ผู้เขียน หัวข้อ: สักแร้วต้องครอบครูไหมคับ  (อ่าน 3090 ครั้ง)

ออฟไลน์ LIFTTER

• ตติยะ
    • MSN Messenger - nisachonzaa2008@hotmail.com
    • อีเมล
สักแร้วต้องครอบครูไหมคับ
« เมื่อ: 22 พ.ย. 2553, 10:15:57 »
คือไปสักเก้ายอดกับ5แถวจากวัดมาแต่ม่ะได้ครอบครูอ่ะ แต่เราให้หลวงพ่อองค์ปัจจุบันเป่าเรียกยันต์ให้แร้ว

ถ้าไม่ได้ครอบครูเปนอะไรไหมคับ  จะมีผลอะไรไหม  รบกวนผู้เชี่ยวชาญด้วยคับ

ขอบคุนล่วงหน้านะคับ :005: :005: :001: :001:

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: สักแร้วต้องครอบครูไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 พ.ย. 2553, 10:31:40 »
กรุณาพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ

รณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,12291.html
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 พ.ย. 2553, 12:01:27 »
กรุณาพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ

รณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,12291.html

เห็นด้วยกับคุณ ซาดุยฮุย เป็นอย่างยิ่งครับ

การใช้ภาษาไทยในปัจจุบบัน นับวันจะยิ่งเกิดความวิบัติของภาษามากขึ้นเรื่อยๆ

เพราะฉะนั้นควรร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องด้วยครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 พ.ย. 2553, 01:28:39 »
คือไปสักเก้ายอดกับ5แถวจากวัดมาแต่ม่ะได้ครอบครูอ่ะ แต่เราให้หลวงพ่อองค์ปัจจุบันเป่าเรียกยันต์ให้แร้ว

ถ้าไม่ได้ครอบครูเปนอะไรไหมคับ  จะมีผลอะไรไหม  รบกวนผู้เชี่ยวชาญด้วยคับ

ขอบคุนล่วงหน้านะคับ :005: :005: :001: :001:

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ย. 2553, 01:29:48 โดย คนรักษ์พระ »
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 พ.ย. 2553, 04:59:12 »
การครอบครูเป็นสิ่งดีครับ แต่ยังไม่ได้ครอบครูก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายร้ายแรงอะไร สำคัญว่าเป็คนดี ปฏิบัติในกฏข้อห้ามของครูบาอาจารย์ก็เพียงพอแล้วครับ อีกอย่างคือการตักเตือนกันในกระดานสนทนาเป็นการเตือนการติเพื่อก่อให้เกิดสิ่งดีๆ กับผู้ถูกเตือนให้เป็นกระจกส่องตัวเองและเป็นการรักษาสิ่งที่เป็นเอกลักษณ์ของกระดานสนทนาวัดบางพระเรานะครับ

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 พ.ย. 2553, 10:53:51 »
อ้างถึง

เห็นด้วยกับคุณ ซาดุยฮุย เป็นอย่างยิ่งครับ

การใช้ภาษาไทยในปัจจุบบัน นับวันจะยิ่งเกิดความวิบัติของภาษามากขึ้นเรื่อยๆ

เพราะฉะนั้นควรร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องด้วยครับ

เห็นด้วยกับพี่ๆครับ

ออฟไลน์ LIFTTER

• ตติยะ
    • MSN Messenger - nisachonzaa2008@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 พ.ย. 2553, 06:08:33 »
ขอบคุณมากสำหรับคำตอบครับ และคำตักเตือน จะปรับตัวครับทุกๆท่าน :050: :050:

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 พ.ย. 2553, 09:04:55 »
เป็นสิ่งที่ศิษย์พึงกระทำครับ...ถ้ามีโอกาสแนะนำว่าควรเข้ารับการครอบครูครับ