ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวเว็บวัดบางพระมีใครเคยผ่านช่วงเบญจเพศแล้วบ้างครับ  (อ่าน 2958 ครั้ง)

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
ชาวเว็บวัดบางพระท่านใดมีใครเคยผ่านช่วงเบญจเพศแล้วบ้างครับ และท่านชาวเว็บวัดบางพระแก้เบญจเพศด้วยวิธีใดบ้างครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
อายุยังไม่ถึงเลยครับ
อิอิ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมผ่านมาได้ 10 กว่าปีแล้วครับ ช่วงนั้นทำงานเข้าปีที่สองพอดี ปัญหาเยอะมาก ทั้งส่วนตัวทั้งเรื่องงาน
อุบัติเหตุแรงๆไม่มีครับ แต่ครูบาอาจารย์ผมท่านห้ามลงเล่นน้ำทั้งปีเพราะทักว่าภัยจะมาทางน้ำ ก็เชื่อฟังไม่ลงเล่นน้ำ
ก็ไม่เกิดอะไรขึ้น แต่ก็เป็นช่วงปีที่ระมัดระวังตัวมากเป็นพิเศษ
ปล.จริงๆแล้วไม่จำเป็นต้องเป็นช่วงเบญจเพศ ก็เกิดภัยกับตัวเราได้นะครับ ขึ้นอยู่กับการใช้ชีวิตประจำวันต้องมีสติตลอดเวลาดีที่สุดครับ ขาดสติเมื่อไหร่สิ่งไม่ดีไม่งามก็มีโอกาสที่จะเกิดขึ้นกับตนเองเสมอ อย่างครูบาอาจารย์ท่านเคยสอนสั่ง ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ผมก็ผ่านมาแล้วครับ 5 ปีเบญจเพศครั้งใหญ่ครับช่วงที่บ้านทำบุญประจำปี ผมจะไปซื้อของกับเพื่อนขับมอไซไปเพื่อนผมเป็นคนขับผมเป็นคนซ้อนครับจะไปกลับรถไปอีกฝั่ง ตรงนั้นเป็นป่าช้าวัดดอนสิ่งที่ผมไม่คาดคิดก็เกิดขึ้นผมกับเพื่อนหันไปมองรถตามมาก็ไม่มีพอผมหันหน้ากับมีรถมอไซมาชนเต็มๆเลยครับมาเร็วมากผมกับเพื่อนล้มลงเพื่อนผมตัวเองไปกับมอไซส่วนผมนั่งท่าสมาธิครับจนผมลืมตามาดูเห็นคนซ้อนท้ายที่ชนคันผมตัวเขาลอยลงพื้นตายคาที่ส่วนคนขับที่ชนคันผมตัวไปกับรถครับฟันหักหมดปากแขนและขาหักครับ ส่วนเพื่อนผมแขนขาหักเหมือนกันส่วนผมไม่เป็นอะไรเลยครับจนเจ้าหน้าที่ปอมาและรถพยาบาลมาบอกกับผมว่าไม่ต้องลุกมาสั่งให้ผมนอนลงไปผมก็เลยบอกผมจะไปดูเพื่อนหน่อยพยาบาลกับปอบอกไม่ต้องเดินมาตัวผมเองเลยเดินมาดูเพื่อนมาถามหาเป็นอะไรเปล่าเพื่อนผมบอกว่าแขนกับขาส่วนผมก็ถามเพื่อนว่าพระกูหล่นวะ1องค์ ส่วนอีกองค์1ใส่ไว้ที่คอไว้ด้านหน้าเชื่อไหมครับความแรงจนทำให้สร้อยพระที่ใส่อยู่จากข้างหน้าจนไปข้างหลังส่วนที่พระหล่น1องค์เหน็บไว้ที่กระเป๋าเสื้อหล่นครับผมก็บอกกับเพื่อนว่าเดี๋ยวไปหาพระก่อนเดี๋ยวมาดูมึงผมไปหาจนเจอครับอยู่ขอบฟุตบาทพอดีผมเลยยกมือไหว้บนเหนือหัวเลยครับ พระของผมก็คือหลวงปู่เปิ่นครับ 2 องค์ จนพยาบาลนำคนเจ็บไปโรงพยาบาลผมก็ไปด้วยจนพยาบาลถามว่าเจ็บตรงไหนผมบอกไม่มีครับจนผู้ช่วยมาเห็นที่ขาผมมีรอยดำอยู่ที่ขาหมอก็เช็ดแผลให้ถามอาการผม ผมบอกไม่เป็นอะไรครับหมอก็ถามว่ามีของดีอะไรผมบอกว่าหลวงพ่อเปิ่นครับหมอก็บอกกับผมว่าหน้าจะเป็นหนักนะซ้อยท้ายแต่ไม่มีบาดแผลอะไรเลยจนทำแผลเสร็จก็ไป สน.ให้ปากคำกับตำรวจจนตำรวจท่านก็งงถามผมว่ามึงไม่เป็นอะไรเลยตำรวจก็บอกว่ามึงมีของดีอะไรผมก็บอกไปว่าหลวงพ่อเปิ่นครับมีรอยสักไหมผมบอกไม่มีครับจนตำรวจจะขอผม2องค์ผมบอกว่าให้ไม่ได้ครับประสบการณ์สดๆร้อนๆให้ไม่ได้ครับ จนตำรวจบอกเดี๋ยวไปหามาบูชาบ้างดีกว่า ผมโดนประสบการณ์คือ 1.เหรียญบูชาครู ปี 36 และ 2.เหรียญอะเมซิ่งของบารมีหลวงปู่เปิ่นถ้าไม่มีหลวงปู่เปิ่นก็คงไม่มีผมจนถึงทุกวันนี้ครับผมก็ได้ไปฝากตัวเป็นศิษย์ของหลวงปู่เปิ่นครับ    นับว่าประสบการณ์ของผมครั้งใหญ่ที่สุด จนทุกวันนี้ นอกนั้นก็ไม่อุบัติเหตุอะไรมาอีกเลยครับ (เหตุการณ์ครั้งนั้นครบ 100 วันเพื่อนผมตายพอดีเลยครับ)  เบญจเพศก็ทำบุญใส่บาตรด้วยนะครับหนักจะได้เป็นเบาครับ ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะครับโชคดีครับ  ผมเคยลงในกระทู้แล้วครั้งนึง ทุกวันนี้ผมยังจำเหตุการณ์ได้ไม่มีวันลืมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ม.ค. 2554, 07:03:33 โดย รุท หมัดหนักครับ »
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ hondac65

