ผู้เขียน หัวข้อ: คนรักกล้องครับช่วยผมด้วยครับ  (อ่าน 2859 ครั้ง)

ออฟไลน์ cellszaru

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
อยากขอสอบถามพี่ๆครับ ว่าใช้กล่องรุ่นไหนถ่ายพระเครื่องลงกระทู้กันบ้างครับ

พอดีอยากจะซื้อกล้องถ่ายรูปครับเอามาถ่ายพระเครื่องลงกระทู้บ้างนะครับ

เพื่อเป็นกรณีศึกษาครับช่วยผมด้วยนะครับ   ช่วยบอกรุ่นด้วยนะครับ ราคาก็ดีครับ แปลกไหมครับผมเรียนนิเทศศาสตร์ปี 3 ยังไม่มีกล้องถ่ายรูป

สักตัวเลย  คอมแพก/แมนนั้ว/มือถือได้หมดนะครับ

ตอนนี้ขนาดกล้องมือถือผมยังไม่มีเลยครับ
:070: :070: :070:

ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ตอบ: คนรักกล้องครับช่วยผมด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2553, 03:53:00 »
                            เรื่องกล้องๆต้องรอ กูรู พี่หอมเชียงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธ.ค. 2553, 03:56:35 โดย levis »
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ pongsakorn

• ฉัฏฐะ
  • *
    • ICQ Messenger - 86
    • MSN Messenger - apyon_123@hotmail.com
ตอบ: คนรักกล้องครับช่วยผมด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2553, 04:05:43 »
เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ ข้าวหลามตัด

• ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2553, 07:23:30 »
ที่จริงแล้วกล้องอะไรก็ถ่ายได้นะครับอาจสวยไม่เหมือนกันให้อารมณ์ต่างกันแต่ที่สัมคัญคือมุมมองและความเข้าใจ
เรืองแสงสีและกล้องด้วยครับว่าเราต้องการสื่อให้ภาพไปทางด้านไหน (ศิลปะมันว่ากันไม่ได้ แต่มันอยู่ที่มุมมองของแต่ละคนที่ว่าสวยหรือไม่สวย)
 ผมขอถามน้องหน่อยนะครับว่ามันจำเป็นไหมที่เราจะซื้อกล้องหรืออาจจะยืมเพื่อนได้เพราะเราเรียนไม่นาน

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2553, 08:23:25 »
อยากได้อารมณ์กล้องแบบไหนละคะ คอมแพ็คน้อยๆ หรือว่า DSLRเก๋ๆ งบมีเท่าไหร่ ? อยากได้สเป๊คแบบไหน ลองบอกคร่าวๆสิคะ
ส่วนตัวชอบNikon D3ตัวเหยียบแสน ^^
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2553, 08:31:16 »
ก่อนอื่น ต้องถามตัวเองก่อนว่ามีใจรักในการถ่ายภาพหรือไม่ ต่อมาก็จุดประสงค์ในการใช้งานถ้ามีอยู่ในการเรียนก็ จะมีสักตัวก็ไม่เสียหลาย สุดท้ายต้องดูที่งบประมาณและ ต้องรู้ลิมิตตัวเองว่าควรจะซื้อกล้องในระดับราคาเท่าใดครับ แต่ถ้าคิดจะซื้อแค่มาถ่ายภาพพระเครื่องก็ขอบอกเลยว่าไม่คุ้มครับ......อิอิ :069: :002:
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ romulus

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2553, 08:38:07 »
canon 550D,60D,7D
lens macro 100 สักตัว

แล้วแต่งบประมาณและความชอบครับ

ออฟไลน์ เผ่าพงษ์พระกฤษณะ

• วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
  • ผู้ดูแล
  • วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
    • MSN Messenger - jamataveelongboat@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2553, 08:55:18 »
เข้ามาอ่านด้วยคน คับ เพราะผมเองก็ไม่ค่อยสันทัดเรื่องกล้อง

เข้ามาอ่านเพื่อเพิ่มพูนความรู้และแนวทางในการเลือกซืัอกล้อง(เพิ่ม) คับผม

ออฟไลน์ romulus

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2553, 09:10:57 »

