ผู้เขียน หัวข้อ: "สาระข้อมูลดีๆกับการสักยันต์สายวัดบางพระ" <โดย Ronaldo 2007 และ โยมเพชร>  (อ่าน 8402 ครั้ง)

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
ขอนุญาติ อ้างจากกระทู้ยันต์ธง

O0...ท่านโยมเพชรท่านน่ารัก :114:..ตั้งกระทู้เชิดชูครูบาอาจารย์..บอกเล่าเก้าสิบยันต์วัดบางพระ..ให้โด่งดังเกรียงไกรไปทั่วโลก.. :109:
...คนอย่างนี้นี่แหละครับตรงน้ำไม่ไหล..ตกไฟไม่ไหม้..แต่อาจสลบคาอกสาวได้..อิอิ.. :005:
...เล่าสู่กันฟังแบบเพลินๆนะครับ..ยันต์ธงของหลวงพี่แป๊วเนี่ยศิษย์ผู้มีประสบการณ์ตรงจะพูดกันว่า..ยันต์นี้แทนหนุมานของหลวงพี่ได้เลย(แล้วยิ่งถ้าให้หนุมานถือธงด้วยให้เอาพุทธคุณคูณเข้าไป) :015:..พุทธคุณครบครันจริง..ท่านใดที่ยังไม่ได้รูปลายสักเสือบ้าง..หนุมานบ้าง..หงส์บ้าง..ท่านอย่าน้อยใจเป็นอันขาดนะครับ..ท่านกำลังเข้าใจผิด..เพราะว่าอะไรรู้ไหมครับ.ก็เพราะว่าในบางครั้งท่านให้ไปแล้วแต่เป็นอักขระหัวใจ..ซึ่งไม่จำเป็นต้องใส่รูปแต่ได้พุทธคุณเดียวกัน..ผมเคยเห็นมากับตามีชายท่านหนึ่ง..สักพ่อแก่จากที่อื่นมา..แต่มาขอหัวใจกับหลวงพี่..หลวงพี่ถาม..แล้วทำไมอาจารย์ท่านไม่ใส่ให้..ชายคนนั้นบอก..อาจารย์ท่านว่าให้มาเอาหัวใจกับหลวงพี่แป๊วให้ได้..มีอีกครั้งหนึ่งพระสงฆ์รูปนี้มาจากทางใต้สักเสือมา..มาขอหัวใจเสือกับท่าน(ขอแค่ยันต์หัวใจแต่ถวายปัจจัยเยอะมาก :073:)..มารอตั้งแต่เช้า..พลบค่ำแล้วก็ยังไม่ได้ :008:..หลวงพี่ก็บอกไปตามตรง..ให้พักที่วัดหนึ่งวันก่อนเพราะเดินทางมาไกล..กำลังวันยังอ่อน..วันยังไม่ได้ท่านดูฤกษ์ครับ...บอกเล่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวศิษย์วัดบางพระเป็นเคล็ดนิดหนึ่ง..ถ้าท่านไปวันจันทร์เป็นยันต์แนวเมตตามหานิยมครับส่วนใหญ่หลวงพี่ท่านจะให้...และถ้าเป็นแนวพ่อแก่หรือยันต์ครูของวัดบางพระเช่นแปดทิศ..เก้ายอดนั้น..ที่เห็นให้บ่อยคือวันพฤหัสบดีครับ.. 06;

ขอบคุณความรู้จากท่าน Ronaldo 2007 มากครับท่าน ที่ท่านกล่าวมาทั้งหมดนี้ ผมทราบดีแก่ใจขอรับ แต่สมาชิกรุ่นใหม่
ถามกันมาว่า ทำไมไม่ได้รูป ทำไมได้แต่ยันต์ หรือ ถามในเรื่องราวต่างๆ แต่ตอบตามตรงนะครับ ผมก็ไม่รู้จะตอบ สมาชิกทุกท่านยังไงให้เข้าใจ
ในโอกาสนี้ถือเป็นโอกาสดี ที่ท่าน Ronaldo 2007 มาตอบแทนให้ ผมก็ยังขอย้ำเช่นเดิมนะครับ หลวงพี่ทุกท่าน ท่านมีของดี เราไม่ต้องขอ แต่รอท่านมอบให้ดีกว่าการที่เราขอ เหมือนเรารู้ดีกว่าท่าน อย่างที่ท่าน Ronaldo 2007 บอกนะครับ บางครั้ง มีการดูฤกษ์ ยาม
ยันต์แต่ละยันต์ มิได้สักได้ทุกวัน เพราะถือตามตำราโบราณ อย่างที่ท่านRonaldo 2007บอกว่า สักยันต์พ่อแก่วันพฤหัสบดี
และทุกครั้งที่ผมไป กุฏิหลวงพี่แป๊ว ผมพอดูยันต์หัวใจต่างๆออกบ้าง ก็เลยรู้ว่า หลวงพี่ไม่ได้สักเป็นรูปก็จริง แต่ลงเป็นหัวใจให้
เช่น หัวใจนะพญาเสือ หัวใจสิงห์ หัวใจนะพระสิวลี หัวใจนะมหาเศรษฐี หัวใจนะมหาละลวย หัวใจหนุมาน หัวใจนะพระฉิม หัวใจนะพระกัจจาย
หัวใจนะอุดปืน หัวใจนะพญาเต่าเรือน ฯลฯ ตำแหน่งอื่นนอกจากแผ่นหลัง ที่หลวงพี่เมตตาสักหมึก หรือ น้ำมันให้ แบบไม่คิดสักเพิ่มยันต์เดียวติดกาย โดยเฉพาะชาวต่างชาติ เช่น ยันต์หมัดธนู(บริเวณหลังมือ) ยันต์หน้าเสือ(บริเวณหัวไหล่) ยันต์สร้อยสังวาลย์(บริเวณแผงอก)
ยันต์นะสาริกาลิ้นทอง(บริเวณลิ้น) ยันต์ครู-ยันต์มงกุฏพระพุทธเจ้า(บริเวณเต็มศรีษะโดยเริ่มจากกระหม่อม) ฯลฯ

และจากการเมตตาเล่าให้ฟังโดยหลวงพี่รูปหนึ่งในวัดบางพระ
เล่าว่า หลวงพี่ญา หลวงพี่แป๊ว สมัยยังอ่อนพรรษาและเริ่มสักใหม่ๆ หลังจาก ออกพรรษาแล้ว ก็นิยม ธุดงควัตร และ ออกปริวาสกรรม
เพื่อเพิ่มพูนความรู้ เสาะหาครูบาอาจารย์และวิชาเพิ่มเติม ฝึกจิต ฝึกตน ให้เกิดสมาธิ และ ญานสมาบัติ ฝึกให้ใจเย็น ฝึกพุทธาคม
โดยเฉพาะหลวงพี่แป๊วนั้น ได้เรียนวิชาจิ้งจก สายหลวงปู่หน่าย วัดบ้านแจ้ง มาด้วยครับ ซึ่งหลวงปู่หน่ายท่านก็เก่งทางการสร้างจิ้งจกด้วย
เห็นไหมครับ กว่าจะมาเป็นครูบาอาจารย์ของ สมาชิกทุกท่านได้ ไม่ใช่ง่ายเลย มิใช่สักเป็นอย่างเดียวจะจับเข็มได้นะครับ ต้องฝึกหลายอย่าง
และอุปกรณ์ในการสักยันต์ไม่ว่าจะเป็นเข็มหรือบล็อกไม้ ของเหล่านี้ล้วนมีครูทั้งสิ้น เมื่อสมัย 10 ปีก่อน มีศิษย์คนนึงที่นับถือการสักยันต์
ได้มาสักที่วัดบางพระ สมัยก่อนมีการนำบล็อกไม้มาใส่กระป๋องไว้ให้ลูกศิษย์เลือกลาย แต่ศิษย์คนนี้ กลับโขมยบล็อกไม้กลับบ้านไปบูชา
ผ่านไปไม่นาน ขาขวากลับบิดงอเดินไม่ได้ รักษาไม่หาย ต้องให้พ่อของเขานำกลับมาคืนที่วัดและขอขมาลาโทษ จึงหายแต่ไม่สนิทนะครับ
ขาขวายังบิดอยู่นิดนึง เนื่องจาก เข็มสักเอย บล็อกไม้เอย หลวงพี่ท่านต้องทำพิธีบูชาครูอยู่เป็นนิจ และทุกวัน พฤหัสก็จะไหว้บรมครูพ่อแก่ด้วย
ทำให้การสักยันต์สายวัดบางพระนั้น ศักดิ์สิทธิ์ ทุกขั้นตอน เป็นของดีมีครู ทำทุกอย่างตามตำราโบราณ รู้อย่างนี้แล้ว ก็ไต่รตรองดูเถิดว่า
เราจะสักตามตำราโบราณหรือ จะสักแบบทางลัดตามใจตัวเอง

และการเมตตาเล่าจากศิษย์รุ่นพี่อาวุโสสักวัดบางพระมาตั้งแต่อายุ13ปี ปีนี้อายุ30กว่าๆ
สมัยนั้นหลังจากหลวงพี่แป๊วสักเสร็จ เวลาประมาณ19.00-20.00น. เป็นเวลาที่หลวงพี่่จะสอนลูกศิษย์ที่จะเป็นอาจารย์สักต่อไปในภายหน้า
สอนกันตัวต่อตัว ที่กุฏิชายน้ำ โดยมีสมุดข่อยของพระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่น เป็นตำราสอน ด้านในเป็น อักขระ ลายยันต์ ภาษาบาลี
คาถากำกับ สอนให้อ่าน ให้ท่องจำให้ขึ้นใจ เปิดตำราสอนกันสดๆแบบไม่ปิดบัง กว่าจะสอนกันเสร็จ ก็ เที่ยงคืนตี1 เช้ามาต้องสักอีกแล้ว
เห็นไหมครับ ไม่ง่ายเลย กว่าจะมาเป็นอาจารย์สักยันต์ เราก็รู้กันแล้วนะครับ ที่มาที่ไปเป็นเช่นไร  เราแสนจะสบาย ไปสักที่วัด เปลี่ยนพาน แล้วนั่งรอเลย ไม่ต้องทำอะไรมาก เพราะเราไม่คิดอะไร แต่พอรู้อย่างนี้แล้ว ว่ากว่าจะได้มาแต่ละยันต์ หลวงพี่ท่านผ่านอะไรมาบ้าง
เรารู้สึกยังไงครับ โยมเพชรเองถึงไม่ขอ ไม่รอด้านบน ไปทำความสะอาดด้านนอกดีกว่า ถึงเวลาเดี๋ยวหลวงพี่เรียกเอง เพราะผมคิดเสมอว่า
ของดีไม่ได้มาง่ายๆ ของดีต้องอดทน ของดีคือสิ่งที่หลวงพี่มอบให้ สมัยก่อนการสักยันต์ ยากกว่าสมัยนี้มากมาย เงินทองปัจจัยมิใช่เรื่องสำคัญ
แต่สิ่งสำคัญคือ พานครู ดอกไม้ ธูปเทียน ได้แล้ว ยังต้องมาอยู่ปฏิบัติรับใช้ครูบาอาจารย์เป็นอาทิตย์ เพื่อรอฤกษ์และดูนิสัยใจคอศิษย์
ว่าเป็นนักเลงหรือไม่ เป็นคนใจเย็นไหม พอสักแล้ว ก็ต้องอยู่รับใช้อีกเป็นอาทิตย์ นี่คือ 1ครั้งต่อ1ยันต์นะครับ รอกันนานมากๆ
สังเกตตาม ข่าวต่างๆ จะเห็นได้ว่า บางคนสักนิดเดียว อย่างเดียว ยังยิงไม่เข้าเลยครับ  แต่ทำไมคนสักเต็มตัวโดนยิงพรุน นี่ก็เป็นเรื่องของ
ศรัทธาด้วย การเคารพครูบาอาจารย์ เชื่อฟังคำสั่งสอน ไม่เกะกะระราน ปฏิบัติรับใช้ กตัญญูรู้คุณ ทำตามข้อห้ามอย่างเคร่งครัด
ทั้งหมดขึ้นอยู่กับตัวผู้สักเองด้วยนะครับ เพราะฉนั้นเราอย่าดูถูกครูบาอาจารย์ว่าสักไม่เป็นเหมือนพวกที่มาป่วนบอร์ดนะครับ :001:

เอวังก็มีด้วยประการฉนี้แล

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับท่านโยมเพชร เป็นข้อมูลที่รวบรวมและเขียนขึ้นมาได้ชัดเจนมากครับ หวังเป็นอย่างยิ่งว่าสมาชิกใหม่ที่พึ่งเข้ามา หรือสมาชิกเก่าที่ยังไม่เข้าใจ(ย้ำว่ายังไม่เข้าใจ)ได้ประโยชน์จากข้อมูลนี้นะครับ  สิ่งที่ครูให้มาเป็นสิ่งที่ดีและมีค่าเสมอ แต่ก็เฉพาะสำหรับคนที่เชื่อมั่นและศรัทธา แต่สำหรับคนที่จิตใจไม่ได้ศรัทธาหวังเพียงแต่จะได้ในสิ่งที่ตนต้องการ เอาของดีไป ก็เหมือนไก่ได้พลอย สาธุ  :054:

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ขอบคุณท่านโยมเพชรมากครับ สำหรับความรู้และข้อมูลที่ดีๆที่มีให้เสมอมาครับ  :054: :054:

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
 25; ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีดีอย่างนี้ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ mod_x

• ตติยะ
    • อีเมล
ตัวผมเองก็สักกับหลวงพี่แป๊วตั้งแต่ปีประมาณ 2538 เป็นอย่างที่โยมเพชรว่าไว้ทุกประการครับ

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับ สาระดีๆ ความรู้แน่นๆ เรียบเรียงถ้อยคำได้ดีมากๆครับต้องยกนี้วให้   :015: :015: :015: :015: :015:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
ขนาดก่อนจะสัก อาสนะ หรือที่นั่งของท่าน ยังต้องบริกรรมคาถาเลยครับ ...ละเอียด เข้มขลัง ทุกขั้นตอนครับ ภูมิใจครับ ที่ได้เป็นลูกศิษย์ :054:
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ sit-konboran

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับความรู้คับ :008:

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
ขนาดก่อนจะสัก อาสนะ หรือที่นั่งของท่าน ยังต้องบริกรรมคาถาเลยครับ ...ละเอียด เข้มขลัง ทุกขั้นตอนครับ ภูมิใจครับ ที่ได้เป็นลูกศิษย์ :054:

