ผู้เขียน หัวข้อ: สืบสานตำนานเบี้ยแก้สายวัดนายโรง หลวงพ่อตี๋ วัดหูช้าง นนทบุรี  (อ่าน 22105 ครั้ง)

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

พระครูสุวรรณโชติวุฒิ หรือ หลวงพ่อตี๋ วัดหูช้าง นนทบุรี ปัจจุบันอายุ 73 พรรษา วัดของท่านอยู่ไม่ไกลจากวัดตะเคียน อยู่คนละฝั่งถนนใหญ่ ท่านเป็นศิษย์เอกทายาทพุทธาคมเพียงรูปเดียวและมีศักดิ์เป็นหลานของหลวงปู่กี๋ วัดหูช้าง เกจิดังสมัยพ.ศ. 2500 ที่คนเมืองนนท์ เคารพนับถือท่านมาก หลวงปู่กี๋ ท่านเป็นศิษย์ของหลวงพ่ออี๋ วัดสัตหีบ ท่านจึงได้วิชาการทำปลัดมาอย่างเข้มขลังจนเป็นตำนาน ปลัดเมืองนนท์ ที่สุดยอดหายากและปราถนาเนื่องจากพุทธคุณใช้แทนอาจารย์ของท่านได้เลยทีเดียว รวมถึงเป็นศิษย์ก๋งจาบ สำนักประดู่ทรงธรรม อยุธยา ศิษย์น้องหลวงปู่เทียม วัดกษัตราฯ และหลวงพ่อแทน วัดธรรมเสน ซึ่งเกจิร่วมสำนักทั้ง 3 รูปนี้ได้ก่อปาฏิหารย์ในคราวปลุกเสกพระที่วัดปราสาทบุญญาวาสสามเสน คือแผ่นทองแดงของพระอาจารย์ทั้ง 3 รูปหลอมไม่ละลายมาแล้ว และยังเป็นศิษย์หลวงปู่แดง วัดตะเคียน นนทบุรี และหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค เจ้าคุณโพธิ์ วัดชัยพฤกษ์มาลา อีกด้วย จึงนับว่าหลวงพ่อตี๋ วัดหูช้าง ท่านเป็นพระเกจิที่สืบสายพุทธาคมมาอย่างเข้มขลัง โดยเฉพาะการทำปลัด ตะกรุด และเครื่องรางของขลังต่างๆ ท่านยังคงจารเอง รวมถึงการเหลาไม้ และวัสดุมวลสารต่างๆเองทุกขั้นตอน จึงทำให้วัตถุมงคลของท่านเข้มขลังและทรงคุณค่าและที่สำคัญหายากมาก ไว้คราวหน้าผมจะนำรูปภาพหลวงพ่อตี๋ รวมถึงวัตถุมงคลต่างๆของท่านมาลงให้ชมครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เบี้ยแก้รุ่นนี้ได้ทีมงานตีเบี้ยแก้จากวัดกลางบางแก้วศิษย์หลวงปู่เจือมาตีตะกั่วหุ้มและถักให้ครับ มาช่วยหลวงพ่อตี๋ด้วยใจไร้สิ่งตอบแทน โดยจะมาตีเบี้ยทุกวันอาทิตย์เว้นอาทิตย์ครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
มาชมเบี้ยแก้ที่หลวงพ่อตี๋จัดสร้างกันครับ มีแบบถักเชือกลงรัก และเบี้ยเปลือยลายมือท่านสวยงามมากครับ

** ขออนุญาตท่านเจ้าของภาพทุกท่านเผยแพร่เป็นวิทยาทานครับ **

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
   น่าสนใจมากครับ  ผมเก็บ หลวงปู่แขก  วัดบางบำหรุ ไว้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
ตอนนี้ผมอยากได้ เบี้ยแก้หลวงปู่เหรียญ วัดบางระโหงครับ อิอิ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
มาชมของดีของวัดแห่งนี้กันบ้างครับ ปลัดขิก โด่งดังมาตั้งแต่สมัยอาจารย์ของท่านหลวงปู่กี๋ตอนนี้แทบจะเป็นตำนานแล้วครับหายากมาก ปัจจุบันหลวงพ่อตี๋ท่านได้สืบทอดวิชานี้ไว้ครับ เอกลักษณืปลัดของที่นี่จะจารทั้งตัวแบบไม่มีช่องว่างกันเลยทีเดียวลายมือสวยงามมากครับ
** ขออนุญาตท่านเจ้าของภาพทุกท่านเผยแพร่เป็นวิทยาทานครับ **