ถ่ายรูปพระเครื่องง่ายนิดเดียว
เครดิต ชัยยงค์ โกกนุทาภรณ์

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2553, 11:47:20 »
ดูงานที่จะใช้ถ่ายว่าเป็นอย่างไร แล้วกลับไปดูงบประมาณว่าควรจะเอากล้องขนาดไหนครับ
ผมไม่ค่อยถนัดเรื่องกล้องสักเท่าไหร่ มี cannon 550 D ตัวนึง
ซื้อมาเมื่อปลายปีที่แล้ว ตอนนี้ยังเล่นไม่ครบทุก Function  เลยครับและก็เล่นไม่ค่อยเป็นด้วย
เปิดมา ซูม+- ขาวดำ ซีเปีย เล็กๆน้อย ก็ถ่ายแล้วครับ ถึงตอนนี้ก็ยังคิดไม่ตกครับว่าซื้อกล้องแพงๆมาทำไม
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2553, 07:19:03 »
ทุกคำตอบมีประโยชน์หมด ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2553, 09:59:17 »
ขออนุญาตเสนอความเห็นบ้างครับ
แบบถูกๆ ไม่กีพันบาทก็ถ่ายได้ชัดครับ
ผมเคยใช้ Kodak ตัวละไม่ถึง 4,000 บาทก็ถ่ายมา post รูปให้พี่น้องชมได้แล้ว   
ต้องเลือกรุ่นที่สามารถถ่ายใกล้ๆได้ครับ (เป็นสัญลักษณ์รูปดอกไม้)
เวลาถ่าย ก็เรียนรู้จากพี่หอมเชียง คือ ต้องมีโคมไฟให้ความสว่าง ด้านข้าง 2 ข้าง
ใช้มือ หรือขาตั้งก็ได้ ผมไม่มีขาตั้งใช้มือก็ได้เหมือนกัน
เวลาถ่ายไม่ต้องใช้แฟลชครับ ไม่ต้องเอากล้องเข้าใกล้มาก ปกติมันจะเตือนอยู่แล้วว่าใกล้ไปโฟกัสไม่ได้
ไม่ต้องกลัวว่ารูปจะเล็กไป พอเอารูปมาลงคอมแล้วขยายดู จะชัดพอสมควรเลยครับ
ตอนนี้ใช้กล้องเก่าแล้วคือ Lumix ZR1 อยู่ครับ

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2553, 11:41:23 »
ใจรักนิคอนค่ะ แต่ความจริง กล้องจะราคาแค่ไหนไม่สำคัญเท่าคุณมีฝีมือหรือป่าว ตัวเราไม่เก่งหรอกค่ะแค่พอจับได้ ^^ ถ้าเกิดว่าเรียนนิเทศก็จับ ตัวใหญ่ราคาเบาๆมาก็ได้ค่ะ ถ้าไม่คิดจะเดินสายนี้จริงๆ

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2553, 04:47:54 »
ให้โจทย์มาครึ่งเดียวผมเลยยังไม่ทันได้ตอบ ต้องการใช้โหมดมาโคร (ถ่ายโคลสอัพพระเครื่อง) อันนี้หนึ่งละ ที่สำคัญอีกข้อต้องบอกด้วยว่างบเท่าไหร่น่ะครับถึงจะบอกได้ว่าจะหาเป็นคอมแพคหรือเอสแอลอาร์ดี

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2553, 09:51:31 »
หลักๆ ลักษณะการถ่ายภาพพระเครื่องคือต้องถ่ายภาพระยะใกล้ ลักษณะนี้คือกล้องต้องมีมาโคร ซึ่งกล้อง Compact ทั่วๆ ไปมี ฟังก์ชั่นนี้หมด ราคาก็มีตั้งแต่หลัก 2พันยันไปเกือบ 2 หมื่น

แตุ่ถ้าเอากล้อง DSLR คงต้องเพิ่งเลนส์ Macro ซึ่งก็จะเลนส์ก็จะแพงเอาเรื่องเหมือนกัน แต่แนะนำว่า ใช้เลนส์ kit ธรรมดา ซูมและถ่ายให้ใกล้ที่สุดและ Crop ภาพจะดีกว่าครับ ประหยัดงบได้เยอะเลย

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2553, 12:58:10 »
ส่วนตัวผมใช้ Canon Kiss X2 ( ก็ 450 D นั้นแหละครับ ) เลนส์ Kit 18-55  ( แถมมาพร้อมกล้อง )  ก็พอใช้ได้ครับ   
แต่ถ้าจะภ่านพระเครื่องอาจลำบากนิดหน่อย เพราะเลนส์ Kit ตัวที่ว่านี้ถ่ายใกล่ได้เเค่ 0.25 เมตร   หากใกล้กว่านั้นกล้องจะโพกัสภาพไม่ได้
ซึ่งจะทำให้ภาพมีอัตราขยายไม่เต็มที่ ครับ  ต้อง Crop ภาพช่วย ครับ     และ ภาพที่ได้จากเลนส์ Kit  ภาพจะไม่ค่อยใส ครับ  ถ้าเก็บรายละเอียดพระเครื่องด้วยเเล้ว  อาจไม่ดีพอครับ  แต่ถ้างบจำกัด ( ไม่เกิน 30000 บวกลบนิดหน่อยครับ)  ก็พอเล่นได้ครับ  ตอนนี้น่าจะไปรุ่น Kiss X4 เเล้ว ( ก็รุ่น 550 D นั้นแหละครับ )

ต้องขออนุญาตถามกลับว่า 
1. จุดประสงค์ที่จะถ่ายรูปพระเครื่องเพียงเพื่อลงในเวปให้พีน้องในเวปช่วยพิจารณาเท่านั้นหรือเปล่า  ถ้าใช่ ก็น่าจะใช้กล้องคอมแพคได้ครับ
2. แต่ถ้าชอบถ่ายภาพอยู่เเล้ว ( หมายถึงภาพทั่วๆ ไป นะครับ ) ก็น่าจะเลือกกล้องที่สมรรถณะที่ดีหน่อยครับ ใช้ DSLR เลยดีกว่า  ส่วนยี่ห้อนไหนค่ายไหน  อธิบายกันยาวเยียดเเน่ ครับ 5555 โดยเฉพาะเรื่องเลนส์คิดหนักแน่นอนราคาอย่าบอกใครเลยครับแพงกว่าตัวกล้องอีก

รอพี่น้องท่านอีกมาช่วยเสนอเเนะเพิ่มเติมต่อนะครับ ถูกผิดประการใดขออภัยด้วยครับ   :015:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2553, 07:57:30 »
ถ้าถ่ายไม่ละเอียด แต่เอาแค่พอรู้ มือถือโซนี่ก็ถ่ายได้ครับ จริงๆ

นี้ใช้w800i ตัวเก่าถ่ายครับ แต่ที่น่าผม คุณหมึกตู้ปลา กับ คุณหนุ่มเส้นนูน ใช้คือNikon แบบที่ ระบุแหละครับ จะคมชัดเหมือนไปถ่ายร้าน
pixel มันละเอียดกว่าเยอะ

ถ้าใช้มือถือNokiaN72 ถ่าย จะออกมาเบลอ มาก - -"
ครูรักษาครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ watsin

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - oaa4172@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2553, 08:09:15 »
ถ้าชอบเล่นกล้องจริง ต้องดูงบด้วยครับว่าชอบแบบจริงจังหรือสมัครเล่นจริงจังแพงโครตสมัครเล่นก็สบายใช้งบน้อยDSLRเลนส์แพงมากผมเล่นแบบจริงจังหมดหลายแล้วครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2553, 01:14:04 »
ขอบคุณจากใจจริงครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2553, 08:39:33 »
ว่าตามพี่หลามตัดเลยจ๊ะ เน้นที่มุมมองเก๋ๆ แปลกตา  :048:

:073:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธ.ค. 2553, 08:49:37 โดย cho presley »

cho presley