ผู้เขียน หัวข้อ: ทาวาสลีน ยังไงคะ  (อ่าน 8244 ครั้ง)

ออฟไลน์ torlbcool

• ทุติยะ
  • **
ทาวาสลีน ยังไงคะ
« เมื่อ: 16 พ.ย. 2553, 03:52:37 »
คือเห็นในกระทู้อื่นๆ  แนะนำว่าหลังสักแล้วควรทาวาสลีน

เลยอยากรู้ว่าวาสลีนที่ว่าเนี่ย ใช้ตัวที่เอาไว้ทาปาก ให้มันลื่นๆหรือป่าวคะ

หรือว่าเป็นโลชั่น  งงคะ(ถ้าคัยรู้ลงรูปด้วยก้อดีนะคะ :095: :095:)

ออฟไลน์ jindong59

• ปัญจมะ
ตอบ: ทาวาสลีน ยังไงคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พ.ย. 2553, 04:09:18 »

วาสลีนที่ว่านี้มันคือยี่ห้อของ สารจำพวก ปิโตรเลียมเจลลี่
ซึ่ง ปิโตรเลียมเจลลี่ นี้มีหลายยี่ห้อครับ แต่เราจะติดหูกันว่า วาสลีน เลยเรียกว่าวาสลีน
ตกลงแล้วแนะนำให้ใช้ ปิโตรเลียมเจลลี่ครับ ยี่ห้ออะไรก็ได้ (แต่ถ้าแพ้ก็ตัวใครตัวมันเนาะ)
ในส่วนของโลชั่นนั้นผมไม่แนะนำครับ เพราะว่ามีส่วนผสมของน้ำหอม หรืออาจจะมีแอลกอฮอล์ผสมอยู่
ซึ่งอาจจะไประคายเคืองต่อแผลหลังสักครับ

หรือว่าจะใช้น้ำมันมะกอกที่ใส่ผมขวดละประมาณ 15 บาท ทาหลังจากผ่านไปแล้ว 3-4 วันก็ได้
(ประหยัดวาสลีน555)
แต่ถ้าสักใหม่อย่าเพิ่งใช้ น้ำมันมะกอกเพราะหมึกมันจะไหลออกมาจากรอยสักครับ (ประสบการณ์ตรง)

ออฟไลน์ auttawut.w

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พ.ย. 2553, 05:11:03 »
ยี่ห้อวาสลีนเลยก็ดีนะครับ มีมานานแล้ว
กระปุกสีเหลือง ฝาน้ำเงิน เซเว่นมีขายทุกแห่งครับ
ก็ใช่แบบที่ทาปากของผู้หญิงนั่นแหละครับ
เพื่อทำให้รอยสักไม่นูน และเพิ่มความเด่นชัดด้วยครับ

ออฟไลน์ @@ PRANG @@

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พ.ย. 2553, 08:20:45 »
(ประสบการณ์ตรง) จะใช้ครีมที่ทาผิวประจำน่ะค่ะ

แต่ถ้าคุณไม่ได้ใช้ครีมทาผิวมาโดยตลอด ก็ใช้วาสลีนอย่างที่สมาชิกแนะนำเถอะค่ะ

:095:

ออฟไลน์ แมงมัน

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 พ.ย. 2553, 05:34:39 »
วาสลีนใช้ทาตอนสักเสร็จใหม่ๆ ป้องกันไม่ให้โดนน้ำ เพราะแผลสักใหม่ถ้าโดนน้ำจะทำให้เกิดการอักเสบ ทาวาสลีนตอนจะอาบน้ำทาหนาๆหน่อยหลังจากนั้นควรจะทำให้แผลแห้งอยู่ตลอดเวลาจะได้ไม่อักเสบ ไม่จำเป็นต้องทาไว้ตลอด
เวทาสากุ    กุสาทาเว
ทายะตะสา  สาตะยะทา
สาตะทิกุ     กุิืทิตะสา
กุสากุกุ       กุกุสากุ

ออฟไลน์ addydesign

• ตติยะ
  • คนทำไม่พูด คนพูดไม่ทำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 พ.ย. 2553, 04:58:31 »
วาสลีนใช้ทาตอนสักเสร็จใหม่ๆ ป้องกันไม่ให้โดนน้ำ เพราะแผลสักใหม่ถ้าโดนน้ำจะทำให้เกิดการอักเสบ ทาวาสลีนตอนจะอาบน้ำทาหนาๆหน่อยหลังจากนั้นควรจะทำให้แผลแห้งอยู่ตลอดเวลาจะได้ไม่อักเสบ ไม่จำเป็นต้องทาไว้ตลอด

ตามกระทู้นี้เลยคับ ถูกต้องคับ...

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 พ.ย. 2553, 09:39:33 »
ช่วงหลังสักใหม่ๆให้ทาวาสลียแบบที่แนะนำกันไปแล้ว หลังจากนั้นใช้น้ำมันมะกอกหรือถ้าจะใช้ครีมต้องใช้เบบี้โลชั่นน่ะครับ เพราะจะอ่อนโยนและไม่สารไวท์เทนนิ่ง อะไรที่มีไวม์เทนนิ่งให้หลีกเลี่ยงโดนรอยสักเลยน่ะครับ เพราะจะทำให้ซีดจางได้ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ patay1105

• ไก่ป่า ขอเป็นผู้ชายนับ3
  • ทุติยะ
  • **
  • ศิษย์พ่อท่านเอื้อม ลูกหลานขุนพันธรักษ์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 พ.ย. 2553, 03:19:05 »
ช่วงสักใหม่ๆควรที่จะทาวาสลีนคับ
หลังจากรอยสักเริ่มเข้าที่แล้วให้หมั้นทาครีมบำรุงผิวคับ
เพื่อให้ผิวเนี่ยนเรียบและรอยสักยันต์สีเข้มดูสวยงามคับ
ผิดถูกประการใดขออภัยนะคับ
โง่ไม่เป็นเป็นใหญ่ยาก
โง่มากๆยากเป็นใหญ่
คนโง่เป็นเหยื่อของคนฉลาด
คนฉลาดเป็นเหยื่อของคนที่แกล้งโง่

กราบบูรพาจารย์ทุกองค์

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 พ.ย. 2553, 02:24:28 »
ขอบคุณสำหรับความรู้เรื่องการใช้วาสลีนหลังสักครับผม
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 พ.ย. 2553, 06:32:38 »
ขอขอบคุณมากผมก็พึ่งทราบครับ