ผู้เขียน หัวข้อ: กราบหลวงพี่แป๊ว  (อ่าน 4118 ครั้ง)

ออฟไลน์ pom_mp11

• ช่วยแนะด้วยค่ะ
  • สัตตมะ
  • **
  • อยู่ที่ใจค่ะ
    • MSN Messenger - pom_mp@msn.com
    • อีเมล
กราบหลวงพี่แป๊ว
« เมื่อ: 02 ม.ค. 2554, 01:47:14 »
ไปกราบหลวงพี่แป๊วมาท่านเมตตาให้จิ้กจกมา
น้ำมันค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ม.ค. 2554, 01:52:29 โดย pom_mp11 »

ออฟไลน์ tung

• จตุตถะ
  • ...ศรัทธาจึงแสวงหา...
ตอบ: กราบหลวงพี่แป๊ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ม.ค. 2554, 02:42:22 »
กราบ พระอาจารย์แป๊ว

ออฟไลน์ sabyejai0

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ม.ค. 2554, 03:22:50 »
สวยครับๆ คนเยอะรึป่าวครับ วันปีใหม่
กราบ หลวงพี่แป๊ว :054:

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ม.ค. 2554, 04:50:08 »
กราบนมัสการหลวงพี่แป้ว
และกผ้ขอแสดงควายินดีด้วยนะครับ
หลวงพี่ท่านเมตตาแล้ว
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ MiNiDreaM

• ตติยะ
  • ยิ่งต้องการน้อยเท่าไหล่ ยิ่งพอใจง่ายเท่านั้น"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ม.ค. 2554, 07:25:26 »
คนเยอะมากกว่าผมจะได้ 5ทุ่มกว่าเศร้า ไปครั้งแรกแต่นับว่าคุ้มครับศรัทธา อิอิ
ศิษย์วัดบางพระ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ม.ค. 2554, 09:31:28 »
กราบนมัสการพระอาจารย์แป๊ว ครับ :054:
พักหลังๆ นี้ไม่ได้ไปกราบพระอาจารย์เสียนาน 
เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาว่างเท่าไร 
ระลึกถึงพระอาจารย์ตลอด ครับ   :054:
วันนี้พอมีโอกาสช่วงบ่ายๆ เลยได้ไปกราบพระอาจารย์
เนื่องในวันปีใหม่  ขอให้พระอาจารย์สุขภาพเเข็งเเรงครับ  :054:

ออฟไลน์ Champ14Za

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ม.ค. 2554, 07:10:46 »
คนเยอะมากกว่าผมจะได้ 5ทุ่มกว่าเศร้า ไปครั้งแรกแต่นับว่าคุ้มครับศรัทธา อิอิ

ไปตั้งแต่ กี่โมงหรอครับ   ทำไมนานจัง  คนเยาะขนาดนั้นเลยหรอครับ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ม.ค. 2554, 05:35:15 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ที่วัดบางพระ
ทุกๆท่านครับขอให้พระอาจารย์ทุกๆท่าน
มีสุขภาพร่างกายแข็งแรงครับ
 :054:  :054:  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2554, 05:37:44 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ม.ค. 2554, 05:37:41 »
กราบนมัสการหลวงพี่แป๊ว
เนื่องในวันปีใหม่  ศิษย์ขอให้พระอาจารย์สุขภาพเเข็งเเรงครับ 
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ s_phonnuke

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ม.ค. 2554, 09:36:25 »
กราบนมัสการหลวงพี่แป๊ว
            ด้วยความเคารพและศรัทธา  หลวงพี่แป๊ว ท่านเมตตาจริงๆ ผมไปกับเพื่อนจาก อนุสาวรีย์ฯ รอบแรก  ไปรอรถเมย์เข้าวัดบางพระ
มองไปเห็นพี่ชายคนนึง มียอดแพล่มๆมาแถวๆหน้าอก ศิษย์บางพระแน่เลย (อุ่นใจ) พอไปถึงวัดก็รอหลวงพี่ท่านยังไม่ลงมา เห็นมีพี่สาวพาแฟนชาวต่างชาติมาสักครับ นั่งรอหลวงพี่อยู่ ผมกับเพื่อนก็เลยถือโอกาสไปลงนะกับหลวงพี่ติ่ง พอออกมา โอ้คิวเต็มครับ แถวยาวเชียว  พอยกพานเสร็จก็นั่งมองชาวต่างชาติที่เข้ามาพร้อมเรา สักที่มืออยู่  หลวงพี่ท่านก็ยิ้มและทักทายทุกคนตลอด ขณะชาวต่างชาติสักอยู่หลวงพี่ก็เรียกให้เพื่อนไปตึงหนังให้
         แล้วหลวงพี่ก็ให้เพื่อนผมถอดเสื้อลงเข็ม ได้ยันต์สองยอดมา ผมก็เช่นเดียวกัน หลวงพี่ให้ถอดเสื้อ เมตตาสองยอดให้เช่นกัน ขณะผมกำลังจะโดนลงเข็ม พี่คนที่ผมเห็นรอรถเมล์ก็เข้ามายกพาน หลวงพี่แป๊วยื่นมือรับพานอยู่ขณะนึง อาการขยิบตาหยิบๆ เสียงลมหายใจของพี่เขาก็เปลี่ยนไป เริ่มมีอาการสั่นสะท้านขณะที่พี่เขายกพาน เริ่มมีเสียงหลุดออกมาแบบ ฮึมๆๆ (ขึ้นคาพานกันเลยทีเดียว)พอกับที่หลวงพี่บอกว่า อ่าว ตามสบายนะ  แล้วพาโยม(เพื่อนผม) ไปกวาดโบสถ์ด้วยนะ  พอสอบถามพี่เขา พี่เขาก็บอกว่า  บ้านเดิมเป็นคนที่นี่ แต่ไปทำงานที่ขอนแก่น สักกับหลวงพี่แป๊วท่านเดียว  กวาดโบสถ์ไปก็คุยกับพี่เขาไป  อุ่นใจบอกไม่ถูกครับ     

ขอกราบนมัสการพระอาจารย์ทุกท่านด้วยความเคารพครับ

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ม.ค. 2554, 07:11:08 »
กราบนมัสการหลวงพี่แป๊วด้วยครับ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 ม.ค. 2554, 09:34:50 »
ขอเล่า...เมื่อวันที่ 31/12/53 ผมกับ น้องชายพากันไปที่วัดมาได้มีโอกาสไปกราบพระอาจารย์ แป๊ว
ไปครั้งแรก งง ครับไม่รู้จะเริ่งตรงไหนก่อน ตรงลงกันกับน้องว่าเราต้องไปกราบหลวงพ่อเปิ่นที่โบสถ์ก่อน แล้วจึงไปหา
พระอาจารย์ที่ท่านจะลงเข็มให้เรา จากนั้นก็ได้ยกพาน กับหลวงพี่แป๊ว 
ผมกับน้องก็ได้กวาด ลานวัดและโบสถ์ที่อยู่ข้างๆกุฎิหลวงพี่แป๊ว กวาดเสร็จก็ขึ้นมาที่กุฎิท่านเพื่อรอคิว
ได้รับเข็มก็ประมาณ 3-4 โมงเย็น ได้ตัว นะเป็นน้ำมันมาครับทั้งผมและน้องชาย และได้นอนค้างที่วัดหนึ่งคืนมีโอกาสได้สวดมนต์
ข้างปีกับเขาด้วย (ถือเป็นนิมิตหมายอันดีในการปีใหม่นี้)  ตื่นเช้ามาผมกับน้องชายและพี่ๆที่นอนค้างที่วัดด้วยกันได้เป็นเด็กวัดเดินตามหลวงพี่แป๊วและพระอาจารย์ที่วัด ที่ท่านไปบิณฑบาต ตอนรับปีใหม่ที่ญาติโยมมารออยู่มากมายตั้งแต่ถนนหน้าวัดจนถึงหน้ากุฎิฬหญ่เลยครับ... จากนั้นพวกเราก็แยกของที่ญาติโยมใส่บาตรออกเป็นอย่างๆที่กุฎิหลวงพี่แป๊ว แยกเสร็จก็ประมาณ 9 โมง ต่อจากนั้นผมกับน้องชายก็รอรับเข็มก่อนที่จะกลับบ้านอีกครั้งหนึ่ง
ที่นี้หลวงพี่ท่านเมตาให้เก้ายอดน้ำมันกับผมและน้องชาย  สรุปเราไปครั้งแรกที่วัดบางพระ ได้ยันต์มาคนละ สอง ยันต์ เป็นน้ำมัน

...ศรัทธาจึงแสวงหาครับ...

