ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าอายุต่ำกว่า18สักด้ายมั๊ยค่ะ  (อ่าน 8258 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nunew

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - ooylove_nu@hotmail.com
คือว่าหนูอายุ17แล้ว

แล้วก็อยากมีของติดตัวไว้บ้างอะค่ะ

จะสักน้ำมันด้ายมั๊ยค่ะ
ทุกคำแนะนำจะเป็นหนทางไปสู่การเป็นลูกศิษย์รุ่นต่อไป
นับถือ ศรัทธา เชื่อ แต่ขอลอง

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
อายุยังน้อย ทางเลือกอื่นๆมีเยอะครับ แขวนวัตถุมงคล เพื่อเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ

และให้ประพฤติตัวให้อยู่ในศีลธรรม ก็ถือว่าเป็นมงคลแหล่งชีวิตแล้วครับ
  :016:

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
   เปลี่ยนเป็น นะหน้าทอง ดีกว่ามังครับ

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - ooylove_nu@hotmail.com
คือว่าอยากมีไว้คุ้มครองอ่ะค่ะ

ทุกวันนี้แขวนพระก็ไม่ช่วยอะไรค่ะ

เพราะลูกปืนมันไม่เข้าใครออกใครจริงมั๊ยค่ะ

• ทุติยะ
  • **
ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยได้มั๊ยค่ะว่าหนูควรสักอะไรดี

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
คือว่าอยากมีไว้คุ้มครองอ่ะค่ะ

ทุกวันนี้แขวนพระก็ไม่ช่วยอะไรค่ะ

เพราะลูกปืนมันไม่เข้าใครออกใครจริงมั๊ยค่ะ

ถ้าแขวนพระช่วยไม่ได้ แล้วแน่ใจเหรอครับว่ารอยสักจะช่วยท่านได้  :069:

แล้วถ้าอายุ ต่ำกว่า 18 สักไม่ได้จะทำอย่างไรดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธ.ค. 2553, 06:30:35 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
ไม่มีศรัทธาในครูบาอาจารย์และในพระที่ท่านห้อยคอ ต่อให้ห้อยพระเต็มคอ ก็พรุนเหมือนกันครับ
อีกอย่างอายุยังน้อยอยู่เลย พึ่งทางอื่นดีกว่ามั้ยครับโดยการสวดมนต์ไว้พระ หมั่นฝึกนั่งสมาธิ หมั่นทำบุญรักษาศิล 5 ผมว่า ดีกว่าเป็นไหนๆนะครับผม
(เป็นความคิดส่วนตัวครับผมผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ)
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
คน เราถ้าไม่ประพฤติปฏิบัติตัวอยู่ในทางที่ดีแล้วแม้จะมีพระศักดิ์สิทธิ์ เพียงใดห้อยคอ ก็ไม่สามารถจะปกปักรักษาหรือให้คุณแก่เจ้าของได้เลย จงรู้จักกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ

ทุกสิ่งทุกอย่างล้วนอยู่ที่ใจไม่ใช่หรือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธ.ค. 2553, 06:34:31 โดย nok2009 »

• ทุติยะ
  • **
เข้าใจทุกประการค่ะ

แค่อยากได้เพิ่มจากทุกอย่างที่พี่ๆพูดมา

ที่พี่ๆพูดมาหนูทำทุกวันค่ะ
 :065: :065: :065: :065: :065:

• ทุติยะ
  • **
การที่คนเราจะมีสิ่งที่เราเชื่อติดตัวมันไม่ใชเรื่องแปลกไม่ใช่หรอค่ะ

หนูก็เป็นอีกคนนึงที่เชื่อเรื่องนี้

หนูอยากให้พี่ๆทุกคนเข้าใจหนูนะค่ะ

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
ถ้าคุณน้องอยากสักก็เดินทางไปที่วัดเลยครับ
จะไปเองหรือให้คุณผู้ปกครองพาไปก็ตามสะดวกเลยครับ
ส่วนจะสักอะไรนั้นพระอาจารย์ท่านพิจารณาตามความเหมาะสมครับ
ลูกปืนไม่เข้าใครออกใครคุณน้องจะไปรบกับใครที่ไหนหรือเนี่ย

