ผู้เขียน หัวข้อ: < ๒๓.๑๑.๕๓ ณ กุฏิหลวงพี่แป๊ว ๑ หนุมานครองเมือง ๕ สุกรทองแดง ๒ สุวรรณมัจฉา >  (อ่าน 3573 ครั้ง)

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
สุริยคติกาล วันที่ ๒๓ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๕๓ ค.ศ. ๒o๑o จันทรคติกาล ตรงกับวันอังคาร แรม ๒ ค่ำ เดือน ๑๒ ปีขาล โทศก จุลศักราช ๑๓๗๒ อาทิตย์ขึ้น เวลา o๖.๒๑ น. เที่ยงจริง เวลา ๑๒.o๔ น. อาทิตย์ตก เวลา ๑๗.๔๗ น. จันทร์ขึ้น เวลา ๑๙.๔๘ น.

กราบนมัสการหลวงพี่แป๊ว และ พระอาจารย์ทุกรูป

สวัสดี ชาวเว็บวัดบางพระผู้มีเกรียติทุกท่าน

2-3วันมานี้โยมเพชรป่วย ฟื้นจากอาการขึ้นมา ก็ นึกถึงแต่วัดบางพระ ครูบาอาจารย์ อยากจะไป อยู่รับใช้ อยากไป กวาดลานวัด
กวาดกุฏิ พบปะ เพื่อนชาวเว็บวัดบางพระ อยากพบบรรยากาศอบอุ่นของชาวเว็บ อยากรดน้ำมนต์ อยากให้หลวงพี่แป๊วเป่าให้
ถือว่าเป็นการเอาสิ่งมงคลเข้าตัว แต่ก่อนไป ได้รู้อาการอาพาธ ของหลวงพี่แป๊วเนื่องจากโรค ตาอักเสบ ตาแดง มีไข้ ตั้งแต่วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ทำให้โยมเพชร รีบเดินทางออกจาก จ.เพชรบุรีตั้งแต่ 12.30น.แวะซื้อยาและผลไม้มาถวายหลวงพี่ ในใจคิดไว้ว่า อยากจะมาอยู่รับใช้ท่านสักพัก แล้วจะกลับ ไม่คิดจะสัก แค่เป่าก็พอ เกรงใจท่านสุดท้ายพอไปเห็น ญาติโยมลูกศิษย์ลูกหามากันเยอะ โดยเฉพาะ ผู้หญิง และ ชาวต่างชาติ ก็เลยตัดสินใจ อยู่รับใช้ท่านต่อเพราะมีแต่ศิษย์ใหม่ และ ผู้หญิง ท่านก็ไม่กล้าเรียกใช้ ผมก็เริ่มด้วยการ กวาด ถู กุฏิสัก กวาดลานด้านล่าง เก็บขยะ ให้อาหารสุนัขเปลี่ยนพาน คอยต้อนรับ ศิษย์ที่ทยอยมาใหม่  พอดีเจอรุ่นพี่ จาก กทม. ก็เลยอยู่เป็นบัดดี้กัน 2 คน ช่วยงาน หลวงพี่แป๊ว กับ หลวงพี่ติ่ง ได้เจอ ท่าน sabyejai0 อยู่รับใช้หลวงพี่อยู่ก่อนแล้ว ก็ยินดีที่ได้รู้จัก มิตรภาพชาวเว็บวัดบางพระไม่เคยจางไป
ช่วง 17.30น.หลวงพี่ท่านได้นำยาที่โยมเพชรซื้อมาถวาย มาหยอดตา ล้างตา และฉันยาแก้อักเสบ ลดไข้ อาการก็ดีขึ้นตามลำดับ
ศิษย์หลวงพี่แป๊วทุกท่าน ไม่ต้องเป็นห่วงนะครับ อยู่ช่วยงานท่านจน ได้เวลาคิวทองของโยมเพชร ท่านเมตตาหมูทองแดงตัวที่5
หรือนี่จะเป็นอานิสงส์ ของการ กตัญญูรู้คุณแก่ ครูบาอาจารย์ เพราะพึ่งรับเมตตาตัวที่4 มาเมื่ออังคารที่แล้ว เก็บภาพมาฝาก
โดยไม่ได้ตั้งใจจะไปสักนะครับ นำมาลงเพื่อเป็นวิทยาทาน แก่ชาวเว็บวัดบางพระ ในโอกาสนี้ เชิญ ติชม ตามอัธยาศัย ครับ สาธุ

หมูทองแดงตัวที่ 5 ใน 10 ตัว ตามตำราวัดบางพระ
หมูทองแดง แดงจริงๆครับ แดงบวมเลยครับ
:002:

ออฟไลน์ sabyejai0

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
สวยมากเลยครับ ชอบมากๆหมูทองแดงรอบเอว
ยินดีที่ได้รู้จักครับ พี่ :001:
ผมก็อ่าน ๆ ในเว็บเเล้วตามดูกระทู้เก่าๆจากพี่ นึกว่าพี่น่าจะอายุเยอะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
สวยงามเข้มขลังเป็นระเบียบเรียบร้อยมากครับ

ขอบคุณโยมเพชรมากครับที่นำมาให้ชมครับ :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
 O0...งดงามเข้มขลัง..อิ๊กแล่ว..ว(อีกแล้ว :005:)..ท่านโยมเพชรไปสักแต่ละที :026:
...เล่าซะหมดไส้หมดพุง..หมดเปลือกเลย  :002:..เห็นภาพเลยครับ..
...กระผมก็ขอให้หลวงพี่ท่านหายไวๆก็แล้วกัน..
...พอมีกระทู้เกี่ยวกับหลวงพี่..ก็จะรู้สึกอยากไปกราบท่านทุกทีเลย
...ขอบคุณท่านโยมเพชรผู้ที่มีใบหน้าคล้ายกุ้ง..สุทธิราช..แต่หุ่นล่ำเหมือนสมรักษ์..ไว้..ณ..ที่นี้ด้วยขอรับ :025:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมเป็นวิทยาทานครับผม
ลายยันค์สวยงามครับผม ดูเป็นระเบียบครับ

ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ขอบคุณท่านโยมเพชร ที่นำมาให้ชมครับ สวยงามมากครับ ยินดีด้วยครับ 

กราบนมัสการหลวงพี่แป๊วครับ ขอให้หลวงพี่หายจากอาการอาพาธเร็วๆนะครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
O0...งดงามเข้มขลัง..อิ๊กแล่ว..ว(อีกแล้ว :005:)..ท่านโยมเพชรไปสักแต่ละที :026:
...เล่าซะหมดไส้หมดพุง..หมดเปลือกเลย  :002:..เห็นภาพเลยครับ..
...กระผมก็ขอให้หลวงพี่ท่านหายไวๆก็แล้วกัน..
...พอมีกระทู้เกี่ยวกับหลวงพี่..ก็จะรู้สึกอยากไปกราบท่านทุกทีเลย
...ขอบคุณท่านโยมเพชรผู้ที่มีใบหน้าคล้ายกุ้ง..สุทธิราช..แต่หุ่นล่ำเหมือนสมรักษ์..ไว้..ณ..ที่นี้ด้วยขอรับ :025:

ถ้าไปก็อย่าลืมชวนผมด้วยนะ อิๆคิดถึงท่านเหมือนกัน ตั้งแต่นำแท้งค์น้ำไปถวายท่านคราวที่แล้ว ก็ยังไม่มีโอกาสไปกราบท่านเลย  :025:

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณท่านโยมเพชร  ยินดีด้วยครับ 

กราบนมัสการหลวงพี่แป๊วครับ ขอให้หลวงพี่หายจากอาการอาพาธเร็วๆนะครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
กราบนมัสการหลวงพี่แป๊วและพระอาจารย์ทุกรูป
ขอให้หลวงพี่แป๊วหายอาพาธเร็วๆครับ