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - nongmyc65@hotmail.com
    • อีเมล
กระผมก็รอฟังเหมือนกันครับ ตอนนี้ผมก็อายุ25ปีพอดี เเต่รู้สึกชีวิตช่วงนี้มันมีเเนวโน้มที่ไม่ค่อยดีไม่รูอายุมันจะมีผลอะไรจริงรึเปล่านะครับ
รักพ่อ รักเเม่ ให้เหมือนรักตัวเอง

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ผ่านมาแล้วครับ

ผมเคยถามหลวงปู่อุ้น วัดตาลกงว่า

ผมอายุเข้าเบญจเพศ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

หลวงปู่ บอกว่า ไม่ฟังพวกหมอดูอะไรมาอีกแล้วสิ

.........................................................

ถ้าคุณพันวิตกและสมาชิกท่านอื่นวิตก ตามประสบกานณ์ผม

ก็ควรหมั่นทำบุญ และ ทาน ไถ่ชีวิตสัตว์ที่จะโดนฆ่า พวก ปลาช่อน ปลาดุกในตลาด

ปลาเตรียมปล่อยท่าน้ำ ควรละ โคโยตี้ควรละ

ไหว้พระ สวดมนต์บ่อยๆ

หลีกเลี่ยงอบายมุข ประพฤติชั่ว ที่อโคจร และทำใจเย็นๆ

เขาดีกัน ยิงกัน ถ้าไม่ใช่หน้าที่อย่าเข้าไป

ตั้งใจทำและหมั่นทำบ่อยๆแบบไม่ต้องให้กระเป๋าเงินสะเทือน

สิ่งศักด์สิทธ์จะเกื้อหนุนชีวืต ไม่ให้ลำบากเกินไป

เหมือนวลีที่กล่าวว่า "คุณพระคุ้มครอง"ครับ

......................................................

ว่าแต่คุณเคยถามเรื่องสัมภาเวสีมาขอบุญ ใช่มัยครับ เป็นอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ของผม เน้นไหว้พระ-สวดมนต์  เพลาๆ เรื่องเที่ยวกับเพื่อนๆ  หาเวลาอยู่กับคุณพ่อ-คุณแม่ๆ มากๆ

ที่เน้นอีกอย่าง คือ อย่าฆ่าสัตว์หรือทำบาป ยิ่งจะหมองไปกันใหญ่

ออฟไลน์ romulus

• ตติยะ
    • อีเมล
 ความเชื่อเรื่องเบญจเพศ ได้รับอิทธิพลมาจากศาสนาพราหมณ์ เหมือนเช่นหลายหลากความเชื่อของไทยมีได้มาจากพราหมณ์
ศาสนาพราหมณ์นั้นเขาจะแบ่งช่วงชีวิตของคนเราเป็นวัยต่างๆ คือ

๑-๘ ปี นับเป็นกุมาร

๙–๑๖ นับเป็นทารกวัย (วัยรุ่น)

๑๗–๒๕ นับเป็นมาณพ (วัยหนุ่ม)

ชายใดใช้ชีวิตมาถึงปีที่ ๒๕ ตามภาษาของคัมภีร์พฤติศาสตร์เรียก ‘ต้องเบญจเพส’
หมายถึงการเข้าถึงฝ่ายโชคและเคราะห์อันแรงกล้า ส่วนจะเป็นโชคหรือเป็นเคราะห์ก็ต้องดูว่าลงล็อกใดใน
‘เพส ๕’ อันได้แก่เทวะ มนุษย์ เดรัจฉาน เปรต อสุรกาย

หากดวงตกเทวะก็ได้ลาภยศ

หากดวงตกมนุษย์ก็ปานกลางไม่ดีไม่ร้าย

หากดวงตกเดรัจฉานก็ป่วยหนัก

หากดวงตกเปรตก็ถึงตาย

หากดวงตกอสุรกายก็อาจพิกลพิการ เป็นต้น

ดูจากตรงนี้ใช่แปลว่า ๒๕ หมายถึงซวยหนัก แต่อาจเป็นเฮงระเบิดก็ได้ ทว่าพูดกันทีไร ก็จะว่าเบญจเพสคือปีซวยท่าเดียว

สรุปคือเบญจเพสเป็นเรื่องเกี่ยวกับการทำนายทายทัก ปีที่ ๒๕ เป็นปีแรงได้ทั้งด้านบวกหรือด้านลบ ก็ได้

ว่าตามหลักกรรมวิบาก ความจริงก็คือทุกปีคนเราก็มีเรื่องดีและไม่ดีได้ตลอดอยู่แล้ว

แล้วแต่ว่าใครทำมาอย่างไร อดีตกรรมวางแผนให้เราได้รับผลตามล็อกเวลาไว้เฉพาะตน

นั่นหมายความว่ามนุษย์ทุกคนมีสิทธิ์ได้ลาภทุกปี แล้วก็สุ่มเสี่ยงกับการตายได้ไม่เว้นวัน

นับแต่จันทร์ถึงอาทิตย์ ใครหยุดราชการ มัจจุราชท่านไม่หยุดด้วย

ใครเชื่อว่ามีสิทธิ์ตายเฉพาะเบญจเพส มัจจุราชท่านไม่เชื่อด้วย

เบญจเพสเป็นเพียงการช่วยกันลือ ไม่มีที่มาที่ไปแบบพุทธเอาเลย

สิ่งที่คุณควรพะวงไม่ใช่ปีเบญจเพสควรสะเดาะเคราะห์อย่างไร

แต่ควรสำรวจตรวจตราดีๆว่าทุกวันนี้ใช้ชีวิตบนวิถีบุญน้อยไปหรือเปล่าต่างหาก

ถ้าทำความดี ทำบุญทุกวัน ถึงจะต้องตาย ก็ไม่มีอะไรให้เสียใจครับ เพราะทำชีวิตให้มีที่สุดแล้ว

แล้วถ้าเกิดไม่ตาย ความดีที่ทำก็หนุนนำให้เรา สุขใจ เพราะใจสุข ทำงานทำการอะไร ก็แฮปปี้ แน่นอนครับ

Copy มานานแล้วจากเว็บไหนสักที่นะครับลืมไปแล้ว

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ผ่านมา10ปีครับ ตอนนั้นผมเสียของรัก
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ผมเพิ่งผ่านเองครับ

ช่วงนั้นก็ เคราะห์เยอะเหมือนกัน
ทั้งงาน อุบัติเหตุ โดนหลอกให้เสียเงิน

ส่วนตัวผมก็ระมัดระวัง เพราะอะไรจะเกิดมันก็เกิด
แล้วก็เข้าวัดทำบุญครับ

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอนผมเข้าสู่วัยตอนเบญจเพศ..เหตุการณ์ก็เป็นปรกติดีครับ
ไม่มีเหตุการณ์อะไรดี หรือ ร้ายเป็นพิเศษ..ก็เหมือนปีอื่นๆนะ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
หมั่นเข้าวัดทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรญาติสนิทมิตรสหายผีตายโหงที่ไม่มีญาติและระรึกถึงสิ่งดีๆที่ครูบาอาจารย์ได้สอนเอาไว้แล้วทุกสิ่งทุกอย่างก็จะดีไปเอง
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
หมั่นเข้าวัดทำบุญทำทานอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรญาติสนิทมิตรสหายผีตายโหงที่ไม่มีญาติและระรึกถึงสิ่งดีๆที่ครูบาอาจารย์ได้สอนเอาไว้แล้วทุกสิ่งทุกอย่างก็จะดีไปเอง สาธุ

ช่วงปี2541ผมได้ประสพอุบัติเหตุอย่างแรงขับมอไซด์ออกจากไฟแดงแถวบ้านมาดีๆรถยนต์ที่จอดอยู่ริมถนนข้างซ้ายอยู่ดีๆมันก็กลับลำซ๊ะงั้นเห็นคนที่อยู่แถวนั้นเค้าบอกว่าผมไม่ได้เบรคเลยชนเข้าประตูคนขับเต็มๆเพื่อนๆบอกว่าเลือดเป็นลิ่มๆเต็มหมวกกันน๊อคเลยกรามหักไหปลาร้าหักกระดูกใต้ตาแตกต้องผ่าตัดมัดกรามผ่าเย็บใต้ตาแขนขาเป็นปรกติดีไม่ได้หัก ผมไม่รู้เรื่องอะไรเลยจำอะไรไม่ได้ตั้งแต่ชนจนออกจากโรงพยาบาลกลับมาพักฟื้นที่บ้าน ลูกตาข้างซ้ายขยับไม่ได้นึกว่าต้องเสียตาข้างซ้ายไปแล้วผมได้แต่นั่งไหว้หลวงปู่ทุกวันและพยายามกลิ้งลูกตาข้างซ้ายไปมองรูปหลวงปู่ทุกๆวันวันแล้ววันเล่าลูกตาก็ยังขยับไม่ได้ไปหาหมอหมอก็บอกว่าประสาทตาเสียไปแล้วต้องทำใจผมเสียใจมากที่หมอพูดไม่ให้กำลังใจเราเลยแต่ผมก็ไม่ย่อท้อนั่งไหว้หลวงปู่ทุกวันพยายามกลิ้งลูกตาไปมองรูปหลวงปู่ทุกวันยิ่งนานวันๆลูกตาผมเริ่มขยับได้ที่ล่ะนิดๆจนหายเป็นปรกติจนถึงทุกวันนี้ครับเป็นเพราะบารมีหลวงปู่เปิ่นที่คุ้มครองผมจนหายเป็นปรกติจนถึงทุกวันนี้ครับเพื่อนๆ

ปรกติทุกๆวันผมจะห้อยล๊อคเก็ตหลวงปู่เปิ่นปี2534 รุ่นสร้างหอสวดมนต์
และตระกรุดข้อมือตระกรุดคาดเอวอีก1ชุด ถ้าไม่ได้หลวงปู่เปิ่นคุ้มครองผมก็คงจะ
ไม่ได้มานั่งพิมพ์เล่าประสพการให้เพื่อนๆฟังแล้วครับ บารมีหลวงปู่เปิ่นคุ้มครอง สาธุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2554, 09:33:45 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ของคุณจิ๋วนี่หนักมาก บุญรักษาไม่เป็นอะไรมากกว่านี้

ผมเองผ่านมาจนจะครบรอบที่สองแล้ว  :009: อยากผ่อนหนักให้เป็นเบาไม่มีอะไรดีกว่าถือศีลห้าครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ Thisisbank

• ตติยะ
    • อีเมล
ผมเคยดูในทีวีอ่ะครับท่านพระอาจารย์ ว.วชิรเมธี ท่านบอกว่า (ผมจำได้คร่าวๆๆๆนะครับ) เบญจเพศจริงๆนั้นไม่มีอะไรเลยครับ แค่ว่ามันเป็นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อ ถ้าคิดดีทำดี ก็จะดีไปตลอด แต่ถ้าทำไม่ดี ก็จะไม่ดี เพราะว่าเรียนจบเริ่มต้นทำงานเป็นผู้ใหญ่ ประมานนี้นะ

แต่จากเท่าที่ทราบมาอีก (ลืมไปแล้วว่าทราบมาจากไหน) ปีที่เบญจเพศจะเป็นปีที่ปล่อยให้เจ้ากรรรมนายเวรของเรามาเอาคืนได้เต็มที่ครับ
ผิดถูกก็ขออภัยครับ

ออฟไลน์ immortal

• ตติยะ
    • อีเมล
จะปีไหนๆ ขอให้ใช้ชีวิตอยู่ในความไม่ประมาท หมั่นสร้างบุญ สร้างกุศล ให้ได้มากที่สุดคิดดีทำดี เท่านี้ก็เป็นสุขแล้วครับ

ออฟไลน์ ~beauty~

• จตุตถะ
  • หยุดแล้วจึงถึงพระ ละแล้วจึงถึงธรรม
...อย่าคิดมากครับ ทำบุญเยอะๆ ทำบาปน้อยๆ คนเราหนีไม่พ้นกรรมทุกคนครับ อะไรจะเกิดอย่าไปวิตกกับมัน...

ขอบคุณครับ