• ทุติยะ
  • **
ที่ที่หนูเรียนมันอันตรายค่ะ

พี่ก็รู้ว่าเด็กช่างเดียวนี้เค้าอันตรายกันทั้งนั้น

อยากมีของดีติดตัวบ้างอ่ะค่ะ

ขอบคุณนะคะที่เข้าใจเด็กอย่างหนู

• ทุติยะ
  • **
อ๋อ.....หนูเรียนช่างค่ะ

• ทุติยะ
  • **
แล้วพรุ่งนี้หนูจะมาใหม่นะค่ะ

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นค่ะ

:075: :075: :075: :075: :075: :075:

:054: :054: :054: :054: :054: :054:

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
ถ้าจะให้พูดตรงๆนะครับอายุ17ปีถือว่ายังเด็กนะ...แต่ถ้าใจมั่นศรัทธาจริงและไม่กลัวเจ็บ..ก็สักได้ครับแต่ไม่แนะนำให้สักหมึกควรจะสักน้ำมันจะได้ไม่เป็นปัญหาในอนาคตและก็ควรศึกษาข้อห้ามข้อควรปฏิบัติให้เข้าใจเสียก่อนว่าทำได้ไหม..จากนั้นก็ :093:
ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
คิดว่าปรามไว้คงไม่ฟัง........... :067: เอาเป็นว่า ถ้าเชื่อมั่นอย่างที่ว่าจริงๆนะครับก็ไปที่วัดเลยส่วนสำคัญคือก่อนสักนั้นต้องทราบก่อนว่า กฏระเบียบที่มีอยู่ของวัดเป็นอย่างไร ข้อห้ามต่างๆรักษาและปฏิบัติได้ไหม (ลองค้นกระทู้เก่าๆมีครับ) ส่วนจะสักอะไรนั้น แนะนำให้สักน้ำมันครับ ดีเหมือนกัน ต่างกันที่มองเห็นกับมองไม่เห็น ส่วนยันต์อะไรนั้นพวกพี่ๆแนะนำไม่ได้หรอกครับ เพราะพวกพี่ๆรู้น้อยกว่าครูบาอาจารย์ท่าน แต่งกายให้พร้อมกับการสัก ยกพานแล้วถึงคิวก็หันหลังเลยครับ และก็ขอบอกก่อนว่าการตัดสินใจทั้งหมดก็อยู่ที่ตัวหนู การให้ข้อมูลของพี่ก็เอาไปทบทวนนะครับ พี่อายุสามสิบกว่าแล้ว มีงานมีการทำแล้ว รับผิดชอบตัวเองได้แล้วพี่ถึงสักและที่สำคัญ พี่ปฏิบัติตามกฏด้วยความสมัครใจและเข้าใจ พี่ศึกษาก่อนพี่ถึงสัก และสักน้ำมันก่อนถึงสักหมึก ไม่ได้ทำโดยไม่คิดทบทวน เพราะสุดท้ายแล้วปฏิบัติไม่ได้ ได้ไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ   ขอให้โชคดีครับ :001:     

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ถึงจะเรียนช่างก็เถอะครับเป็นผู้หญิงจะไปตีรันฟันแทงกับใครครับ
หากไม่เกิดศรัทธาจริงๆต่อให้แขวนพระ หรือสักไป ก็ตายทุกรายครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ beer3515

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สักแล้ว ถือปฏิบัติไม่ได้ รักษาข้อห้ามไม่ได้ ของก็ไม่อยู่กับเราหรอกครับ (จะทำให้เสื่อมกับตัวเราเปล่าๆ)

เป็นเด็กช่าง หูตาต้องไว ช่างสังเกต ไปไหนแปลกถิ่นแปลกที่ ก็ต้องระวังครับ

อย่าถือว่าข้าแน่ มีของดีติดตัว ก็ไม่รอดได้เหมือนกันนะครับ

ว่าแต่เด็กช่างสมัยก่อนเขาจะไม่ทำผู้หญิงกันนะครับ นอกจากผู้หญิงคนนั้นจะแรง(ขอใช้ศัพท์วัยรุ่นนิดนะครับ)
:002:

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
คือว่าหนูอายุ17แล้ว

แล้วก็อยากมีของติดตัวไว้บ้างอะค่ะ

จะสักน้ำมันด้ายมั๊ยค่ะ
น้องอยากสักน้ำมัน ถ้าน้องเขาคิดไว้แล้ว และน้องเขาศรัทธา ก็ลองขอผู้ปกครองน้องดูก่อนนะครับว่าท่านอนุญาตหรือเปล่า ถ้าท่านโอเคก็ให้ผู้ปกครองน้องพามาที่วัดจะดีกว่านะครับ แล้วก็ลองสอบถามพระอาจารย์ท่านดูนะครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
ขอนุญาต ให้คำแนะนำครับ

