ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเปนพวก คิดมาก ช่วยแนะนำทีครับ  (อ่าน 1972 ครั้ง)

ออฟไลน์ tumza1235

• ทุติยะ
  • **
คือแบบว่า ปกติผมอยู่บ้านจะมีหน้าที่เก็บผ้าที่ แม่ตากไว้อ่ะครับ ก้อมี เสือ้ผ้าปกติ ยกทรง กกน !
คือ ปกติ เราไม่ควรไปยุ่ง ของ ชั้นใน ของคนอื่นไช่ไหมฮะ เท่าีท่ผม คิด แต่ของ บุพการี หรือแม่ ของผมเองอะครับ
ของจะไม่เสื่อมใช่ไหมคับ ขอบคุณ ครับ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ตอบ: ผมเปนพวก คิดมาก ช่วยแนะนำทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 เม.ย. 2554, 05:35:04 »
คือแบบว่า ปกติผมอยู่บ้านจะมีหน้าที่เก็บผ้าที่ แม่ตากไว้อ่ะครับ ก้อมี เสือ้ผ้าปกติ ยกทรง กกน !
คือ ปกติ เราไม่ควรไปยุ่ง ของ ชั้นใน ของคนอื่นไช่ไหมฮะ เท่าีท่ผม คิด แต่ของ บุพการี หรือแม่ ของผมเองอะครับ
ของจะไม่เสื่อมใช่ไหมคับ ขอบคุณ ครับ

น้องtumza1235 ครับ ปฎิบัติกับคุณแม่ให้ดีที่สุดครับผม คุณแม่คือพระประจำตัวองค์แรกของน้องtumza1235 ยิ่งปฎิบัติดีกับคุณแม่มากเท่าไร บุญกุศลยิ่งมหาศาลมากเท่านั้นครับ ของไม่เสื่อมแน่นอนครับผม ลูกบางท่านยังเอาผ้าถุงคุณแม่ไปเลี่ยมห้อยคอครับ พี่ยังเห็นท่านนี้เจริญก้าวหน้า รำรวยดีอยู่เลยครับ                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                  ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี

ผู้ ที่สักยันต์ จะต้องยึดถือปฏิบัติอย่างเคร่งครัดด้วยบุญญาธิการของบูรพาจารย์ คณาจารย์ที่ถ่ายทอดสู่ตัวของคนสักยันต์ไม่ให้เสื่อมคลายความขลัง ต้องถือปฏิบัติในความดี ข้อห้ามต่างๆ ที่มีมาในสมัยโบราณอย่างที่เรียกว่า คนดี สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ผีคุ้ม ปกป้องกันภัย เป็นข้อเตือนสติให้ตะหนักถึงผลกรรมดี กรรมชั่ว
                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                 ปล. อ้างอิงจาก www.bp.or.th ขอขอบคุณครับ ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: ผมเปนพวก คิดมาก ช่วยแนะนำทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 เม.ย. 2554, 05:43:41 »
ขอบคุณมากครับพี่ ><"

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 เม.ย. 2554, 06:58:33 »
คิดมากไปหรือเปล่าว tumza1235  
มิเช่นนั้นลอดใต้สะพานลอยคนข้าม
ไม่ยิ่งไปกว่าหรือ tumza1235

ปล. อย่าคิดมากเดี๋ยวจะแก่ก่อนวัย
:058:  :058:  :058:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 2554, 07:02:47 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 เม.ย. 2554, 07:26:48 »
ตามที่ท่านจิ๋วว่าเลยครับ อย่าคิดมากครับ ทางสายกลางดีที่สุดครับ 02; 06;

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 เม.ย. 2554, 07:58:50 »
ผมอ่านดูแล้ว ในข้อห้ามสายวัดบางพระ
ไม่มีข้อไหนที่เขียนว่า
ห้ามรอดราวตากผ้า และ
สะพานลอยคนข้าม
ห้ามรอดใต้ตึก
ห้องน้ำใต้บันใด
ไม่มีในข้อห้ามครับ
ไม่ต้องคิดมาก เราคิดมาก
ในเรื่องทำความดีดีกว่า
ให้ทำความดีมากๆ อย่างนี้
ดีกว่าครับ บารมีหลวงปู่คุ้มครอง

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 เม.ย. 2554, 06:46:13 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ^^

ออฟไลน์ 48ce055

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 เม.ย. 2554, 01:01:09 »

ห้อยคอเสมอครับ...ผ้าถุงแม่ ฟันของพ่อ.....แคล้วคลาด ปลอดภัยเสมอครับ

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 เม.ย. 2554, 07:26:15 »
ผมจำไม่ได้ว่าพระอาจารย์ท่านใดเคยบอกว่าถ้าจะเสื่อมก็เสื่อมตั้งแต่คลอดแล้ว  ของแม่ไม่เสื่อมหรอกครับ  ผมกับท่านวิทยาซักผ้าถุงกับกางเกงชั้นในให้คุณแม่มาตั้งแต่เด็กจนท่านเสียไม่เห็นเสื่อมเลย  เพื่อนผมเป็นต.ช.ด.อยู่ที่ใต้ตั้งแต่ปี  ๒๕๒๐  ก็ห้อยผ้าถุงแม่ปะทะตั้งหลายครั้งไม่เคยได้รับอันตรายเลย

ออฟไลน์ เด็กบางปลา

• พระนวกะ วรปญฺโญ
  • ปัญจมะ
  • พระนวกะ วรปญฺโญ
    • MSN Messenger - tey.piya@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • นายปิยะ สุวรรณเดช
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 เม.ย. 2554, 07:55:18 »
ครับบบบบบ
สัพพทานัง ธัมมทานัง ชินาติ   การให้ธรรมเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง
เดินก่อน ถึงก่อน เเต่ฝันก่อน เเล้วไม่เดิน เมื่อไรจะถึง

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 เม.ย. 2554, 08:45:54 »
ผมอ่านดูแล้ว ในข้อห้ามสายวัดบางพระ
ไม่มีข้อไหนที่เขียนว่า
ห้ามรอดราวตากผ้า และ
สะพานลอยคนข้าม
ห้ามรอดใต้ตึก
ห้องน้ำใต้บันใด
ไม่มีในข้อห้ามครับ
ไม่ต้องคิดมาก เราคิดมาก
ในเรื่องทำความดีดีกว่า
ให้ทำความดีมากๆ อย่างนี้
ดีกว่าครับ บารมีหลวงปู่คุ้มครอง
เห็นด้วยครับ บางสิ่งเราก็หลีกไม่ได้จริง ๆ
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ jidarsarika

• ปัญจมะ
  • อาจาริโย วันทามิ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 เม.ย. 2554, 11:09:03 »
ไม่เป็นไรหรอกค่ะ
พ่อแม่คือพระอรหันต์ของบ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เม.ย. 2554, 11:09:54 โดย jidarsarika »
พุทธัง ธรรมมัง สังฆัง มาตาปิตุโร อาจาริโย