ขอบคุณท่าน "เส" ที่ช่วยเพิ่มเติมครับ อยากจะบอกว่าถูกต้องทุกประการครับ

ท่านใดที่เดินทางไปสักที่วัดบางพระในช่วงเช้า และยกพานในชุดแรก โดยเฉพาะกุฏิหลวงพี่แป๊วนะครับ
จะเห็นได้ชัดว่า ก่อนที่หลวงพี่จะสัก หลวงพี่ท่านจะไม่นั่งบนอาสนะ แต่นั่งกับพื้นด้านล่าง ผมสังเกตทุกครั้งนะครับ
หลวงพี่บริกรรมคาถาก่อนขึ้นอาสนะก่อนเสมอ และจะให้ท่าน สนิทกับศิษย์คนนั้นๆแค่ไหนก็ไม่เคยอณุญาติให้ใคร
นอนที่กุฏิสักเลยสักคน ทั้งที่พื้นที่ว่างมากมาย โยมเพชร อยู่เก็บกวาดเช็ดถู กุฏิสักคนสุดท้ายเสมอ ถุงขยะที่ทิ้งหมึกสัก
และ กระดาษเช็ดหมึกและเลือด หลวงพี่สอนว่าไม่ให้ทิ้งภายในบริเวณวัด ให้ทิ้งนอกวัดไปเลย
อีกทั้งพานที่เก็บปัจจัย ค่าครู จากพานสัก ท่านจะมีบล็อกไม้เป็นรูปพระพรหม ทับไว้เสมอ และบล็อกนี้ ศิษย์ก้นกุฏิหลายคนในยุคเก่า
ต่างอยากให้หลวงพี่สักลายนี้ให้ แต่ไม่เคยมีผู้ใดได้รับการสักลายพระพรหมสักคนเดียว หลวงพี่ได้แต่ยิ้มให้ และ ส่ายหน้า
นี่ก็เป็นเรื่องที่แปลก ที่เราๆท่านๆยังไม่รู้นะครับ ท่านใดอยากเพิ่มเติมอีกเชิญได้นะครับ ยินดีรับข้อคิดเห็นเสมอ
:001:

ออฟไลน์ WARLORD88

• อัฏฐมะ
  • SAKULTHEP SINGLOR
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับความรู้และข้อมูลดีๆครับ อ่านแล้วรู้สึกภาคภูมิใจกับการเป็นลูกศิษย์วัดบางพระมากๆครับ  :016:
ทุกสิ่งทุกอย่างที่ตั้งใจ ขอให้ประสบความสำเร็จทุกประการ

ออฟไลน์ sabyejai0

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
 ขอบคุณมากครับพี่ :054: :054:

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ดีใจและภูมิใจที่ได้เป็นศิษย์วัดบางพระครับ ความรู้สึกเหมือนศิษย์วัดบางพระทุกท่านตรับ

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
 ผมสักกับหลวงพี่ติ่ง หลวงพี่ญา หลวงพี่นัน ลูกชายผมสักกับหลวงพี่แป๊ว ภูมิใจที่เป็นศิษย์วัดบางพระมากครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ขอบคุณมากครับ ท่านโยมเพชร ท่านRonaldo2007 และท่านเส
ข้อมูลแน่นมากครับ กว่าที่จะมาเป็นพระอาจารย์ของพวกเราได้ท่านลำบากมาก
ใครที่ยังคิดจะขอก็ขอให้พึงสังวรไว้มั่งนะครับ ว่าพระอาจารย์ท่านลำบากขนาดไหนกว่าจะมายืนถึงจุดนี้ได้
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ commandov2

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ ผมก็สักกับหลวงพี่แป๊วครับ
สิ่งทั้งหลายทั้งปวงล้วนไม่เที่ยง ไม่ควรยึดมั่นถือมั่น

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
 :053: :053: :053:ยอดเยี่ยมครับท่านโยมเพชร...ข้อมูลและรายละเอียดแน่นเหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธ.ค. 2553, 01:59:23 โดย berm »
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ sid_watbangpra

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณจากใจจริงครับท่านโยมเพชร....และท่านทั้งหลายที่ให้ข้อมูลครับ
ขอให้ลายยันต์ทั้งหลายที่หลวงพี่ท่านสักให้และบารมีหลวงปู่คุ้มครองทุกท่านนะครับ....สาธุ

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ผมเอง...ภูมิใจที่ได้เป็นศิษย์วัดบางพระเสมอครับ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
พระอาจารย์คงจะภูมิใจมากๆที่มีลูกศิษย์ดีๆเช่นนี้  

:054:  :054:  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธ.ค. 2553, 10:17:46 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

• สัตตมะ
  • **
โยมเพชรก็ขอแสดงความยินดีกับทุกท่านด้วยนะครับที่เป็นศิษย์สายวัดบางพระ
และอนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ที่เป็นศิษย์ที่ดี ศิษย์กตัญญูต่อครูบาอาจารย์
รวมไปถึงทุกท่านที่สนใจใคร่รู้ในข้อมูลสาระดีๆเกี่ยวกับการสักยันต์สายวัดบางพระ
ดีแล้วครับ ที่ทุกท่านสนใจ เพราะการที่เราจะทำอะไรสักอย่างหนึ่ง ควรจะศึกษาข้อมูลให้ดีเสียก่อน
รู้ที่มาที่ไป ประวัติ หรือ กฏ กติกา มารยาท ในการสักยันต์สายวัดบางพระ สิ่งเหล่านี้ให้ผลดีมากกว่าผลเสีย
รู้ไว้ใช่ว่าใส่บ่าแบกหาม และ จงพึงระลึกถึงครูบาอาจารย์เป็นที่ตั้ง แล้วทุกท่านจะประสบแต่โชคดี สาธุ

ออฟไลน์ visamadcatz

• ตติยะ
    • อีเมล
สาระดีๆ ล้วน ๆ ครับ ขอบคุณมากครับ :054: :054:

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ข้อมูลอย่างนี้แหละที่ศิษย์วัดบางพระควรรู้ และเมื่อรู้แล้วควรจะได้อธิบายเผยแพร่ไปสู่คนภายนอกให้เข้าใจต่อไป

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ bamisak

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
:001:รู้คุณของพ่อแม่ รู้คุณของครูบาอาจารย์ :001:     ขอบคุณมากมายครับ :054: :054:

ออฟไลน์ Butt butt

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Butt277@hotmail.com
ขอขอบคุณโยมเพชรมากๆ ส่วนตัวผมสักกับหลวงพี่นันต์ครับ และก็ไม่เคยขอ เพราะได้อ่านกระทู้ที่โยมเพชรโพสต์เข้ามา ได้รู้ถึงข้อปฏิบัติว่าควรจะทำตัวอย่างไร สำคัญคือการมีความศรัทธา เลื่อมใส และการปฏิบัติตัวทั้งทางกายวาจาใจ และก็อยู่ที่บุญวาสนาของเราเอง ว่าจะได้เมตตายันต์อะไรจากหลวงพี่ จริงมั๊ยครับ

ออฟไลน์ k_r_u_n_g

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆ ที่นำมาแบ่งปันค่ะ ขอบุญบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครอง ทุกท่านค่ะ

ออฟไลน์ knight1978

• ตติยะ
    • อีเมล
เข้ามาเป็นสมาชิกนานแล้วครับ แต่ไม่เคย ตอบ กระทู้ใคร กระทู้ได้อ่านแล้วโดนใจดีครับ
สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ yuty

• ทุติยะ
  • **
ข้อมูลดีจริงจริง อ่านแล้วรู้สึกภูมิใจจังที่เป็นศิษย์วัดบางพระ

ออฟไลน์ tung

• จตุตถะ
  • ...ศรัทธาจึงแสวงหา...
ขอ พูด ณ ที่นี้นี้เลยนะครับ เคยคิดที่จะไม่สักแล้ว แต่มาอ่านกระทู้นี้แล้วเกิดศรัทธาอีกแล้ว
จะเจ็บ หรือไม่เจ็บก็ไม่กลัวแล้ว  อยากจะสัก เห็นแล้วเส้นทางที่จะไปวัด
นั้น ขอศึกษา หาข้อมูลจากการสักยันต์ก่อน ระยะหนึ่ง
แล้วมีสักยันต์ทุกวันไม่ครับที่วัด ค่าครูเท่าไร  จะได้เตรียมตัวถูก

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณท่านพี่โยมเพชร และท่านพี่Ronaldo2007  ที่นำสาระความรู้มาแบ่งบันให้พี่น้องได้ทราบ ครับ  :015: