ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูเขี้ยวเสือให้หน่อยครับ  (อ่าน 9702 ครั้ง)

ออฟไลน์ kong121

• ทุติยะ
  • **
รบกวนช่วยดูเขี้ยวเสื้อให้หน่อยครับ มีทังหมด 4 เขี้ยวที่เลี่ยมเงินอยู่คือเขี้ยวที่ใช้ประจำ  อยากให้พี่ลีวายและพี่ ๆ ในเวปนี้ช่วยชี้แนะด้วยว่าเป็นอย่างไรเขี้ยวบนหรือเขี้ยวล่างซ้ายหรือขวาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ย. 2553, 10:44:38 โดย kong121 »

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: ช่วยดูเขี้ยวเสือให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พ.ย. 2553, 10:53:46 »
ภาพไม่ขึ้นครับไม่รู้ทำยังไง ก็ลดขนาดภาพแล้วใน acdsee ก็ยังไม่ได้วันหลังจะมาลงใหม่ครับ

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
ตอบ: ช่วยดูเขี้ยวเสือให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พ.ย. 2553, 10:56:19 »
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=2148.0

วิธีการลงรูปภาพ ทำตามนี้ครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พ.ย. 2553, 12:15:27 »

อันนี้เขี้ยวแรก

เขี้ยวสอง

เขี้ยวสาม

เขี้ยวสี่อันนี้ใช้ประจำมาประมาณ 2 ปีได้

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พ.ย. 2553, 12:20:30 »

ภาพรวมทั้ง 4 เขี้ยวครับ รบกวนพี่ ๆ ช่วยดูและวิจารณ์ด้วยครับว่าเป็นอย่างไร ทั้ง 4 เขี้ยว ขอบคุณและขอให้เครดิตพี่โยมเพชรด้วยครับที่สอนน้องคนนี้ลงโพสรูปขอบคุณครับ

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พ.ย. 2553, 03:06:31 »
 25;บอกได้คำเดียวว่า "สุดยอด"  13;

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พ.ย. 2553, 03:57:36 »
                                 :016:ลองพิจารณาดูครับแล้วท่านจะเห็นความแตกต่าง :015:
             ขออนุญาติท่านเจ้าของด้วยครับ

ตามฝันกันต่อไป

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พ.ย. 2553, 10:19:49 »
รบกวนพี่ลีวายอย่างนี้ครับ
เท่าที่ผมเห็นความแตกต่างคือ รอย ร่องฟังนั้น รูปของพี่จะมีร่องอย่างชัดเจนและบุ๋มลงไป ผมขอถามต่ออีกนึดนึงคือ ของผมเก๊หรือเปล่า หรือเป็นฟันของสัตว์ชนิดอื่น  ตรงนี้ผมก็จนด้วยเกล้าจริง เพราะ เท่าที่นำไปให้คนอื่นที่รู้จักและไม่รู้จักดูก็ ส่วนใหญ่บอกว่าใชแต่เขี้ยวใหม่ ซึ่งใหม่จริง ๆ  ประวัติการได้มานั้น 4 เขี้ยวมาจากแหล่งเดียวกันแต่คนละเวลา คือได้จากหัวหน้าผมซึ่งท่านกว้างขวางในจังหวัดสมุทรปราการ ท่านให้ร่วมทำบุญกฐินสร้างวัดในจังหวัดลพบุรี โดยจะเลือกบอกบุญในส่วนของเขี้ยวเฉพาะคนที่ท่านเห็นสมควร (เนื่องด้วยเขี้ยวมีน้อยมากท่านจึงต้องเลือกบอกตามความสนิท) และมีการออกใบอนุโมทนาของทางวัดให้นำเงินไปสร้างศาลา  (โดยทำบุญเป็นหลักพัน) ส่วนอื่นที่ให้ทำบุญปรกติคือหนังเสือ เป็นตะกรุด ทำบุญหลักร้อยใครทำก็ได้ มีค่อนข้างเยอะ เกจิอาจารย์ที่ปลุกเสกก็มี หลวงปู่กาหลง หลวงพ่อเพี้ยน หลวงตาเณรคำ (สกลนคร) ตามใบฝอยนะครับ ตอนได้มาเป็นเขี้ยวใหม่กลิ่นสาปแรงมาก ซึ่งผมก็ไม่รู้หรอกว่าใช่เสือหรือเปล่าหรืออาจจะทำขึ้นก็ได้ แต่รู้ว่าเป็นเขี้ยวใหม่ กลิ่นแรง จริง ๆ ก็รบกวนพี่ ๆ ทั้งหลายวิจารณ์ได้ตามสะดวกครับ ผมน้อมรับด้วยความจริงใจ

ออฟไลน์ แมงมัน

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 พ.ย. 2553, 07:06:04 »
สงสัยจะเป็นเขี้ยวหมีหรือเปล่าครับ ลองเปรียบเทียบดูครับไม่แน่ใจ