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
ผมมีเบี้ยแก้ของหลวงปู่ทัศน์วัดคฤหบดี  บางยี่ขัน  และเบี้ยแก้หลวงปู่เจือวัดกลางบางแก้ว  นครปฐมครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณพี่ rastafa ด้วยครับสำหรับรูปภาพและข้อมูล
วัดอยู่ตรงข้ามวัดตะเคียนเลยครับ วัตถุมงคลท่านหมดแล้วหมดเลย นานๆจะทำครั้ง

• จตุตถะ
  พี่ครับจากพระจอมเกล้าพระนครเหนือไปวัดยังไงได้บ้างครับ  ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ

• จตุตถะ
  เบี้ยแก้  หลวงปู่ดี วัดเทพากร  สืบสายเบี้ยแก้สายอ่างทองครับ  น่าเล่นเหมือนกัน

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: สืบสานตำนานเบี้ยแก้สายวัดนายโรง หล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 พ.ย. 2553, 09:59:57 »
ขอบคุณพี่ rastafa ด้วยครับสำหรับรูปภาพและข้อมูล
พี่อยู่แถวไหนเหรอครับ
หลวงปู่กี๋ ผมเคยไปกับพี่ชายตอนเอาของไปเก็บบนศาลา
พอหันหลังมาเห็นสังขารของหลวงพ่อกี๋ ขนลุกเลยครับ
จากคนมหาสวัสดิ์ครับ :054: :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ย. 2553, 10:04:31 โดย !!!โบ เด็กป่า!!! »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
  พี่ครับจากพระจอมเกล้าพระนครเหนือไปวัดยังไงได้บ้างครับ  ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ

จากพระนครเหนือ วิ่งข้ามสะพานพระราม5 ตรงมาข้ามวงเวียนพระราม5 จากวงเวียนประมาณซัก 2 กิโลจะเจอทางเข้าวัดครับสังเกตหน้าปากทางเข้าวัดจะมีหมู่บ้านจัดสรรหน้าหมู่บ้านมีรูปปั้นฝูงม้าอยู่ครับ...เด็กพระนครเหนือเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อตี๋ วัดหูช้าง เยอะมากผมเองยังแปลกใจมีทั้งที่จบแล้วเป็นวิศวกรก็หลายท่าน หรือถ้าเด็กละแวกวัดจะไปสอบเข้าพ่อแม่จะพามากราบขอพรท่านหลายคนครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พี่อยู่แถวไหนเหรอครับ
หลวงปู่กี๋ ผมเคยไปกับพี่ชายตอนเอาของไปเก็บบนศาลา
พอหันหลังมาเห็นสังขารของหลวงพ่อกี๋ ขนลุกเลยครับ
จากคนมหาสวัสดิ์ครับ :054: :054: :054:

ผมอยู่แถวบางไกรในครับ ... ตอนนี้ลูกศิษย์ได้ทำเว็บบอร์ดของวัดหูช้างขึ้นมาน่าสนใจมากมีทั้งเรื่องราวหลวงปู่กี๋ อดีตเจ้าอาวาส และหลวงพ่อตี๋ ลูกศิษย์หลวงปู่กี๋ เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน ถ้าอยากทราบยังไง pm มาถามแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
ได้มาละวันนี้เบี้ยเปลือยสวยมากกกกกกกกก
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้

• จตุตถะ
  ไปสืบมาแล้วครับ วัตถุมงคลของท่านสร้างน้อยราคาถูกสร้างแบบงานทำมือใส่วิชาเต็มสูตร  แล้วก็หมดเร็วด้วยครับ   สิงห์งาแกะจิ๋ว  ที่วัดให้บูชาตัวละ 100 บาท เองครับ ไม่รู้หมดยัง  ปลัดขิก ท่านน่าใช้มากครับ   ว่าง ๆ ต้องไปกราบท่านบ้างแล้วครับ    :054: :054: :054: