ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นพี่ๆเอาวัตถุมงคงหลวงปู่ทิมมาให้ชมผมเลยอยากลงบ้าง  (อ่าน 5076 ครั้ง)

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
ต้องบอกพี่ๆก่อนนะครับว่าอย่าพึ่งรำคาญผมน่ะ  :002:  อันนี้เป็น หลวงปู่ทิม วัดพระขาวที่อยู่ที่บ้านผมมานานเเล้วครับ เพราะเป็นของพ่อ

พ่อของผม เป็น เซียนพระครับ เหอะๆ เลยมีเยอะหน่อยครับ  เเล้วพ่อผมก็ นับถือหลวงปู่ทิมมากเลยทีเดียวครับ เลยอยากจะลงวัตถุมงคลที่พอผมเก็บสะสม ตามจิงมีมากกว่านี้แต่ไม่มีเวลาถ่ายเเล้วครับ รื้อไม่ไหว ปวดหลัง  เอามาไห้ชมพอหอมปากหอมคอครับ รูปอาจไมาชัด เพราะ ย่อรูป เเละุ่ายจากมือถือครับ ชมเลยครับ

เส้นเเรกนี้เป็นของผมเอง แวนคู่กับ ตะกรุดแดงหลวงพ่อจำลองครับ

ที่เหลือเป็นที่เก็บไว้ครับ

องค์นี้ผมเคยเอามาแหวนอยู่รอบนึง เป็นองค์โปรดของผมเลยครับแต่ว่า กรอบ เก่าเเล้วเลยกลัวจะ แตกเลยเก็บไว้

ชมแล้วมีความคิดเห้นยังไง ติชมกันด้วยนะครับ วันหลังผมจะนำมาให้ชมกันอีกนะครับ :002: :002: :054:

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
เจ้าข้าเอ๊ย...กรุแตกอีกแล้วจร้า.....!!!!!!

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
 O0รื้อไม่ไหว ปวดหลัง ...555..ชอบคำนี้จริง :005:..กุแตกครับพี่น้อง..
...ไม่มีใครรำคาญหลอกครับ..มีอะไรก็นำมาชมกันอีกนะ..(แท้สวยเดิมมาพร้อมกล่อง :005:)

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณพี่ๆ ที่ติชม นะครับ  :002: วันหลังผมจะเอามาลงให้ผมอีกครับ

ออฟไลน์ ขุนพล บางบาล

• ตติยะ
    • อีเมล
ก่อนอื่น :054:ขอบคุณครับแต่บอกหน่อยได้ป่าว :092:บ้านอยู่ไหน

ออฟไลน์ first_android

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
 :074:สวยๆทุกองค์เลยครับ

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
อะนะอะไรจะขนาดนั้น :073: :073: :073:แบบนี้ถ้าที่วัดหาไม่ได้ก็ต้องไปเอาแถวท่านแล้วมั้งครับ :095: :095:

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
Oh ! my gODDDD !!!!!  :074:
งามมากๆๆ ครับท่าน  :016:
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ Ome

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่รู้จักคิด ชีวิตก็ไม่แตกต่าง
    • MSN Messenger - omekatan@hotmail.com
    • อีเมล
นี่ขนาดบอกว่า พอหอมปากหอมคอ ยังเยอะขนาดนี้
แล้วอีกที่เหลือละ ? จะขนาดไหน

ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ
 :016: :015:

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
:074: :074: :074: ว้าวๆๆๆๆๆตระการตา ...ตามหาเหรียญ ชนะจนๆๆๆๆๆๆๆ  :074: :074: :074:
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ม.ค. 2554, 05:13:08 โดย Chotipat »
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
อิอิครับ เหรียญชนะจนมีจารมือหลวงปู่ 1เหรียญครับ นอกนั้น เก็บ ไม่ได้เลี้ยมไว้

ออฟไลน์ Naraphat

• เต๊ะครับ Delta Force 25
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เคารพครูอาจารย์ จะมีแต่คนเมตตา วันทามิ อาจาริโย
    • MSN Messenger - koozaa_2500@hotmail.com
    • taenakubb.hi5.com
    • อีเมล
สุดคำบรรยาย
ศิษย์มีครู  เหมือนงูมีพิษ 

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณพี่ๆ ที่ติชม นะครับ  :002: วันหลังผมจะเอามาลงให้ผมอีกครับ
น้อง forko ในเมื่อชื่อก็เหมือนกันแต่สะกดคนละคำ ผมขอไปบ้านได้ไหมครับจะได้ไปช่วยค้นครับ ผมว่าไม่ทำธรรมดาแล้วมาที่ไรกรุแตกอีกแล้ว  :002: :004:ขอบคุณครับที่นำมาให้ชมครับ (แบ่งปันสักองค์ 1-2 องค์ได้ไหมครับขอพระหลวงปู่เปิ่นนะครับแล้วแต่จะเมตตา :074: :070:
รักและศรัทธา

• ตติยะ
    • อีเมล
ปกติเหรียญชนะจนเนื้อตะกัวหลวงปู่ทิม ปล่อยตามธรรมชาติ ของแท้จะเละนะครับเก็บยังไงครับบอกวิธีหน่อยครับ  :075:

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ปกติเหรียญชนะจนเนื้อตะกัวหลวงปู่ทิม ปล่อยตามธรรมชาติ ของแท้จะเละนะครับเก็บยังไงครับบอกวิธีหน่อยครับ  :075:
ของผมก็มีเนื้อตะกั่วอยู่องค์นึง...แต่ไม่เละนะครับ...ผมว่าหากเก็บเหรียญใส่กล่องไว้ให้ดีๆไม่ไปเก็บรวมกับพระองค์อื่นๆ
ที่จะทำให้เกิดการเสียดสีกันก็จะช่วยรักษาสภาพพระไว้ได้..แต่หากไปเก็บรวมกับพระอื่นๆอาจทำให้เกิดการเสียดสีกัน..
และทำให้พระเนื้อตะกั่วซึ่งมีความอ่อนเกิดร่องรอยเสียหายได้ง่าย

ออฟไลน์ wongrad

• จตุตถะ
    • อีเมล
สุดยอดครับ..นึกว่าจะนำมาแจกให้กับพี่ๆน้องๆชาวบางพระอ่ะครับ... :095:
.......เจ้าเมืองเจียงใหม่......

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขุนพล บางบาล คือว่า พ่อ ผมเก็บใส่ตะหลับ ตั้งแต่ได้มา แล้วก็ส่วนไหญ่พระไม่ค่อยได้จับ เก็บใส่ช่องพระตลอดมันเลยเป็นแบบที่เห็นละครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: เห็นพี่ๆเอาวัตถุมงคงหลวงปู่ทิมมาใ&
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 ก.พ. 2554, 09:59:10 »
เละของผมแบบนี้อะครับ www.xxxxx.com/Show/114341  ขนาดเลียมพลาสติกยังเอาไม่อยู่เลยอะ(อยากลงรูปให้ดู แต่ทำไมลงไม่ได้ก็ไม่รู้ครับ)อันนี้เนาะนำเวปนะครับ  http://www.xxxxxxx.com/ ข้อมูลสายตรงหลวงปู่ทิม วัดพระขาวครับ

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้งาน กระดานสนทนาวัดบางพระ

๑๐. เพื่อรักษาสิทธิส่วนบุคคลและเพื่อป้องกันเหตุไม่พึงประสงค์อันจะเกิดขึ้น ดังนั้นห้าม วางเบอร์โทรศัพท์ วางลิงค์ อีเมล์ ที่อยู่ โดยเด็ดขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.พ. 2554, 10:30:12 โดย ~เสน่ห์ack01~ »

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: เห็นพี่ๆเอาวัตถุมงคงหลวงปู่ทิมมาใ&
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 ก.พ. 2554, 11:50:38 »
 :075:ผิดกฎ อีกละ ขอโทษครับ เละที่ผมหมายถึงคือ เนื้อตะกัวจะฟูๆ เหมือนโดนน้ำกดกัดและเป็นแล้วมากขึ้นเรื่อยๆจนบางคนต้องนำไปปิดทองเพื่อรักษาเนื้อไว้ ที่เคยผ่านตามานะครับเพื่อนๆหลายคนเป็นเหมือนกันมากน้อยไม่เท่ากัน ขนาดเลียมแล้วก็เป็น เข้าใจว่าเกิดจากส่วนผสมของตะกัวทำปฏิกิริยา เหรีียญบาตน้ำมนหลังจารปี 2538 ก็เป็น (เฉพาะสองรุ่นนี้นะครับที่เป็นหลังปี40 ไม่พบนะครับ)แต่เนื้อดีบุกเลยไม่เป็นดูตาเปล่าเนื้อคล้ายกัน แต่ก็เคยเห็นที่ไม่เป็นเลย แต่เจ้าของเลียมพลาสติกตั่งแต่ได้มา  :054:แต่ก็ขอบคุณครับสำหรับคำเนะนำ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.พ. 2554, 12:07:53 โดย ขุนพล บางบาล »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เดี๋ยวผม จะนำรูป มาให้ดูพรุ้งนี้ องค์ ที่มีั รอยจาร ก็ มีร้อย เฉพาะ ข้างหลังยันนะครับ เป็นร้อย กัดกร่อน แต่ไม่เยอะ ส่วน องค์อื่นๆ

ไม่มีครับเพราะไม่เคยเอาออกจาก กล่อง แต่ถ้ามันจะเก็ คงเก๊ ตั้งแต่อยู่ในวัดครับ เพราะว่าบูชามาจากวัด หลวงปู่จารมือ สดๆ มีแบบ เหล้กจาร และ ปากกาตัวทองการ ครับ

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 ก.พ. 2554, 12:39:41 »
กลายเป็นกระทู้ร้อนแรงไปซะละใจเย็นๆครับ :009: ผมก็มองว่าแท้ แต่ที่อธิบายแค่อยากบอกว่าของผมเริ่มเละมากขึ้นเรื่อยๆ จนมองไม่เห็นรอยยันต์แล้วครับ(ทำใจเป็นกลางลองอ่านดีๆความรู้ทั้งนั้นนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.พ. 2554, 12:56:40 โดย ขุนพล บางบาล »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ครับผม เข้าใจครับ คือว่า ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง เหมือนกันคือว่า บางทีเนื้อตะกั่วเป็นเนื้อออน บุบง่าย บางทีโดนเหงือ โดนน้ำ หรือโดน อากาศ นานๆบางที่ก็อาจจะขึ้นดำ ขึ้นขึ้ปลวก ปูนได้ครับ คือว่า ต้องดูการเก็บพระ ครับผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ส่วนไหญ่พ่อผมจะเป็นคนเก็บครับผม อิอิ

ยังไงวันหลัง ก็เอา รูปภาพมาแชร์กันดูมั้งนะครับผม

• ตติยะ
    • อีเมล
ไปเจอบทความน่าสนใจมาครับ ขออนุญาตเผยแพร่และขอใช้พื้นที่หน่อยนะครับ "" เซียนพระเครื่องสงขลาท่านหนึ่ง แนะนำว่า "หากสนใจเล่นพระ อย่าเล่นพระนอกระบบ ที่วงการไม่นิยมกัน ต้องเล่นแต่พระแท้ และเป็นพระมาตรฐานสากลที่มีทีมาชัดเจนวัตถุประสงค์การจัดสร้างดีและคนส่วนใหญ่ยอมรับกัน อนาคตถึงจะก้าวไกล"

และที่สำคัญ หากยังดูพระไม่เป็น ก็ต้องศึกษา "คน" เสียก่อน ซึ่งวงการพระก็ย่อมมีทั้งคนดี และคนไม่ดี คนที่รู้จริงและยินดีให้คำแนะนำที่ถูกต้อง ย่อมทำให้เราดูพระเป็น และเล่นแต่พระแท้ไปด้วย

คำแนะนำนี้ นับเป็นปฐมบท สำหรับน้องใหม่ทุกคน ที่เพิ่งหันมาสนใจสะสมพระ ควรจะจดจำเอาไว้ เพราะเป็นหลักการสำคัญ ที่คนในวงการพระทุกยุคทุกสมัย ยึดถือปฏิบัติกันมานานแล้ว