ซ้ายมือสองอันเป็นเขี้ยวหมี ด้านขวาเป็นเขี้ยวเสือ  :062:
เวทาสากุ    กุสาทาเว
ทายะตะสา  สาตะยะทา
สาตะทิกุ     กุิืทิตะสา
กุสากุกุ       กุกุสากุ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 พ.ย. 2553, 09:05:13 »
รูปร่องเลือดแนวยาววิ่งตรงไม่ได้วงเป็นกลม ๆ แล้วขดเพิ่มเติม

ภาพรอยตัดของเขี้ยว

อีกเขี้ยว

ใช้ประจำ

ตรงนี้คืออีกด้านที่มีร่องเลือดบุ๋มลงไปให้มองที่ส่วนบน

เท่าที่ผมเลือกมาเจ้านายที่เอามาให้ผมเลือกแต่ละเขี้ยวมีลักษณะไม่เหมือนกันเลย สี ขนาด รูปร่าง แต่กลิ่นแรงเป็นลักษณะซากสัตว์พอ ๆ กันจับกลิ่นติดมือเลย ผมเลยว่ายังไงก็ไม่น่าใช่เรซิ่น ส่วนลักษณะของเขี้ยวหมีกับเสือก็แตกต่างกันอย่างมาก เพราะเขี้ยวหมีจะเป็นลักษณะร่องเลือดที่เป็นขด ไม่ใช่เส้นตรงที่วิ่ง และเขี้ยวหมีจะอวบอ้วนกว่า เขี้ยวเสือจะเรียวกว่า เท่าพี่ผมพอจะมีความรู้นะครับซึ่งก็ไม่รู้ถูกผิดอย่างไร
ปีนี้ล่าสุดเจ้านายผมก็จัดกฐินที่วัดนี้ ผมฝากพี่ที่ทำงานไปดูที่วัดมีอะไรให้เปลืยนบ้าง (พี่ที่ทำงานเป็นผู้หญิงไม่รู้เรื่องเครื่องราง) พี่เขาบอกว่าที่ตู้มีเสือตัวเล็ก สต๊าปไว้ด้วย 1 ตัวแต่ไม่ได้ให้เปลี่ยน

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 พ.ย. 2553, 01:44:16 »
เขี้ยวแบบที่ท่านได้มานั้นผมเคยเห็นกับตาตัวผมเองเลยครับมีพวกแอฟริกานิโกรแบกมาขายในราคาเขี้ยวละ1-200บาทครับที่สวนจตุจักรครับมีมาเป็นหลาย1000 เขี้ยวครับจะว่าสิงโตก็คงเป็นไปไม่ได้ครับเพราะผมเคยเห็นมาแล้วสัตว์ตระกลูเสือต้องมีร่องเลือดครับ มีผู้รู้บอกผมว่ามันเป็นเขี้ยวอูฐครับซึ่งก็พอจะเป็นไปได้ครับ เสือทุกวันนี้มันแทบจะไม่มีที่อยู่แล้วครับถูกล่าจนจะหมดป่าแล้วครับจะหาจากไหนมาได้มากมายขนาดนั้นครับ ทุกวันนี้เขี้ยวแบบของท่านก็ออกเป็นเขี้ยวเสือหลายวัดครับ ถ้าผมจำไม่ผิด ก็มีวัดกริ่นกฐิน วัดมงคลโคธาวาส  วัดปริวาส วัดบางบ่อ  แล้วมีอีกหลายวัดครับจำไม่หมด ท่าพระจันทร์อีกมหาศาล  เกือบลืม เขี้ยวเสือหลวงพ่อคง วัดวังสรรพรส ที่กำลังดังๆถ้าเป็นเขี้ยวแบบนี้เก๊หมดครับอย่าเข้าใกล้
 ถ้ามันหายากนักแพงมากนักก็หันไปเล่นพวกเสือหล่อของหลวงพ่อเปิ่นก็ดีครับผมว่าใช้แทนกันได้ครับเขี้ยวเสือมันก็แค่ซากสัตว์จากความตายครับกว่าจะได้มาก็ต้องฆ่าแกงกันครับ ทุกวันนี้ผมก็ไม่ค่อยซื้อเข้าแล้วครับพอดีไปเจอพี่ท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อท่านสอนผมมาว่า เขี้ยวเสือให้ใหญ่ให้สวยให้มีเป็น100ๆเขี้ยวก็ไม่เท่ามีของหลวงพ่อเปิ่นเขี้ยวเดียวครับ
  ของหลวงพ่อเปิ่นที่เป็นรูปเสือยังมีอีกมากมายครับ เสือหล่อตั้งหลายรุ่นประสบการณ์ดีๆทั้งนั้นครับผมเห็นกับตาผมมาแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ย. 2553, 01:48:27 โดย levis »

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 พ.ย. 2553, 06:14:09 »
ขอบคุณพี่ ลีวายมากครับ ขอบคุณครับ