ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญรุ่นแรก2519 "นวะโลหะลงยาสีแดงหายาก" เทียบกับเหรียญ นวะโลหะ 2519  (อ่าน 5600 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil_junioR

• จตุตถะ
    • อีเมล
เหรียญรุ่นแรก2519 "นวะโลหะลงยาสีแดงหายาก" เทียบกับเหรียญ นวะโลหะ 2519

เป็นเหรียญที่พึ่งได้มา เป็น นวะโลหะแต่ลงยาสีแดง ซึ่งจะต่างกับเหรียญ ลงยาปกติ ซึ่งจะเป็นเหรียญบาง สังเกตุขอบเหรียญซึ่งหนาเท่ากันโดยประมาณและหลังเสือซึ่งลอกแต่กระแสทองกลับขึ้น หายากมากๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธ.ค. 2553, 05:01:18 โดย Devil_junioR »

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
งดงามทั้งสองเหรียญเลยครับท่านพี่
ลงยาสีแดงเหรียญนี้ เบสท์  ออฟ เดอะ เบสท์ เลยครับ 

จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
งดงามจริงๆครับท่านDevil_junioR
โชคดีจังที่ได้ครอบครอง
  :003:  :003:  :003:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
เป็นบุญตาครับ ตั้งแต่สะสมพระวัดนี้มาร่วม 20 ปีเพิ่งจะเคยเห็นนี่ล่ะครับ.... :074: :074:
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

ผทก็เพิ่งเคยเห็นครับ แต่ไม่ทราบว่าผมดูยังไงทำไมหน้าของหลวงพ่อไม่เหมือนกับที่ผมเคยเห็นๆเลยนะครับ หรือว่าผมตาไม่ถึงไม่ทราบครับ ถ้าเจ้าของเหรียญทราบที่มาที่ไปรบกวนช่วยแจ้งเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
นวะธรรมดาก็จะชนแสนแล้วครับ
ตามฝันกันต่อไป

ก่อนอื่นผมต้องขออนุญาตินะครับ  ผมขอเปรียบเทียบกับเหรียญของคุณบางแก้วฟ้า ซึ่งเป็นเหรียญที่คุณบางแก้วฟ้าถ่ายรูปมาสวยมากครับ เลยลองเอามาเปรียบเทียบกัน เลยอยากทราบนะครับว่าตาผมไม่ดีหรือเปล่าหรือว่าหน้าหลวงพ่อเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ขออนุญาติคุณบางแก้วฟ้าตัดรูปมาบางส่วนนะครับ

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
บอกได้แค่ว่า

ที่สุด

ของที่สุด

ของที่สุด

ครับ
 :053: :053: :053:

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: เหรียญรุ่นแรก2519 "นวะโลหะลงยาสีแดงหา$
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2553, 09:08:55 »
จากพี่
คนรักษ์พระ
ผู้อาวุโส
ลำดับสมาชิก: ๑๘๑๗

ผทก็เพิ่งเคยเห็นครับ แต่ไม่ทราบว่าผมดูยังไงทำไมหน้าของหลวงพ่อไม่เหมือนกับที่ผมเคยเห็นๆเลยนะครับ หรือว่าผมตาไม่ถึงไม่ทราบครับ ถ้าเจ้าของเหรียญทราบที่มาที่ไปรบกวนช่วยแจ้งเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

ขอบ
คุณครับ

จาก ก้องครับ
พระคนละบล็อคครับ อธิบายไม่ถูกครับ แต่ผมถ่ายจากกล้องธรรมดาๆ อาจจะดูไม่ชัดบ้างครับหรือตั้งมุมไม่ได้เก้าสิบองศาพอดีเท่านั้นเองครับผม  คิดว่าพระผมดูไม่ดีหรือครับ  ลองถามพี่หอมเชียงดูนะขอรับ ว่าแท้ไหม ขอบพระคุณครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 2553, 09:18:02 โดย Devil_junioR »

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
เหนือคำบรรยายครับ ท่านก้องเก็บแต่ของสวยๆ    :015:

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
คุณ Devil_junioR นี่เจ๋งจริง  เนื้อทองแดงลงยาก็หายากแล้ว นี่เป็นเนื้อนวะลงยาเลย มาพร้อมนวะธรรมดาไม่ลงยา
เหนือคำบรรยาย สุดยอดจริงๆ ครับ
เหรียญลงยานี่ นอกจากจะหายากมากแล้ว
ความเห็นผม ผมว่าดูยากมากๆด้วย เพราะยาที่ลงทำให้ผมดูตำหนิได้ไม่ขาด  
ผมต้องไปฝึกฝนวิชาอีกมาก เป็นบุญตาที่ได้ชมครับ
ส่วนเหรียญนวะที่คุณ Devil อัญเชิญมาลงให้ชมนั้น ขอบเส้นร่องเหรียญ ลึก ชัดเจนดี เส้นรัศมีสาดรอบๆเหรียญก็เห็นอยู่
ผมเห็นมีเข็มลางๆ คงจะเป็นบล๊อกเข็มนะครับ  
ที่พี่เจมส์ทักว่าไม่ค่อยเหมือนเหรียญที่ผมถ่ายมา (เหรียญของผมเป็นพิมพ์ พ แตก)  
คงเป็นเพราะ แสง และ มุมกล้อง รวมถึงคนละบล๊อกกันจริงๆนั่นแหละ จึงผิดกันไปบ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 2553, 10:20:29 โดย บางแก้วฟ้า »

ออฟไลน์ k_r_u_n_g

• จตุตถะ
    • อีเมล

ออฟไลน์ first_android

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวยทั้ง2องค์เลยแถมหายากทั้งคู่เลยครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
งดงามครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชม  :001:

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
:004: :004:องค์ด้านขวาชอบสุดๆครับ......ส่วนองค์ลงยาแดงนั้นต้องพิจารณาจากองค์จริงครับว่าเป็นนวะหรือไม่.......ลุงแก่แล้วสายตาพร่ามัวครับ......และที่สำคัญที่สุด....กลัวหน้าแตกครับ :075: :075: :004: :004:

จากพี่
คนรักษ์พระ
ผู้อาวุโส
ลำดับสมาชิก: ๑๘๑๗

ขอบ
คุณครับ

จาก ก้องครับ
พระคนละบล็อคครับ อธิบายไม่ถูกครับ แต่ผมถ่ายจากกล้องธรรมดาๆ อาจจะดูไม่ชัดบ้างครับหรือตั้งมุมไม่ได้เก้าสิบองศาพอดีเท่านั้นเองครับผม  คิดว่าพระผมดูไม่ดีหรือครับ  ลองถามพี่หอมเชียงดูนะขอรับ ว่าแท้ไหม ขอบพระคุณครับผม

ขอขอบคุณน้องก้องมากครับ สรุปว่าเหรียญ 19 นวะหลวงพ่อของพวกเรามี 2 บล็อคเหรอครับ เพราะผมเองก็ไม่ทราบได้ จึงสนใจมากๆ เห็นบอกว่าสร้างน้อย เลยไม่ทราบว่ามี 2 บล็อค ขอความคิดเห็นกับผู้ที่พอทราบด้วยนะครับ เพื่อเป็นวิทยาทานกับสมาชิกๆทุกๆท่าน วันนี้ผมเลยขอนำภาพเนื้อนวะ 19 อาจจะเป็นบล็อคเดียวกับ 19 ทองแดงทั่วไป ลองมาเทียบให้สมาชิกชมกันครับ ผิดถูกยังไงก็ขออภัยมาณ.ที่นี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับที่นำเกร็ดความรู้มาฝากกัน
 ทั้ง2เหรียญงดงามมากครับ สุดจะบรรยายแล้ว
ตั้งแต่เริ่มศึกษาเรื่องพระเครื่องของหลวงพ่อ มาผมเคยสัมผัส19 ก็แค่ไม่กี่ครั้งเองครับ
ซึ่งพี่ชายผมเลี่ยมทองแขวนอยู่ และตอนนี้ทำงานอยู่ที่ ยะลา
ผมพยามเลียบเลียงขอจากพี่ชายหลายครั้งแล้วแต่พี่ชายของผมบอกว่ายังไม่ถึงเวลา
ไว้ถึงเวลาจะให้เอง....และผมก็จะรอโอกาศนั้นต่อไป
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

• จตุตถะ
    • อีเมล
ผมไม่เข้าใจพี่ครับ ว่าทำไมเข้าใจยากจัง คนละบล็อคที่พูดหมายถึง เหรียญสร้างถึง 50000 เหรียญ เลยมีหลายบล็อค ก้อตอบตามพระที่พี่นำเอาของคุณบางแก้วฟ้ามาเทียบครับ พอตอนหลังพี่เอานวะมาเทียบอีก ผมก็ไม่ได้บอกว่ามีสองบล็อค แต่พี่ชี้นำ ว่าผมบอก ผมได้อธิบายไปแล้ว ว่า เกิดจากฝีมือการถ่ายรูปครับผม พี่ลองดู ภาพรวม พระหลวงปู่ของผม ก็แท้ตาเปล่าอยู่แล้ว หรือผมต้องถ่ายรูปมาให้ดูเพื่อพิสูจน์พระแท้ ให้เป็นพระแท้ล่ะครับ นวะผมไม่มีแค่องค์นี้มีองค์อื่นเทียบอีก ผมไม่ทราบว่าพี่ เป็นเซียนใหญ่ คอยดูพระแท้หรือเก๊ในเว็บนี้ครับ คือแค่อยากเอามาเปรียบเทียบกับองค์ลงยาเฉยๆ ครับ อยางผม ไม่เก็บพระเก๊ มาลงแน่นอนครับพี่น้อง ผมเก็บสายเดียวคือ หลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระเท่านั้น ขอโทษพี่ด้วยที่ถ่ายรูปมาไม่ชัดทำให้เกิดการดูไม่ไม่ดีของพี่ แต่ ผมไม่ได้ขอให้ใครดูว่าพระผมเก๊หรือแท้ เพราะอย่างที่บอก ว่ามีแต่พระแท้ ถ้าพี่ดูผิดพลาดไปไม่ต้องกลัวเสียเชิงครับ ของมันพลาดกันได้ เพราะรูป ไม่ใช่องค์จริง หรือจะมาดูองค์จริงก็ได้ครับที่หน้าวัดเลย ผมจะพาไปเลี้ยงมื้อใหญ่สักมื้อ   ด้วยความเคารพ   จบ.........................   ขอบพระคุณครับ   เหนื่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธ.ค. 2553, 09:46:23 โดย Devil_junioR »

ต้องขอโทษด้วยนะครับถ้าเป็นการล่วงเกินอะไรในคำถามของผม ผมต้องขอบอกก่อนว่าผมไม่ใช่เซียนใหญ่ที่ไหน เพียงแต่ผมศรัทธาหลวงพ่อและผมก็สนใจในวัตถุมงคลของหลวงพ่อ เหรียญ19 เนื้อนวะและทองแดงผมก็สนใจและพยายามศึกษา ถ้ามีหลายบล๊อค ผมก็อยากทราบว่าพิมพ์แต่ละพิมพ์แตกต่างกันอย่างไร สมาชิกแต่ละท่านก็คงอยากทราบเหมือนผม ถ้ามีอะไรทำให้ไม่สบายใจก็ต้องขอโทษด้วยครับ

ขอบคุณครับ

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
พระแท้ครับ แต่ต่างกันตรงที่มุมถ่าย และอัตราส่วนของภาพมันเพี้ยนครับ ภาพบางภาพโคลสอัพใกล้ไกลมีผลอย่างมากครับ อย่างซีเรียดครับ :015: :015 :016:
ภาพ 2 ภาพถ่ายโดยกล้องคนละตัวแล้วนำมาตัดขอบ มันจะป็นอย่างที่เห็นนี่ละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธ.ค. 2553, 10:20:54 โดย หอมเชียง »

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
เอาๆ ใจเย็นๆครับ ถ้าจะเอาพระมาโพสกันแล้ว มีเพื่อนสมาชิกมาสอบถามข้อมูล

เราก็ควรตอบไปเท่าที่เราจะให้ขอมูลได้เช่นตำหนิต่างๆ ประวัติการสร้าง เทคนิคการถ่านภาพ

วิธีการใช้โปรแกรมตกตแต่งภาพ เพื่อเป็นวิทยาทานและมาตรฐานสืบต่อไป (แต่ถ้าไม่รู้ก็บอกไม่รู้เลย ง่ายดี)

ไม่ใช่ว่าแค่โดนถาม คำว่ามี หลายบล๊อค กับมี สองบล๊อค แค่นี้ทำปรี๊ดแตกซะแล้ว

(ตอบเหนื่อย เฉยเลยซะงั้น)  แล้วตอบกระทู้แนวเลี้ยงมื้อใหญ่ ผมชอบนะครับ กินฟรีเนี่ย นัดวันเลยดีไม๊

ฝากให้อ่านกัน ถ้าบอกว่าศรัธาจริงเคารพจริง พระแท้ ปลอม ก็ให้เก็บอยู่ที่ตัวเรานี่แหละไม่ได้

คิดจะเอาไว้ขายต่อเก็งกำไร ก็ไม่ต้องเดือดร้อนอะไร และนโยบายของบอร์ดไม่ได้สนับสนุนอยู่แล้ว

เรื่องการซื้อขายแลกเปลี่ยนวัตถุมงคลผ่านทางหน้าเว็บบอร์ด ทั้งทางตรงและทางอ้อม

สุดท้าย ขอบคุณพี่ หอมเชียง ที่ให้ข้อมูลและแนะนำเทคนิคการถ่ายภาพนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธ.ค. 2553, 06:49:43 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ผมเข้าใจเจ้าของกระทู้ครับ ถ้าเอารูปพระเครื่องระดับองค์ราชาอย่างนี้มาลงให้แล้วยังต้องกลับมานั่งอธิบายหลายรอบเป็นผมผมก็เหนื่อยใจ อย่างน้อยน้ำเสียงคนถามมันต้องไม่ใช่อย่างนี้ แล้วที่ว่าปรี๊ดนั่นเคยเห็นปรี๊ดกันเป็นกลุ่มเรื่องเล็กกว่านี้บ่อยไปครับ

ตัวผมเองเวลาได้เห็นของดีอย่างนี้ผมรู้สึกว่าต้องกราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ซาบซึ้งในมรดกที่ท่านทิ้งไว้ให้ลูกศิษย์หลานศิษย์ ไม่มีเวลาคิดเป็นอย่างอื่นหรอกครับ

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
    พี่ใช่ พี่ก้อง กวนอูหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ kajornsak

• สัตตมะ
  • **
ความเชื่อของท่าน ศรัทธาของท่านก็เป็นของท่าน
ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเราก็เป็นของเรา

• จตุตถะ
    • อีเมล
    พี่ใช่ พี่ก้อง กวนอูหรือเปล่าครับ

ผม ก้อง แก้วงาม เด็กหลังวัดบางพระนี่ล่ะครับ ครับ แต่ไม่ใช่กวนอู  ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ aikkab

• ตติยะ
    • อีเมล
นวะลงยาไม่มีนะคราบบบบบ
หรือว่าเอานวะไปลงยาเอง

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
2เหรียญนี้ ไม่ทราบว่าเป็นรูปเดียวกับที่ลง เว็ปพระหรือเปล่าครับ ถ้าำไม่ใช่ ขออภัยด้วย ครับ