ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม ตอบ การทำกรรม เจ้ากรรมนายเวร  (อ่าน 8346 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
สามีฆ่าตะขาบตาย

ผู้ถาม หลวงพ่อเจ้าขา สามีของลูกเพิ่งแต่งงาน มีลูก ๑ คน ๑ ขวบ สามีของลูกเป็นคนใจดีมาก ใจบุญสุนทานพอสมควร แต่เมื่อเดือนที่แล้ว แกไปเห็นตะขาบในห้องลองเสื้อ แกตีจนตาย ตายแล้วแกก็มีจิตข้องอยู่ในสิ่งนั้น แกไม่สบาย รุ่งขึ้นไม่กี่วัน มอเตอร์ไซด์ ของตำรวจขี้เมาชนโป้ง ไปตายที่โรงพยาบาลตำรวจ ลูกสงสัยว่า คนอื่นเขาฆ่าสัตว์ตายมากมาย ไม่ต้องอายุสั้น แต่ว่า สามีของลูกฆ่าตะขาบเพียงครั้งเดียว ตัวเดียว ทำไมจึงอายุสั้นเจ้าคะ

หลวงพ่อ อย่าลืมว่าตะขาบมันมีตีนกี่ตีน?

ผู้ถาม โอ้โฮ คิดทีละตีนหรือนี่

หลวงพ่อ (หัวเราะ) อย่าลืมนะ ไก่มี ๒ ขา ตะขาบมีกี่ขา นี่ฉันตอบนอกบาลีนะ แต่ว่าถ้าในบาลีถือว่า เป็นกฎของกรรมเก่า เพราะว่าเขามีวาระมาเท่านั้น เมื่อถึงเวลานั้นก็เป็นเหตุให้ต้องตาย นี่เป็นเรื่องธรรมดา

กรรมกำพร้าสามี

ผู้ถาม กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง สามีของลูกชื่อ นายธเนศ แซ่ด่าน ตายเมื่อวันที่ ๓๑ ธ.ค. ๓๓ ก่อนจะตายนี่ได้มีโอกาสถวายสังฆทานกับหลวงพ่อ ๕๐๐ บาท ทีนี้ที่จะกราบเรียนถามก็คือว่า การที่ลูกเกิดมาสามีต้องตายยังหนุ่ม การที่ลูกเป็นสาวต้องกำพร้าสามี กรรมประเภทนี้ทำมาจากอะไรเพื่อไม่ให้กำพร้าต่อในชาติหน้า ขอหลวงพ่อเมตตาแนะวิธีอย่าให้พลัดพรากจากกัน ตั้งแต่วัยยังหนุ่มยังสาวเลยเจ้าค่ะ

หลวงพ่อ เอาอย่างนี้ซิ รักษาพรหมวิหาร ๔ ไว้ เมตตาความรัก กรุณาความสงสาร มุทิตาจิตอ่อนโยน ไม่อิจฉาริษยาใคร พลอยยินดีด้วยนะ อุเบกขา วางเฉย เอาอย่างนี้อย่างเดียว ก็พอ เมตตาอย่างเดียวก็พอ

ผู้ถาม แล้วประเภทที่ว่าเช้าตุ๊บ...เย็นตุ๊บ

หลวงพ่อ อ๋อ...นั่นนักมวยเก่า (หัวเราะ) เขาซ้อมมวยกัน
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

• ผู้อาวุโส
ตอบ: ถาม ตอบ การทำกรรม เจ้ากรรมนายเวร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มี.ค. 2554, 09:34:25 »
ต้มไข่อย่างไรไม่บาป

ผู้ถาม หลวงพ่อเจ้าขา ความจริงไม่อยากถามหลวงพ่อ แต่ความจำเป็นบังคับ จึงต้องถามเจ้าคะ คือว่า เพิ่งเริ่มขายของมา ๓-๔ วัน ลูกขายสลัดต่างๆ ที่สำคัญคือ จะต้องมี ไข่ต้มด้วย ทีนี้ที่ไม่สบายใจก็เพราะว่า ไม่รู้ว่าการต้มไข่นี้จะบาปหรือไม่ และวิธีต้มแล้วไม่บาปจะเป็นประการใด ถ้าหลวงพ่อห้ามเมื่อไหร่ ลูกจะเลิกขายทันที เพราะลูกนับถือหลวงพ่อเจ้าคะ?

หลวงพ่อ เอาอย่างนี้ดีกว่าตรงไปตรงมานะ ไข่ถ้ามันฟักไม่เป็นตัวเราก็ไม่บาป ถ้าฟักเป็นตัวเราจึงจะบาป นี่เราสังเกตไม่ได้ ลองศึกษาดูก็แล้วกัน

ผู้ถาม ก็ลำบาก ก็มีทางที่หลวงพ่อว่า ไข่เจ้าคะ ไข่เจ้าขากรุณาฉันเถิด

หลวงพ่อ (หัวเราะ) เอาอย่างนี้ซิ ไอ้ฟาร์มไหนที่เขาเลี้ยงไก่โดยที่เขาไม่ผสมกับตัวผู้มันมีไหม ไก่ที่เขาเลี้ยงน่ะ ที่เลี้ยงไว้คัดเฉพาะตัวเมียเป็นราวๆ เป็นช่องๆ ไม่มีตัวผู้ผสม ถ้าไม่มีตัวผู้ผสมอันนี้คงจะไม่เป็นตัว ถ้าไข่ที่ฟัก ไม่เป็นตัวนี่มันไม่บาป นี่เราพูดตรงไปตรงมานะ

สมัยก่อนไม่กลัวบาปกรรม

ผู้ถาม เมื่อสมัยก่อนลูกไม่กลัวบาปกลัวกรรมเท่าไร เพราะว่าห่างไกลจากศาสนา พอมาเป็นศิษย์หลวงพ่อ แล้ว ทำอะไรก็กลัวบาปกลัวกรรมไม่หมด

หลวงพ่อ ก็เหมือนหลวงพ่อนั่นแหละ ใหม่ๆ ก็ไม่กลัวบาปเหมือนกัน ไม่ใช่ดีวิเศษนักหรอก โอ้ย ใครจะดีมาแต่ท้องแม่เล่า เหมือนกันทุกคน ดูตัวอย่างองคุลีมาล ซิ ท่านฆ่าคนตั้งพันคนกว่า เห็นไหมล่ะ...ครั้นต่อมาฟังเทศน์จากพระพุทธเจ้า จบเดียว ไม่ช้าเป็นพระอรหันต์

อย่าง ตัมพทาฐิกโจร ฆ่าคนเกินหมื่นคน ฟังเทศน์จาก พระสารีบุตร เพียงครึ่งกัณฑ์เป็นพระโสดาบัน นี่ถ้าจิตไม่ตามนึกถึงนะ นึกถึงความดีข้างหน้า ก้าวหน้าแล้วไม่ถอยหลัง เป็นอย่างนี้บาปตามไม่ทัน ฝึกลืมซะตั้งใจนิพพานอยู่ที่ไหน เราจะไปที่นั่น

• ผู้อาวุโส
ตอบ: ถาม ตอบ การทำกรรม เจ้ากรรมนายเวร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มี.ค. 2554, 09:38:14 »
เลี้ยงโคเนื้อขาย

ผู้ถาม กราบเรียนหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง ปรกติผมทำงานไปรษณีย์ แต่จำเป็น ต้องเลี้ยงโคเนื้อขาย แต่มีความตงิดใจอยู่อย่างหนึ่งว่า ทำอาชีพอย่างนี้จะมีบาปหรือไม่...และจะเป็นการตัดรอนขวางกั้นพระนิพพานชาตินี้หรือเปล่าขอรับ?

หลวงพ่อ ไอ้เรื่องตัดพระนิพพานนี้ ฉันไม่ตอบดีกว่า เพราะไม่แน่นี่คนที่ทำบาป บางทีบาปมาจากการจองเวรจองกรรมกัน ถ้าบังเอิญชำระได้บาปก็สลายตัวไปนิพพานได้ อย่างท่าน องคุลีมาล ฆ่าคนพันกว่านะ ความจริงมันเป็นอย่างนี้ ท่านฆ่ามาก่อน แต่ไม่มีนิ้วเป็นประกัน ฆ่าไปฆ่ามาก็ลืม ไม่รู้ฆ่ามาแล้วกี่คน ทีนี้เอาใหม่ ถ้าได้ ๑ คน เอา ๑ นิ้ว ได้ ๙๙๙ นิ้ว

ทีนี้ในขณะที่ท่านทำบาป ตอนท้ายก็ได้มาพบพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าบอกว่า “ตถาคตหยุดแล้ว เธอยังไม่หยุดจากบาปกรรมธรรมอันลามกอีกหรือ?” ท่านได้สติโยนดาบทิ้ง โยนพวงนิ้วมือทิ้งเสยผมให้ดี แล้วเปลื้องผ้าที่หยักรั้ง เข้าไปกราบพระพุทธเจ้าขอบวชแล้วก็เป็นพระอรหันต์ มันไม่แน่นะ ที่พูดอย่างนี้เพราะตัวอย่างนี้นั้นหมายถึงบาปที่มีการจองเวรจองกรรมกัน

สนับสนุนฆ่าไก่

ผู้ถาม กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง ที่บ้านลูกชอบมีคนมาอาศัยโทรศัพท์ เพื่อพูดติดต่อกิจการงานบ่อยๆ อันนี้ลูกก็ถือว่าเป็นการสงเคราะห์ เพื่อความสะดวกของเขา มีรายหนึ่ง แกชอบพูดติดต่อเกี่ยวกับเรื่องไก่ ขายไก่แล้วก็ส่งเข้าโรงงานเอาไปฆ่าทีละเป็นจำนวนมากๆ อยากจะเรียนถามว่า ลูกจะบาปหรือไม่ ไปสนับสนุนให้เขามีการซื้อไก่ขายไก่ฆ่าไก่?

หลวงพ่อ หวาน...หวานพระยายม สนับสนุนก็เหมือนกับทำเอง มีการรวมกัน “เจตนาหัง ภิกขเว กัมมัง วทามิ ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย เรากล่าวว่าการตั้งใจเป็นตัวกรรม”

ผู้ถาม อย่างสมมุติว่า เราไม่สนับสนุน ปล่อยตามเรื่องตามราวของเขา

หลวงพ่อ ก็ปล่อยเขาไป เขาพูดก็พูดไป เราแค่รับฟัง หมดเรื่องหมดราวไป

ผู้ถาม มีวิธีหลบได้นะ

หลวงพ่อ ไม่ใช่หลบ ตรงไปตรงมา รับฟังเฉยๆ ว่าดีไหม ตามใจเห็นดีก็ทำเถอะ

ผู้ถาม เป็นอันว่า...ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ก็แล้วกันนะ เอาแต่ค่าโทรศัพท์ก็พอแล้ว

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มี.ค. 2554, 09:39:46 »
ส่งกุ้งและปลาเป็น

ผู้ถาม กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง ในการที่สั่งอาหารตามร้านค้า บางทีเขาก็เอาปลาเป็นๆบ้าง กุ้งเป็นๆบ้าง แต่เวลาก่อนสั่ง ผมก็อธิษฐานอย่างนี้ว่า ผลบุญอันใดที่ได้ทำมาแล้วแต่ในอดีต ก็อุทิศให้ล่วงหน้า แต่ว่าถ้าเป็นอาหารตายมาแล้ว ก็อโหสิกรรมซึ่งกันและกันเทอญ

หลวงพ่อ นี่ไปอ่านเรื่องไก่เสียให้ดี ไม่ตอบละ ตอบยังไง ล่อเขาไปแล้ว เรื่องบาปก็เป็นบาป บุญก็เป็นบุญ

ขโมยเงินสามีมาทำบุญ

ผู้ถาม กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อมาก็นานแล้ว ยังไม่เคยรบกวนอะไรเลย วันนี้ก็ขอรบกวนเล็กๆน้อยๆ

หลวงพ่อ วันนี้ไม่ขอรบกวนขอปรึกษานิดหน่อย

ผู้ถาม คือว่าขณะนี้ลูกมียักษ์ตนหนึ่งเข้ามาสิงในใจของลูก ลูกรู้เหมือนกันว่าไอ้ยักษ์ตนนี้คืออะไร คือเป็น “ยักยอก” คืออย่างนี้เจ้าค่ะ

หลวงพ่อ อย่างนี้เขาดี คนที่เปิดเผยความจริงก็เป็นคนดี ถ้าไม่ดีเขาไม่กล้าเปิดเผยความเป็นจริง เอ้า ! ว่าต่อไป

ผู้ถาม ก็คือว่าปรกติเป็นอย่างนี้เจ้าค่ะ ลูกชอบยักยอกเงินของสามี เอมาทำบุญกับหลวงพ่อ บูชาพระ ถวายส่วนองค์บ้าง อย่างนี้เป็นต้น ก็จะเรียนถามหลวงพ่อว่า ๑. ศีลของลูกจะขาดไหม ๒. ลูกจะมีโอกาสไปสวรรค์ครึ่งนรกครึ่งหรือเปล่า เพราะบุญก็ได้ขโมยก็มี?

หลวงพ่อ ฉันว่าไม่ใช่อย่างนั้นนะ เขาไปสวรรค์ด้วย แล้วจะได้ บริวารด้วย ได้สามีเป็นบริวาร เพราะอะไรรู้ไหม เพราะว่า สตางค์ของสามีแต่ภรรยามาทำบุญ สามีมีส่วนได้ก็ไปเป็นบริวาร คือไปเป็นสามีใหม่

ผู้ถาม นึกว่าจะไปไหน

หลวงพ่อ ไม่ได้ไปไหน ตามเขาไป เขาได้นะ

ผู้ถาม ทีนี้ว่าจะผิดศีลหรือเปล่าครับ?

หลวงพ่อ ไม่ผิดๆ สามีภรรยาคนเดียวกัน

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มี.ค. 2554, 09:44:39 »
เอาของหลวงที่เหลือมาใช้ส่วนตัว

ผู้ถาม กระผมขอปรึกษากราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง กระผมเป็นข้าราชการในสถานที่แห่งหนึ่ง วันที่เขาเบิกพัสดุไปไว้ ก็ปรากฏว่าเมื่อเหลือแล้ว จะเอามาเข้าคงคลัง เจ้าหน้าที่บอกว่า แทงบัญชีไว้จำหน่ายจ่ายไปหมดแล้ว ให้ไปใช้ได้เป็นส่วนตัว กระผมไม่สบายใจเพราะว่าเป็นของหลวง คิดว่าจะเอาถวายวัดจะดีกว่า จะได้ไม่มีกรรมไม่มีเวรซึ่งกันและกัน เรียนถามหลวงพ่อว่า ผมจะทำอย่างนี้จะถูกหรือไม่ครับ?

หลวงพ่อ ก็ถูก...คนเฝ้าเขาให้แล้วนี่ ก็เรื่องคนนั้น

เล่นหุ้น

ผู้ถาม กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง ลูกได้เล่นหุ้นมาเป็นเวลาช้านานแล้ว ก็ปรากฏผลว่าเป็นที่น่าพอใจ มีกำไรลูกเดียวไม่เคยขาดทุน แต่ทนไม่ได้ที่จะสงสัยในฐานะเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อว่า การเล่นหุ้นนี่จะผิดศีลหรือไม่ครับ?

หลวงพ่อ ไม่ผิด ไม่ผิดหรอก...ไม่ผิด ไม่มัวหมอง

ผู้ถาม แล้วลูกนำเงินจากกำไรมาถวายหลวงพ่อ ถวายสังฆทาน ถวายส่วนตัว ก็

หลวงพ่อ โอ๊ย ! มีอานิสงส์ ๑๕๐ เปอร์เซ็นต์ เล่นหุ้นเขาตรงไปตรงมานี่ ซื้อขายธรรมดา

ผู้ถาม เอากำไรมาทำบุญได้ผลสมบูรณ์แบบ

หลวงพ่อ สมบูรณ์เต็มอัตรา

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มี.ค. 2554, 09:46:35 »
ถูกล้วงกระเป๋าเป็นนิจ

ผู้ถาม กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง หลวงพ่อขา

หลวงพ่อ นี่....ไม่มีแต่ขา แขนก็มีนะ (หัวเราะ)

ผู้ถาม อ๋อ...คือว่าทำไมคะ ชีวิตของลูกมันกรรมหนักเหลือเกิน ทำบุญก็มาก ทำมาตั้งแต่อายุ ๓๐ กว่าแล้วนะ ขณะนี้ก็ ๖๐ แล้ว ศีลก็รักษาภาวนาก็มีทุกอย่างทั้งหมด แต่ว่าชอบโดนล้วงกระเป๋านี่มัน ๕ ปีแล้วนะคะ

หลวงพ่อ ไอ้นี่เป็น...ทานบารมี

ผู้ถาม เป็นทานบารมีหรือครับ?

หลวงพ่อ ใช่ ๆ ๆ ก็ใช้หนี้เก่าเขาไงเล่า อทินนาทานา เวรมณี สี่ขา.. ปะธัง สมาทิยามิ

ผู้ถาม สิกขาหรือว่า สี่ขาครับ?

หลวงพ่อ สี่ขา คือของเรา ๒ ขา คนล้วงอีก ๒ขา

ผู้ถาม อ้อ พวกที่โดนล้วงกระเป๋า ของหายอะไรนี่ เป็น...

หลวงพ่อ ใช่...เรื่องนี้อทินนาทานเก่า

ผู้ถาม ครับ...ทีนี้ก็บอกว่า แล้วจะมีวิธีแก้ไขหรือป้องกันอย่างไร หรือไม่ ขอหลวงพ่อไปโปรดเมตตา

หลวงพ่อ ต่อไปก็จงอย่าเอาสตางค์ติดตัวไป จะไม่มีขโมยล้วงกระเป๋า

ผู้ถาม นี่วิธีแก้ปัญหาง่ายๆ

หลวงพ่อ ใช่ ๆ ๆ ง่าย ๆ ๆ ระวังไวก็ไม่ไหว พวกนี้มันเก่งมาก ขนาดเอามาให้ยังไม่รู้เลย ลุงฉันถูกล้วงกระเป๋าที่ท่าเตียน และท่านก็มีเพื่อนอยู่ที่บางลำพูใช่ไหม...เลยไปหาเพื่อนที่บางลำภู บอกว่าถูกล้วงกระเป๋า เพื่อนก็ถามว่าถูกล้วงที่ไหน เวลาเท่าไหร่ บอกที่ท่าเตียน เวลาเท่านั้นเท่านี้นะ บอกว่า ถ้าอย่างนั้นพรุ่งนี้ไปอยู่ที่นั่นยืนที่เดิม แต่ว่าสตางค์อาจจะบกพร่องไปบ้างนะ อาจจะเป็นได้ ถ้าคุณถูกพวกของเรานะ

ก็เป็นอันว่า ตอนเพลท่านก็ไปยืนที่เดิม และก็ในช่วงเวลานั้นมีผู้ชาย ๒ คน แบบสมัยก่อนนะ ใส่รองเท้าดำคัชชูใส่ถุงน่องขาว นุ่งผ้าม่วงใส่เสื้อราชประแตน ๒ คน เดินคุยกันมา พอไปถึงลุงเขาก็หลีกไปสองข้าง อีกคนหนึ่งกระทบไหล่นิดหน่อย เขายกมือไหว้ ขออภัยด้วยครับ ที่เลี่ยงแล้วมันไม่พ้น

ลุงก็บอกไม่เป็นไรๆ ครับ แล้วเขาเดินเลยไป เขาเดินไปแล้วปรากฏในกระเป๋าหนักๆ ล้วงเจอกระเป๋าสตางค์ นี่ขนาดมาให้ยังไม่รู้เลยนะ...(หัวเราะ) และไม่ขาดเลยนะ เงินทองไม่ขาดเลย

ผู้ถาม นี่ก็ตกลงว่าเป็นกรรมเก่านะครับ

หลวงพ่อ ใช่ ๆ ๆ

ผู้ถาม และอีกเรื่องหนึ่งคือว่า อย่างนี้ วันที่สะเดาะเคราะห์ครั้งก่อนที่วัดท่าซุง ก็มีหลายคนได้ให้ราบชื่อ และพร้อมด้วยปัจจัยมาจำนวนทั้งสิ้น ๑,๓๔๐ บาท เพื่อจะเอาไปเข้าพิธีที่วัดท่าซุง ก็พอดีตาลีตาเหลือกกลัวจะไปไม่ทัน ปรากฏว่าเงินไม่ได้เอาไป ชื่อเขาฝากไว้ก็ไม่ได้เอาไป เวลาจะเป่าก็ใกล้มาแล้วลูกจะทำยังไง ลูกเลยทำอย่างนี้ เอ้า ! ชื่อทั้งหมดจงมาปรากฏที่ศาลา ๒ ไร่ เอ้า ! เงินทั้งหมดที่อยู่บ้าน ฉันออกแทนไว้ก่อนเติมให้เป็น ๑,๕๐๐ บาท

หลวงพ่อ โอ๊ย...ดี ๆ ๆ น่าจะเป็น ๓,๐๐๐ (หัวเราะ)

ผู้ถาม ให้เกินนี่ดีกว่านะ

หลวงพ่อ อ้าว วิสาขาไงเล่า พ่อให้เท่านี้ได้เท่าโน้น พ่อให้เท่านี้ได้เท่านั้น ได้เกินเสมอ ทำบุญแถมทำบุญเกินแบบนี้แหละ

ผู้ถาม ตกลงว่าชื่อไม่ได้เอาไป และก็เงินของเขาไม่ได้เอาไป ลูกเอาเงินแทนไปอย่างนี้ เขาจะมีผลหรือเปล่า?

หลวงพ่อ มี...ส่วนที่เป็นนามธรรมนี่มี แค่นึกถึงก็พอแล้ว

ผู้ถาม แค่นึกถึงก็สมบูรณ์แบบ

หลวงพ่อ ใช่ ๆ ๆ

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มี.ค. 2554, 09:55:22 »
ลืมบอกไปว่า หลวงพ่อฤาษีลิง ท่านเป็นผู้ตอบคำถาม

คำสมาทานศีล

ผู้ถาม “กราบเรียนหลวงพ่อที่เคารพ การสมาทานศีลมี “วิสุง” กับไม่มี “วิสุง” จะต่างกันอย่างไรขอรับ?

หลวงพ่อ “คง ไม่เหมือนกัน ต่างกันที่สุงกับไม่สุง...(หัวเราะ) แต่ความเป็นจริงคำว่า “วิสุง” เขาแปลว่า “ส่วน” นะ ขอรับแยกเป็นส่วนๆ ปาณา...ก็ปาณา อทินนา...ก็อทินนา ถ้าไม่วิสุงละขอรับรวดทั้ง ๕ หรือ ๘ ข้อ ทั้งนี้ตามคำอธิบายของคณาจารย์ ถ้าแยกเป็นส่วนจะขาดเป็นตัว ถ้าไม่แยกส่วน ตัวอื่นขาด ก็จะขาดหมดด้วย
ความจริงคณาจารย์ไม่รู้จริง จริงๆถ้าเราละเมิดตัวไหน ก็ขาดเฉพาะข้อนั้น จะว่าวิสุงหรือไม่วิสุงก็ตาม ไอ้ตัวที่ยังไม่ละเมิดก็ยังไม่ขาด นี่ฉันอ่านหนังสือที่เขาเขียนย่อๆเล่มเล็กๆ น่ะ บังเอิญอ่านเมื่อเป็นเด็ก คือว่าไปตามวัด เดี๋ยวนี้ก็วิสุง...เดี๋ยวก็ไม่วิสุง...ฉันก็แปลกใจ”

รักษาศีลแล้วยังไม่รวย

ผู้ถาม “หลวงพ่อเจ้าขา ความจริงลูกไม่อยากค้านหลวงพ่อหรอก เพราะรู้ว่าหลวงพ่อมีปัญญามาก ฉลาดในการสอน แต่วันนี้ขอถามแกมประท้วงสักนิดหนึ่ง ในคำสอนที่หลวงพ่อว่า มีศีลแล้วจะร่ำรวย มีเงิน ไม่เป็นหนี้ มีโชคมีลาภ แค่รักษา ๕ แต่ไม่พอใจเดี๋ยวนี้เพิ่มเป็น ๘ มันก็ยังจนเหมือนเดิม”

หลวงพ่อ รักษามากี่ปี?

ผู้ถาม ๒ ปี...

หลวงพ่อ โธ่เอ๋ย! ก็ซวยมากี่ปี ศีลขาดมากี่ปี มันคุ้มกันหรือ...คือว่ารักษาศีลจริงๆ แค่ศีล ๕ น่ะ ๑.ค่าเหล้าไม่เสีย ๒.ค่าเจ้าชู้ไม่เสีย ๓.ค่าม่านรูดไม่เสีย...(หัวเราะ)

ผู้ถาม เอ๊ะ ไหนว่าพระอยู่วัดอยู่วา ไม่รู้อีโหน่อีเหน่?

หลวงพ่อ พระน่ะท่านไม่รู้ แต่ฉันรู้ มีคนไปพูดให้ฟัง เลยไม่ขี้ร้อนไม่ต้องไปอาบน้ำตามห้อง...(หัวเราะ) เรื่องที่ไม่เสียมีเยอะแยะ ทรัพย์ก็ดีขึ้น ไอ้ใจร้ายไปฆ่าเขาไปตีเขา ทะเลาะกับเขาก็ไม่มี แม้แต่ติดคุกติดตะราง ไม่ต้องเสียสตางค์ นี่ถ้ารักษามาตั้งแต่เกิดนะ ป่านนี้รวยนานแล้ว แกรักษามากี่วันนี่ ขาดทุนมากี่ปี...?

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มี.ค. 2554, 09:56:29 »
ฆ่าผัวตาย

ผู้ถาม กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างยิ่ง กระผมข้องใจเรื่องศีลข้อ ปาณาติบาต กับข้อ คุณธรรม เรื่องจริงเป็นอย่างนี้ขอรับ สามีป่วยหนักด้วยโรคร้ายทรมานเป็นอย่างมาก บอกเมียฆ่าให้ตาย เพราะทรมานเหลือเกิน เมียด้วยความเตตาผัวก็เลยดึงสายอ๊อกซิเจนออก ปรากฏว่าผัวเรียบร้อยทันที
ทีนี้ผลจะพึงได้ คือเมียถูกข้อหาว่า เจตนาฆ่าผัวให้ตาย แต่ที่จะถามก็คือว่าอย่างนี้ ทำด้วยจิตเมตตาธรรมกับเขา อย่างนี้จะมีผลบุญผลบาปกับภรรยาอย่างไรหรือเปล่าครับ?

หลวงพ่อ เขาไม่มีโทสะนะ เขาไม่โกรธ ผลบาปที่เป็นปาณาติบาตไม่มี เจตนาในการฆ่าไม่มี ศีลจะขาดได้ต้องตั้งใจเพื่อฆ่า และฆ่าได้สมหวัง ฉะนั้นไม่ขาดจริงข้อนี้นะ

ผู้ถาม มีเมียอย่างนี้ก็ชื่นใจนะ แป๊บ...เมื่อไรก็จัดการ ชักใจไม่ค่อยดีเสียแล้วซิ

หลวงพ่อ เราไม่ได้สั่งไม่เป็นไร อย่าไปแกล้งพูดประชดเขานะ เขาเอาจริงๆนะ (ให้อ่านหัวข้อ ช่วยสงเคราะห์กระต่าย เปรียบเทียบด้วย-ผู้พิมพ์)

ถ้าลูกจะทำกับพ่อบาปไหม

ผู้ถาม ลูกอยากถามหลวงพ่อเจ้าคะ คือผู้ป่วยที่อาการต้องตายแน่ มีเครื่องช่วยหายใจอยู่ แพทย์เขาสั่งให้เอาเครื่องช่วยหายใจออก เมื่อเอาออกแล้วเขาตาย จะบาปไหมคะ?

หลวงพ่อ คน จะตายจะบาปยังไง ไม่ได้ฆ่าให้ตาย นั่นเครื่องช่วยหายใจ ถึงขืนช่วยไปก็ไม่ไหวแล้วเขาก็ต้องตาย ก็ไม่มีความสำคัญ คำว่าบาปก็ไม่มี ไม่ใช่ถ้ายังช่วยอยู่มีหวังจะฟื้นเราแกล้งเอาออก ไอ้นั่นจึงจะบาป เพราะมีเจนานะ และไอ้การที่จะบาปนี่ ต้องมีการตั้งใจกลั่นแกล้ง หรือทำให้ตาย

ผู้ถาม หลวงพ่อครับ ถ้าอย่างนี้ ถ้าเกิดเป็นลูกกระทำ ถือว่าเป็น อนันตริยกรรม ไหมครับ?

หลวงพ่อ เขา ไม่บาป คุณฟังให้ดี...อย่าโง่ เรื่องไม่บาปก็ไม่เป็นอนันตริยกรรม ตัดคำว่าบาปนั้น ไม่มีเสียแล้ว เวลาฟังคำพูดต้องคิดตามเขาพูดเรื่องไหน จำหัวข้อคำพูดไว้

หลวงพ่อ เอ้า...หมวด มีอะไรคุยไหมล่ะ เดี๋ยวต้องถามตำรวจยิงผู้ร้ายตายบาปไหม...บาปไม่บาป?

ผู้ถาม บาปครับ

หลวงพ่อ ฉัน ถามว่าตำรวจยิงผู้ร้ายตาย ฉันไม่ได้ถามว่าตำรวจยิงผู้ร้ายเฉยๆ (หัวเราะ) สอบตกแล้ว ผู้ร้ายมันตายแล้ว ไอ้นี่งานก็งาน การปราบปรามผู้ร้าย ถ้าเป็นผู้ร้ายจริงเขาจำเป็นต้องยิง ยิงให้ตายใช่ไหม ถ้าถามว่ามีโทษไหม...ต้องตอบว่ามีโทษ ถ้าถามว่าโทษทำบาปหนักไหม...ต้องตอบว่าไม่หนักมันมีนิดเดียวเพราะกำลังบาป นี่ไม่เท่ากัน ถ้าคนที่มีคุณมาก เราฆ่า...มีโทษมาก คนที่มีคุณน้อย เราฆ่า...มีโทษน้อย ไอ้คนจัญไรประเภทนั้นมันไม่มีคุณเลย แต่ว่าดับคนประเภทนั้นไปได้คนหนึ่ง คนอีกกี่คนที่มีความสุข
ถ้าถามบาปมากไหม...คนเหมือนกันมันบาปไม่เท่ากัน หมวดนะ อย่างฆ่าพ่อ ฆ่าแม่ ฆ่าพระอรหันต์ นี่ไม่ต้องห่วงหรอกลงอเวจีดิ่งเลยใช่ไหม ถ้าฆ่าคนที่มีคุณน้อยไปกว่านั้น ยังไม่ถึงขั้นอเวจี และฆ่าคนที่มีคุณน้อยกว่านั้นอีก ก็เบากว่านั้นอีก ถ้าฆ่าคนจัญไรแบบนั้น มันมีบ้างเหมือนกัน มันแค่มีบ้างนะโยมนะ
แต่ว่าทีนี้ถ้าตำรวจทำด้วยเจตนาดีคิดว่า ถ้าทำลายคนประเภทนี้เสีย คนอีกหลายแสนคนจะมีความสุข เพราะถ้าคนคนนี้อยู่คนเดียว มีความทุกข์ใช่ไหม บุญส่วนนี้เขามี บาปส่วนนั้นเขามีนิดเดียว นี่พูดกันตรงไปตรงมานะ จะคิดว่ายิงคนเหมือนกัน มีโทษเท่ากันนั้น...ไม่เท่า ก็ว่าตามธรรมนะ (ให้อ่านหัวข้อ ช่วยสงเคราะห์กระต่าย เปรียบเทียบด้วย-ผู้พิมพ์)

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มี.ค. 2554, 10:01:48 »
ช่วยสงเคราะห์กระต่าย

ผู้ถาม กราบ หลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง ข้าพเจ้า สิริ ขออุทิศทั้งหมดที่เป็นกุศลของลูกมาให้กับหลวงพ่อ และขอแบ่งสักครึ่งหนึ่ง ที่ขอแบ่งคือย่างนี้ คือว่าตอนนั้นหมามันกัดกระต่ายตัวหนึ่ง ใกล้จะตาย ผมเห็นเข้าก็เลยเกิดสงสาร เห็นมันเวทนามาก ก็เลยบอกว่า ฉันสงสารแกนะ ฉันจะสงเคราะห์แกนะ เอาไม้ตะบองตีปั๊ก...ตายไปเลย
ทีนี้ผมก็อุทิศส่วนกุศลไปแล้ว แต่มาข้องใจหน่อยหนึ่ง คือว่าการที่เรามีเมตตา ช่วยสงเคราะห์ให้เขาตายสะดวกขึ้นนี้ จะถือว่ามีบาปมีกรรมมีเวรหรือไม่ขอรับ?

หลวงพ่อ ไม่ ต้องถือ...มีแหง ไปช่วยมันตายเร็ว ควรจะประคับประคอง หายหรือไม่หายหรือตาย เราช่วยดีกว่า ช่วยรักษานะ ไอ้นี่แสดงว่าถ้าป่วยแหงกๆๆๆ มันไม่ทันตาย พวกฉีดยาให้ตายไปเลยนี่

ทำหมันแมว

ผู้ถาม หลวงพ่อเจ้าขา ความจริงลูกไม่อยากจะรบกวนหรอกเพราะปฏิบัติตามธรรมะของหลวงพ่อมาด้วยดีตลอด เช่น เมตตา เป็นต้น ทีแรกก็เก็บแมวข้างรั้วมาเลี้ยงไว้ด้วยความเมตตา บัดนี้มันแข็งแรงสมบูรณ์ และได้ขยายพืชพันธุ์เป็นการใหญ่ (ออกลูกเยอะแยะ) แต่ลูกไม่ว่าอะไรหรอก แต่เกรงว่าลูกจะเกิดมาเดือดร้อน ลูกก็เลยเอามันไปฉีดยาทำหมัน ก่อนจะฉีดยาทำหมันลูกได้บอกว่า เอ็งจะมีทุกข์มาก ฉันจะแก้ทุกข์ให้เอ็งน่ะ อย่าเอาเวรเอากรรมนะ ลูกก็เลยทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้เขาอีกวาระหนึ่ง ถ้าหากจะมีกรรมใด ก็ขอให้หลวงพ่อได้โปรดอโหสิกรรมด้วยเถิดเจ้าค่ะ (เอ๊ะ! ไปเกี่ยวอะไรกับหลวงพ่อ)

หลวงพ่อ ถ้าจะเห็นว่าฉันเป็นแมว...(หัวเราะ) เป็นพระแท้ๆ เห็นเป็นแมวไปได้ เป็น “หลวงปู่แมว” ใช้ได้ไม่เป็นไร ไม่บาป ทำหมันนี่ไม่บาป คือกันไม่ให้เกิด ไม่ใช่ฆ่าสัตว์ ไม่ใช่มาเกิดแล้วฆ่าจึงจะบาป นี่กันไว้

ผู้ถาม อ้อ...แล้วประเภทกินยากันไว้ก่อน ก็ไม่บาป?

หลวงพ่อ ไม่บาป

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 มี.ค. 2554, 10:06:01 »
อยู่สำนักงานทำแท้ง

ผู้ถาม หลวงพ่อเจ้าขา ลูกทำงานที่สำนักงานทำแท้งแห่งหนึ่ง ที่กรุงเทพฯ มีรายได้ดีพอสมควร หนูเป็นเจ้าหน้าที่ฝ่ายการรับเงิน ลูกชักใจไม่ดีนัก เพราะมีหุ้นส่วนกับเขาด้วย ขอพึ่งบารมีถามหลวงพ่อว่า ลูกจะมีบาปมีกรรมขึ้นบัญชีพระยายมหรือไม่...ข้อสอง เอาเงินเดือนจากการทำแท้ง มาทำบุญกับหลวงพ่อจะช่วยได้ไหมคะ

หลวงพ่อ เข้า ท่าๆ แหม...ฟังตั้งนาน คิดว่าจะบอกยังงี้เหมือนกัน จิตใจเกาะบุญไว้ พระพุทธเจ้าไม่เคยตำหนิใครเรื่องอาชีพนะ อย่างกับ ลูกศิษย์พระสารีบุตร พระพุทธเจ้าก็รับ และยังแนะนำพระสารีบุตรไปสอนอภิธรรมเพราะชาติก่อนเคยฟังพระอภิธรรมมา พอฟังอภิธรรมย่อๆ จบ ก็เป็นอรหันต์ทั้งหมด ฉะนั้นอาชีพก็ส่วนอาชีพ เรื่องบุญก็เป็นบุญไปแต่ว่าจิตอย่าไปเกาะอาชีพประเภทนั้น เกาะบุญอย่างเดียว มีงานเราถือว่าทำตามหน้าที่นะ หมดเรื่องหมดราวไป

ผู้ถาม หลวงพ่อตอบแบบนี้ ค่อยสบายใจหน่อย ไม่เช่นนั้นละอึดอัดๆ

หลวงพ่อ เรื่อง ของพระพุทธเจ้าท่านไม่เคยตำหนิใคร ท่านก็รับทุกด้าน อย่าง ตัมพทาฐิกโจร เห็นไหม...โจรเคราแดงฆ่าคนมาเกินหมื่นคน พอพบพระสารีบุตรเข้า พระสารีบุตรท่านไม่พูดเรื่องฆ่าคน ทีแรกพอกินข้าวเสร็จใช่ไหม... ท่านก็เทศน์เรื่องปาณาติบาตเลย ฆ่าคน ฆ่าปลา ฆ่าสัตว์ ตกนรกขุมไหนว่าเรื่อย ตัมพทาฐิกโจรเหงื่อแตกพลั่กๆ พอเทศน์ไปถึงครึ่งกัณฆ์ พระสารีบุตรท่านฉลาด ท่านเทศน์ไปท่านชำเลืองดูไปเห็นตานั่นเหงื่อแตก ถามโยมไม่สบายหรือ
ตัมพทาฐิกโจรบอก จะสบายยังไงครับ ที่พระคุณเจ้าเทศน์มาผมเรียยร้อยหมดทุกขุมเลย ท่านก็เลยถามว่า โยม...โยมฆ่าคนตายใครเขาใช้หรือฆ่าเอง บอกพระราชาใช้ให้ฆ่า พระสารีบุตรท่านฉลาดกว่า ท่านถามว่า โยม...สมมุติว่าโยมเป็นลูกจ้างเขา นายจ้างเขามีนา ๑๐๐ ไร่ เขาใช้ให้โยมทำ เมื่อได้ข้าวในนาเสร็จ ผลของข้าวทั้งหมดจะเป็นของโยม หรือจะเป็นของนายจ้าง...?
โยมก็บอกว่าเป็นของนายจ้างขอรับ นี่ท่านฉลาดกว่า ท่านก็เลยถามว่า พี่พระราชาให้ฆ่า บาปตกอยู่กับใคร อีตานั่นแกโง่ แกนึกว่าบาปตกกับพระราชา พระสารีบุตรเทศน์อานิสงส์ทานเลย เป็นพระโสดาบันเดี๋ยวนั้น

ผู้ถาม โอ...เหงื่อแตกเลยนะ

หลวงพ่อ ไอ้เหงื่อแตกน่ะ เป็นน้ำอาบชำระร่างกายให้สะอาด ชำระถึงจิตใจข้างในเลย

เตี่ยมีอาชีพฆ่าหมู

ผู้ถาม กราบ เท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง ตอนที่เตี่ยของลูกมีชีวิตอยู่ เตี่ยก็มีอาชีพในการฆ่าหมูและก็เอาไปขาย ทีนี้ตอนที่แกแก่ๆ แก็รู้ตัวทำบุญเป็นการใหญ่ เวลาจะใส่บาตรทุกครั้ง แกจะยกมือไหว้พระสงฆ์ก่อน ทีนี้ตอนแก่ๆมีคนเขาบอกว่าตายแล้วจะไปตกนรก แกก็เลยใส่บาตรทุกวัน ก่อนจะใส่บาตรแกยกมื้อไหว้พระ แกจะท่องคาถานี้เป็นประจำ ตัวแกจะรู้หรือเปล่าก็ไม่ทราบ
แกว่าอย่างนี้... “นะโม ตะสะ นะโม ตะสะ” แล้วก็ใส่บาตรใส่ทัพพีหนึ่งก็ว่า “นะโม ตะสะ” ใส่ทัพพีที่สองก็ว่า “นะโม ตะสะ” ทีนี้ตอนตาย แกเห็นยมทูตมาแกก็บอก “นะโม นะสะ” ปรากฏว่ายมทูตเผ่นไปเลย”

หลวงพ่อ ขนาด นั้นเขาไม่อยู่แล้ว อย่างนั้นจิตเป็นกุศล เขาไม่อยู่แล้ว เขาไม่เอาไป คือ ถ้ายมทูตมานี่ ยังไม่แน่จะลงนรกนี่ เขาต้องไปสอบสวนกันก่อน ทีนี้ถ้าแกนึก “นะโม ตะสะ” ได้ พระยายมก็ปล่อย ในเมื่อแกว่าตอนนั้น ไม่ต้อง ปล่อยให้ไปเลย... สวรรค์ทันที

ผู้ถาม แค่นี้ก็ไปแล้วหรือครับ?

หลวงพ่อ ไม่ใช่แค่นี้นะ...หลายแค่

ผู้ถาม ไอ้ที่แปลกใจ ไอ้หมูเหมอ ไม่มากวนตอนนั้นนะ “นะโม ตะสะ” นี่สามารถป้องกันได้หรือครับ...หลวงพ่อ

หลวงพ่อ ในเมื่อกุศลเข้าดลใจ อกุศลเข้าไม่ได้

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 มี.ค. 2554, 10:10:56 »
นึกถึงบุญไม่ออก

ผู้ถาม บางทีมันเพี้ยนไป นึกถึงบุญไม่ออกครับ

หลวงพ่อ เป็น ธรรมดา บางครั้งอารมณ์มันดี อย่างนี้จริงๆ เหมือนกันทุกคนนะ... เหมือนกัน ไม่ใช่เฉพาะบุคคลบางครั้งมันจะนึกถึงบุญไม่ออกก็มี ฉะนั้นพระพุทธเจ้าจึงสอนเจริญพระกรรมฐาน ฝึกจิตให้ชินไง ใช่ไหม... ฝึกจิตให้ชิน คือจับอันดับแรก พระพุทธเจ้าต้องเอาก่อน อารมณ์มันชิน คำว่า “ฌาน” ก็คือจะได้ไม่ลืม ถ้าเราปล่อยเละละเดี๋ยวมันก็เผลอ พอบาปเข้าสิงปั๊บมันจะตัดเราลืมเลย
ทีนี้วิธีที่ท่านสอนแบบนี้กันบาปเข้าแทรก วิธีฝึกกรรมฐานเขาฝึกให้ชินกันบาปเข้าแทรกเวลาที่เราจะตาย บาปมันจะแทรกไม่ได้ ทำบุญอย่างอื่นหนักขนาดไหนก็ตาม แต่จิตมันยังไม่แน่นอนนัก เราจะตายบาปเข้าแทรกได้ เราจะลงนรกได้ ถึงบอกว่าทำจิตให้เป็นฌานทำให้ทรงตัว คำว่า ฌาน ก็คือ อารมณ์ชิน มันนึกได้เรื่อยๆใช่ไหม การนึกถึงพระพุทธเจ้าได้เรื่อยๆ น่ะ คือ ฌาน

ลืมกระเป๋าสตางค์

ผู้ถาม กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วลูกลืมกระเป๋าสตางค์บนรถเมล์ มีสตางค์มากพอสมควร มีเอกสารเป็นอย่างมาก ลูกกลับถึงบ้านแล้วไม่รู้จะทำอย่างไรเงินไม่ค่อยเสียดายเท่าไหร่ เสียดายบัตรประชาชน กับเอกสาร ลูกจุดธูปที่บ้านต่อหน้ารูปถ่ายของหลวงพ่อ ไม่ได้บอกหลวงพ่อ แต่ขอความเมตตาหลวงพ่อว่า ขอได้โปรดไปตามกระเป๋ามาคืน...

หลวงพ่อ (หัวเราะ) อ้อ...ความจริงควรเขียนว่าไม่ได้ใช้ ขอความเมตตานิดหน่อย (หัวเราะ) เอ้า! ว่าต่อไป
ผู้ถาม ผลปรากฏว่ารุ่งขึ้น มีคนนำกระเป๋ามาให้พร้อมทั้งสตางค์เสร็จ เมื่อเป็นเช่นนี้ลูกก็เลยอยากจะเรียนถามหลวงพ่อว่า ลูกควรจะแบ่งเงินในกระเป๋าถวายค่าครูหลวงพ่อสักเท่าไหร่เจ้าคะ?
หลวงพ่อ เอา อย่างนี้ดีกว่านะ อย่าคิดเงินในกระเป๋าเลยนะ เอาเป็นราคาค่าครูเฉยๆ ก็แล้วกันนะสัก ๕ ล้าน (หัวเราะ) ไม่จำเป็น เท่าไหร่ก็ได้ ไม่ทำก็ได้

ผู้ถาม เอ๊...เวลาหลวงพ่อตามกระเป๋ามา หลวงพ่อตามด้วยวิธีไหน ตามแบบไหนครับ?

หลวงพ่อ ก็ สงสัยเหมือนกัน...(หัวเราะ) เพราะอะไรรู้ไหม วันหนึ่งหลายเจ้า ท่านที่เหนื่อยมากที่สุดคือ กรมหลวงชุมพรฯ พอของหายปั๊บ! ใครเขาบอกไป เอ้า! กรมหลวงฯ หาให้เขาหน่อย ช่วยหน่อยๆ

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มี.ค. 2554, 10:14:18 »
ชอบเจอกระเป๋าสตางค์

ผู้ถาม หลวงพ่อขอรับ กระผมเป็นคนดีเพราะนับถือหลวงพ่อปฏิบัติตามคำสอนของหลวงพ่อเป็นคนมีโชค ประหลาด ชอบเจอกระเป๋าสตางค์ใครตกอยู่เสมอเป็นประจำ ขอบอกตรงๆว่า เอามาทำบุญกับหลวงพ่อเรียบ หมดไม่เหลือหลอ ผ่านมางวดที่แล้วมีความจำเป็นเลยเอาซื้อหวย หวยกินหมดเลย ต่อไปลูกจะไม่ซื้ออีกแล้ว เอามาถวายหลวงพ่อดีกว่า เงินที่เก็บตกเอามาทำบุญ แล้วขออุทิศให้แก่เจ้าของ ไม่ทราบว่า เจ้าของไม่รู้ไม่ทราบ จะมีผลหรือไม่ขอรับ?

