ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยเห็นสัมพาเวสีบ้างครับ การทำบุญให้สัมพาเวสีต้องทำอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 3148 ครั้ง)

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
ทั้งหมดนี้คือเรื่องจริงครับ
มีใครเคยเห็นสัมพาเวสีบ้างครับพอดีแฟนผมเขาเคยเจอหน้าห้องครับตอนเช้าเลย8.00น.นั่งกลับพื้นครับตาแดง
และสัมพาเวสีเขาขอให้แฟนทำบุญให้เขาด้วยครับ ส่วนผมเคยเอาน้ำมนต์ไปสาดตรงประตูห้องแฟนผมไปดูหมอแบบใช้จิตองค์เทพนะครับ
เขาบอกว่าสัมพาเวสีที่อยู่หน้าห้องบอกว่าร้อน เมื่อโดนน้ำมนต์ผมครับอย่าราดน้ำมนต์ได้ไหม
และการทำบุญให้สัมพาเวสีต้องทำอย่างไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธ.ค. 2553, 12:42:58 โดย พัน ร. มทบ.๑๑ »

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
ต้องผู้รู้จริงๆค่ะเรื่องนี้..

โดยส่วนตัวถ้าเจอแบบนี้ก็จะทำบุญ อาจจะตักบาตร หรือถวายสังฆทานกรวดน้ำแผ่ส่วนบุญกุศลเจาะจงถึงสัมภเวสีตนนั้น ....มั้งคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธ.ค. 2553, 01:56:55 โดย นันท์นภัส »
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ watsin

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - oaa4172@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่กลัวแต่ขนลุกแผ่ส่วนกุศลให้เขาเถอะครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
1.เค้ามาขอเพราะลำบาก วิธีการช่วยเหลื่อเท่าที่ผมรู้ก็ทำได้แค่ทำบุญ กรวดน้ำไปให้ครับ ได้แล้วอนุโมทนาแล้วเค้าก็ไป
2.อันนี้ไม่แน่ เจ้ากรรมนายเวร ที่เคยติดค้างกันเค้าตามมาให้เห็น อันนี้แล้วแต่กรรมที่ทำร่วมกันมากน้อยแค่ไหน บางกรณีการทำบุญแค่ผ่อนหนักเป็นเบา
   ยิ่งไล่ยิ่งก่อกรรม ทำได้แค่หมั่นทำความดีและรู้จักแบ่งให้เค้าด้วยความตั้งใจและเต็มใจ อาจทำให้เค้าไม่จองเวรเรา
เป็นความเห็นส่วนบุคคลนะครับ ความรู้เรื่องนี้มีน้อย แต่ด้านประสบการณ์เรื่องแบบนี้ส่วนตัวก็ถือว่าบ่อยที่พบที่เจอแต่ก็ทำได้แค่แบ่งบุญให้ ตั้ง
แต่เริ่มสักยันต์มาก็ไม่เคยเจอเรื่องแบบนี้อีกเลย อาจจะเป็นเพราะทำบุญและสวดมนต์ไหว้พระไหว้ครูบาอาจารย์เป็นประจำ เค้าคงได้รับกันบ้างแล้ว
ถึงไม่มาให้เห็นอีกเลย(แต่ก็ดีแล้วที่ไม่เห็น กลัวครับ) :002:

ออฟไลน์ Jamesrongchai

• อัฏฐมะ
เรียน คุณพันฯ
ในความเห็นผม คิดว่าวิญญาณหรือดวงจิตนี้น่าจะเป็น เปรตประเภท ปรทัตตุปชีวิกเปรต คือ เปรตที่มีชีวิตอยู่ได้ จากอาหารที่มีมนุษย์ให้ เช่น การเซ่นไหว้ เป็นต้น (อ้างจากWikipedia) และที่น่าสังเกตคือ คุณและเค้าน่าจะมีจิตที่สื่อถึงกัน เค้าจึงสามารถสื่อสารกับเราเพื่อให้เราช่วย วิธีการที่ควรช่วยเค้า แบ่งเป็น 3 ระดับคือ การให้ทาน (ถวายสังฆทาน,ใส่บาตร เป็นต้น) ศีล รักษาศีล 5ข้อ และการภาวนา เช่นการสวดมนต์ไหว้พระ,เจริญสติ นั่งสมาธิ  หลังจากทำสำเร็จแล้วตั้งจิตอธิษฐาน กรวดน้ำให้เค้ามีความสุขมากขึ้น พ้นจากภาวะที่เป็นทุกข์เช่นปัจจุบัน
ปล.อย่าไปไล่เค้าเลยครับ หนีร้อนมาพึ่งเย็น เราช่วยเค้าเราก็ได้กุศล เคยมีคนเล่าให้ผมฟังว่า ช่วงเทศกาลสาทรจีน เค้าทำการเซ่นไหว้ผีไม่มีญาติ,สัมภเวสี และทำอย่างต่อเนื่อง(มีเด็ก2-3 ขวบแถวบ้านเห็นว่ามากิน สภาพต่างๆนานาเช่น แขนขาขาดบ้าง) ตอนนี้การค้าต่างๆก็รุ่งเรืองตลอด เชื่อว่าได้กุศลจากการให้ทานนี่แหละครับ 

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขออนุญาตครับ ...ตามความเห็นผม

ทำบุญอุทิศบุญให้เขาด้วยการใส่บาตรพระ

หรือไปวัดถวายอาหารแด่พระสงฆ์ ทำสังฆทานถวายพระสงฆ์

(ชุดสังฆทานจัดเองก็ได้ ไม่ต้องพึงถังเหลืองหรอกน่ะครับ)

แล้วกรวดน้ำระลึกถึงเขา...ให้มารับผลบุญที่คุณทำ

ทั้งหมดนี้ทำด้วยความตั้งใจน่ะครับ ...

...แฟนคุณมีช่วงจังหวะสัมผัสกับสัมภเวฯได้

เขาเลือกแฟนคุณเพราะเป็นคนดี  จึงมาขอความช่วยเหลือครับ..........

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
อีกวิธีครับ

เราต้องหมั่นสวดมนต์ รักษาศีล และ นั่งสมาธิ

เมื่อเสร็จแล้ว "แผ่เมตตา" อุทิศบุญกุศล ให้แก่เขา

ทำด้วยความตั้งใจและเต็มใจ เขาก็จะได้รับครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dragon028

• การยอมจำนนบางครั้งก็จะเป็นหนทางที่ดีที่สุดที่จะนำไปสู่ความสำเร็จ
  • ทุติยะ
  • **
  • Yielding is sometimes the best way of succeeding.
    • MSN Messenger - pkapong@hotmail.co.th
    • อีเมล
[shake]dragon028[/shake]

ออฟไลน์ nookkungolk

• ไม่ระบุ
  • ทุติยะ
  • **
  • ไม่ระบุ
    • MSN Messenger - nookkungolk@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ไม่ระบุ
    • Yahoo Instant Messenger - ไม่ระบุ
    • ไม่ระบุ
    • อีเมล
ทำบุญให้เขาครับให้ครับ เช่น ตักบาตร  กรวดน้ำ และต้องจิตตั้งมั่นครับ
ครูครูคือใครในวันนี้
ใช่อยู่ที่ปริญญามหาศาล
ใช่อยู่ที่เรียกว่าครูอาจารย์
ใช่อยู่นานสอนนานในโรงเรียน

ครูคือผู้ชี้นำทางความคิด
ให้รู้ถูกรู้ผิดคิดอ่านเขียน
ให้รู้ทุกข์รู้ยากรู้พากเพียร
ให้รู้เปลี่ยนแปลงส