ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกุมารทองหลวงปู่แย้ม  (อ่าน 12708 ครั้ง)

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
อยากจะถามพี่ๆในบอร์ดนะครับ ถามว่ากุมารทองหลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม เป็นกุมารทอง เทพ หรือ พราย ครับ

แล้ว กุมารหลวงปู่แย้ม มีโทษไหมครับ

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ถามเรื่องกุมารทองหลวงปู่แย้ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ม.ค. 2554, 08:25:57 »
เป็นกุมารเทพครับ 

เท่าที่ผมทราบคือไม่มีโทษนะครับ

จากประสบการณ์โดยตรงของผม  บอกได้คำว่าเดียว  กุมารทองวัดสามง่ามนี้ สุดยอดมาก ๆ ครับ

ลองเลี้ยงดูครับ  แล้วจะรู้ว่าสุดยอดไหม  แต่ต้องเลี้ยงเขาให้ดีเหมือนเป็นลูกเราจริง ๆ นะครับ 

ถวายข้าวทุกเช้า  ชวนคุย  บอกเล่าให้เขารู้  จะบน ก็ขอให้บนในเรื่องที่เป็นไปได้ ไม่เกินเลยมากไป  ถ้าบนได้ก็ต้องให้ของเขาด้วย  ประมาณนี้ครับ
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ตอบ: ถามเรื่องกุมารทองหลวงปู่แย้ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ม.ค. 2554, 08:34:56 »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ม.ค. 2554, 11:02:13 »
ครับผมก็อยากเลี้ยงอยู่ครับ แต่ติดที่ว่า ไม่รู้ว่าเป็นกุมารแบบไหน เป็นกุมารเทพก็น่าเลี้ยงนะครับ

แต่ผมอยากได้แบบ องค์เล็กๆอ่ะครับ ผมจะได้เลี่ยมใส่กรอบแล้ว เหน็บติดตัวได้

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ม.ค. 2554, 11:37:33 »

ครับผมก็อยากเลี้ยงอยู่ครับ แต่ติดที่ว่า ไม่รู้ว่าเป็นกุมารแบบไหน เป็นกุมารเทพก็น่าเลี้ยงนะครับ

แต่ผมอยากได้แบบ องค์เล็กๆอ่ะครับ ผมจะได้เลี่ยมใส่กรอบแล้ว เหน็บติดตัวได้

O0...ที่วัดสามง่ามกุมารทององค์เล็กแบบห้อยคอก็มีนะครับ.. :026:
...ช่วงนี้ท่านใดบูชาเหรียญที่วัดหลวงปู่ท่านจารให้แทบทุกองค์..ไปวัดช่วงเช้าอย่าเกินเที่ยง
...หลวงปู่จำวัดเที่ยงถึงบ่ายสอง..

...เงินมี..เงินมาก...

... :114:ปล.ร้านขายก๋วยเตี๋ยวไก่ตุ๋นก่อนถึงวัดประมาณ200เมตรซ้ายมืออร่อยดีครับ.. :005:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ม.ค. 2554, 11:39:12 »
ขอบคุณมากครับพี่

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ม.ค. 2554, 11:48:00 »
ช่วงนี้หลวงปู่ท่านอาพาธ  งดรับแขกอยู่ครับ

ถ้าจะไปเช่ากุมาร ก็นำไปให้ หลวงตาขวัญ เบิกเนตรให้ก็ได้ครับ  หลวงตาขวัญจะนั่งอยู่ที่หน้าหลวงพ่อเต๋ครับ

ถ้าจะไปเช่ากุมารแนะนำให้ไปวันพุธหรือวันอาทิตย์ครับ  ส่วนใหญ่หลวงปู่ท่านจะปลุกเสกวันอังคารและเสาร์  เพราะบางวันไปแล้วกุมารหมดก็มีครับ