หลวงพ่อ มีได้...มีส่วน เงินของเขา

พี่เป็นขี้ขโมย

ผู้ถาม กราบนมัสการหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง ขอพึ่งบารมีหลวงพ่อเล็กน้อยดังต่อไปนี้ คือว่า พี่ของลูกชอบขโมยของภายในบ้าน อะไรก็แล้วแต่ไม่ว่า จะเป็นของมีค่าไม่มีค่าก็ตามขโมยไม่ได้เอาไปไหน ส่วนมากก็ถวายพระหมด ทีนี้ชักจะไม่ดีอย่างหนึ่งแล้วก็คือว่า จะทำท่าขโมยโฉนดถวายวัด ก็กลัวจะไม่มีที่จะอยู่อาศัย ก็เลยอยากจะขอบารมีหลวงพ่อช่วยแนะลูก จะได้ไปป้องกันสถานการณ์

หลวงพ่อ เดี๋ยว ก่อน...โฉนดขโมยไปก็ไม่มีผล มันต้องโอนกัน และการจะโอนจะต้องประกาศก่อนใช่ไหม...ใครจะคัดค้านหรือเปล่า ไม่เป็นไร...เอาอย่างนี้ซิ บอกให้เขาขโมยไปถวายวัดท่าซุง ฉันจะเก็บไว้ให้แต่ค่ารักษาไม่มากหมื่นสองหมื่นก็พอ...(หัวเราะ) ก็ไม่เป็นไร ก็เก็บไว้ดีซินะ อย่าให้แกขโมยได้นะ ความจริง คนนี้ก็มีอารมณ์เป็นกุศล แต่ว่ามันพลาดไปนิดหนึ่ง คือว่าไม่พร้อมกัน ใช่ไหม...

ผู้ถาม ทีนี้อย่างขโมยของไปทำบุญ ผลบุญจะกระดักกระเดื่องอย่างไร?

หลวงพ่อ เอา อย่างนี้นะ คนคนนี้นะ จะว่าเฉพาะจริยาที่ปฏิบัติใช่ไหม... อารมณ์เป็นกุศลเป็นปรกติ แต่ว่าไอ้สิ่งที่มันมีอยู่มันไม่พอกับกำลังใจ อย่าทำอย่างนั้นนะ ถ้าตายด้วยกำลังใจแบบนี้ สวรรค์แน่ แต่อย่าขโมยต่อไปนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มี.ค. 2554, 10:15:49 โดย ทรงกลด »

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 เม.ย. 2554, 12:27:54 »
หลวงพ่อครับ คำว่าเจ้ากรรมนายเวรนี่หมายถึงใครบ้างครับ...?

เจ้ากรรมนายเวรนี่ตัวตนมันไม่มีหรอก มันเป็นเรื่องของกรรมที่เป็นอกุศลกรรม ที่เราทำไว้ ตัวจริงที่เราเคยทำเขาไม่มายุ่งกับเราหรอกอย่างเราฆ่าปลาตาย ปลาเขาก็ไม่มายุ่งกับเรา แต่ปรากฏของกรรมมันเล่นงานเรา ถ้าปลานั่งจองเวรคอยลงโทษเราแกก็ไม่ต้องไปเกิดล่ะคำว่าเจ้ากรรมนายเวรนี่นะ ถ้าพูดตามส่วนตัวจะว่าไม่มีก็ไม่ได้ ถ้าหากเราฝึกขั้น สุกขวิปัสสโก เราจะบอกว่าไม่มีตัว เพราะไม่เคยเห็น แต่ว่าตั้งแต่ เตวิชโช ขึ้นไปเขาเห็น ต้องพูดตามขั้นนะ ถ้าเราว่ากันตามหนังสือก็คิดว่าจะไม่มีแล้วถ้าเราอุทิศส่วนกุศลให้แก่เจ้ากรรมนายเวรเขาจะได้รับไมคะ...?
คือว่าอุทิศส่งไปให้เขาจะได้รับหรือไม่ได้ก็ตาม บุญที่เราทำเป็นผลให้เกิดความสุข ไอ้กรรมต่างๆ ที่เป็นอกุศลที่เราทำไปแล้ว เราไปยั้งมันไม่ได้ แต่ทว่าถ้าเราทำกรรมดีมีกำลังเหนือมันก็กวดไม่ทันเหมือนกัน
สำหรับคำอุทิศส่วนกุศลที่ใช้อยู่เดียวนี้ยาวเหมือนกันแต่ยาวตามที่ท่านบอกบทอุทิศส่วนกุศลท่อนแรก ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรนั่น
หลวงพ่อปู่โต มาบอกแล้วก็บทอุทิศส่วนกุศลอีก 3 ท่อนพระยายมราช มาบอก
สำหรับตอนที่สองให้โมทนา ท่านบอกว่าเวลาอุทิศอุทิศส่วนกุศลน่ะ ขอบอกให้ผมเป็นพยานด้วย
ท่านบอกว่าลูกหลานของท่าน ก็คือลูกหลานของผม และมันก็ไม่แน่นักหรอก บางทีไปอยู่สำนักผมมันอาจจะลืมก็ได้ เขาอาจจะนึกถึงบุญไม่ออก ถ้านึกถึงบุญไม่ออก ถ้านึกไม่ออกก็มีความจำเป็นอย่างยิ่งจะต้องปล่อยให้ตกนรก
หากว่าถาม 3 เที่ยวนึกไม่ออกผมจะได้ประกาศว่า
นี่เขาเคยบอกฉันไว้ เวลาทำบุญเขาบอกให้ฉันเป็นพยาน แล้วก็ประกาศกุศลนั้น ก็ได้ไปสวรรค์

นายเวร

เรื่องมันมีอยู่ อย่างพระถูกหอกตาย เรื่องนี้มีอยู่ในพระสูตร คือว่ามันมีอยู่ว่าพระองค์ ท่านกำลังเย็บจีวร เย็บไปๆ ไอ้ตัวเรือดมันอยู่ในตะเข็บจีวร ท่านไม่เห็น เข็มก็ไปทิ่มเรือดตาย อย่างนี้ถือว่าเป็นบาปลงนรกไม่ได้ เพราะเจตนาไม่มี ไม่รู้ว่าอยู่ ใช่ไหม
แต่ก็เป็นบังเอิญเมื่อต่างคนต่างตาย เจ้าเรือดก็ตายไปก่อน พระก็อยู่นานไม่ได้หรอกนะ ไปเกิดชาติหลังเป็นคนด้วยกันทั้งคู่ เจ้าเรือดไปเกิดเป็นนายพรานป่าฆ่าเนื้อ พระก็ไปเกิดเป็นคน แต่ว่าบวชพระ
ต่อมาวันหนึ่ง พระเดินสวนทางมาเจอนายพราน เห็นพรานถือหอกเกาะกะๆ ท่านก็นึกหวาดเสียว ดีไม่ดีแกบ้าๆ บวม ๆ จิ้มตาย ใช่ไหม ก็เลยหลบเข้าพุ่มไม้
พรานแกฆ่าสัตว์ก็จริงแต่จิตแกก็ดี ถือว่าพระเป็นพระ แกเดินมาเข้าไปนึก เอ๊ะ...พระนี่น่าจะสวนกับเราตอนนี้ เวลานี้ท่านไปไหน หรือบางทีท่านเห็นเราถือหอกเดินมาท่านจะกลัวเรามั้ง ไอ้หอกจัญไร พุ่งไว้ตรงนี้ก่อน เลยพุ่งหอกเข้าไปในพุ่มไม้ แล้วเดินไปมือเปล่าไป ไอ้หอกระยำดันจิ้มมาที่อกพระพอดี
นี่ไอ้นี่จะถือว่าเป็นกรรมไม่ได้ ต้องถือว่าเป็นเวร ถ้ากรรมก็ดึงลงอบายภูมิ นี่เป็นเวรมาสนองกัน

โดยหลวงพ่อ...หลวงพ่อฤาษีลิงดำ หนังสืออุทิศส่วนกุศล

ออฟไลน์ ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 เม.ย. 2554, 04:28:14 »
ขอบคุณค่ะ
 :053:  :054:   :016:  :015:
[shake]เขามีส่วน>เลว<บ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วน>ดี<เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้างยังน่าดู
ส่วนที่>>ชั่ว<< อย่าไปรู้ของเขาเลย...
^^จริงๆนะ
[/shake]

ร่วมรณรงค์ในการ พูด อ่าน เขียน ภาษาไทยให้ถูกต้องค่ะ

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 เม.ย. 2554, 10:26:48 »
โปรดใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ
====================
เจ้ากรรมนายเวร
         เจ้ากรรมนายเวรของเราเกิดจากมาจากการกระทำกรรมที่ไม่ดี (อกุศล) ของเรา   ที่ทำกับคู่กรณีของเรา   มีด้วยกัน ๒ ทาง

ด้วยกันคือ   การกระทำกรรมทางกายและทางวาจา   ไม่ว่าการกระทำกรรมหรือการประกอบกรรมของเรานั้นจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ

ก็ตาม   ถ้าหากการกระทำนั้นเป็นการเบียดเบียนคนอื่นๆ   สัตว์อื่นๆ   ให้เดือดร้อนทุกข์ยากลำบาก   ไม่ว่าจะเป็นทางกายหรือ

ทางใจก็ตาม   นั่นแหละผลกรรมไม่ดี   กรรมชั่ว   อกุศลกรรมและเจ้ากรรมนายเวรได้เริ่มเกิดขึ้นแล้ว   จะต้องผลัดกันให้ผลต่อกัน

และกันข้ามภพข้ามชาติต่อไปไม่มีวันจบสิ้น   ถ้าหากไม่มีการอโหสิกรรมต่อกันหรือตัดกรรม - แก้กรรม   เจ้ากรรมนายเวรจะส่ง

ผลให้เราเจ็บป่วยตั้งแต่เล็กๆน้อยๆไปจนถึงขั้นเสียชีวิตเลยทีเดียว  จะหนักหรือเบาก็อยู่ที่แรงอาฆาต   แรงพยาบาท   ขนาดของว่า

สัตว์ตัวเล็กหรือตัวใหญ่   ตัวใหญ่จะมีแรงอาฆาตมาก   ก็จะเจ็บป่วยเป็นโรคที่รักษาให้หายได้ยาก   อยู่อย่างทรมาน   สุดท้ายก็

ต้องเสียชีวิตไป   สัตว์เล็กก็จะเบาลง เช่น มด   ยุง   แมลง  แมลงสาบ ฯลฯ......   แต่สะสมกันมากๆเข้าก็กลายเป็นกรรมหนัก

ได้เช่นกัน   สังเกตุดูเวลาทำสมาธิใกล้ขณะที่จิตจะเข้าภวังค์(นิ่ง)จะคันตามเนื้อตามตัวยุ๊บๆยั๊บๆ   พอออกสมาธิก็ไม่เห็นมีอะไร 

เจ้ากรรมนายเวรที่เกิดจากการกระทำของเราโดยตรงแล้ว   ยังมีทางอ้อมอีกเช่น   อาหารที่เรารับประทานเข้าไปในแต่ละวัน  ใน

แต่ละมื้อที่มีส่วนประกอบของเนื้อสัตว์   เป็นมาอย่างไรในกรณีนี้ ......

เมื่อเหล่าเทพ - เทวดา   ได้ดับ (หมดบุญ) แล้วลงมาเกิดเป็นมนุษย์   พอมาเกิดเป็นมนุษย์ก็จะมาเกิดตระกูลที่ร่ำรวย 

มีความสุขความสบาย   บุญกุศลใหม่ไม่ทำเพิ่ม   ใช้แต่บุญเก่ากินบุญเก่า   บุญกุศลลดน้อยลงพอตายจากมนุษย์ชาตินี้   บุญกุศล

ไม่พอที่จะส่งให้กลับบ้านเก่า (สวรรค์ชั้นที่มา)   กรรมชั่วก็ไม่มีมากพอที่จส่งไปลงอบายภูมิ ๔   ก็จะได้เกิดเป็นมนุษย์อีก   แต่

ชาตินี้ก็จะทุกข์ยากลำบากขึ้นอีกเท่าหนึ่งของชาติที่แล้ว   เป็นเช่นนี้ไปเรื่อยๆจนในชาติสุดท้ายที่ได้เกิดเป็นมนุษย์   บุญกุศลมีน้อย

จนมีพลังส่งผลให้มาเกิดเป็นมนุษย์ต่อไปไม่ได้อีกแล้ว   แต่กรรมชั่วก็ไม่มีมากพอที่จะนำพาไปเกิดที่นรก   เปรตและอสูรกายได้ 

ก็ต้องมาเกิดเป็นสัตว์ดิรัจฉาน   ตอนที่เป็นมนุษย์ชาติสุดท้ายก่อนที่จะสิ้นลมหายใจ   ผลกรรมที่เคยไปทำกับสัตว์ชนิดไหน   เขาก็

จะมาทำให้เห็นเป็นสัตว์ชนิดนั้น (มาทวง) จิตครั้งสุดท้ายก่อนที่จะออกจากร่างก็มีแต่เรื่องเหล่านี้   ผลกรรมตรงนี้จะนำพาดวงจิตของ

มนุษย์คนนี้เมื่อออกจากร่างกายมนุษย์ที่หยุดทำงานแล้ว (ตาย)ไปอยู่ในร่างใหม่ที่เกิดจากสัตว์ดิรัจฉาน   เกิดมาเป็นสัตว์ดิรัจฉานแต่

จะเป็นจิตดวงเดิมไม่แตกดับ   พอมาเกิดเป็นสัตว์ดิรัจฉานอย่างน้อยก็ ๕๐๐ ชาติ   ถ้าจิตดวงนี้มาเกิดในร่างของหมูชาติแรก 

สัญญาความจำในจิตหมูตัวนี้จะมีความรู้สึกว่าตัวเองนะเป็นมนุษย์  สังเกตุดูสัตว์บางตัวจะรู้ประสาพอๆกับมนุษย์เลยทีเดียว   พอหมู

ตัวนี้ถูกฆ่าจิตก็จะเกิดมีความอาฆาตพยาบาท   คนที่ร่วมขบวนการฆ่าก็ได้รับกรรมมากตามสัดส่วน   ส่วนใครที่รับประทานเนื้อหมูตัว

นี้   ไม่ว่าจะเป็นส่วนไหน   ก็รับเศษกรรมไป   เป็นกรรมที่ไม่ได้เจตนาเป็นเศษกรรมจากอาหาร   พอหมูตัวนี้เกิดหลายๆชาติเข้า

ความจำในภพชาติที่เป็นมนุษย์ก็จะหมดไป   ใครรับประทานเข้าไปอีกก็ไม่มีผลอะไร   แต่เราจะรู้ได้อย่างไรละว่า   เนื้อหรือสัตว์ที่

เรารับประทานเข้าไปแล้วนี่   ตัวไหนเป็นตัวที่มันเกิดมาแล้วหลายชาติหรือเป็นตัวที่เพิ่งเกิดชาติแรกจากการดับจากมนุษย์ ......

วันหนึ่งอาจารย์ได้ไปซื้อกระเพาะหมูสดๆที่ยังไม่ได้ทำความสะอาดมา ๑ ชิ้น   เพื่อจะมาลองล้างทำความสะอาด 

แล้วปรุงตามสูตรที่ได้เรียนรู้มา   เพื่อเอาไปใช้เป็นเครื่องในต้มเลือดหมูใบตำลึง   ที่อาจารย์เปิดร้านและทำขายคู่กับโจ๊กฮ่องกง

และโจ๊กหมู   หลังจากทำเสร็จแล้วในตอนกลางวัน   พอตอนเย็นหลังไหว้พระสวดมนต์เสร็จ   ก็นั่งสมาธิต่อ   ก็เห็นกระเพาะหมูสด

ที่เราทำเมื่อตอนกลางวันเกิดขึ้น   สลับกับกระเพาะที่เราต้มสุกแล้วอยู่อย่างนี้   ต่อจากนั้นก็เห็นเป็นหน้าหมูส่วนหัว   ก็ทำการ

ช่วยเหลือเขาจนร่างเขากลายเป็นกายทิพย์ของนมุษย์และจนกลายเป็นเทวดา   หลังจากนั้นก็ได้พูดคุยกับเขา   เขาเล่าว่า 

" เขาเป็นคนจังหวัดชัยนาท   มีอาชีพเขียงหมู   ฆ่าหมูขายอยู่ในตัวตลาดชัยนาท   หลังจากดื่มเหล้ากับเพื่อนๆแล้วได้เสียชีวิตตอน

หลัง (ไม่ได้ถามว่าเป็นอะไรตาย) แล้วมาเกิดเป็นหมูตัวนี้   เพิ่งถูกฆ่าเมื่อคืน   ไม่รู้จะขอความช่วยเหลือจากใคร?   พอดีเห็นอาจารย์

ผู้ชาย(สามี) เดินผ่านมา   ดูแล้วน่าจะช่วยเราได้   ก็เลยเรียกเข้ามาซื้อแล้วให้หยิบเอากะเพาะนี้มา   อาจารย์ทั้งสองช่วยไป

บอกพ่อกับแม่ที่ชัยนาทหน่อย   ให้เลิกอาชีพฆ่าหมูขายเสีย "  อาจารย์บอกเขาไปว่า " ก็ไปเข้าฝันบอกเอาเองซิ   ตอนนี้เป็น

เทวดามีฤทธิ์แล้วนี่  อาจารย์ไม่รู้จักอีกอย่างไกลด้วย  ไปบอกเอาเองนะ "   เขาก็พูดต่ออีกว่า   " ขอขอบพระคุณอาจารย์ทั้งสองที่

ได้ชี้ทางและช่วยเหลือในครั้งนี้   ท่านทั้งสองต้องการอะไร? "  อาจารย์ก็ตอบไปว่า   " ไม่ต้องการอะไร?"  เขาก็ตอบกลับมาอีก

ว่า  "ขอให้อาจารย์ทั้งสองจงมีบารมีสูงขึ้นๆนะ"   อาจารย์ทั้งสองก็ยกมือสาธุรับพรจากเขาเพราะเขาเป็นเทวดาแล้ว (ได้รับ

กรรมฐาน)   ก่อนที่เขาจะจากไปเขาก็หันไปกราบที่โต๊ะหมู่บูชาและก็หันมากราบสมเด็จพระพุฒาจารย์โต   ที่นั่งอยู่ใกล้ๆอาจารย์

ผู้ชาย   แล้วเขาก็หายไป......

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 เม.ย. 2554, 10:30:32 »

กรรมจากการตกเลือด   การแท้งลูกหรือทำแท้ง   

กรรมที่เกิดจากสาเหตุนี้ก็หนักมากเช่นกัน   จะเกิดขึ้นกับผู้หญิงที่สามารถที่จะตั้งท้องหรือมีครรภ์ได้   ซึ่งการตั้งท้องหรือมี

ครรภ์นี้   จะมีความประสงค์ที่จะมีบุตรหรือไม่มีบุตรหรือไม่ก็ตาม  ถ้าหากมีการตกเลือดหรือหลุดหรือทำแท้งเอาทารกออกหรือหก

ล้มหรือสุขภาพไม่ดีหรือไม่ว่าจะเป็นกรณีใดก็ตาม   จะเป็นการสร้างกรรมเจ้ากรรมนายเวรได้เกิดขึ้นแล้ว   ได้มีการทำปาณาติ

บาต (การฆ่า)   ไม่ว่าจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตามเพราะว่าเมื่อหญิงและชายได้ร่วมหลับนอนมีเพศสัมพันธุ์กัน   เชื้อของชาย

เข้าผสมกับไข่ของหญิง   มีดวงจิตของสัตว์ที่ดับแล้วเข้ามาผสม เรียกว่า " การปฏิสนธิวิญญาณ "   ถือว่าการเกิดได้เกิดขึ้นแล้ว 

ฉะนั้นการทำแท้งตั้งแต่นี้เป็นต้นไปจึงเป็นกรรม   จะตั้งใจหรือไม่ก็ตาม   ผลกรรมจะเกิดกับผู้หญิงคนนั้นโดยตรง   รองลงไปก็คือ

ผู้ชายและสุดท้ายก็คือผู้ร่วมขบวนการ   อันนี้โดยทั่วไปที่ตรวจกรรมเจอ   บางครั้งก็ตามฝ่ายชาย   บางครั้งก็ตามผู้ให้การช่วย

เหลือหรือแนะนำ   เกิดอย่างไร?   วิญญาณของเด็กจะทำให้หญิงคนนั้นจะมีปัญหาเกี่ยวกับสุขภาพ  เจ็บป่วยบ่อย   ไม่แข็งแรง 

เรื่องเงินๆทองๆก็จะติดขัด   เป็นหนี้สินเพิ่มมากขึ้น   กิจการงานก็จะติดขัดบางคนทำเอาจนปิดกิจการเลย   ลูกหรือน้องที่จะเกิดมา

ใหม่ที่หลังพอเกิดมาก็จะเป็นคนที่ไม่สมบูรณ์   บางทีก็เป็นที่สุขภาพ   บางคนก็ทำให้ปัญญาอ่อนหรือจิตไม่ปกติจะกวนตลอด 

ครอบครัวเกิดการแตกแยก   มีปัญหาอยู่กันอย่างไม่มีความสุข  จะหาความสุขไม่ได้เลย   อาจารย์ก็เคยมีประสบการณ์มาเหมือน

กันคือ   มีรุ่นน้องคู่หนึ่งแต่งงานกันแล้ว   เกิดตั้งท้องขึ้นมาแต่เขายังไม่พร้อม   เขาก็มาปรึกาว่าจะทำอย่างไรดีเพราะเขายังไม่

พร้อม   อยากจะทำงานหาเงินเก็บเงินสักก้อนหนึ่งก่อน   อาจารย์ก็เลยแนะนำเขาไปว่า   " ถ้าหากไม่พร้อมก็ไปเอาออกเสียซิ " 

พูดแค่นี้เองตามขัดขวางเล่นงานอาจารย์สองคนเสียตั้ง ๔ ปี   ทำกิจการค้าขายติดขัดมีปัญหาไปเสียทุกอย่าง   ไปที่ไหนเขาก็ทัก

เราว่ามีเด็กตามตลอด   ก็กลับมาหวนคิดดูว่าเราก็ไม่เคยมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้เลยทั้งสองคน   เด็กมาจากไหน?   นี่เป็นสิ่งที่

เราสงสัยกัน   มาตอนหลังก็รู้มีคนเขาสื่อให้   ก็ปฏิบัติธรรมแล้วแผ่เมตตาให้เขาได้อนุโมทนาด้วย   และก็ขออโหสิกรรมกับเขา   มา

ตอนหลังเขาก็หายไปหลังจากถวายชุดสำหรับบวชเณรไปให้เขา ......

เจ้ากรรมนายเวรมีจริงเหรอ   จะขอยกตัวอย่างให้ได้อ่านสักเล็กน้อยนะ   วันหนึ่งได้มีผู้หญิงคนหนึ่ง   มาพบ

อาจารย์ที่บ้านมาขอรับการตรวจกรรม   สาเหตุที่เขามาเพราะป่วยเป็นมะเร็งที่คอ (ไทรอยด์)   แพทย์ได้ทำการตรวจแล้วทั้งหมด ๓

คน   ลงความเห็นว่าเป็นมะเร็งไทรอยด์เพราะได้จากการเจาะเอาไปตรวจเชื้อแล้วและจะต้องผ่าตัด   แต่ถ้าหากทำการผ่าตัดก็จะ

ต้องเสียชีวิตหรือถ้าหากไม่ผ่าก็เสียชีวิตเช่นกัน   ซึ่งก่อนหน้านี้เพื่อนเขา ๒ คนก็ได้เสียชีวิตไปด้วยโรคนี้เช่นกัน   ทำให้เขาไม่

สบายใจมากเพราะว่า   ตัวของเขาเป็นหลักในบ้าน   ต้องทำงานหาเงินถ้าหากเขาเป็นอะไรไปทางบ้านเขาจะต้องมีปัญหามากแน่

นอน   จากคำเล่าของเขา   ที่จริงแล้ววันนั้นมากันหลายคนมาก  พอดีเขาได้ไปเจอ   คนที่เขาเคยมาตรวจกรรม - แก้กรรมและมา

ฝึกสมาธิที่บ้านอาจารย์มาแล้ว   และคนนี้เขาก็สื่อและรู้เห็นว่าเป็นอะไรเช่นกัน   แต่กลัวเขาไม่เชื่อก็เลยพาเขามาพบอาจารย์   ตัว

เขาเองก็ยังพาเพื่อนและน้องมาด้วยอีก   พอตรวจกรรมก็เห็นเจ้ากรรมนายเวรกำลังบีบคอของเขาอยู่   ดวงตาแดงกล่ำแสดงถึง

ความอาฆาตพยาบาทจองเวรนั้นมีมาก   พูดเจรจาต่อรองกับเขาอย่างไรเขาก็ไม่ยอม   อาจารย์ก็เลยตรวจดูอดีตชาติว่า   เพราะ

เหตุใดจิต ๒ ดวงนี้จึงได้อาฆาตกันมากนัก   ก็เห็นเหตุการณ์ในอดีตว่าผู้หญิงคนนี้   ได้ไปปีบคอแมวตัวหนึ่งตาย   แมวตัวนี้ได้ไป

เกิดเป็นคล้ายๆกับสัตว์นรก   ส่วนผู้หญิงคนนี้ไปเกิดเป็นนางฟ้าอยู่บนสวรรค์   ด้วยนิสัยที่เป็นคนอวดดี   ถือดี   อวดเก่ง   เลยไปทำ

ผิดกฎสวรรค์เข้าจึงถูกลงโทษให้ลงมาเกิดเป็นมนุษย์ในชาตินี้  พอมาเกิดเป็นมนุษย์ปัจจุบันนิสัยก็ยังเหมือนเดิม   พอบุญเก่าลด

ลงแล้วอกุศลส่งผล   เจ้ากรรมนายเวรตัวนี้ที่รออยู่ก็ได้โอกาส  ทำให้เขาป่วยเป็นมะเร็งไทรอยด์   อย่างไรก็ต้องตาย   พอรู้เหตุว่า

เป็นเช่นนี้อาจารย์ก็บรรยายธรรมให้เขาฟัง   ถึงการพยาบาทอาฆาตจองเวร   จิตที่เป็นแบบนี้มันจะข้ามภพข้ามชาติ   ผลัด

เปลี่ยนหมุนเวียนกันทำไม่รู้จบ   และก็ชี้ทางหลุดพ้นให้เขาบำเพ็ญต่อไปอีกเลิกอาฆาตจองเวรกันให้จบชาตินี้เสีย   เขาจึงยอม

อาจารย์ก็บอกให้เขาเอาโรคภัยไข้เจ็บที่ทำไว้กับผู้หญิงคนนี้ออกไปเสีย   เขาก็ทำการดึงเอาเชื้อออกไป   แล้วก็บอกกับผู้หญิงคน

นั้นว่า   ไม่ต้องไปผ่านะหายแล้วไม่เป็นอะไรแล้ว   ในระหว่างการตรวจกรรมครั้งนี้อาจารย์ก็ได้อาราธนา สมเด็จพระพุฒาจารย์

โต   พรหมรังษี   มาคุมด้วยและก็ให้ท่านช่วยรักษาอีกที   ขณะนั้นเพื่อนหญิงของเขาที่มาด้วย   พูดขึ้นว่า   " อาจารย์ค่ะ   หนูขอ

โทษนะ   หนูขอพูดอะไรหน่อยได้ไหม? "  อาจารย์ตอบว่า  " ได้มีอะไรพูดมา "   เพื่อนของเขาพูดต่อ   " ตอนที่พวกหนูเดิน

เข้าบ้านอาจารย์   ตรงประตูรั้วทางเข้าด้านซ้ายและด้านขวามือ  หนูเห็นผู้หญิง ๑ คนและผู้ชาย ๑ คน   แต่งตัวสวยงามมากยืนต้อน

รับอยู่   พอมาถึงประตูเข้าบ้านก็เห็นยืนต้อนรับอยู่อีก ๒ คน   หนูเห็นทั้งหมดทุกอย่างที่นั่งดู   เห็นเจ้ากรรมนายเวรของเพื่อนหนู 

เห็นหลวงปู่โตมารักษาเพื่อนดูด้วย   เห็นคนเยอะแยะเต็มไปหมด ทุกคนมีแต่แต่งตัวกันสวยๆดีๆทั้งนั้น   เป็นเพราะอะไร? " 

อาจารย์ก็ตอบเขาไปว่า  " ที่เห็นนั้นเป็นเหล่าเทพเทวดา  นางฟ้า เขามาปฏิบัติธรรม   มาสร้างบารมีกันที่นี่ "   เขายังบอก

เพื่อนเขาอีกว่าไม่ต้องไปผ่าแล้วนะ   เจ้ากรรมนายเวรเขาบอกว่าหายไม่เป็นอะไรก็ไม่เป็นซิ......   หลังจากนั้นเขาก็ไปผ่าเพราะเขา

ไม่เชื่อ   นี่ไงละผลของกรรมอย่างไรก็ต้องได้รับ   แต่เขาไม่เสียชีวิต   เขาพูดฝากคนที่พาเขามาพบอาจารย์ว่า  " คุณหมอ

วินิจฉัยโรคผิด  ทำอย่างกับเล่นลิเก  พูดเป็นเรื่องเป็นราวอยู่ได้ " บางคนบางพวกยังพูดว่าอาจารย์สองคนผัวเมียเล่นตลกคาเฟ่

ให้ดูสนุกไหม?......   มันพูดไม่ออกนะพอเป็นแบบนี้......         อีกรายนอนป่วยอยู่โรงพยาบาลมาเดือนกว่าแล้ว   ญาติ

บอกว่าเป็นมะเร็งที่เม็ดเลือด   ที่มาพบอาจารย์ก็เพราะว่า   จู่ๆก็มีเลือดไหลออกจมูกทั้งสองข้าง   หมอตรวจดูแล้วไม่พบสาเหตุว่า

เป็นเพราะอะไร   ญาติมารับอาจารย์ที่ชมรมปฏิบัติธรรมโลกทิพย์(หนังสือโลกทิพย์ - โลกลี้ลับ)   ตรวจกรรม - แก้กรรมและสอน

สมาธิอยู่ที่นั่น ๓ เดือน   พอไปถึงโรงพยาบาลที่เตียงคนไข้  อาจารย์เห็นควายตัวสีดำทมึนตัวใหญ่มาก   ยืนขาคู่หน้าเยียบอก

เขาอยู่   เป็นเหตุทำให้เลือดออกที่รูจมูกทั้ง ๒ ข้างของเขา  ตรวจกรรมดูเห็นอดีตชาติที่แล้ว   ชายคนนี้เป็นเป็นทหารระดับหัว

หน้า   มือถือดาบนำลูกน้องหลายสิบคนออกไปรบตีหมู่บ้าน   หัวเมืองต่างๆ   พอพักรบก็ได้ไปฆ่าควายตัวหนึ่งนำมาให้ลูกน้องทำ

เป็นอาหารกินกัน   ตกมาชาตินี้   ควายตัวนี้จึงมาเอาคืน   หลังจากตรวจกรรม - แก้กรรมแล้ว   ตอนหลังได้ข่าวว่าชายคนนี้เสีย

ชีวิตแล้ว   จากการดูของอาจารย์สภาพร่างกายของเขาทนฤทธิ์ยาและการฉายแสงไม่ไหวมากกว่าหรือนี่อาจจะเป็นเพราะว่าเขาได้

หมดวาระกรรม   ได้ชดใช้กรรมให้กับควายตัวนี้แล้ว......

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 เม.ย. 2554, 10:32:14 »
          อย่าลืมนะให้ระวังกรรมและเจ้ากรรมนายเวรของเราก็คือ 

ปู่ย่า   ตายาย   พ่อแม่   คู่สามีภรรยา   ลูก   หลาน   ที่จะเกิดขึ้น

ในอนาคตเพราะอยู่ใกล้ตัวของเรามากที่สุด   ปู่ย่า   ตายาย   พ่อ

แม่   คู่สามีภรรยา   ลูก   หลาน   ในอดีตก็เป็นเจ้ากรรมนายเวร

ของเราในปัจจุบัน   ปู่ย่า   ตายาย   พ่อแม่   คู่สามีภรรยา   ลูก 

หลาน   ในปัจจุบันก็จะเป็นเจ้ากรรมนายเวรของเราในอนาคต 

ฉะนั้นควรจะมีและทำอะไรที่ดีๆ   ที่มีความสุขความสบายต่อกัน 

เพื่อผลกรรมในอนาคตจะได้มีผลดีตามมาด้วย   โดยเฉพาะคู่สามีภรรยากัน   

คุณคือเจ้ากรรมนายเวรเป็นอันดับที่ ๑ ซึ่งกันและกันไปตลอดไม่ว่าจะเป็นภพชาติไหนต่อไปในอนาคต .........

ขอบคุณ :054:
http://www.kontatip.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=234071

ออฟไลน์ watt428

• จตุตถะ
  • สยามสุดยอด
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 เม.ย. 2554, 02:33:22 »
 :052: :052: :053: :053:  รักครอบครัว เหมือนล้อมรั้วที่แข็งแกร่ง ป้องกันได้ทุกสิ่ง และผลที่ได้จริงคือความสุขในใจที่มากล้น  :092: :092: ความเห็นส่วนตัวครับผิดถูกโปรดพิจรณา
พยายามสอนตัวเองให้ดีก่อนจนได้ ก่อนจะสอนใครให้เป็นคนดีตาม

ออฟไลน์ jidarsarika

• ปัญจมะ
  • อาจาริโย วันทามิ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 เม.ย. 2554, 07:34:37 »
ขอขอบคุณมากๆสำหรับบทความชุดใหญ่ๆนี้ อ่านแล้วรู้สึกได้อะไรเยอะมากชอบค่ะ ขออนุญาตเซฟลงเครื่องเลย
เชื่อคำว่าเจ้ากรรมนายเวรมาก บางคนแค่เจอหน้ากันทำไมถูกชะตากันจังเลย ช่วยเหลือเกื้อกูลกันดี
แต่บางคนที่เรายังไม่รู้จักเขา ไม่เคยทำอะไรให้เขา ยังโดนหาเรื่องก่อนบ้างหมันไส้เราบ้าง นั่นคงเป็นเพราะทำกันมาชาติก่อน ทุกวันนี้เวลาเจอคนแบบนี้ พยายามอโหสิค่ะ อิมินาให้เขาเยอะๆ (ถ้าเป็นเมื่อก่อนไม่ได้เป็นคนใจร้อนนะ)

ขอรบกวนถามเจ้าของกระทู้หรือใครที่ทราบหน่อยค่ะ ร้านแฟนเราที่บ้านขายข้าวแกง แต่ละวันต้องไปซื้อวัตถุดิบเยอะมากเพราะเป็นร้านใหญ่ พวกปลาดุกผัดเผ็ดต้องซื้อปลาสดๆมาฆ่าทำอาหารแบบนี้ หรือเนื้อสัตว์ที่ตายจากตลาดแล้ว อย่างนี้บาปมากไหมคะ แล้วต้องอุทิศบุญด้วยไหม ตัวเราสายทำบุญอยู่แล้ว ตอนนี้ไม่ได้ไปช่วยแฟนทำธุรกิจตรงนี้หรอก แต่อนาคตถ้าต่อไปเราแต่งไปอยู่บ้านแฟนทำธุรกิจตรงนี้ด้วยก้อกลัว
รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2554, 07:36:51 โดย jidarsarika »
พุทธัง ธรรมมัง สังฆัง มาตาปิตุโร อาจาริโย

