ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ช่วยดูให้หน่อยครับ  (อ่าน 2055 ครั้ง)

ออฟไลน์ EARTH

• ทุติยะ
  • **
สอบถามผู้รู้ครับ
ช่วยดูให้หน่อยว่าเป็นพระวัดอะไร ประมาณปีไหนครับ
เป็นสมบัติของพ่อผมเองครับ ท่านให้ไว้บูชา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2554, 03:04:35 โดย EARTH »

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: ถามผู้รู้ช่วยดูให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ม.ค. 2554, 03:01:31 »
ด้านหน้าครับ แตกลายหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2554, 03:05:39 โดย EARTH »

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: ถามผู้รู้ช่วยดูให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ม.ค. 2554, 03:06:28 »
ด้านหลังครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ม.ค. 2554, 05:34:41 »
ผมว่าพระหูยานลพบุรีรึเปล่าครับไม่แน่ใจ รอผู้รู้นะครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ม.ค. 2554, 10:15:42 »
ขออภัยนะครับ ผมว่าพระในรูปนี้ เป็นพระล้อพิมพ์ ครับ ไม่มีในสายระบบครับ ขออภัยด้วยใจจริงครับ  เข้าใจครับว่าเป็นสมบัติของคุณพ่อ เเต่ผมต้องเรียนตามตรง ไม่อยากให้เข้าใจสับสน จนเกิดการ เข้าใจผิดๆกันไปใหญ่ ตอบกระทู้เเบบนี้ เกรงใจ เจ้าของกระทู้มาก
บางคนเข้าใจก็โชคดีไป  บางคน ไม่สนใจใคร คนมา คอมเม้น ก็ โดนด่าเสียหมาไปหลายคนเเล้วครับ :002:

อ้างอิงซักหน่อยครับ >>พระหูยาน ลพบุรี กรุวัดพระศรีรัตนมหาธาตุ ลพบุรี

พระเครื่องกรุวัดพระศรีรัตนมหาธาตุ จังหวัดลพบุรี นั้นมีอยู่ด้วยกันมากมายหลายพิมพ์ทรง ส่วนมากจะเป็นพระเครื่องประเภทเนื้อชินเงินเป็นพื้น และที่ได้รับความนิยมในแวดวงนักนิยมสะสมพระเครื่องก็มีอยู่มาก แต่ที่เป็นที่เชิดหน้าชูตายกย่องให้เป็นหนึ่งในห้าของเบญจภาคีพระยอดขุนพล คือ "พระหูยาน"
    "พระหูยาน" มีการขุดพบตั้งแต่สมัยอยุธยา แบ่งเป็นกรุเก่าและกรุใหม่ "พระหูยาน กรุเก่า" ผิวจะดำเหมือนสนิมตีนกา ไม่ปรากฏผิวแคลเซี่ยมเกาะแน่น มีเพียงดินขี้กรุ หรือที่เรียกว่า "นวลกรุ" จับบนผิวเท่านั้น จุดสังเกตที่สำคัญคือรอยระเบิดที่เกิดจากปฏิกิริยาของเนื้อชินเงินที่เสื่อมสลายและบวมปริแตก ให้เห็นเนื้อใน ส่วน "พระหูยานกรุใหม่" เพิ่งจะมีการขุดพบเมื่อประมาณ พ.ศ. 2508 ผิวจะขาวเป็นสีปรอททั้งด้านหน้าและด้านหลัง ดูเหมือนพระที่สร้างใหม่ แต่มีนวลดินและสนิมของพระบูชาซึ่งบรรจุรวมอยู่ในกรุเดียวกันเป็นคราบสีเขียวๆเท่านั้น    "พระหูยาน" มีทั้งหมด 3 พิมพ์ คือ พิมพ์ใหญ่ พิมพ์กลาง และพิมพ์เล็ก โดยแบ่งตามขนาดลดลั่นกันมา และยังศิลปะแยกได้ 2 ศิลปะ คือ พิมพ์หน้ายักษ์และพิมพ์หน้ามงคล โดยศิลปะทั้งสองนี้ มีตำหนิแม่พิมพ์เหมือนกันเกือบทุกจุด ต่างกันเพียงใบหน้า ที่พิมพ์หน้ายักษ์ศิลปะบนใบหน้าจะดูค่อนข้างเหลี่ยม รายละเอียด คิ้ว ตา และปากจะลึกกว่า โดยเฉพาะที่ปากจะแบะกว้างกว่าเล็กน้อย สำหรับศิลปะหน้ามงคล เค้าใบหน้าจะมนกว่าและปากจะแคบกว่า     ส่วนด้านหลังเป็นแอ่งปรากฏลายผ้าหยาบๆตาสี่เหลี่ยม แต่บางองค์ก็ลบเลือนไป หรือถ้าจะแยกให้ง่ายขึ้นทั้ง 3 พิมพ์จะมีดังนี้ 1.พิมพ์ใหญ่ หรือพิมพ์หน้ายักษ์ 2. พิมพ์กลาง หรือพิมพ์หน้ามงคล 3. พิมพ์เล็ก

จากหนังสือ"เบญจมหามงคล" ของ สมาคมผู้นิยมพระเครื่องพระบูชาไทย
<<<<ข้อมูลจาก เว็ปพระ ดอท คอม

ส่วนเรื่องการดูตำหนิ พิมพ์ ทรง หรือ รูปประกอบ ท่านต้องหาศึกษา เอง นะครับ ผมกลัวเป้นการชี้นำ เพราะ ส่วนหนึ่ง พระมีราคาเเพง อีกทั้งยังพบเจอของเเท้ที่วงการนิยมเล่นหากัน มีน้อยมากๆ  จะศึกษาพระต้องใช้เวลา เเละประสบการณ์ การเห็น ของเก๊ เเท้ บ่อยๆ มีเวลาว่างก็เดินงานประกวดพระบ้างครับ  ขอบคุณครับ

บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ม.ค. 2554, 05:27:55 »
ขออภัยครับ
ขอตอบว่าเป็นพระหูยานครับ ไม่มีวัด ไม่สามรถบอก พ.ศ ได้ ดูไม่ดีครับ (เนื้อหาอย่างนี้เป็นของฝีมือยุคเก่าครับ)

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ม.ค. 2554, 12:42:07 »
เป็นอีก1เสียงครับเป็นพระ ล้อพิมพ์ :069:

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ม.ค. 2554, 10:44:53 »
ปลอมยุคเก่าครับ

นำขึ้นหิ้งพระบูชาได้ครับ  เอาไปให้เข้าพิธีเสกก็ใช้ติดตัวได้ครับ ถือเป็นรูปเหมือนของพระพุทธเจ้าเหมือนกันครับ  :054: :054: :054: