ผู้เขียน หัวข้อ: พรุ้งนี้ที่วัดสักตามปกติรึป่าวครับ  (อ่าน 1050 ครั้ง)

ออฟไลน์ sabyejai0

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตามหัวข้อเลยครับ คือกลัวไปเเล้วหลวงพี่ติดงานเกี่ยวกับวันลอยกระทงหมดอะครับT^T
หลวงพี่แป๊ว จะอยู่ รึป่าวอะครับ คือ ผมตั้งใจสักกับหลวงพี่แป๊วองค์เดียวเลยครับท่านไม่อยู่ผมก็ต้องกลับ - -

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: พรุ้งนี้ที่วัดสักตามปกติรึป่าวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 พ.ย. 2553, 04:51:32 »
ยินดีที่ได้รู้จักผมก็ศิษย์หลวงพี่แป๊วครับ 13;

ออฟไลน์ watsin

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - oaa4172@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: พรุ้งนี้ที่วัดสักตามปกติรึป่าวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พ.ย. 2553, 11:29:34 »
ศิษย์หลวงพี่แป๊วเหมือนกันตั้งใจสักที่เดียวเหมืินกันแต่นับถือพระอาจารย์ทุกองค์ครับ

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
ตอบ: พรุ้งนี้ที่วัดสักตามปกติรึป่าวครั&
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พ.ย. 2553, 11:53:08 »
ตามหัวข้อเลยครับ คือกลัวไปเเล้วหลวงพี่ติดงานเกี่ยวกับวันลอยกระทงหมดอะครับT^T
หลวงพี่แป๊ว จะอยู่ รึป่าวอะครับ คือ ผมตั้งใจสักกับหลวงพี่แป๊วองค์เดียวเลยครับท่านไม่อยู่ผมก็ต้องกลับ - -

ขออณุญาติครับ

หลวงพี่แป๊วสักทุกวันครับ 1ปี อาจจะหยุดแค่2วันครับ วันพ่อ กับ วันแม่  ไปเยี่ยมโยมของท่านใช้เวลาไม่เกิน 2-3วัน
และอาจ ติดกิจนิมนต์ ฉันเช้า ฉันเพล ก็รอท่านหน่อย กลับมาไวท่านก็จะสักต่อ ฝากศิษย์ทุกท่าน อย่าเร่ง อย่าขอ
หลวงพี่ท่าน เหนื่อย ท่านก็อาจมีการพักสายตา 15-30นาที ให้ศิษย์ได้บีบนวดคลายเส้นให้ท่าน
กว่าหลวงพี่ท่านจะได้พักจำวัดก็ ตี1-2ทุกวัน เพราะท่านต้องสวดมนต์ เดินจงกรม แผ่เมตตา ให้ศิษย์ของท่านอยู่เย็นเป็นสุข
ท่านสักยาวจะพักน้อยมาก ศิษย์มามากน้อย ท่านไม่เคยปริปากบ่น เมตตากับศิษย์ทุกคน ขนมนมเนย น้ำ ผลไม้ แม้กระทั่งผู้ที่ไม่มีรถกลับ
ท่านก็หารถให้ มีรอยยิ้ม เสียงหัวเราะ มีวาจาไพเราะ ให้ศิษย์เสมอ ศิษย์ทุกท่าน อย่าหวังว่าขอของดีจากท่านอย่างเดียวนะครับ
ช่วยเหลือ การงาน คืนสิ่งดีๆให้ท่านบ้าง เช่น ทำความสะอาดกุฏิ เทถังขยะ กวาดลานวัด กวาดโบสถ์ ถอนหญ้า บางครั้งไม่ต้องรอให้ท่านใช้หรอกครับ ระหว่างเรานั่งรอสัก เราสามารถ ทำสิ่งเหล่านี้ได้ มาไม่เจอหลวงพี่เราก็ถือเสียว่ามาเที่ยว มาทำบุญที่วัดสิครับ จะได้ไม่คิดมาก
ไม่เครียด อย่าหวังว่าจะมาสักอย่างเดียว คืนสิ่งดีๆให้วัดบ้าง พี่ๆหลายคนเป็นศิษย์หลวงพี่แป๊ว 13-20ปี บางคนยังไม่เต็มเลย
ถือแค่ว่าได้มาหาหลวงพี่แป๊ว ได้ช่วยหลวงพี่ตึงหนัง ช่วยงานต่างๆ ให้ท่านเป่าให้ไม่ต้องสัก แค่นี้เขาก็สบายใจแล้ว
ผมก็ลูกศิษย์หลวงพี่แป๊วเช่นกัน 9ปีแล้วครับ

ขอแนะนำตามนี้นะครับ

1.เป็นศิษย์หลวงพี่แป๊วต้องอดทน ใจเย็นเป็นน้ำแข็ง (ไม่มีคิว เดี๋ยวท่านเรียกเอง)
2.พูดน้อยๆ แต่ทำมากๆ
3.ของดีไม่ต้องขอ ท่านพิจารณาให้เอง เป็นยันต์สายเย็น เมตตา ลูกศิษย์จะได้อยู่เย็นเป็นสุข มีเมตตามหานิยม

ขอให้สมความตั้งใจ สาธุ

ปล. เขียนภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ พรุ่งนี้ มิใช่ พรุ้งนี้ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ย. 2553, 11:57:20 โดย โยมเพชร »