กุมารแบบพกพาควรใส่กรอบให้เรียบร้อย(กรอบแบบถอดได้ก็ดีนะครับ  เพื่อที่จะได้ถอดให้หลวงปู่ท่านเจิมให้ครับ) ถ้าไม่ใส่กรอบ  แล้วพกพาไม่ดีอาจทำให้กุมารคอหักได้ครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ม.ค. 2554, 11:57:48 »
ครับผม ทีแรงผมคิดว่าจะเลี่ยมพราสติก อิอิ ส่งสัยต้องเลี่ยมแล้ว กรอบสแตนเลด

ออฟไลน์ hondac65

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - nongmyc65@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ม.ค. 2554, 07:57:11 »
กระผมก็เลี้ยงบูชากุมารของวัดสามง่ามอยู่เป็นสิบองค์นะครับ ที่ทราบมาไม่น่าจะใช่เทพล้วนๆนะครับ ดูจากสิ่งที่ใช้ในการทำกุมารก็ของอาถรรทั้งนั้นเลยครับ ไม่ว่าจะดินเจ็ดป่าช้า เจ็ดท่านา เถ้ากระดูกคนตาย มีอีกหลายอย่างครับ จึงไม่น่าจะใช้เทพอย่างเเน่นอน น่าจะเป็นกึ่งเทพ กึ่งพรายมากกว่าครับ
เเต่กุมารวัดนี้เก่งมากๆเรื่องเงียบครับ หุหุ เเล้วเเต่คนนะครับ ผมไม่ค่อยเจออะไรเลยเเต่คนที่บ้านเจอเป็นตัวตนบ้าง เป็นเสียงบ้าง กุมารวัดนี้ขออะไรที่ไม่เกินตัวก็ได้เกือบทุกครั้งไปนะครับ เเต่ตัวกระผมถ้าไม่จำเป็นจริงๆก็ไม่ขอนะครับ ขอเเค่ว่าเราตั้งใจเลี้ยงเค้าก็พอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ม.ค. 2554, 07:58:59 โดย hondac65 »
รักพ่อ รักเเม่ ให้เหมือนรักตัวเอง

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ม.ค. 2554, 10:11:06 »
คนแถวบ้านผมเล่าให้ฟังว่า ครั้งไปเอากุมารกับหลวงปู่แย้ม หลวงปู่บอกว่า กุมารที่ไหนมาเป็นตัวเป็นตน จะไม่ค่อยดีครับ ของท่าน อยู่แบบเงียบๆไม่ค่อยมีมาให้เห็น

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ม.ค. 2554, 12:52:34 »
กุมารจะเงียบหรือไม่อยู่ที่จิตเราสื่อถึงเขาได้หรือป่าวด้วยครับ ต่อให้กุมารเก่งแค่ไหน ถ้าสื่อไม่ถึงกัน ก็ เงียบครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ม.ค. 2554, 02:11:26 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - nongmyc65@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ม.ค. 2554, 07:54:25 »
กุมารดื้อก็มีเยอะนะครับ ที่ชอบเเสดงตัวให้เห็นนะครับ เรื่องนี้บางทีก็พูดยากนะครับ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 ม.ค. 2554, 08:01:06 »

กุมารที่บ้านครับผม รับมาจากวัดทุกองค์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ม.ค. 2554, 08:02:35 โดย hondac65 »

ออฟไลน์ The_Club

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 ม.ค. 2554, 08:55:22 »
เข้ามายืนยันอีกคนครับว่ากุมารทองวัดสามง่ามเป็นกึ่งเทพกึ่งพรายครับ
มีอยู่ เกือบๆ 20 องค์ได้ครับ ถ้าจะเลี้ยงกุมารแล้วหวังให้ออกมาวิ่งเล่นเป็นตัวเป็นตนนี่คงยากครับ
แบบนั้นคงมีแต่ในละครช่อง 7 ตอนเช้าๆมากกว่าครับ  :004:

ผมว่าเงียบแต่ใช้งานได้ก็พอแล้วครับ