ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเดินตลาดได้สมเด็จ100ปีครับ!!  (อ่าน 14697 ครั้ง)

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
พอดีไปเดินตลาดเปิดำไหม่ มีแต่ของเก่า และ พระเครื่อง แล้วก็สะดุจตากับพระ2องค์ครับ

เจ้าของเป็นผู้หญิง กับลูกชายไวรุ่น ลงจากรถเก๋งคันหรูครับ แล้วก็เอาของมาวางขนะที่เขาจะวางถุงพระที่คาดว่ามีประมาน100ว่าองค์ อยู่ในตลับพระ

เดิมๆ ทั้งพระเหรียญพระผง  แล้วก็มีลุงคนนึง วิงเข้ามาถามว่า น้อง2000 !! ผู้หญิงคนนั้นก็บอกว่าไม่ได้นะค่ะ

แต่ลูกชายของเธอดันบอกว่า 2000เอาครับ แล้วก็ กำเงิน2000นั่นไว้แน่ ก่อนที่แม่ของเขาจะพูดว่า ลูกขายไปได้ยังไง พระตั้งแต่รุ่นแม่ 30กว่าปีนะ

จากนั่นลุงคนนั่นก็เดินจากไป ผมก็เดินตามครับ แล้วซํกพักลุงก็เทพระลงบนโต๊ะ จับแต่พระเหรียญ ขึ้นมาส่องเเล้วคัดอย่างบันจง ผมก็มายืนดู

แล้วผมก็เห็นกล่องพระสมเด็จอยู่2องค์ แล้ว ผมก็เห็นว่าเป็น สมเด็น100ปี ปี15 ผมก็เลย คว้ามา แต่ก็คิดในใจ ผมขอเอ่ยราคาที่ได้มทาเลยนะครับ

มคิดในใจว่า เอาวะ ลองพูดดู ผมควักเงินมา 100บาท แล้วบอกว่าลุกครับ ผมขอบูชา2องค์นี้นะครับ มะกี้ก่อนลุงเหมามาผมก็เล็งไว้เเล้ว

ผมไม่รู้หรอกว่าพระอ่ะไร ผมเห็นเเล้วชอบ เลยจะขอแบ่งลุง ลุงแก นั่งส่องพระอยู่ก็บอกว่า เออๆ เอาไปเลย อยากได้ไรเอาไป ผมก็บอกว่า

เอาไป100นะครับ ผมมีแค่นี้ ลุงแกก็รับเงินผม ตบๆลงไปที่พระของแก จากนั้นผมก็กำลังเลือกๆอื่นๆ อีกกะว่าจะเจอ ของที่ผม หมายตา แต่ว่า ผู้คนก็เข้ามามุงดู จากนั่นลุงแกก็เก็บพระเเล้วเดินจากไป ผมคิดในใจ

เอาแค่นี้ก็ดีกว่าไม่ได้ เลยเอามาเช๊คดู ก็ผ่านครับ คร่าวๆนะครับ เลยอยากนำมาให้พี่ๆน้องๆในบอร์ดชมครับ คุณพระมาโปรดแท้ๆครับ พอดีที่บ้านมีอยู่2องค์ อยู่เเล้วคราวนี้ เข้าคู่อีก2องค์พอดีครับ

ชมรูปเลยครับ สำหรับบางท่านที่ยังชมรูปไม่ได้ ก็ ใจเย็นๆนะครับเดี๋ยวก็ดูให้ครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ตอบ: ไปเดินตลาดได้สมเด็จ100ปีครับ!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 02:50:47 »
ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมนะครับ

ป.ล.อย่าหาว่าผมว่าเลยนะครับ ทีหลังช่วยเช็คเรื่องพยัญชนะและการสะกดคำหน่อยนะครับ
.....ภาษาไทยควรรักษาไว้ให้ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 2554, 02:51:27 โดย arada »
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
ตอบ: ไปเดินตลาดได้สมเด็จ100ปีครับ!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 07:20:50 »
100ปี วัดระฆัง ท่าพระจันทร์มาพร้อมตลับ ใส่กระด้งมาเลย...เยอะแยะ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 08:25:30 »
มีปลอมมาเหมือนกันรุ่นนี้ครับ แต่รุ่นนี้พิธีดีครับ  :002:
ผมว่าถ้าจะเช่า สมเด็จรุ่นใหม่ๆในวัดระฆังยังพอเช่าหาได้
ปลุกเสกได้สุดยอดเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 2554, 08:26:02 โดย umpawan »

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 11:33:05 »
ขอเสนอความเห็นหน่อยนะครับ 
ผมว่าดูไม่ดีครับ
1.ให้พลิกด้านหลังกล่อง กล่องจากวัดต้องมีพิมพ์ว่า Vison plastic หรือ ก พลาสติก ด้วยครับ
แต่กล่องก็ต้องอายุเก่าตามสภาพด้วยนะครับ
2. สมเด็จรุ่นนี้ ใช้มือตัดครับ ไม่ได้ใช้เครื่องปั๊ม ด้านข้างขอบพระจะต้องเห็นรอยตัดไม่ตรง และ ไม่เรียบด้วย ถ้าตรงๆแบบในภาพคือไม่ดีครับ
3. ของเสริมก็มีแยะครับ สร้างสมัยนั้นเลย ทำให้ดูยากเพราะอะไรๆก็เก่าเท่ากัน แยกไม่ออก ต่างกันแค่ไม่ได้ปลุกเสกครับ     

ลองใหม่ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ 
พระที่มีก็เอามาให้พระอาจารย์ที่วัดบางพระ ขอความเมตตาให้ท่านช่วยเสกให้ก็ใช้ได้แล้วครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 02:35:08 »
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ ส่งสัยต้องหาดูไหม่อีกแล้ว  :002:

ปล ขอโทษทีครับพี่ที่ ใ้ช้ภาษาไม่ถูกพอดีมันชินมืออ่ะครับ ยังไงเดี่ยวจะแก้ไขนะครับ  :054:

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 05:56:41 »
ขอเสนอความเห็นหน่อยนะครับ 
ผมว่าดูไม่ดีครับ
1.ให้พลิกด้านหลังกล่อง กล่องจากวัดต้องมีพิมพ์ว่า Vison plastic หรือ ก พลาสติก ด้วยครับ
แต่กล่องก็ต้องอายุเก่าตามสภาพด้วยนะครับ
2. สมเด็จรุ่นนี้ ใช้มือตัดครับ ไม่ได้ใช้เครื่องปั๊ม ด้านข้างขอบพระจะต้องเห็นรอยตัดไม่ตรง และ ไม่เรียบด้วย ถ้าตรงๆแบบในภาพคือไม่ดีครับ
3. ของเสริมก็มีแยะครับ สร้างสมัยนั้นเลย ทำให้ดูยากเพราะอะไรๆก็เก่าเท่ากัน แยกไม่ออก ต่างกันแค่ไม่ได้ปลุกเสกครับ     

ลองใหม่ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ 
พระที่มีก็เอามาให้พระอาจารย์ที่วัดบางพระ ขอความเมตตาให้ท่านช่วยเสกให้ก็ใช้ได้แล้วครับ

ตามนั้นครับ  เนื้อองค์พระเเละตรายางก็ไม่ยังไม่ถูกครับ พระสมเด็จวัดระฆัง รุ่น 100 ปีนี้ บางองค์ที่เนื้อจัดๆ จะเเกร่ง เหมือนกระเบื้อง ขาว ข้น พิมพ์ทรงเเละเนื้อหาจะต้องสมกับเป็นสมเด็จวัดระฆังครับ...เป็นกำลังใจให้นะครับ :080:
ปล.ถ้าอยากศึกษาผมเคยค้นหาใน google  มีผู้ชำนาญหลายท่าน มาลงข้อมูลที่เป็นประโยชน์ไว้เกี่ยวกับพระรุ่นนี้มากมาย ลองค้นหาดูนะครับ เเต่ ยังไงก็อย่าลืมไปศึกษาองค์จริงตามงานประกวด หรือ ศูนย์พระใหญ่ๆ ด้วยนะครับ  :002:
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 09:19:24 »
องค์ จิง ปู่ กับ พ่อ ผมแขวนอยู่ครับผม แต่ผมไม่ค่อยได้จับส่องพอเจอก็หยิบๆมาอีกอย่าง พ่อผมก็ยังไม่ได้กลับบ้าน เลยไม่ได้ไห้ดูคงไม่ต้องให้ดูแล้วละครับ  :002: :002:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 10:21:23 »
ปีพุทธศักราช 2515 ที่จะมาถึงในขณะนั้น อันเป็นปีที่การมรณภาพของท่านเจ้าประคุณสมเด็จพุฒาจารย์โต พรหมรังสี เวียนมาบรรจบครบ 100 ปี ประกอบกับวัดระฆังโฆสิตารามเป็นวัดเก่าแก่ตั้งแต่ครั้งก่อตั้งกรุงรัตน โกสินทร์ ถาวรวัตถุและสิ่งปลูกสร้างต่าง ๆ ชำรุดทรุดโทรมเป็นอันมากเกินกำลังของทางวัดที่จะบูรณะปฏิสังขรณ์โดยลำพัง

ม.ล.เนื่องพร สุทัศน์ เห็นว่าเป็นโอกาสอันเหมาะสมที่จะจัดสร้างวัตถุมงคลเพื่อหาทุนในการบูรณะ ปฏิสังขรณ์ถาวรวัตถุและส่งปลูกสร้างต่าง ๆ ที่ชำรุดทรุดโทรม จึงได้นำโครงการดังกล่าวเสนอต่อพระราชธรรมภาณี รักษาการเจ้าอาวาสวัดระฆังโฆสิตารามสมัยนั้น ใช้ชื่อโครงการดังกล่าวว่า โครงการ สร้างปูชนียวัตถุเพื่อเป็นอนุสรณ์ครบ 100 ปี แห่งการมรณภาพของเจ้าประคุณสมเด็จพุฒาจารย์ (โต พรหมรํงสี) ณ วัดระฆังโฆสิตาราม จังหวัดธนบุรี ได้รับการสนับสนุนจากกองทัพเรือ พล.ร.อ.จรูญ เฉลิมเตียรณ ผู้บัญชาการทหารเรือขณะนั้นรับผิดชอบเป็นประธานกรรมการดำเนินงาน พระราชธรรมภาณี รักษาการเจ้าอาวาสวัดระฆังโฆสิตาราม เป็นประธานฝายสงฆ์ พล.ร.ท.อุดม สุทัศน์ ณ อยุธยา เจ้ากรมอู่ทหารเรือในขณะนั้น เป็นประธานกรรมการดำเนินการฝ่ายฆราวาส
พระคณาจารย์ร่วมบริกรรมปลุกเสกวัตถุมงคล รุ่น อนุสรณ์ 100 ปี
พระอาจารย์บุรัชย์ วัดนายพญา
พระอาจารย์กี๋ วัดหูช้าง
พระอาจารย์จันทร์ วัดนามะตูม
พระอาจารย์ครูบาวัง วัดบ้านเด่น
พระอาจารย์แสน วัดท่าแทน
พระอาจารย์คง วัดสันพระรส
พระอาจารย์สวน วัดบางกระดาน
พระอาจารย์ใหญ่ วัดถ้ำใหญ่คูหาสวรรค์
พระอาจารย์จำรัส วัดเมืองกาย
พระอาจารย์เกลี้ยง วัดเขาใหญ่
พระอาจารย์โสภาโสภิกขุ วัดเทพนฤมิตคีรีขันธ์
พระอาจารย์ลมูล วัดพุทธวงศา
พระอาจารย์ชาย วัดสังข์ทอง
พระอาจารย์ดี วัดศรีสำราญ
พระอาจารย์หนูอินทร์ วัดพุทธคยา
พระอาจารย์ลี วัดป่าบ้านนอก
พระอาจารย์คูณ วัดหนองแวง
พระอาจารย์สุวรรณ วัดพรหม
พระอาจารย์เพ็ชร์ นนฺทเสโน วัดบ้านเด่น
พระอาจารย์อุ้ย วัดสังฆราชา
พระสุนทรธรรมภาณ (เมตตาหลวง) วัดเทพพิทักษ์ปุณนาราม และ คณาจารย์อีกมากมาย ร่วม100 รูป

ขอบคุณข้อมูลจากเว็บ พลังจิต  :089:

ออฟไลน์ naruthum

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ต.ค. 2554, 09:42:54 »
ผมสายตรงร้อยปีวัดระฆังเลย  ฟันธง องค์นี้ แก้สนิท

ออฟไลน์ yodlaksiri

• ทุติยะ
  • **
  • ผิดพลาดประการใด โปรดอภัยและชี้แนะด้วยนะ เจ้าคะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 ต.ค. 2554, 10:43:47 »
ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชม จ้า ขอบคุณพี่ๆที่มาช่วยกันวิเคราะห์ให้น้องๆได้กระจ่างกัน :015:

อย่าลืมการการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วย นะเจ้าคะ  :027:

แมวเหมียว เด็กรพ. เจ้าคะ