การเล่นพระเครื่องในแง่มุมมองที่ผมจะกล่าวต่อไปนี้คือการสะสมที่นำไปสู่การเช่าซื้อและขายในอนาคต ของนักสะสมหลายๆท่านในที่นี่จะขอกล่าวเพียงพระเครื่องสายใต้เท่านั้น ไม่วิเคราะห์ไปถึง
พระเครื่องที่มีความนิยมและเป็นที่รู้จักอยู่แล้วในวงการพระเครื่อง การสะสมพระเครื่องเป็นที่เชื่อกันว่าพระเครื่องเหล่านี้มีฤทธิ์อำนาจศักดิ์สิทธิ์ ที่อาจช่วยคุ้มครองป้องกันเจ้าของเพราะคนที่ได้ครอบครองคงอยากได้ความมั่นใจและความเชื่อมั่นว่ามีอำนาจเหล่านี้จริง

คนที่บูชาอัญเชิญติดตัวในฐานะที่เป็นเจ้าของให้พ้นจากอันตราย ทั้งที่เป็นภัยจากอำนาจลึกลับเหนือธรรมชาติ ภัยธรรมชาติ ภัยจากสัตว์และจากมนุษย์ด้วยกันเอง
ทำให้ผู้ที่บูชาติดตัวเป็นที่รักใคร่เสน่หาของคนทั่วไป และเสริมส่งบารมีให้ชีวิตเจริญก้าวหน้า มีความมั่นคงในหน้าที่การงานอาชีพ พลานุภาพของพระเครื่องในด้านต่างๆ เหล่านี้

เราอาจรวมๆเรียกว่า "เมตตามหานิยม" และเรื่อง"แคล้วคลาด-คงกะพัน" คืออำนาจนอกเหนือจากสิ่งที่ผู้บูชาติดตัว ไม่สามารถปกป้องกันตัวเองได้ เพราะถือว่าเป็นสิ่งที่เป็นเรื่อง
อยู่เหนือธรรมชาติ มุ่งหวังว่าจะช่วยให้ผ่านพ้นจากเหตุการที่ไม่สามารถควบคุมนั้นได้ ให้ผ่านไปได้โดยดำรงคงอยู่ทั้งร่างกายและจิตใจที่เป็นปรกติ ซึ่งถ้าผ่านเหตุการณ์นั้นไปได้ถือว่า
เป็นความมหัศจรรย์ของความศักดิ์สิทธิ์ จากพระเครื่องที่ผู้นั้นนำติดตัวและบูชาได้ความเชื่อถือ

นั้นคือเหตุที่ตามมาซึ่งการศึกษาประวัติของการสร้างพระเครื่อง กรรมวิธีการสร้าง มวลสารที่ใช้ ประวัติการค้นพบ รวมถึงประวัติของวัดที่เกี่ยวข้องหรือชีวประวัติ และ
คุณวิเศษของพระเกจิอาจารย์ผู้สร้างอย่างพิสดารละเอียด และจริงจังเพราะเหตุการณ์จากประสบการณ์ที่เกิดขึ้น จากหนึ่งไปสอง... ใช้ระยะเวลาหลังจากการสร้างจนไปถึงการแจกจ่าย
ซึ่งทำให้ "พระเครื่อง" มี "ประวัติ" และเป็นศาสตร์ "ความจริงของการดำรงอยู่" มากกว่าการเป็นเพียงวัตถุและอำนาจลี้ลับที่จับต้องไม่ได้เท่านั้น
ขอบคุณครับสำหรับบทความนี้ จาก ขุนพล บางบาล

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
บทความดีครับ ผม

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พี่ ขุนพล บางบาล ครับ รูปครับผม เอาแบบเลี่ยมแล้วกับไม่เลี่ยมมาให้ชม

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 09 ก.พ. 2554, 12:03:43 »
กระทู้ที่เคยเขียนไว้เผื่อมีประโยชน์บ้างครับ 
กราบเท้าหลวงปู่ด้วยความศรัทธา กระทู้นี้เกิดขึ้นจากความอยากรู้ส่วนตัว จากเหรียญที่หลวงปู่ท่านเมตตาจารให้ทำให้เกิดความสงสัยท่านจารอะไรให้ จนเริ่มค้นคว้าพอได้ข้อมูลมาบ้าง ผมจึงอยากเอามาแบ่งปันผิดพลาดอย่างไร ติชมได้นะครับ

เริ่มที่ นะชาลีติ คาถาหัวใจพระสีวลีกันก่อนนะครับ
" นะ หมายถึง นอบน้อม มีสัมมาคาราวะ "ชา หมายถึง ขวนขวายเรื่องการงาน " ลี หมายถึง ไม่นอนมาก ไม่นอนดึก ไม่ตื่น สาย "
ติ หมายถึง ว่าโดยทั้งหมด นี่ละครับกุศโลบายที่แฝงมากับอำนาจพุทธคุณที่มอบให้กับลูกศิษย์ของท่าน " มหาบัณฑิตกิติมศักดิ์ "
"นะชาลีติ ประสิทธิลาภา"เป็นคาถาบูชาพระสีวลี ท่องตอน ติดต่อลูกค้า คุยกับผู้ใหญ่ ติดต่องานการ
พระสีวลี ได้รับยกย่องในทางผู้มีลาภมาก ด้วยอำนาจบุญที่ท่านพระสีวลี ได้บำเพ็ญสั่งสมมาตั้งแต่อดีตชาติ เป็นปัจจัยส่งผลให้ท่านเจริญด้วยลาภสักการะ โดยมีเทพ นาค ครุฑ และมนุษย์ทั้งหลาย นำมาถวายโดยมิขาดตกบกพร่อง
รูปไม่ใช่ของผมนะครับเป็นของเพื่อนๆในเวปเดียวกัน ของผมติดไว้ก่อนนะครับ (ถามเพื่อเกิดปัญญาคงไม่โกธนะครับ).
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.พ. 2554, 12:15:56 โดย ขุนพล บางบาล »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ครับผม วันลังเอารูปของพี่มาให้ผมชมบ้างนะครับ พระสิวลี เป็นวิชานึงของ หลวงปู่ ทิมทีเชียวชาญวิชานี้ สังเกตุได้จาก การทำลูกอมชาญหมากแล้วทำการปั้มเป็นหัวใจพระสิวลี และ เหรียญบร๊อคต่างๆ ด่านหลังบางครั้งก็จะมี เหมือนกัน ครับผม

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 09 ก.พ. 2554, 12:37:33 »
แบบนี้ใช่ใหมครับ
ลูกอมชานหากหัวใจพระสีวลีหลวงปู่ทิม ที่ระลึกในคราวหลวงปู่ทิมเป็นประธานทอดกฐิน ณ วัดโล่ห์สุทธาวาส แต่ของวัดพระขาวจริงๆจะปั้นเป็นก้อนกลมๆธรรมดาครับไม่มีลวดลายอะไรเลย(ข้อมูลต่างๆเป็นประโยชน์สำหรับผู้อ่านกระทู้ครับลูกศิษย์หลวงปู่เหมือนกันรักกันครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.พ. 2554, 12:46:32 โดย ขุนพล บางบาล »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ใช่ครับแบบนี้แหละ ส่วนที่เป็นก้อนกลมมๆอันนี้ทางวัดทำเวลาใครไปไหว้หลวงปู่นั่งคุยก็จะได้รับแจกไปคนละ ลูกสองลูก บางทีก็ได้อย่างอื่นเช่นปกมะขามครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 09 ก.พ. 2554, 11:19:12 »

ก่อนจบกระทู้นี้ฝากพระบ้าน สึกๆหลังจารให้ดูสักองค์ละกันครับ(รางวัลที่3นายร้อยสามพราน ปี2548)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.พ. 2554, 11:24:55 โดย ขุนพล บางบาล »

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 10 ก.พ. 2554, 12:15:41 »

ฝากพระบ้านเกิดอีกองค์ละกันครับ:075: ชานหมากตะกรุดทอง ฝังเม็ดกริ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.พ. 2554, 12:33:15 โดย ขุนพล บางบาล »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวยทั้งคู่ครับ