หมูทองแดงตัวที่5บวมแดงจริงๆเลยครับน๊ะครับโยมเพชร เหลืออีก5ตัวก็จะครบแล้วขอให้ได้ครบไวๆน๊ะครับ
 :058:  :058:  :058:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ย. 2553, 05:45:03 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
ตอบ: < ๒๓.๑๑.๕๓ ณ กุฏิหลวงพี่แป๊ว ๑ หนุมานคร&#
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 พ.ย. 2553, 09:56:53 »
ขอบคุณ ท่าน sabyejai0 ~เสน่ห์ack01~ Ronaldo 2007 arada NONGEAR44 tuxky  tom2007 จิ๋ววัดตะกล่ำ และ สมาชิกทุกท่าน
ที่ให้เกียรติ ติชม ผมหวังว่า ในโอกาสต่อไป คงได้พบปะพูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ที่วัดบางพระ ตามประสามิตรไมตรี
ในทุกๆครั้งที่ได้ไปวัดบางพระ ผมพยายาม เก็บสิ่งดีๆ ไม่ว่าจะเป็นบรรยากาศ ข่าวสาร ความเป็นไป ของวัดบางพระ ในหลายๆกุฏิ
เท่าที่โอกาสจะอำนวย หลายท่านอาจไม่ได้มีโอกาสไปบ่อย ผมจึงบรรยายตามที่สมองเมล็ดถั่วจดจำมา เพื่อให้เพื่อนสมาชิกทุกท่าน
ได้มีอารมณ์ร่วม ทุกวันนี้ ผมไม่ได้คิดว่าไปวัดเพื่อไปสักยันต์อย่างเดียว แต่คิดว่า ไปในที่ๆเราสบายใจ ไปเยี่ยมเยียนครูบาอาจารย์
ไปพบปะเพื่อนๆสมาชิกจากทุกสารทิศ ไปหาความอบอุ่น รอยยิ้ม มิตรภาพ รอยสักที่เพิ่มขึ้นทุกๆครั้ง ได้ผสมความทรงจำดีๆให้เราได้นึกถึงเสมอ
ไปปัดกวาดเช็ดถู สถานที่ต่างๆในวัด เราก็ได้ปัดกวาดเช็ดถูกิเลส ความรัก โลภ โกรธ หลง ความใจร้อน ความโมโห ออกจากใจเราไปพร้อมกัน

ผมคิดว่า หลายๆท่านคงเป็นเหมือนผม ในขณะที่กวาดวัดแดดร้อนๆ แต่ไม่เหนื่อย เพราะได้พบปะ เพื่อนใหม่ๆ มีรอยยิ้ม มีมิตรภาพดีๆตามมา
ณ จุดนั้นไม่ได้คิดถึงแล้วละครับ ว่าจะถึงคิวสักตอนไหน กลับบ้านเมื่อไร อยากจะอยู่ สนทนากับหลวงพี่รูปนั้นๆ นั่งสนทนากับ รุ่นพี่รุ่นน้องจากทุกที่
เปรียบได้ดั่ง เราทำงานอยู่ไกลบ้าน แล้วได้กลับมาบ้าน พบคนที่เรานับถือ พบพี่น้องเพื่อนฝูง
อบอุ่นจริงครับบ้านหลังนี้ >>ณ วัดบางพระ<<
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ย. 2553, 09:57:46 โดย โยมเพชร »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ครึ่งเอวแล้วครับ ยินดีด้วยน่ะครับ โรนัลโด้จะไปเมื่อไหร่ครับ แก๊งส์โรนัลโด้เค้าไปกันเยอะ เจอแล้วอบอุ่นมากมายครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ได้แต่ร้องโอ้โหอย่างเดียวเลยครับ สีหมึกตัดกับสีผิวด้วยมั้งเลยขึ้นเด่นอย่างนี้ ชื่นชมครับทั้งวิธีปฏิบัติยามไปวัด ทั้งข้อมูลดีๆ ที่มีน้ำใจมาเผยแพร่ในเว็บเรา

ปล.หมูทองแดงหลวงพี่แป๊วสวยดุได้ใจจริงๆ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ kitatom

• ตติยะ
ขอให้หลวงน้าหายจากอาการอาพาธนะคับ ขอบคุณคับพี่เพชรทีแจ้งข่าว 5 ธันวานี้ ผมจะแวะเข้าไปคับ ผู้บ่าว

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
หลวงพี่แป๊วท่านหายอาพาธแล้วครับ ผมไปมาวันศุกร์ ท่านสบายดีแล้วครับ กราบนมัสการหลวงพี่แป๊วครับ