ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องพุทธคุณและข้อแตกต่าง เสือ สิงห์ ราชสีห์ คชสีห์ ครุฑ ครับ  (อ่าน 33543 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krittin

• ตติยะ
  • อัตตนา โจทยัตตานัง
ขอถามเรื่องเสือ สิงห์ ราชสีห์ คชสีห์ ครับว่า ถ้าด้านมหาอำนาจ บารมีแล้วเนี่ย เครื่องรางชนิดไหน เน้นทางด้านนี้มากกว่ากัน และพุทธคุณของแต่ละอย่างมีจุดแตกต่างกันหรือเปล่าครับ และพญาครุฑนี่พุทธคุณด้านไหนครับ รบกวนผู้รู้แถลงไขด้วยครับ
"ความศรัทธาเชื่อมั่น เป็นมนต์ขลังอย่างยิ่ง"
ท่านพระครูศีลกิตติคุณ(อั้น คันธาโร)วัดพระญาติการาม

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
เท่าที่ทราบมานะครับ

เสือ               = มหาอำนาจ+เสน่ (เสือเป็นสัตว์ที่มีเสน่ห์ในตัว) คงกระพัน
สิงห์ กับ ราชสีห์ = มีอำนาจ มีตบะ ดูแล้วน่าเกรงขาม คงกระพัน
คชสีห์            = มีอำนาจ มีตบะ ดูแล้วน่าเกรงขาม มีพลังประดุจช้างสาร คงกระพัน
พญาครุฑ        = มหาอำนาจ เป็นสัตว์ชั้นสูง หรือเรียกว่าเทพก็ย่อมได้ มีฤทธิ์เท่าพระนารายณ์ ไม่เกรงกลัวใคร

แต่ในความคิดของผม ผมว่าจะพกเครื่องรางชนิดไหนก็ตาม ก็ต้องไม่ลืม พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ บิดา-มารดา ครูอาจารย์ ครับ

ถ้าผิดพลาดประการใด หรือขาดตกบกพร่องสิ่งใด ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ และรบกวนผู้รู้เข้ามาตอบเพิ่มด้วยครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
พุทธคุณ มี 3 ประการ
1) พระปัญญาธิคุณ
2) พระกรุณาธิคุณ
3) พระวิสุทธิคุณ

เป็นอย่างอื่น เรียก อิทธิคุณ
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ Krittin

• ตติยะ
  • อัตตนา โจทยัตตานัง
ขอขอบคุณ ท่านผู้รู้นะครับที่ช่วยให้ข้อมูล และชี้แนะในเรื่องนี้ ขอบคุณครับ :001:

ออฟไลน์ สตีฟ ชุมพร

• ตติยะ
เท่าที่ทราบมานะครับ

เสือ               = มหาอำนาจ+เสน่ (เสือเป็นสัตว์ที่มีเสน่ห์ในตัว) คงกระพัน
สิงห์ กับ ราชสีห์ = มีอำนาจ มีตบะ ดูแล้วน่าเกรงขาม คงกระพัน
คชสีห์            = มีอำนาจ มีตบะ ดูแล้วน่าเกรงขาม มีพลังประดุจช้างสาร คงกระพัน
พญาครุฑ        = มหาอำนาจ เป็นสัตว์ชั้นสูง หรือเรียกว่าเทพก็ย่อมได้ มีฤทธิ์เท่าพระนารายณ์ ไม่เกรงกลัวใคร

แต่ในความคิดของผม ผมว่าจะพกเครื่องรางชนิดไหนก็ตาม ก็ต้องไม่ลืม พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ บิดา-มารดา ครูอาจารย์ ครับ

ถ้าผิดพลาดประการใด หรือขาดตกบกพร่องสิ่งใด ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ และรบกวนผู้รู้เข้ามาตอบเพิ่มด้วยครับ
ชอบคำที่ไฮไลท์ไว้ครับ ทุกวันนี้เวลาห้อยพระที่คอก้อจะนึกถึงคำนี้ตลอด

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
ขอบพระคุณทุกท่าน ทั้งผู้ถามและผู้ตอบครับ :054:
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ yodlaksiri

• ทุติยะ
  • **
  • ผิดพลาดประการใด โปรดอภัยและชี้แนะด้วยนะ เจ้าคะ
:016:ต้องไม่ลืม พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ บิดา-มารดา ครูอาจารย์ :015: ถูกต้อง เจ้าคะ

แมวเหมียว เด็กรพ. เจ้าคะ

ออฟไลน์ ทวีศักดิ์

• ปัญจมะ
  • ศิษย์บางพระ
ถูกต้องตามที่พี่พี่ทุกๆท่านได้แนะนำเลยจ้า 21; 21;
จงยิ้มสู้ จงอยู่อย่างยิ้มสู้กับสิ่งที่ลำบาก