โยมเพชรเห็นด้วยกับพี่ๆด้านบนทุกท่านเลยครับ
แต่หากใจยังแน่วแน่ในการที่จะสักให้ได้ ก็แนะนำ ให้สักน้ำมัน สาเหตุจากวุฒิภาวะไม่อำนวย
หากไม่คิดที่จะสักไปเพื่อตามแฟชั่นหรือกระแสนิยมก็เลือกสักน้ำมันเพราะไม่ได้คิดโชว์ใครถูกไหมครับ
น้องบอกอยากมีของดีติดกายนอกจากห้อยพระเครื่อง หรือ ของขลัง
และเผื่อไว้วันหน้า น้องเรียนจบ มีวาสนาได้รับราชการ ก็จะได้ไม่เสียใจภายหลังที่สักหมึกในตอนนี้
ภายหน้ามีการงานมั่นคง ก็ยังไม่สายที่จะกลับมาสักหมึก เพื่อคุ้มครองมีของดีคุ้มกาย อย่างที่ปรารถนา

สาเหตุสำคัญ ที่พี่ๆทุกท่านเขาห้ามมิให้ไปสักก็เพราะเป็นห่วงน้อง ตามหลังผู้ใหญ่หมาไม่กัดนะครับ แนะนำยังไงขอให้ฟังก่อน
อีกอย่างปัญหามิใช่ที่ตัวน้องอย่างเดียว ปัญหาจะเกิดกับ หลวงพี่รูปที่สักให้ และ ชื่อเสียงของวัด ในกรณีที่สักให้เด็กที่อายุต่ำกว่า18ปี
หากมีผู้พบเห็นหรือร้องเรียนไปทาง องค์กรพระพุทธศาสนา ปัญหาใหญ่จะเกิดกับทางวัด เพราะมีการตรวจสอบเป็นประจำ
พวกพี่ๆจึงมองการไกล เพราะบรรลุนิติภาวะกันหมดแล้ว มีการงานมั่นคง บางคนเป็นถึงเจ้าหน้าที่ ตำรวจ ทหาร ตำแหน่งสูง
การสักเหมือนดาบ2คม ก่อนสัก ควรศึกษาข้อมูล หลังสักควรศึกษาข้อห้าม การประพฤติ ปฏิบัติ เพราะหากสักไปแล้ว ปฏิบัติไม่ได้ ก็เท่ากับ
เอาหนังไปทนให้เข็มแหลมทิ่มแทง ให้เจ็บเปล่าๆ แถมเสียเวลา และอาจจะครหานินทาว่า การสักสายวัดบางพระ ไม่ขลังจริง
ขลังหรือไม่ สักที่ไหนก็เหมือนกัน หากประพฤติ ปฏิบัติถูกต้อง ตามที่ครูบาอาจารย์สอนสั่ง เป็นคนดี มีศีลธรรม ต่อให้ห้อยจีวรพระที่ทำผ้าขี้ริ้วก็ยังขลังหากคิดจะมาสักเมื่อไร ปรึกษาผู้ปกครองก่อนเป็นอันดับแรก อย่าใช้อารมณ์วัยรุ่นใจร้อนตัดสิน แอบสักไปไม่ปรึกษาผู้ปกครอง หากโดนจับได้ ผู้ปกครองเอาเรื่อง ทางวัดจะเสียหายนะครับ ขอให้เห็นใจในข้อนี้ด้วย ที่สำคัญ เตรียมใจ กาย ให้พร้อม แต่งตัวให้สุภาพ ส่วนข้อมูลอื่น เชิญศึกษาตามกระทู้ต่อไปนี้

*** สารบาญ : รวมกระทู้ที่น่าสนใจ ทุกหมวดหมู่ ***
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=358.0

ในนี้จะมี ข้อมูล เรื่องการเดินทาง การเตรียมตัว ข้อห้าม และสิ่งที่เป็นความรู้สำคัญ น้องซึ่งกำลังจะเป็นศิษย์ใหม่ต่อไป ขอให้โชคดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธ.ค. 2553, 11:54:24 โดย โยมเพชร »

