ผู้เขียน หัวข้อ: งานกฐิน นครสวรรค์13-14 ที่ผ่านมาครับ  (อ่าน 1535 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

เมื่อวันเสาร์ที่ 13และอาทิตย์ที่ 14 ที่ผ่านมาผมพึ่งไปร่วมงานกฐิน ที่วัดประชาสรรค์(คลองแปด) ใกล้กับวัดช่องแค จังหวัดนครสวรรค์ มาครับ เช้าเดินทางด้วยรถเมล์กว่าจะถึงหัวลำโพงเกือบไปไม่ทันรถไฟ เที่ยว 11.20น. วิ่งเข้าไปรับตั๋วฟรีหน้าตู้พอไปที่ชานชาลารถเข้ามาพอดี ได้นั่งไม่ถึง5นาที รถไฟก็ออกแล้ว  ผมเดินทางรถไฟประมาณ 4 ชม.ก็ถึงสถานีรถไฟช่องแค พอดีเจอพี่ทีปพี่เขาขับวินมอเตอร์ไซด์ที่นั่นเลยให้พี่เขาแวะวัดช่องแคเพื่อจะได้ไปกราบสังขารของหลวงปู่ก่อนครับ ผมเห็นป้ายวัตถุมงคลของหลวงปู่ แต่ละปีมีออกมามากมาย ทางกรรมการวัดเป็นคนจัดสร้าง  ออกมาไม่นานก็หมดทุกครั้ง ส่วนผมเองคงไม่ได้เช่าบูชาหรอกครับ เพราะไปไม่ค่อยทันนะครับ อีกอย่างผมได้รับจากมือหลวงปู่มาตอนเด็กๆผมก็พอมีบ้างแล้วครับ 

ภายในวัดช่องแค สังขารของหลวงปู่อยู่ในโรงแก้วครับ  พอกราบสังขารหลวงปู่เสร็จผมก็มาวัดคลองแปด ทางวัดเตรียมจัดงาน เพราะคืนนี้จะมีดนตรีย้อนยุคครับ พอผมมาถึงวัดก็เข้าไปกราบนมัสการหลวงพี่สำราญ ท่านเป็นเจ้าอาวาสนะครับ เพราะผมมานอนวัดนี้ทุกครั้งที่มาพักนะครับ พอกราบหลวงพี่เสร็จก็มานั่งพัก เพราะเดินทางเหนื่อยมากๆครับ อากาศร้อนมาก โต๊ะผ้าป่าก็ยังมีชาวบ้านมาทำบุญกันตลอดจนถึงต่ำ

พอหัวค่ำบรรยากาศภายในวัด ต่างมีชาวบ้านมาเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ผมจึงเก็บภาพมาบางส่วนครับ เพราะอยู่ไม่ไหว เพลี้ยบินเยอะมากมาย แต่ชาวบ้านก็ยังรำวงกันได้ทั้งคืน ผมหนีเข้ากุฎิเพื่อไปพักผ่อน เพราะพรุ่งนี้เช้ามีงาน

เช้าตื่นมา ในโรงครัวก็มีชาวบ้านมาทำอาหารกัน  บริเวณวัด พระเณรฉันทเสร็จก็มาเก็บกวาดใบไม้กัน ดนตรีก็เปิดเพลงตั้งแต่เช้ามืดปลุกชาวบ้านเพื่อมาร่วมงานจริงๆ ลองชมบรรยากาศกันดูนะครับ

แต่ก็มีชาวบ้านบางส่วนที่ขึ้นไปขอหวยเจ้าแม่ตะเคียน ผมเลยไปแอบถ่ายภาพมาครับ แต่สังเกตแล้วรู้สึกชุดเจ้าแม่เพิ่มขึ้นมาเท่าตัวเลยครับจากปีที่แล้ว พอถามชาวบ้านบอกว่าถูกกันบ่อย เลยซื้อชุดมาตามที่บนเอาไว้

พอถึงเวลาแห่ที่นี่เขาแห่กัน 9 รอบนะครับ คนเฒ่าคนแก่หนุ่มสาวเด็กๆเดินกันร้องรำกันดนตรีก็ดังสุดๆ พอครบรอบก็ขึ้นศาลาใหญ่กันเลยครับ

คนน่าจะเยอะกว่านี้มากแต่เพราะมีงานกฐินจัดพร้อมๆกัน4-5วัดนี่ละครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับ เพราะแบตมือถือหมดครับ เลยไม่ได้ถ่ายต่อเพราะพระท่านฉันทเพล ผมต้องเอาไปแบตชาร์ท เพราะเดี๋ยวกลับกรุงเทพไม่มีใช้นะครับ เลยได้ภาพมาแค่นี้ และเลยไม่ได้ถ่ายตอนทอดกฐินให้ชมกัน เพราะทอดตอนบ่ายอีกครั้งครับ เพราะต้องกลับรถตู้บขส.กับหลวงพี่ ท่านจะเข้ากรุงเทพเหมือนกัน และไปลำปางต่อเพราะที่ลำปางมีงาน ก่อนกลับท่านได้เมตตาให้ พระบูชาหลวงปู่พรหม ทำจากหลังคาโบสถ์ และพระผงหลวงปู่อีก 2องค์ ทำจากหลังคาโบสถ์เหมือนกัน และรูปหล่อหลวงปู่ฝากให้แม่ผม  ไว้คราวหน้าถ้าไปอีกจะเก็บภาพมาฝากเพื่อนสมาชิกอีกครับ

ขอบคุณครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: งานกฐิน นครสวรรค์13-14 ที่ผ่านมาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 พ.ย. 2553, 09:44:35 »
ขอบคุณพี่เจมส์สำหรับภาพบรรยากาศงานกฐินครับ :016:

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ :001:

สาธุ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: งานกฐิน นครสวรรค์13-14 ที่ผ่านมาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 พ.ย. 2553, 09:57:13 »
ขอบคุณครับที่นำบรรยากาศงานบุญมาฝากครับ :090:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 พ.ย. 2553, 10:02:20 »
อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ

ขอบคุณคะที่นำภาพบรรยากาศงานมาฝาก 
:054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พ.ย. 2553, 07:26:52 »
   ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับโยมเจมส์และญาติโยมทุกๆท่านด้วย...สาธุ...สาธุ..สาธุ อนุโมทนามิ
          "แม้น้อยนิดด้วยปัจจัย แต่ยิ่งใหญ่ด้วยอานิสงส์ ถ้าจิตจำนงค์ เจตนานั้นบริสุทธิ์ "
                                    " บุญนั้นย่อมสำเร็จด้วยเจตนา "
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 พ.ย. 2553, 02:05:37 »
ขออนุโมทนาบุญกับคณะผ้าป่าด้วยครับ...และขอบคุณท่านเจมส์ที่นำบรรยากาศและรูปถ่ายมาให้ชมครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 พ.ย. 2553, 03:40:21 »
ขอบคุณภาพบรรยากาศครับพี่เจมส์ และขออนุโมทนาบุญกับทุกคนด้วยครับ ... :001:
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 พ.ย. 2553, 06:29:58 »
ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับกับพี่เจมส์
และพี่ๆน้องทุกๆท่านด้วยคนครับ  :054:  :054:  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ย. 2553, 06:31:16 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"