ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 2919 ครั้ง)

ออฟไลน์ BLACK666

• ตติยะ
สอบถามหน่อยครับ
« เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 06:00:05 »
สอบถามหน่อยครับผม เว็ปวัดบางพระ กล่าวชมได้อย่างเดียวหรือครับ ห้ามตำนิติเตียนหรือครับ อ้างถึงวัดอื่น สำนักอื่น ได้หรือไม่ได้ครับ เรียนถามผู้รู้หน่อยครับ  :075: :075: :073: ขอบคุณครับ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: สอบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 07:10:11 »
กฏ กติกา มารยาท ในการใช้งาน กระดานสนทนาวัดบางพระ

๔. ห้ามตั้งกระทู้และหรือส่งข้อความ (pm) ใดๆ ที่หยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้ายหรือหมิ่นประมาท สร้างความแตกแยก สร้างความสับสน สร้างความปั่นป่วน

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 09:38:18 »
สอบถามหน่อยครับผม เว็ปวัดบางพระ กล่าวชมได้อย่างเดียวหรือครับ ห้ามตำนิติเตียนหรือครับ อ้างถึงวัดอื่น สำนักอื่น ได้หรือไม่ได้ครับ เรียนถามผู้รู้หน่อยครับ  :075: :075: :073: ขอบคุณครับ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ

กล่าวชมได้ติชมได้ เช่นพระองค์นี้หรือไม่แท้ พระองค์นี้ดีหรือไม่ดี พี่ๆสมาชิกบางคนเอาพระมาให้ชม ไม่รู้ว่าพระแท้หรือไม่ได้
มีบางคนไม่แท้ มีคนแท้ บางคนรอยสักจาง นำไปให้ร้านเทดทูย้ำ อันนี้ก็ตำหนิตีเตียน และ ก็ได้คำสั่งสอนจากผู้ใหญ่ใจดีในเว็บ
อ้างถึงวัดอื่น สำนักนักอื่น ขอโทษนะ วัดใคร ใครก็รัก สำนักใคร ใครก็รัก ครูบาอาจารย์ใคร ใครก็รัก ขออนุญาติยกตัวอย่าง
ถ้ามีคนมากล่าวหาวัดบางพระ คุณจะรู้สึกอย่างไร ก็เหมือนคุณกล่าวหาสำนักเขาแหละครับ
ผมว่าน่าจะมีความคิด และ ไม่ต้องมาตั้งกระทู้แบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 09:59:16 »

ตำหนิติเตียนกันได้ครับ แต่คุณต้องพิจารณาให้ดีว่าจะติเตียนใคร ว่าด้วยเรื่องอะไร เพราะเหตุใด โดยธรรมชาติของคนเราติเตียน นินทา เนี่ยไม่มีใครชอบหรอกผมว่ามันไม่เป็นมงคลกับชีวิต หรือคุณชอบ  การอ้างถึงวัดอื่น สำนักอื่นเราก็พูด แต่ถ้าพูดหรืออ้างถึงแล้วมันมีปัญหามีข้อพิพาทจะพูดไปทำไมครับ  คุณลองไปอ่านหน้าแรกนะครับ  จุดประสงค์ของการจัดทำเว็บไซต์แห่งนี้ เพื่อเป็นแหล่งความรู้ รวบรวมข้อมูลของวัดบางพระ ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน บอกประวัติความเป็นมาของ พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น) ซึ่งเป็นพระที่เราท่านทั้งหลายให้ความเคารพศรัทธายิ่ง พูดถึงเรื่องราวการสักยันต์ที่หลวงพ่อได้สักให้กับศิษย์และถ่ายทอดวิชาการสักให้กับศิษย์ทั้งหลาย เป็นแหล่งชุมชนของคนเข้มขลัง พบปะพูดคุย แลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์ วัตถุประสงค์ก็มีบอกไว้ชัดเจนแล้วคุณยังจะสงสัยเรื่องการพูดถึงอ้างถึงสำนักอื่นทำไม
ถ้าคุณเข้าใช้งานเว็บบอร์ดอยู่เป็นประจำคุณก็จะได้เห็นการตักเตือนกันด้วยความน่ารัก ความจริงใจ ของพี่น้องสมาชิกวัดบางพระ