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณทุกคนมากๆนะค่ะ

หนูไม่ได้แรงอะไรอย่างนั้นหรอกค่ะ

แต่หนูมีพี่ชาย

เค้ากวนบาทาคนอื่นไว้เยอะ

เค้าเลยอยากให้หนูมีของดีติดตัวไว้ค่ะ

ขอบคุณพวกพี่ๆที่ให้คำแนะนำกับหนูนะค่ะ

:054: :054: :054: :054: :054: :054: :054:

• ทุติยะ
  • **
เรื่องผู้ปกครองไม่มีปัญหาค่ะ

เพราะหนูอยู่กับพี่แค่2คน

:049: :049: :049: :049:

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
เรียนช่างแล้วกลัวอันตรายหรอครับ

ผมขอแนะนำนะครับ  

เวลาไปเรียนก็ควรไปแต่เช้า(ส่วนใหญ่ตอนเช้าจะไม่ค่อยมีปัญหาอะไร  ถ้าเราไม่ออกสาย)
เลิกเรียนเสร็จก็รีบกลับบ้าน หากต้องการจะไปเดินเล่น เดินเที่ยวก็ควรจะกลับไปเปลี่ยนเสื้อผ้าให้เรียบร้อยก่อน

หากเวลานั่งรถเมย์  อย่าไปนั่งใกล้พวกผู้ชายเพราะอาจจะโดนลูกหลงได้  แนะนำให้ไปนั่งหลังคนขับเลยครับ  อย่าไปนั่งหลังรถเมย์  และเด็กช่างเวลาตีกัน เขาจะไม่จ้องที่จะตีหรือจะยิงผู้หญิงหรอกครับ  แต่ถ้าน้องไปนั่งหลังคนขับรถ  โอกาสน้อย ๆ มากที่น้องจะโดนลูกหลง

แค่นี้ก็ลดปัญหาจากเสี่ยงที่น้องจะโดนลูกปืนอย่างที่น้องกลัวได้มากแล้วครับ

อายุยังน้อย  ห้อยพระเครื่อง เพื่อยึดเหนียวจิตใจก่อนดีกว่าครับ

ที่น้องบอกว่า  แขวนพระ ไม่ช่วยอะไร  แล้วน้องคิดหรอครับว่า รอยสักยันต์ จะช่วยได้  เพราะน้องไม่ได้มีใจที่เชื่อมั่นตรงนี้เลย

มีคนที่ห้อยพระหรือห้อยวัตถุมงคลแล้ว แคล้วคลาด ปลอดภัย ยิงไม่เข้า ก็มีเยอะไปนะครับ

ตัวผมเองก็คิดจะสักยันต์ตั้งแต่อายุ 15 (สมัยนั้นผมก็เรียนช่าง เลยอยากได้ของดีติดตัวเหมืองน้อง) ทุกวันนี้ ผ่านไป 10 ปี ผมก็ยังไม่ได้สัก  เนื่องจากอยากทำงานให้มั่นคงเสียก่อน  

น้องยังเด็กอยู่อยากให้คิดตรงนี้ให้มาก ๆ นะครับ  เพราะมันจะติดตัวเราไปจนตาย   ทำงานให้มั่นคงก่อนแล้วค่อยสัก มันก็ยังไม่สายนิครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธ.ค. 2553, 01:20:22 โดย ซาดุยฮุย »
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

• ทุติยะ
  • **
แล้วถ้าหนูสักน้ำมันไปแล้ว

จะทำไงถึงจะเห็น

สิ่งที่หนุสักไปค่ะ

:049: :049: :049:

ออฟไลน์ โจ๊กสุพรรณบุรี

• จตุตถะ
    • อีเมล
เนี่ยน้องหนู๋ อยู่แถวไหนครับ พี่จะได้ไม่เดินผ่าน น่ากลัว จังเลยนะครับ โรงเรียนน้องนี่
ตัวพี่ก็เรียนมาก่อนครับ เด็กช่างง่ะ เรียนยังไงก็ยังไม่จบเลยตัดสินใจเลิกเลย แล้วไปเรียนกับเด็ก พานิชย์ดีกว่าครับ เลยมีอนาคตสดใสมาถึงทุกวันนนี้
โรงเรียนเเก่าพี่อยู่แถวๆ ท่าพระครับ ดุเหมือนกันเทค.....สยาม  (ไม่อยากเอ่ยชื่อโรงเรียนให้เสื่อมเสียง่ะ ขออุ๊บไว้ก่อน) เลยตัดสินใจมาเรียนที่โรงเีรียน ใกล้้ๆกัน แต่อยู่เส้นเพชรเกษม(วิบลูย์) จบครับ จบง่ายด้วย ทุกวันนนี้อนาคตสดใสแล้ว อิอิ
ส่วนเรื่องสักก็ ตอนนี้ก็น้ำมันไปก่อนก็ได้ครับ  พอโตขึ้นแล้วให้เราแน่ใจว่าเรายึดถือปฏิบัติตามครูบาอาจารย์ได้ค่อยมาสักหมึกก็ได้ครับ
อีกอย่าง ของดีๆ ไม่จำเป็นต้องโชว์ใครล่ะครับ จะหมึก หรือ น้ำมัน ไม่ต่างกันครับ

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณค่ะ

เทคนิค...

ละกันนะค่ะ

• ทุติยะ
  • **
ถ้าจะไปวัด

จะไปช่วงไหนดีค่ะ

วันเดียวเสร็จหรือป่าวค่ะ

• ทุติยะ
  • **
แล้วหนูควรไปสักกับพระอาจารย์คนไหนค่ะ

:062: :062: :062: :062: :062:

• ทุติยะ
  • **
ที่บ้านหนูทุกคนเค้าไปสักกันที่วัดบางพระ

ที่โชคดีหน่อยก็ตาเพราะได้สักกับหลวงปู่เปิ่น

แล้วหนูควรจะไปสักกับพระอาจารย์คนไหนดี

แล้วขอลายท่านได้ไหมค่ะ

• ทุติยะ
  • **
เดียวพรุ่งนี้มาใหม่นะค่ะ

:017: :017: :017: :017: :017: :017:

เจอกันที่วัดครั้งหน้านะค่ะ

:093: :093: :093: :093: :093: :093:

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
ถ้ามีศรัทธา มุ่งมั่น ก็ขอให้ได้ในสิ่งที่หวังนะครับ

ออฟไลน์ tung

• จตุตถะ
  • ...ศรัทธาจึงแสวงหา...
อายุยังน้อย ทางเลือกอื่นๆมีเยอะครับ แขวนวัตถุมงคล เพื่อเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ

และให้ประพฤติตัวให้อยู่ในศีลธรรม  (เจ็บนะครับ)

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
น้องครับพี่เข้าใจอย่างที่น้องพูดนะที่พี่ๆเขาพูดก็จริงเมื่อก่อนพี่ก็สัก16ปีเองแต่สักน้ำมันก็ได้ดีมาถึงปัจจุบันจนเป็นนายร้อย แล้วค่อยมาสักเต็มตัว มองดูแล้วไม่มีใครเชื่อว่ารับราชการ ในเมื่อคุณน้องมีความตั้งใจจริงแล้วพี่เชื่อได้ของดีแน่นอน และที่สำคัญเอามาแล้วต้องรักษาให้ดีด้วย รู้หลบหลีกให้ดีนะ เขามีไว้ป้องกันตัวไม่ใช่ไว้หาเรื่อง ถ้าเราเจอเหตุการณ์ก็ให้หลบซะแต่ลูกหลงหายห่วงสายบางพระเขาแน่นอน พี่ผ่านประสบการณ์ในสนามมาเยอะเพราะบารมีหลวงปู่เรา อย่าไปด่าแม่ใครหล่ะไม่งั้นไม่มีความหมายหรอก แต่ถ้าเราเป็นคนดีแล้วไม่ฆ่าสัตว์ไม่ทำร้ายเค้าพี่เชื่อว่าใครก็ไม่คิดทำร้ายหรอก
ถึงน้องจะสักไปแต่อย่าลืมคนเราหนีกรรมไม่พ้นสร้างกรรมไว้เยอะต่อให้พระเครื่องราคาเป็นล้านก็เอาไม่อยู่ ก็ลองไปกราบอาจารย์ดูว่าท่านจะให้หรือเปล่าแล้วแต่ท่านจะเมตตา