ออฟไลน์ watsin

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - oaa4172@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 ม.ค. 2554, 10:28:54 »
คิดถึงหลวงพี่แป๊วไม่ได้ไปหาท่าน2เดือนแล้วกราบนมัสการหลวงพี่ครับ

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 ม.ค. 2554, 04:33:20 »
ได้เดินตามพระอาจารย์ของพวกเราไปบิณฑบาตร ดีใจแทนจริงๆ ครับ  :053:

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ kitatom

• ตติยะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 ม.ค. 2554, 05:51:40 »
กราบนมัสการหลวงน้าคับ

ตรุษจีนนี้อาจไปค้างที่วัดคับ

ออฟไลน์ ArDET

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 ก.พ. 2554, 07:56:58 »
กราบ พระอาจารย์แป๊ว :054:

ออฟไลน์ pang_bu19

• ตติยะ
  • Bird...Bird
    • MSN Messenger - termsak_pang@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - termsak_bu46@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 ก.พ. 2554, 11:54:55 »
ปีนึงไปหนเดียวครับ คือ งานไหว้ครูประจำปี ปีนี้ยังไม่แน่เลยขอเคลียร์ก่อนครับ  :057:
ช่างกล บุรณพนธ์ 19

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 02 ก.พ. 2554, 05:10:24 »
กราบนมัสการหลวงพี่แป๊วด้วยครับ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 ก.พ. 2554, 08:31:15 »
ขอเล่า...เมื่อวันที่ 31/12/53 ผมกับ น้องชายพากันไปที่วัดมาได้มีโอกาสไปกราบพระอาจารย์ แป๊ว
ไปครั้งแรก งง ครับไม่รู้จะเริ่งตรงไหนก่อน ตรงลงกันกับน้องว่าเราต้องไปกราบหลวงพ่อเปิ่นที่โบสถ์ก่อน แล้วจึงไปหา
พระอาจารย์ที่ท่านจะลงเข็มให้เรา จากนั้นก็ได้ยกพาน กับหลวงพี่แป๊ว 
ผมกับน้องก็ได้กวาด ลานวัดและโบสถ์ที่อยู่ข้างๆกุฎิหลวงพี่แป๊ว กวาดเสร็จก็ขึ้นมาที่กุฎิท่านเพื่อรอคิว
ได้รับเข็มก็ประมาณ 3-4 โมงเย็น ได้ตัว นะเป็นน้ำมันมาครับทั้งผมและน้องชาย และได้นอนค้างที่วัดหนึ่งคืนมีโอกาสได้สวดมนต์
ข้างปีกับเขาด้วย (ถือเป็นนิมิตหมายอันดีในการปีใหม่นี้)  ตื่นเช้ามาผมกับน้องชายและพี่ๆที่นอนค้างที่วัดด้วยกันได้เป็นเด็กวัดเดินตามหลวงพี่แป๊วและพระอาจารย์ที่วัด ที่ท่านไปบิณฑบาต ตอนรับปีใหม่ที่ญาติโยมมารออยู่มากมายตั้งแต่ถนนหน้าวัดจนถึงหน้ากุฎิฬหญ่เลยครับ... จากนั้นพวกเราก็แยกของที่ญาติโยมใส่บาตรออกเป็นอย่างๆที่กุฎิหลวงพี่แป๊ว แยกเสร็จก็ประมาณ 9 โมง ต่อจากนั้นผมกับน้องชายก็รอรับเข็มก่อนที่จะกลับบ้านอีกครั้งหนึ่ง
ที่นี้หลวงพี่ท่านเมตาให้เก้ายอดน้ำมันกับผมและน้องชาย  สรุปเราไปครั้งแรกที่วัดบางพระ ได้ยันต์มาคนละ สอง ยันต์ เป็นน้ำมัน

...ศรัทธาจึงแสวงหาครับ...

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 ก.พ. 2554, 10:24:00 »
กราบนมัสการ หลวงพี่แป๊ว ครับ

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ kim sung r

• สุขและทุกข์ย่อมเกิดขึ้นเป็นธรรมดาบนเส้นทางความรัก
  • จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 ก.พ. 2554, 03:19:22 »
กราบนมัสการหลวงพี่  ท่านใจดีครับ ที่ท่านยิ้มไม่ใช่อะไรหรอก ท่านรู้แล้วแต่แกล้งถามเราเฉยๆ
สิ่งใดที่มีการปรุงแต่ง สิ่งนั้นหลีกเลี่ยงทุกข์สุขไม่พ้น

ออฟไลน์ sanchai

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 ก.พ. 2554, 02:56:57 »
กราบนมัสการพระอาจารย์แป๊ว ครับ