ออฟไลน์ aotim...SliMnOn

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 10:26:23 »
จะติจะชมอะไร ก็ให้นึกถึงใจเขาใจเรา ให้อยู่ในความพอดีก็คงไม่มีปัญหาอะไร ถ้าการตินั้นแรงไปก็คงไม่พอใจกันบ้างเป็นเรื่องปกติ ติเพื่อสร้างเพื่อให้ผู้ถูกตินำไปแก้ไขและนำไปปรับปรุงตัวให้ถูกต้องจะเป็นการดีที่สุดค่ะ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 01:53:32 »
เว็บนี้ไม่ได้ทำได้แค่กล่าวชมกันอย่างเดียวครับ ติติงกันก็ได้ แต่เป็นการติ เพื่อก่อให้เกิดความเข้าใจ ตัวผมเอง ก็เคยโดนตำหนิ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการแสดงความคิดเห็น การนำรูปภาพวัตถุมงคลที่มีมาให้ติชม ก็มีทั้งติทั้งชม เพียงแต่ว่าการติชมในเว็บนี้ ผู้ติก็ต้องเข้าใจผู้ถาม ผู้ถามก็ต้องเข้าใจผู้ติชม เป็นเรื่องธรรมดาของต่างคนต่างความคิด เพียงแต่ว่ามันต้องมีขอบเขตของการติชม เพื่อไม่ให้เกิดการแตกแยก ซึ่งผู้ดูแลบอร์ดเค้าก็จะมีหน้าที่ดูแลตรงนี้ โพส์ไหนที่ดูแล้วไม่เกิดประโยชน์และก่อความแตกแยกก็จะถูกเก็บหรือถูกลบออก ตามระเบียบของ บอร์ดกระดานสนทนา ต้องเข้าใจครับ อีกอย่างการใช้กระดานสนทนานี้เพื่อการหาความรู้ หรือเพื่อแสดงความรู้ หรือนำเสนอสิ่งดีๆ เราพิมพ์เราแสดงอะไรลงไป ก็ต้องมีคนตอบ คนเสนอความคิด แต่ต้องเข้าใจว่าความคิดเห็นอาจจะแตกต่างได้ แต่ต้องไม่ทำให้เกิดการแตกแยกกันนะครับศิษย์พี่ศิษย์น้อง

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 02:23:58 »
เห็นด้วยครับติ ชมกันได้ครับแต่ให้อยู่ในขอบเขตครับ

ออฟไลน์ Babybird

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 04:36:24 »
สอบถามหน่อยครับผม เว็ปวัดบางพระ กล่าวชมได้อย่างเดียวหรือครับ ห้ามตำนิติเตียนหรือครับ อ้างถึงวัดอื่น สำนักอื่น ได้หรือไม่ได้ครับ เรียนถามผู้รู้หน่อยครับ  :075: :075: :073: ขอบคุณครับ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ

อ่า กระทู้ร้อนแรง อีกหรือเปล่าครับ แหมๆๆ  ติได้สิครับถ้า ยอ อย่างเดียวเดี๋ยวจะจุกตายเสียก่อน

แต่ว่าการติ นั้น ควรเป็นการติเพื่อให้ก่อสิ่งดีๆ ผมว่าเราอย่าเรียกว่า ติเลยดีกว่าครับ เราเรียกว่าแนะนำ

อย่างสร้างสรรค์ดีกว่า ไอ้ที่ว่าจะติเอาแต่ความสนุกความคะนองปาก โดยไม่นึกถึงคำพูดที่จะนำมา

ใช้ว่ามีความเหมาะสม สุภาพ ชวนให้รับฟัง หรือใช้คำพูดโดยไม่นึกถึงหัวอกคนรับฟังว่าจะรู้สึกเช่นไร

ถ้าเป็นแบบนั้น ไม่ดีแน่ครับ คงต้องโดน ผู้ดูแล ลบหรือ ย้ายกระทู้ ตัวอย่างมีให้เห็นเยอะแยะครับ

บ้านเมืองมีกฏหมาย เว็บบอร์ดก็มีกฏระเบียบ เพื่อจะได้อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข ครับ  

และเรื่องการที่จะไปกล่าวถึงวัดอื่นๆ หรือสำนักต่างๆ ผมคิดว่าเรา อย่าไปก้าวล่วงโดยไม่จำเป็นจะดีกว่าครับ

เพราะถือว่าเป็นมารยาทที่ดีที่ควรกระทำ  :016: :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 2554, 04:40:34 โดย Babybird »

ออฟไลน์ ตะเพียน

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ก.พ. 2554, 04:47:27 »
ไปเจอมาน่าสนใจอยากให้มาอ่านกันครับ   11; (ภาษาัวัยรุ่นหน่อยนะครับ)
มารยาทสากลการใช้เว็บบอท
Webboard, Forum, BBS และอีกมากมายแล้วแต่จะเรียก เชื่อว่า 99.99% ของผู้ใช้อินเตอร์เน็ตจะคุ้นเคยกับสิ่งนี้ แต่เชื่อหรือไม่ว่ามีหลายคนที่ไม่รู้เกี่ยวกับ "มารยาท" หรือ "กฏ" ที่ต้องรู้เมื่อท่านได้ตัดสินใจ "สมัครสมาชิกใหม่" หรือ sign up หรือ register ไปแล้วจะต้องทำอย่างไร เมื่อท่านอยากแสดงความคิดเห็นหรือตั้งกระทู้ในเว็บบอร์ด

บางเว็บบอร์ดอาจจะไม่มีกฏตายตัวหรือ "เข้มงวด" กับสิ่งที่จะกล่าวต่อไปนี้ แต่เป็นเรื่องที่ผู้ใช้ควรทราบและนำไปปฏิบัติ ก่อนที่จะเขียนบทความนี้ จขบ.ได้เข้าไปตามเว็บบอร์ดของไทยหลายแห่ง และสังเกตว่ามักจะมีสมาชิกบางรายที่ไม่รู้มารยาทและเมื่อมีคนเตือนแล้วก็อ้างว่า "ทำไมบอร์ดนู้นบอร์ดนี้ไม่เห็นตำหนิอะไรเลย" หรือ "ผมไม่ทราบจริง ๆ" ซึ่งบางที่อาจจะไม่ได้ตั้งกฏจารึกไว้เป็นลายลักษณ์อักษร แต่ผู้ใช้ทั้งมือเก่ามือใหม่ต้องจดจำไว้ เพราะบางทีพวก Veteran หรือมนุษย์ผู้เรียกตนเองว่า ฉันมาอยู่ก่อนพวกนายหลายล้านปีก็อาจทำตัวเกรียนเหมือนมือใหม่ก็ได้

ก่อนอื่นต้องขอแสดงความเห็นใจกับบางเว็บบอร์ดที่มีจำนวนสมาชิกล้นหลาม กระทู้ที่ถูกตั้งในแต่ละวันก็มีมากมายก่ายกองจนเหล่าเจ้าหน้าที่ต้องปวดหัวและทำให้ไม่สามารถดูแลความสงบสุขให้กับประชาชีภายในบอร์ดได้อย่างทั่วถึง

จขบ. มักจะชอบเข้าไป "สิง" อยู่ตามเว็บบอร์ดต่างประเทศเป็นส่วนใหญ่ค่ะ (ดัดจริตสปี๊กอิงลิชว่างั้น ) ด้วยประสบการณ์ที่สั่งสมมาหลายปีในการโดน "ม็อด" (Moderator) เตือนว่าได้กระทำการอันมิควรในการโพสต์ และเวลาได้ทำให้จขบ.เรียนรู้มารยาทต่าง ๆ ที่สมควรกระทำไปโดยอัตโนมัติ เนื่องจากไม่ค่อยได้สิงบอร์ดไทยมากนัก แต่ทราบดีว่าทุกบอร์ดก็มีมาตรฐานในการควบคุมบอร์ดเช่นเดียวกับนานาชาติ (ว่าไปนั่น แล้วมันก็กลายเป็นกรณีพิพาทระหว่างประเทศ...ไปกันใหญ่) เกริ่นนำมายาวมากแล้ว ขอเข้าประเด็นเลยดีกว่าค่ะ   

1. Newbies wanna say HI! หวัดดีฮะ ผมสมาชิกใหม่งับ!!

ใช่แล้ว...มีหลาย ๆ คน พอสมัครเสร็จปุ๊บ (บางบอร์ดอาจจะต้องมีการ activate account ผ่านทางอีเมล์ก่อน) ก็โพสต์ประกาศตนปั๊บว่า หวัดดีพรรคพวก น้องใหม่มาแว้ววว!!

อันนี้ไม่ผิด! แต่โปรดสังเกตก่อนว่าในเว็บบอร์ดนั้นมี "บอร์ด" หรือ "ฟอรัม" ให้แนะนำตัวหรือเปล่า ในเว็บบอร์ดต่างประเทศจะกันกระทู้แนะนำตัวเองออกไปอยู่อีกฝากของโลก (ไม่ใช่ละ) โดยการตั้งกระทู้ "แนะนำตัวที่นี่นะยะ อย่าไปทิ้งขยะเรี่ยราด" หรือมีบอร์ดเฉพาะให้สมาชิกใหม่ไปตั้งกระทู้แนะนำตัวได้ ส่วนถ้าบอร์ดไหนไม่จัดที่ให้เฉพาะ โปรดระวังให้ดีจะถูกเจ้าถิ่นถล่มด้วยการเหน็บแนมว่า "พวกมาใหม่ใจถึง ทะลึ่งตั้งกระทู้เรียกร้องความสนใจ"

2. Dig it! Dig it! Dig for life! ขุด ขุด ขุด...จะขุดอีกนานไหม?

แน่นอนว่า...สมาชิกใหม่ก็อยากค้นหากระทู้ที่ตัวเองสนใจมาอ่าน...แต่อ่านอย่างเดียวก็ไม่รู้จะสมัครสมาชิกไปทำไมให้เสียเวลา+ค่าไฟ (แต่บางบอร์ดก็ไม่อนุญาตให้คนทั่วไปอ่าน จึงต้องสมัครสมาชิกเข้าไปดูด้วยความจำใจ) อ่านแล้วก็ต้องแสดงความคิดเห็นสักกะหน่อย บางกระทู้ก็ตั้งไว้ตั้งแต่ 200 ปีก่อนคริสกาลแล้ว แต่เนื้อหาในนั้นมันยังเร้าใจอยู่ ด้วยความหน้ามืดตามัว น้องใหม่จึงกด "ตอบกระทู้" หรือ reply ไปโดยพลันด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ แค่กระทู้เดียวอาจจะไม่มีปัญหาอะไรมาก แต่ถ้าท่านขุดกระทู้สมัยพระเจ้าจอร์จมาหลายกระทู้จนกระทู้ใหม่ ๆ ตกไปอยู่หน้าสองหรือสาม รับรองว่าท่านต้องถูกลงอาญาว่า เป็นผู้ลักลอบขุดสุสานฟาโรห์เป็นแน่แท้

3. Double Post หนึ่งไม่พอต้องขอเบิ้ล

เมื่อโพสต์ความคิดเห็นเรียบร้อยแล้วรู้สึกว่ามันยังไม่สมบูรณ์ ขาดน้ำตาลนิด ขาดน้ำปลาหน่อย อยากตอกใข่ใส่พริกไทยโรยเกลือเพิ่ม (เว็บบอร์ดหรือผัดไท?) ด้วยความเมา+มันของมือใหม่จึงทำให้กด reply ไปหลายรอบจนบางหน้าของกระทู้มีความคิดเห็นของเธอลอยเด่นขึ้นมาเต็มไปหมด อย่าเพิ่งดีใจไปว่าเราอาจจะโด่งดังเป็นจุดสนใจของชนหมู่มาก เพราะท่านกำลังจะโดนเหล่าเจ้าหน้าที่ลากตัวไปตักเตือน ฉะนั้นถ้าคิดว่าสิ่งที่ตัวเองโพสต์ลงไปยังไม่สมบูรณ์ ควรจะมองหาปุ่ม "แก้ไข" หรือ edit แล้วจึงแก้ไขโพสต์ของตัวเองนะคะ

4. Spam Threads ทิ้งขยะไม่เป็นที่หมดราคี เอ๊ย ราศีไปทั้งบอร์ด

Spam คือ ขยะ...ขยะไม่ใช่สิ่งที่คนทั่วไปชื่นชอบ ชื่นชม หรือชมเชย กลับเป็นที่น่ารำคาญ น่ารังเกียจในสังคมออนไลน์ ควรใตร่ตรอง พิจารณาก่อนตั้งกระทู้ทุกครั้งว่ามันเข้าข่ายว่าเราทิ้งขยะเรี่ยราดหรือเปล่า เรามีข้อสังเกตหลักดังนี้ (ส่วนมากจะเป็นบอร์ดแฟนไซต์หรือเกมส่วนใหญ่ค่ะที่จขบ.ชอบไปสิงสู่)

- มาดูเว็บของผมหน่อยนะคร้าบบบบ!! การตั้งกระทู้โปรโมตเว็บของตัวเองนั้นเป็นเรื่องไม่ถูกต้อง บางเว็บบอร์ดอาจจะตั้งพื้นที่ให้ท่านไปโปรโมตเว็บต่าง ๆ ได้เหมือนแดนกักกัน ถ้ามันมีแบบนั้นก็ตั้งไปเถอะ แต่ถ้าเว็บบอร์ดไหนไม่มีล่ะก็...โดนล็อคปิดตายแน่นอนค่ะ ควรใส่เว็บไซต์ของตัวเองไว้ในลายเซ็นต์จะดีกว่าค่ะ
- กระทู้ระบายอารมณ์ " เฮ้อ...เกมนี้ไม่สนุกเลย" กระทาชายนายนี้เข้ามาบ่นแล้วจากไปดื้อ ๆ ทิ้งให้คนเข้ามาอ่านเกิดอาการเบลอ ๆ อารมณ์ค้างกันเป็นแถว
- เกมต่อคำหรือโพสต์อะไรก็ได้เกี่ยวกับ reply ข้างบน Post something silly about the person above you... อันนี้บางบอร์ดอาจจะไม่ได้ถือว่าเป็นขยะ แต่บางทีเป็นขยะที่คนชอบนำกลับมาใช้ใหม่ได้เรื่อย ๆ และสามารถเพิ่มจำนวนโพสต์ให้แก่บางคนที่ชอบเน้นปริมาณจำนวนโพสต์มากกว่าคุณภาพ บางบอร์ดอาจจะจัดพื้นที่ไว้ให้กระทู้ทำนองนี้ไปเลย โดยที่ไม่มีผลกับจำนวนโพสต์
- นอกเหนือจากนี้แล้วแต่เจ้าหน้าที่ของบอร์ดนั้น ๆ ค่ะ ไม่มีอะไรตายตัว

5. There was this thread already. ซ้ำโว้ย...เซ็ง

แหม...น่าเห็นใจน้องใหม่ค่ะ ใครจะไปรู้ได้ยังไงว่ากระทู้แบบนี้มันเคยตั้งมาแล้ว 1,278 ครั้ง ส่วนพวกที่ชอบบ่นก็ไม่พ้นพวกที่อยู่มา 2,876 ปีแล้วล่ะค่ะ ที่ชอบบอกว่าเบื่ออ่านกระทู้แบบนี้ล่ะ อย่าตั้งสิเฟ้ย...ไปค้นหาเอาได้มั้ย? ก่อนจะตั้งกระทู้อะไรก็ลองหาดูก่อนว่ามีมนุษย์หน้าไหนเคยตั้งเอาไว้หรือเปล่า เดี๋ยวพวกที่อยู่มาก่อนคุณ 2,876 ปีจะมาว่าเอาได้นะเออ

6. Your sig is too big. ลายเซ็นต์นายไปเอามาจากยักษ์บนต้นถั่วหรือไง

ลายเซ็นต์หรือส่วนที่จะปรากฏอยู่ท้ายโพสต์ของคุณทุกครั้ง ซึ่งบางคนก็อยากโชว์อ่ะ ผมอยากโชววววว์ แต่ว่า...ถ้าภาพที่นำมาลงใหญ่เกินไปหรือเกินที่เว็บบอร์ดนั้นกำหนดก็ต้องย่อหน่อยนะคะ ถ้าใครไม่รู้จะย่อรูปยังไงก็ไปขอความช่วยเหลือจากพลเมืองดีแถวนั้นเอา

7. Too many pictures in this thread. จะแปะภาพอะไรกันนักหนา

บางกระทู้เป็นการโพสต์รูปที่น่าสนใจ แต่ใช่ว่าใคร ๆ ก็มีเน็ตแรงเหมือนคุณ เวลาโพสต์ภาพควรจะไม่เกิน 8 - 10 ภาพ กำลังดีค่ะ หรือถ้าต้องโพสต์ภาพเยอะจริง ๆ อาจจะหยวนให้ได้ว่า double post ไปได้แต่ไม่เกิน 2-3 โพสต์ บางทีเวลากำลังโหลดมันก็น่ารำคาญเหมือนกันนะ เวลาปุ่ม reply เด้งลง ๆ

8. Don't chat, you two get the room, please. โพสต์คุยติดต่อกันหลายโพสต์

เมื่อเราสิงอยู่ในเว็บบอร์ดนานหน่อย ก็มักจะมีเพื่อนรู้ใจตามมาไม่มากก็น้อยล่ะ แล้วพอถูกใจปิ๊งป๊างกันแล้วก็มักจะมีการคุยกันผ่านทางเว็บบอร์ด แต่การตอบกันไปตอบกันมาหลายรอบจนออกนอกประเด็นก็อาจจะทำให้คนที่เข้ามาอ่านรำคาญได้ค่ะ เนื่องจากพวกเขาไม่ได้มีส่วนร่วมไปกับเรื่องที่คุณคุยกัน ทางที่ดีไปขอ email add MSN AIM ICQ SKYPE YAHOO ตามสะดวกค่ะ ไปหาห้องส่วนตัวคุยกันเลยสิ

9. Read Rule First ก่อนจะใช้ไปอ่านกฏที่เว็บบอร์ดนั้น ๆ ตั้งไว้ก่อน

เข้าไปอ่านไว้ก่อนก็ดีค่ะ อ่านแล้วก็ต้องจำไว้ด้วย ไม่ใช่ว่าเข้าไปอ่านแล้วบอกว่า รับทราบ แต่ไม่ทำตาม งานนี้เซ็งเป็ดสำหรับเจ้าหน้าที่ดูแลความสงบ

นี่เป็นมารยาทคร่าว ๆ แต่ยาวพอสมควรที่ทุกคนในสังคมอินเตอร์เน็ตควรใส่ใจและปฏิบัติ ลดการทำงานให้เจ้าหน้าที่ได้มากโข สำคัญอย่าตีกันในบอร์ดก่อสงคราม เดี๋ยวได้ขึ้นหน้า 1 นะเออ

นี่เป็นมารยาทที่เว็บบอร์ดต่างประเทศส่วนใหญ่เค้าเข้มงวดในเรื่องเหล่านี้กันมากค่ะ พวกม็อดก็ทำงานขยันขันแข็ง ถ้าใครไปทำตัวเกรียนนอกประเทศรับรองว่าถูกสั่งเก็บเร็วเป็นพิเศษแน่นอน

เกรียนหรือศักดิเกรียน  (ภาษาอังเกรียน:Troll)เป็นคำสแลงแทนบุคคลหรือกลุ่มบุคคลที่มีพฤติกรรมก่อกวน ก้าวร้าวทางคำพูดและความคิด ไร้เหตุผล หรือคิดว่าตัวเองเป็นศูนย์กลางของสังคมอินเทอร์เน็ต โดยมักจะแสดงออกในลักษณะที่ควบคุมตัวเองไม่ได้เหมือนเด็กไม่ได้รับความสนใจ บุคคลกลุ่มนี้จะใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผลหรือการวิเคราะห์ไตร่ตรอง 06;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 2554, 04:54:10 โดย ตะเพียน »

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ก.พ. 2554, 05:35:36 »
เท่าที่ดูๆมา เว็บนี้มีแต่จับผิดกันค่ะ ^^ อย่าซีเรียสค่ะ มันคือเรื่องปกติ ทำตัวให้ชินจะดีกว่าค่ะ เอาหูไปนาเอาตาไปไร่ อย่าสนใจกับอะไรที่ไม่ควรใส่ใจค่ะ
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ก.พ. 2554, 07:17:33 »
เท่าที่ดูๆมา เว็บนี้มีแต่จับผิดกันค่ะ ^^ อย่าซีเรียสค่ะ มันคือเรื่องปกติ ทำตัวให้ชินจะดีกว่าค่ะ เอาหูไปนาเอาตาไปไร่ อย่าสนใจกับอะไรที่ไม่ควรใส่ใจค่ะ

จับผิดยังไงเหรอครับ ...พิมแบบนี้มา มันดูไม่ดีนะครับ... ช่วยอธิบายให้ละเอียดหน่อยครับ ..

