ผู้เขียน หัวข้อ: ลงนะ กับ สาริกา  (อ่าน 4267 ครั้ง)

ออฟไลน์ or_doraemon

• ทุติยะ
  • **
ลงนะ กับ สาริกา
« เมื่อ: 04 ม.ค. 2554, 01:25:44 »

อยากทราบว่า การลงนะหน้าทอง กับ การทำสาริกาลิ้นทอง แตกต่างกันยังไงคะ

1.  วิธีการทำแตกต่างยังไง
2.  ข้อห้ามและข้อควรปฏิบัติ
3.  สรรพคุณด้านเมตตาเหมือนกันไหม
4.  การทำสาริกาลิ้นทองที่ไม่ใช่วิธีสัก มีไหมคะ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตอบ: ลงนะ กับ สาริกา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ม.ค. 2554, 04:36:34 »

อยากทราบว่า การลงนะหน้าทอง กับ การทำสาริกาลิ้นทอง แตกต่างกันยังไงคะ

1.  วิธีการทำแตกต่างยังไง
2.  ข้อห้ามและข้อควรปฏิบัติ
3.  สรรพคุณด้านเมตตาเหมือนกันไหม
4.  การทำสาริกาลิ้นทองที่ไม่ใช่วิธีสัก มีไหมคะ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

ตอบ 4. การลงนะหน้าทอง และสาริกาลิ้นทอง แบบที่ไม่ต้องสักยันต์ มีครับ
1.ทำที่หน้า กับทำที่ลิ้น
3.เมตตา มหานิยม พูดจาไพเราะเป็นเสน่ห์
2.ช้อห้าม ห้ามด่า ห้ามบ้วนน้ำลาย ลงสถานที่สกปรก เช่น โถส้วม

ออฟไลน์ ทวีศักดิ์

• ปัญจมะ
  • ศิษย์บางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ม.ค. 2554, 06:08:01 »

มีครับตามที่ท่านสายัณกล่าวไว้ครับ
จงยิ้มสู้ จงอยู่อย่างยิ้มสู้กับสิ่งที่ลำบาก

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ม.ค. 2554, 12:55:17 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ และขอคาถานะหน้าทอง กับสาริกาลิ้นทอง ด้วยนะคะ ขอบคุณมาก มาก...

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ม.ค. 2554, 01:33:03 »
อยากทราบว่า...การลงนะหน้าทอง และ สาริกาลิ้นทอง

1.  สามารถทำพิธีได้กี่ครั้ง หรือปีละครั้ง หรือทำแล้วอยู่ได้ตลอดชีวิต
2.  ตอนทำพิธีใช้ทองครั้งนึงกี่แผ่น และนิยมทำกี่แผ่น
3.  ทองที่กลืนลงไปเป็นอันตรายกับระบบร่างกายเราไหม ถ้าใช้จำนวนเยอะ

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ม.ค. 2554, 09:43:47 »
อยากทราบว่า...การลงนะหน้าทอง และ สาริกาลิ้นทอง

1.  สามารถทำพิธีได้กี่ครั้ง หรือปีละครั้ง หรือทำแล้วอยู่ได้ตลอดชีวิต
2.  ตอนทำพิธีใช้ทองครั้งนึงกี่แผ่น และนิยมทำกี่แผ่น
3.  ทองที่กลืนลงไปเป็นอันตรายกับระบบร่างกายเราไหม ถ้าใช้จำนวนเยอะ

ขอบคุณมากค่ะ
ตอบ 1.แล้วแต่ตัวเราเองครับจะทำกี่ครั้งก็ได้ครับ  2.ใช้ทอง 3-9แผ่นครับส่วนมากผมเห็นก็ 9 แผ่นครับ 3.ไม่เป็นอันตรายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ม.ค. 2554, 09:55:06 โดย รุท หมัดหนักครับ »
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ sorawat

• ศิษย์อาจารย์หนวด วัดบางพระ
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์อาจารย์หนวด วัดบางพระ
    • MSN Messenger - sorawat@msn.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ม.ค. 2554, 11:13:31 »
ถ้าเคยลงมาแล้ว สองครั้ง แต่เป็น นะ ครั้งละ สามแผ่น แต่ห่างปีกัน
แล้วล่าสุดไปลง เมื่อตอนปีใหม่ แล้ว ถ้าไปอีกจะลง 9 แผ่น
ได้เปล่า
แล้วไปทุกครั้ง ลงทุกครั้งได้เปล่า หรือจำกัด
ที่วัดบางพระอ่ะ
มีข้อเสียไรเปล่า หรือข้อดีไรเปล่า
หรือให้ลงปีละครั้ง หรือไม่ต้องลงแล้วครั้ง
เพื่อพาเพื่อนไปลงใหม่ ดันจะลงเอง 9 แผ่น
เดียวจะมีผลงัย เพราะไม่ค่อยทราบอยากรู้ผู้ทราบการลงนะ ของวัดบางพระ
เพราะไม่เคยลงที่ไหน แต่ไปวัดมาสองครั้งเลย ลงทั้งสองครั้งแต่คนละปีกัน
อยากไปสัก ปีนี้เลย เข้ามาสมัครสมาชิกศึกษา ไปมาสองครั้งยังไม่รู้ว่า
ต้องทำไงบ้าง ผู้รู้ช่วยชี้แนะ ใจจริงอยากได้แค่ หนุมาน ตัวเดียว กับพวกยนต์ต่าง ๆ
แต่เห็นว่าขอไม่ได้ คงต้องตามนั้น ก็ไม่อยากสักมากนัก เพราะก็รับราชการอยู่
เอาพอนิดหน่อยสวยงาม เลยอยากฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยที่วัดบางพระ ไม่เคยสักเลย
ตอนนี้อายุ ก็ 33 ย่าง 34 แล้ว กะไปสักวันเกิดด้วย ตรงกับพฤหัส พอดี หรือว่าไปสักก่อนดี
ตัดสิ้นใจไม่ถูก เพราะเห็นว่าครั้งแรกต้องขึ้นยนต์ครูก่อน ช่วย pm หรือแนะนำทางนี้ก็ได้จะ
เข้ามาศึกษาครับ มือใหม่อยากลงสนาม เพราะสนใจมานานแล้ว นี่ก็รับราชการมาได้ 10 ปีแล้ว
เลยคิดอยากลองสักดู เพื่อหน้าที่การงานดีขึ้น ผมเป็นทหาร ครับ