ผู้เขียน หัวข้อ: พระใส่ลูกประคำ 108 เม็ด  (อ่าน 7640 ครั้ง)

ออฟไลน์ oat007

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
พระใส่ลูกประคำ 108 เม็ด
« เมื่อ: 24 พ.ย. 2553, 08:13:24 »
คาใจมากเลยครับ พระที่บวชในกรุงเทพและปฏิบัติธรรม อยู่ที่กรุงเทพ  ใส่ลูกประคำไปไหนมาไหน ได้หรือเปล่าครับ มีเวพหนึ่งบอกว่าไม่ได้ ครับ เพราะว่า ผิดอยู่แล้วครับ เพราะไม่ไช่เครื่องแต่งกายในพุทธศาสนา  คาใจมากเลยครับ รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ

ถ้าเป็นครูบาทางภาคเหนือ ก็เห็นใส่ลูกประคำได้ไม่ผิดใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: พระใส่ลูกประคำ 108 เม็ด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พ.ย. 2553, 05:27:37 »
ตามความคิดของผม...ไม่ว่าจะเป็นพระทางเหนือ..หรือ เป็นพระในกรุงเทพ..หรือว่าจะเป็นพระ
ในจังหวัดใด ภาคใดก็ตาม...ก็ล้วนแล้วแต่เป็นพระที่อุปสมบทในพุทธศาสนาเหมือนกัน
ฉะนั้นย่อมมีข้อปฏิบัติเหมือนกัน...จะบอกว่าพระในภาคนี้ทำแล้วผิด..แต่พระที่อยู่ในอีกภาคนึง
ทำแล้วไม่ผิด..ผมคิดว่าไม่น่าจะใช่นะ...อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ..รอท่านผู้รู้ให้คำตอบอีกที
ก็แล้วกัน

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พ.ย. 2553, 06:33:32 »
ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ หลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน หลวงพ่อเงิน วัดถ้ำน้ำ และเกจิบางรูปยังใส่เลยครับ

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พ.ย. 2553, 06:57:24 »

ลูกประคำ 108 เม็ด ที่พระท่านใส่ท่านไม่ได้หมายให้เป็นเครื่องประดับตกแต่งสวยงามหรอกครับ
หลวงพ่อทบ วัดชนแดนก็ใส่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ย. 2553, 07:00:20 โดย tong_lomsak »
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พ.ย. 2553, 07:14:19 »
 :001: สร้อยประคำ 108 เม็ด...มีนัยยะแอบแฝงในความคิดเห็นส่วนตัวของกระผมคือ

"เป็นส่วนหนี่งที่ช่วยในการบริกรรมคาถา 108 จบหรือการทำสมาธิของผู้ที่สวมใส่"

ดังนั้นพระสงฆ์ทุกรุปก็มีสิทธิ์ที่จะนำมาใช้ได้นะครับ

:054:  ผิดถูกประการใดต้องขออภัยไว้นะที่นี้นะครับ :054:

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 พ.ย. 2553, 08:21:11 »
ไม่ผิดครับสร้อยประคำมีที่มาและความหมายที่สำคัญ เป็นสัญลักษณ์แทนคุณของพระรัตนตรัย และความเป็นมงคลทั้งหลายในจักรวาล หากท่านนับจำนวนสร้อยประคำแล้วจะพบว่ามีจำนวนถึง 108-109 ลูกจำนวน 108 นั้นคือคุณแห่งพระพุทธองค์ คุณแห่งพระธรรม และคุณแห่งพระสงฆ์ คุณแห่งพระพุทธเจ้านั้นคือบทพระพุทธคุณ(อิติปิโส) พระธัมมคุณ(สวากขาโต) คุณพระสังฆคุณ(สุปฏิปันโน) หากท่านนับตามอักขระในบทพระพุทธคุณจะพบว่ามีจำนวน 56 คำ พระธรรมมี 38 พระสงฆ์มี 14 จำนวนทั้งหมดรวมกันได้ 108 สำหรับสร้อยประคำที่มี 109 ผู้รู้บางท่านได้อธิบายว่าเป็น นิพพาน 1 จำนวน 108 นั้นยังหมายถึงสัญลักษณ์มงคล 108 อย่างด้วย ในระหว่างสร้อยประคำที่ร้อยมาบรรจบกันจะมีตัวคั่นกลางนั่นก็เป็นสิ่งที่แทนเขาพระสุเมรุของศาสนาพุทธและพรามณ์ สร้อยประคำมีอยู่หลายขนาดมีผู้สร้างและประดิษฐลูกประคำตั้งแต่เม็ดใหญ่ เม็ดเล็ก และเล็กที่สุด มีการนำวัตถุมีค่ามาสร้างสร้อยประคำเช่น เงิน ทอง อัญมณี เป็นต้น นอกจากสร้อยประคำใช้สวมที่คอแล้วยังมีสร้อยประคำที่สวมข้อมือด้วยเรียกว่า ประคำมือ มีลูกประคำอยู่จำนวน 18 ลูก แทนอักขระ ที่นับได้จาก บทนมัสการพระพุทธเจ้า(นะโม ตัสสะ)ทั้งหมดที่ได้อธิบายมาเป็นเรื่องราวของสร้อยประคำโดยสังเขป นะครับ เพราะตัวผมเองเวลานั่งสมาธิก็ใช้ประคำ 108 เหมือนกัน เพราะเข้าได้เร็วครับ
ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยนะครับ  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ย. 2553, 08:22:15 โดย อภิรัตน์ »

ออฟไลน์ อมจันทร์

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ม.ค. 2554, 08:28:22 »
ไม่ผิดหรอกครับ  แต่คนที่คอยจับผิดด้วยอัคตินี่แหละครับที่ผิด
ลูกประคำไม่ว่าจะคล้องมือ หรือคล้องคอ ท่านเอาไว้ภาวนาของท่าน
แล้วลูกประคำส่วนมากที่ใช่กัน มักจะเป็นประคำผงซะส่วนใหญ่
ถ้าหากเอามาใส่กระเป๋า ประคำก็แตกสิครับ
กระทั่งประคำไม้ ยังแตกได้เลยครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ม.ค. 2554, 10:25:47 »
เรื่องนี้ ควรแยกประเด็น เป็น ๒ ทางด้วยกัน คือ ผิด-ถูก หรือ ควร-ไม่ควร

เรื่องผิด-ถูก

จริงพระแขนประคำคงไม่ผิดศีลหรือไม่ ต้องลองไปศึกษาในอภิสมาจาร กายบริหาร วินัยมุข เล่ม ๒ ข้อที่ว่า

ข้อ ๘. อย่าพึงเครื่องแต่งเครื่องประดับต่างๆ   

แต่ก็ต้องมาทำความเข้าใจกันก่อนว่า ประคำจัดเป็นสร้อย ใช่หรือไม่  ถ้าใช่ก็ผิด ถ้าไม่ใช่คงไม่ผิด

และเนื่องจากสิกขาบทไม่ได้บอกว่า เครื่องประดับของใคร? ชาวบ้านหรือนักบวช??

แต่หมายความถึง สิ่งที่นำมาประดับตามร่างกาย นอกเหนือจากผ้าจีวร ให้ถือเป็นเครืองประดับ

ก็ตามนั้นละครับ ผิดหรือถูกมิอาจกล่าวได้เพราะเป็นศีลของพระท่าน

แต่ถ้ามองที่เจตนาว่า ท่านไม่ได้ประดับให้สวยงาม หรือดูดี ดูเข้มขลัง ประคำก็น่าจะไม่ผิด

ทั้งนี้คงต้องพิจารณาอีกประเด็น คือ ควรหรือไม่ควร ที่พระจะแขวนประคำกันทุกรูป

๑.ถ้าพระภิกษุสวมประคำเพื่อภาวนาไม่ผิด แล้วถือปฎิบัติเท่าเทียมกัน พระทั้งประเทศสวมประคำ ลองนึกภาพดูว่า งดงามหรือไม่

๒.ถ้าไม่ผิดเพราะไว้เพื่อภาวนา อีกหน่อยคงแขวนสร้อย แขวนพระ เพราะเหตุผลเดียวกัน คือมีไว้เป็นพุทธานุสติ จากนั้นก็แตกยอดความคิดกันไปอีกมากมาย

๓.ต้องดูเจตนาการใช้ประคำ ถ้าสวมประคำเพื่อเจตนาภาวนาเป็นกิจหรือวัตร คือ น่าอนุโมทนา แต่ถ้าสวมเพื่อภาพลักษณ์ดูเข้มขลัง ก็คงไม่งามเท่าไร

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัว ที่มองว่า เรื่องนี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อนเกินกว่าจะตัดสินว่า ถูกหรือผิด เพราะเป็นเรื่องของพระ

แต่ควรมองว่า ควรหรือไม่ควร ??

จะหาคำตอบได้ง่ายกว่า นะครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ม.ค. 2554, 03:05:37 »
 "รู้ธรรมอย่าขวางโลก  รู้โลกอย่าขวางธรรม"

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ม.ค. 2554, 08:01:22 »
"รู้ธรรมอย่าขวางโลก  รู้โลกอย่าขวางธรรม"

ขอบคุณครับ
ตามฝันกันต่อไป