เวปนี่เขาใว้แรกเปลี่ยนความคิดเห็น...อะไรที่ไม่เหมาะสมก็ต้องโดนติบ้างเป็นธรรมดาอะครับ ไม่ใช่การจับผิด....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 2554, 07:18:58 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ virgin

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 ก.พ. 2554, 10:03:34 »

หนูอ่านแล้วรู้สึกไม่ดีเลยค่ะ ถ้าเราเข้ามาเป็นสมาชิกในเวปนี้ ก็ต้องยอมรับว่านี้คือเวปวัดบางพระ ถ้าพี่ๆสมาชิกมีการเตือนกันก็น่าจะรับฟัง แล้วยิ่งถ้ามีพี่ๆหลายๆท่านเตือนมายิ่งต้องกับมาดูตัวเราข้อความของเรามากกว่า ว่ามีอะไรผิดพลาดไหม ไม่ใช่คิดว่าสิ่งที่พี่ๆเขาเตือนเป็นการจับผิดสิค่ะ ควรจะฟังเหตุและผลที่จะตามมาของพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกด้วยสิค่ะ ไม่ใช่่ไม่ใส่ใจในคำเตือนของพี่ๆเขา หนูว่าคุณมีสังคมคับแคบมากเลยค่ะ ถ้าใครทำอย่างที่คุณพูด หนูว่าเวปนั้นปั่นป่วนแน่ๆค่ะ อย่าลืมนะค่ะนี่คือเวปวัด  หนูต้องขอโทษด้วยนะค่ะ หนูพูดออกมาจากใจค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ปล.ถ้าข้อความที่เขียนผิดพลาดประการใดหนูขออภัยด้วยนะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 2554, 10:03:53 โดย virgin »

ออฟไลน์ Nongtum

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 ก.พ. 2554, 10:10:17 »

หวัดดีจ๊ะเจ๊นัว ไม่เห็นนานเลยนะ สงสัยไปเดินแบบถ่ายอยู่   :074:
ไม่พูดก็ไม่มีใครเขาว่าไอคิวว่างหรอกจ๊ะ  เก่งนะเจ๊เรานี่เรียกร้องความสนใจได้มากเลย กับคำว่า เว็บนี้มีแต่จับผิดกัน แล้วที่เจ๊พิมพ์มาเรียกว่าจ้องจับผิดหรือป่วนบอร์ดดีจ๊ะ เดี๋ยวแฟนคลับเจ๊ก็ยกกันมาจากเฟสหรอก  แต่เจ๊คงไม่สนใจกับอะไรที่ไม่ควรใส่ใจหรอกใช่ไหมจ๊ะ :004: อยากฟังคำอธิบายจากเจ๊เหมือนกัน มาตอบหน่อยนะจ๊ะเจ๊  งานไหว้ครูไปหรือเปล่า คิดถึงเจ๊จัง รักนะเจ๊นัว  :090:
คิดถึงเธอทำอะไรก็เห็นหน้า

มองหมาเน่า  เห็นหน้าเธอ  ไม่จางหาย

มองหมาบ้า   เห็นหน้าเธอ   ไม่เว้นวาย

มองดูควาย  กลางทุ่งนา      เป็นหน้าเธอ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 ก.พ. 2554, 10:12:48 »
ใจดีทุกอย่างดีหมด ใจเสียทุกอย่างเสียหมด
ใจร้ายทุกอย่างร้ายหมด ฉะนั้นควรฝึกจิตให้ดี
จิตที่ฝึกดีแล้วนำความสุข ความเจริญมาให้

พระโพธิญาณเถร (หลวงพ่อชา สุภัทโท)
วัดหนองป่าพง ตำบลโนนผึ้ง อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ chatee_poke