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 เม.ย. 2554, 09:28:55 »
สุดยอดครับท่าน จัดเต็ม จัดหนัก ชุดใหญ่เลยครับท่าน :016: :053: :015:

ขอขอบคุณท่าน ทรงกลด ที่นำบทความดีมากๆมาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้อ่านครับ :054: :054:
ติดตามอยู่ครับ อ่านแล้วเพลินดีมากๆครับ และ ได้ความรู้ดีมากๆครับผม :053: :053:

(ขออนุญาตเข้ามาอ่าน ขอบคุณครับ) :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 เม.ย. 2554, 12:28:53 »
ขออนุญาติเข้ามาอ่านต่อ
ก็มีประโยชน์ อีกเช่นเดิม
ขอบคุณจริงๆจากใจค่ะ
ที่นำข้อมูลดีๆมีประโยชน์มากเช่นนี้มาให้อ่านค่ะ  :053:  :016:  :015:  :054:

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25 เม.ย. 2554, 09:17:29 »

ขอรบกวนถามเจ้าของกระทู้หรือใครที่ทราบหน่อยค่ะ ร้านแฟนเราที่บ้านขายข้าวแกง แต่ละวันต้องไปซื้อวัตถุดิบเยอะมากเพราะเป็นร้านใหญ่ พวกปลาดุกผัดเผ็ดต้องซื้อปลาสดๆมาฆ่าทำอาหารแบบนี้ หรือเนื้อสัตว์ที่ตายจากตลาดแล้ว อย่างนี้บาปมากไหมคะ แล้วต้องอุทิศบุญด้วยไหม ตัวเราสายทำบุญอยู่แล้ว ตอนนี้ไม่ได้ไปช่วยแฟนทำธุรกิจตรงนี้หรอก แต่อนาคตถ้าต่อไปเราแต่งไปอยู่บ้านแฟนทำธุรกิจตรงนี้ด้วยก้อกลัว

จากความรู้ที่มีเล็กน้อย....
ควรหมั่นทำทาน(อภัยทาน,ให้ธรรมเป็นทาน....) และถือศีล5 ไว้ประจำใจ ประจำวัน
ถ้าให้ดีกว่านั้น ควรหมั่นศึกษาการภาวนา ทำสมาธิ ใช้ปัญญาให้การดำรงชีวิต

ผิดถูกประการใด ต้องขอภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 เม.ย. 2554, 06:28:16 »
ขอขอบคุณมากๆสำหรับบทความชุดใหญ่ๆนี้ อ่านแล้วรู้สึกได้อะไรเยอะมากชอบค่ะ ขออนุญาตเซฟลงเครื่องเลย
เชื่อคำว่าเจ้ากรรมนายเวรมาก บางคนแค่เจอหน้ากันทำไมถูกชะตากันจังเลย ช่วยเหลือเกื้อกูลกันดี
แต่บางคนที่เรายังไม่รู้จักเขา ไม่เคยทำอะไรให้เขา ยังโดนหาเรื่องก่อนบ้างหมันไส้เราบ้าง นั่นคงเป็นเพราะทำกันมาชาติก่อน ทุกวันนี้เวลาเจอคนแบบนี้ พยายามอโหสิค่ะ อิมินาให้เขาเยอะๆ (ถ้าเป็นเมื่อก่อนไม่ได้เป็นคนใจร้อนนะ)

องค์แห่งการฆ่า มี ๕ ประการดังนี้

๑.สัตว์นั้นมีชีวิต

๒.รู้ว่าสัตว์นั้นมีชีวิต

๓.มีจิตคิดจะฆ่า

๔.พยายามฆ่าสัตว์นั้น

๕.สัตว์นั้นตายด้วยความพยายามนั้น

หากทำครบองค์ประกอบทั้ง ๕ ข้อนี้ ก็ถือว่าทำผิดศีลข้อ ๑ ปาณาติบาต

มาต่อที่ประเด็นว่าบาปมากน้อยแค่ไหน การฆ่าสัตว์จะให้โทษมากโทษน้อยขึ้นอยู่กับ

๑.คุณของสัตว์นั้น - สัตว์ที่ให้คุณมากก็จะบาปมากตามไปด้วย

๒.ขนาดกายของสัตว์นั้น - ยิ่งขนาดกายของสัตว์ที่ฆ่าใหญ่เท่าไหร่ก็บาปมากขึ้นเท่านั้น

๓.ความพยายาม - พยายามมากก็บาปมาก

๔.เจตนาหรือกิเลส - หากไม่มีเจตนาหรือหย่อนเจตนา บาปก็จะลดลงมาตามลำดับ

***สรุป***

การที่ไปซื้อปลาสดแล้วนำมาฆ่าเองเพื่อประกอบอาหาร ผิดศีลข้อ ๑ ,การที่ไปซื้อปลาที่ตายแล้วนำมาประกอบอาหาร ไม่ผิดศีลแต่อย่างใด

เพราะไม่มีองค์ประกอบแห่งการฆ่าเลยแม้แต่ข้อเดียว

ขอเสริมเรื่อง "บุญกิริยาวัตถุ ๑๐"(แปลว่า ทางมาแห่งบุญ ๑๐ ประการ) หากเราทำบุญอย่างใดอย่างหนึ่งใน ๑๐ อย่างนี้ บุญก็ย่อมเกิดกับเรา

๑.ทานมัย - บุญจากการทำทาน

๒.สีลมัย - บุญจากการรักษาศีล

๓.ภาวนามัย - บุญจากการเจริญสมาธิภาวนา

๔.อปจายนมัย - บุญจากการอ่อนน้อมถ่อมตน

๕.ไวยาวัจมัย - บุญจากการช่วยเหลืองานที่ถูกที่ควร

๖.ปัตติทานมัย - บุญจากการอุทิศส่วนกุศลให้แก่ผู้อื่น

๗.ปัตตานุโมทนามัย - บุญจากการอนุโมทนา

๘.ธัมมัสสวนมัย - บุญจาการฟังธรรม

๙.ธัมมเทสนามัย - บุญจาการแสดงธรรม

๑๐.ทิฏฐุชุกัมม์ - บุญจากการทำความเห็นให้ตรงตามความเป็นจริง(สัมมาทิฏฐิ)

การอุทิศส่วนกุศล เข้ากับบุญกิริยาวัตถุข้อที่ ๖.ปัตติทานมัย - บุญจากการอุทิศส่วนกุศล ทำเป็นประจำก็ดีครับ เป็นการสั่งสมบุญเพิ่มได้อีกทางหนึ่ง

ฉะนั้นแล้วผมก็ขอรับบุญกับท่าน "jidarsarika" ด้วยการอนุโมทนา(บุญกิริยาวัตถุข้อ ๗)ด้วยนะครับ

สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

:114: :114: :114:

ออฟไลน์ MoohPAm

• ตถตา
  • ทุติยะ
  • **
  • ..อิทัปปัจจยตา..
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 เม.ย. 2554, 09:50:17 »
สาธุค่า ได้รับข้อคิดดีมากกมายเลย

หมั่นทำบุญคะ วันนี้ทำบุญถวายปัจจัยเณร อนุโมธนาบุญกานนะคะ
:074: :017:

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 เม.ย. 2554, 02:01:22 »
ขอขอบพระคุณคุณ ทรงกลดและคุณปุญญานุสสติ(สิบทัศน์)มากค่ะ
ขอให้คุณทั้งสองเจริญรุ่งเรืองมากๆค่ะ และคุณสิบทัศน์กับทุกท่านที่อนุโมทนาบุญดิฉันขอให้พวกคุณได้รับไปร้อยเท่าพันเท่าเลยนะคะ (อืมไม่รู้ถูกต้องรึเปล่าแม่ชีที่วัดหนึ่งเราเห็นท่านไปเดินธรรมยาตราที่อินเดียขอโมทนาบุญกับท่าน ท่านบอก รับไปร้อยเท่าพันเท่าเลยค่ะ)

(ในเมื่อบ้านแฟนจำเป็นต้องขายอาหาร) ดิฉันจะไปบอกแฟนให้ลูกน้องเขาซื้อปลาที่ตายแล้วมาทำกับข้าวดีกว่านะคะ ทุกวันนี้อุทิศบุญทีไรจะทำให้บ้านแฟนด้วย สัตว์ที่ต้องถูกนำมาทำกับข้าวด้วย สวดมนต์ทุกวัน ทำบุญให้ทานบ่อย ยังเหลือแต่นั่งสมาธิบางวันทำได้ดี บางวันนั่งไม่ได้ก็มี จะพยายามต่อไปค่ะ

ไหนๆก็พูดเรื่องอนุโมทนาบุญแล้วไม่กี่วันนี้เราไปเป็นเจ้าภาพบวชพระ-สามเณรฤดูร้อน ทอดผ้าป่าสามัคคีมา ที่วัดพระธาตุศิริชัย เพื่อนๆพี่ๆวัดบางพระมาร่วมอนุโมทนาบุญกันเยอะๆนะคะ เด็กๆน่ารักมากเลยบางคนก้อนุ่งผ้าห่มจีวรเป็น สวดขานกันเก่งเชียวค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เม.ย. 2554, 02:15:33 โดย jidarsarika »

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 เม.ย. 2554, 02:23:04 »
เสียดายจังลงรูปภาพงานบวชไม่ได้ ลอง Browse แล้ว อัพโหลดภาพก็แล้ว ภาพก็ย่อแล้วเหลือ 50 กว่า KB (นามสกุลJpeg) แจ้งว่าERROR อ่านวิธีการลงหมดแล้ว ใครรู้วิธีลงช่วยหน่อยนะคะ[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เม.ย. 2554, 02:31:32 โดย jidarsarika »

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 เม.ย. 2554, 01:29:45 »
เสียดายจังลงรูปภาพงานบวชไม่ได้ ลอง Browse แล้ว อัพโหลดภาพก็แล้ว ภาพก็ย่อแล้วเหลือ 50 กว่า KB (นามสกุลJpeg) แจ้งว่าERROR อ่านวิธีการลงหมดแล้ว ใครรู้วิธีลงช่วยหน่อยนะคะ[/img]
เริ่มจาก 1.เลือกไฟล์ จากในเครื่องของเรา
เสร็จแล้ชื่อไฟล์จะปรากฏ ด้านข้างปุ่มเลือกไฟล์
2.กด อัพโหลดภาพ

ของผมก็ขึ้น error เช่นกัน :075: :010:
===========
คงต้องไปภาพไปฝากไว้ในเวปฝาก ซึ่งมีเยอะแยะครับ
แล้วก็อป url มาลงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เม.ย. 2554, 01:32:18 โดย ทรงกลด »

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 เม.ย. 2554, 09:25:13 »
หลวงพ่อจรัญ การบริจาคทาน

[youtube=425,350]IvoTSxOwrVA[/youtube]

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 29 เม.ย. 2554, 08:00:40 »
เริ่มจาก 1.เลือกไฟล์ จากในเครื่องของเรา
เสร็จแล้ชื่อไฟล์จะปรากฏ ด้านข้างปุ่มเลือกไฟล์
2.กด อัพโหลดภาพ

ของผมก็ขึ้น error เช่นกัน :075: :010:
===========
คงต้องไปภาพไปฝากไว้ในเวปฝาก ซึ่งมีเยอะแยะครับ
แล้วก็อป url มาลงครับ

ขอบคุณค่ะ จะลองดูนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2554, 08:01:05 โดย jidarsarika »