่งเป็นพระปางมารวิชัย ชาวบ้านแหลมนำพระยืนไปประดิษฐานที่วัดบ้านแหลมเดี๋ยวนี้ คือ วัดเพชรสมุทรวิหาร กลางเมืองสมุทรสงคราม ส่วนอีกองค์มอบให้ญาติชาวบางตะบูนนำมาประดิษฐานที่ วัดเขาตะเครา อำเภอบ้านแหลม จังหวัดเพชรบุรี (ที่มา moohin.com)

ส่วนตัวชอบครับ มีกับเขาองค์หนึ่งแต่เป็นพิมพ์ สมาธิ หายากแต่ไม่ค่อยนิยม
ของอ.ดอนเป็นพิมพ์สะดุ้งกลับเอวใหญ่ แต่ที่วงการนิยมคือ เอวเล็ก2ขอบ แต่ผมว่า เอวเล็กเอวใหญ่ไม่สำคัญ แท้เป็นพอ
เพราะประสบการณ์มีครบทุกด้าน ที่วัดเอง มีญาติโยมมาบวชให้องค์หลวงพ่อทอง ทุกปี แม้จะบนบาน ก็จะสำเร็จผล หากบนตัวบวช
กล่าวถึงพระของอ.ดอน องค์นี้ ห่มจีวรทองขึ้นคอแขวนเดี่ยวได้เลย ก็ถือว่ารักษาสมบัติของคุณพ่อได้ดีทีเดียวครับ
  :002: :002: :002:

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ขอบคุณท่าน สุวรรณปักษี ที่นำมาให้ชมครับ  และขอบคุณท่าน โยมเพชร ที่ให้ความรู้ครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณอาจารย์ดอน สำหรับพระสวยๆครับ :077:

ขอบคุณโยมเพชรสำหรับความรุ้ที่แบ่งปันกันครับ :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด

ขอบคุณท่านโยมเพชร . มาก . มาก . . . ครับ  สำหรับข้อมูล . ดี . ดี   :054:

และขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาติชม ไว้ ผมจะค่อย ๆ ขุดสมบัติ พ่อมาอีกในโอกาศต่อไป . . . :095:

-------------------------------- ข อ บ คุ ณ ค รั บ --------------------------------

06;

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
สวยครับ ของผมมีแต่รูปลอยองค์รูปเหมือนครับแบบไม่เห็นหน้าตาและแบบเห็นหน้าตาครับ
รักและศรัทธา