• ตติยะ
  • โปเก้ ณ.ซอยคาวบอย(สุขุมวิท23)
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ก.พ. 2554, 11:08:51 »
ขอบคุณเจ๊นัวด้วยครับที่มิได้นำภาษาหยาบคายถ่อยๆชั้นต่ำที่คุณใช้โพสเป็นประจำในเฟสมาโพสให้แปดเปื้อนในเวบบอร์ดวัดบางพระแห่งนี้...
และก็ที่ผมสังเกตุนะครับไอ้ที่เค้าจับผิดกันก็เพราะว่ามันมีมนุษย์อย่างพวกคุณอยู่ไงครับมาบ้านเค้าแล้วจะให้เค้าตามใจคุณได้ไงตอนที่สมัครเข้ามาก็ยอมรับกฎกติกากันแล้วและจะมาถามเอาอะไรกันอีกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 2554, 11:19:37 โดย chatee_poke »
[shake]ต่อต้านวัดยานอวกาศ[/shake]

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 ก.พ. 2554, 11:41:51 »

เขียนแบบนี้ เจตนาเข้ามาป่วนชัดๆ
เข้ามาแต่ละที ก็มีแต่เรื่องตลอด
เล่นเว็บนี้ เจตนาอะไรแน่

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 ก.พ. 2554, 10:44:01 »
พวกที่ชอบมีปัญหา...แถวบ้านเรียกเกรียน อ่าค่ะ :045:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 ก.พ. 2554, 11:11:48 »
ใจเย็นครับท่าน ผมก็เคยโดน ทั้งติ และ ชม ครับ อาจจะมีติเรื่อง การใช้ภาษา การโพส หรือว่าการที่ หลุดชื่อ สำนัก อื่นๆออกมาบ้างผมว่าเป็นธรรมดาครับ

ผมก็เข้าใจ แต่ที่โดนติมากครั้งที่สุด คงเป็นการใช้ภาษาตอนนี้ผมก็พยายามแก้อยู่ แต่มันชินครับ เพราะว่า ผมไม่ได้อยู่เว็ปเดียว hi face ผมก็เล่น เหอะๆ

ยังไงโดนตินิดติหน่อย ถือว่าเป็น การหวังดี จากพี่ๆ ในเว็บครับ ส่วนตัวผมเฉยๆกับการติ เพราะผมโดนติมาเยอะ ถ้าไม่อยากโดน ติ บางเว็ปผมก็ไม่สมัครสมาชิก   แค่เข้าไปอ่าน เอาความรู้เอา เรื่องที่อยาก รู้ แค่นั้น แล้วก็ออกมา ไม่โดนติ ไม่มีใครเขาว่าเราด้วยครับ สบายใจกว่าด้วย มันแล้วแต่ มุมมอง ครับ

ผิดถูกยังไงขออภัยครับ  :054: :016:

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 มี.ค. 2554, 02:30:54 »
หายไปสิึคะ มิค่อยว่างเลย หุหุ ^^ ในเฟซก็ไม่ได้แอดใครแล้วนะคะน้องตั้ม อิอิ บกพร่องหรือแต่อย่างใดหรือป่าวคะ 555+

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01 มี.ค. 2554, 04:45:41 »
เว็บแห่งนี้มีไว้เพื่อ ให้ศิษย์ทั้งหลายได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นซึ่งกันและกัน โดยมีระบบศิษย์พี่ศิษย์น้อง ศิษย์พี่ท่านใดเห็นการกระทำ ที่ผิดไปบ้าง
อาจจะตักเตือน และให้คำแนะนำ ศิษย์น้อง ขึ้นอยู่กับว่าสิ่งที่ท่านได้ฟังและได้เห็นนั้นท่านจะนำไปปฏิบัติอย่างไร แต่ถ้าเป็นผู้ไม่ประสงค์ดี
ขอรบกวน อย่ามาทำให้ศิษย์พี่และศิษย์น้องในที่แห่งนี้ ต้องผิดใจกัน ขอความกรุณา และได้โปรดนำการกระทำดังกล่าวที่ท่านเคยปฏิบัติ
ในสถานที่ที่ท่านอยู่ แต่กรุณา อย่านำมาปฏิบัติ ในเว็บแห่งนี้ เพราะเว็บแห่งนี้คือที่ศรัธธา ของศิษย์ทั้งหลาย อย่าได้ทำให้ดูเสื่อมลง เพราะการกระทำ
ของท่านเลย......................ขอบคุณ (มิได้อ้างอิงถึงท่านใดๆ ทั้งสิ้น ข้าพเจ้าแค่แสดงความคิดเห็นเท่านั้น ผิดถูก ประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้)
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