ออฟไลน์ commandov2

• จตุตถะ
    • อีเมล
พี่ว่าให้ผู้ปกครองพาไปดีกว่าน่ะครับน้อง ส่วนเรื่องลายสักแล้วแต่พระอาจารย์จะให้น่ะ ตัวพี่ก็สักน้ำมันอยู่เพราะยังเรียนอยู่เลย สักมาแล้วก็อย่าลืมสวดมนต์ไหว้พระนึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์และบิดามารดาด้วยน่ะครับ ขอให้โชคดี :001:
สิ่งทั้งหลายทั้งปวงล้วนไม่เที่ยง ไม่ควรยึดมั่นถือมั่น

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
อดทนก่อนดีกว่านะคับ รอให้ทำงานได้ก่อนนะ

เผื่อไม่แน่ในอนาคตน้องอาจรับราชการก็ได้ ชีวิตไม่แน่ไม่นอน

ห้อยพระไปก่อน นะจ๊ะ
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
สักมา ก็เกือบเต็มหลังแล้ว  ห้อยตะกรุดของ หลวงตาประจำ
จู่ๆๆ วัน นึง มีเด็กช่างขี่มอไซค์มา หน้า ร.ร กำลังข้ามถนน ก่ะเพื่อน แล้วได้ยิน มันพูดพอดีเลย ทำไมปืนยิงไม่ออก ผม ก้อ งง

หันไปแค่นั้นแหล่ะ เหนกำลังชัก วิ่ง ป่าราบเลย 55+

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
น้อง Nunew  โหดมากเลยครับ  :075:
ถ้าไปโรงเรียนแล้วผู้ชายทำผู้หญิงนี่โครตแมนเลยเนอะ

แต่ของพวกนี้แล้วแต่คนอะครับ อยู่ที่ความศรัทธาและบุญที่ทำมา รถยนต์ยังต้องเติมน้ำมัน ถ้าคนเราไม่มีบุญของก็ไม่ช่วยหลอกครับ

อยากมีของดีก็ต้องหมั่นไปทำบุญบ่อยๆ รักษาของ เชื่อมั้นเต็ม100 ... ชอบเหนียวๆใจต้องถึง บุญต้องมี  !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 2553, 01:32:31 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
เป็นเด็กเป็นเล็กท่านจะสักให้หรือเปล่าไม่รู้ ถ้าได้ยังไงก็สักน้ำมันไปก่อน คนอื่นไม่เห็นช่างหัวมันเรารู้เราเห็นของเรา แล้วมีของดีไว้คุ้มตัวเราก็ต้องรักษาศีล สวดมนต์ภาวนายึดถือคำสั่งสอนพระอาจารย์ท่านไว้ให้ได้ก่อนนะ เอาใจช่วยครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ผม ก็ คนนึงครับ อายุไม่เยอะรุ่นๆ นี้แหละครับ
ตัวผมเองก็เรียนสาย นี้แหละครับไม่ต่างจากพวกช่างหรอกครับผมเองก็มีโจทเยอะเหมือนกันครับ
คนเรา นะครับ อยุ่รอดได้ทุกที่แหละครับ ถ้าเรารู้จัก ยิ้ม รู้จักการพูดจาอ่อนน้อม ครับ ผมเอง ก็เคยเป็นพวกแว้น เหมือนกันครับ
เข้าใจครับว่าต้องการของดีไว้เหมือนกัน แต่ ผมว่า จุดลึกๆมันอยุ่ที่ คำพูด กริยา ของเรามากกว่าครับ
สักไปเจ็บตัวฟรี น่ะครับ ถ้าสักมาแล้วไม่รักษา ไม่ศรัทธา ดังคำต้นที่คุณกล่าวไว้ว่า "แขวนพระก็ไม่ช่วยอะไร" คำนี้จี๊ดมากเลยครับสำหรับคนแบบผม

ศรัทธา เราต้องมาก่อนเลยครับ

ขอโทดด้วยนะครับ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ^ ^

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
 19; โทษนะครับน้องสาว

03; พี่ว่าคุณน้องยังไม่สมควรที่จะมาสักยันต์หรอกนะครับ
1.ปฏิบัติที่คุณน้องว่าทำอยู่แล้วนั่นหล่ะดีแล้วครับ...คุณน้องทำต่อไปเลย
2.เพิ่มเติมในสิ่งที่พี่ๆชาวเว็ปว่าไว้ในสิ่งที่เรายังไม่ได้ปฏิบัติเพิ่ม
3.ทุกครั้งก่อนออกจากบ้านหรือไปไหนมาไหนก็ขออำนาจบุญบารมีคุณพระศรีรัตนไตรและคุณบิดามารดาครูบารอาจารย์ให้คุ้มครองแค่นี้ก้ปลอดภัยหายห่วงแล้วอ่ะครับ

25; ปล.นับถือจิตใจน้องนะครับที่จะอยากมาสักไม่เกรงต่อความเจ็บใดๆ...แต่เรื่องทุกสิ่งมีทางออกครับคิดไว้หลายๆทางนะครับ 19;

ออฟไลน์ narupong

• ตติยะ
น้องของน้องเเค่เด็กช่าง   ของพี่3จังหวัดชายเเดนใต้นะน้อง

ถ้าน้องมีความสัธธาจริงก็ไม่ต้องกลัวครับ

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
ผมชอบพี่คนนี้ kriengkri P.  เมษา ปีนี้ ผมก็ไปเกนเเล้วครับพี่ ผมอ่ะ บอกพ่อผมไว้เเล้วว่าจะสมัครลงใต้ ยังไงๆ ถ้าผมมีวาสนา ลงไปก้เอาไว้เจอกันนะครับ

น้องเจ้าของกระทู้ ผมว่าแขวนพระ ก็ ช้วยได้นะครับ เพราะ พระทุกองค์ มี ของ เเละของที่น้องอยากจะสัก สักก็คือ ยัน เหรียญ พระผง ด่านหลังก็มียัน นะครับ  อิอิ ลองคิดดูนะครับ แต่ถ้าอยากสักเเล้วมีโอกาศไปสักก็สักเถอะครับ ผม อายุ21เเล้ว ยังไม่มีปัญญาได้สักเลย เหอะๆ ยังได้แต่ห้อยพระคาดตะกรุดอยู่เลยครับ อิอิ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
เช่าตะกรุด หรือเหรียญหลวงพ่อเปิ่น ขึ้นคอ ช่วยได้มากครับ ปัจจุบัน ความปลอดภัยสำคัญมาก
เด็กเรียนแถวบ้านก็แขวน เหรียญหลวงพ่อเปิ่นเหมือนกัน เพราะอุบัติเหตุไม่เข้าใครออกใครครับ
ถ้านึกไม่ออกก็เหรียญไหว้ครูวัดบางพระไงครับ

กรมพระยาดำรงค์ท่านเคยสอนไว้ว่า
วิทย์ต้องคิดถ้าไม่คิดไม่มีผล แต่ถ้า วิทย์ทางจิต(ไสยศาสตร์) ต้องเชื่อ ถ้าไม่เชื่อไม่มีผล

ศรัทธาก่อนจึงแขวน ครูรักษาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธ.ค. 2553, 09:17:05 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
เห็นด้วย ครับ

กับพี่ peachsama

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
เรียนช่าง เนี่ยช่างโหดร้ายจังเลยนะครับ

ไล่ตี ไล่ฟัน ไล่ยิงกัน

ดีน๊ะเรียนหมอเลยไม่มีศัตรู

เอาเป็นว่าถ้าเชื่อมั่น ศรัทธา อย่างแรงกล้า ก้จัดเลยครับ

แต่เป็นน้ำมันน๊ะครับ
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ gogohan321

• ตติยะ
    • อีเมล
ผมก็เรียนช่างกลนะครับ

ก็ยอมรับว่ามีเรื่องตี กัน

แต่ว่าไม่ค่อยเหนทำผุหยิงนะ

แต่ถ้ามีไครมาเราก็หนีๆหนีไปเรื่อยๆ

จนกว่าจะไม่มีทางหนี

และถ้าถึงตอนนั้นเขายังมาทำเรา

เราค่อยก็คุยดีๆไปก่อนแต่ถ้าเขาไม่หยุด

ก็แล้วแต่แล้วละ

เพราะคนเราคงไม่ยอมไห้เขาทำอย่างเดียว

^^

ส่วนผมยอมรับว่าสักแต่เด็ก

แต่สักน้ำมันดีกว่า

แต่ไม่ได้สักวัดบางพระ

เนื่องจากไม่มีไครไปด้วย

และก็ไปไม่สะดวก

เลยกะจะไปช่วงม.ค.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธ.ค. 2553, 08:38:08 โดย gogohan321 »