ผู้เขียน หัวข้อ: แค่นี้เขมรก็หนาว  (อ่าน 6916 ครั้ง)

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
แค่นี้เขมรก็หนาว
« เมื่อ: 04 พ.ค. 2554, 08:02:02 »
ลายสักพระอาจารย์พัน ตระกรุดพระอาจารย์ตี๋เล็ก หลวงพ่อเกาะ วัดท่าสมอ แค่นี้เขมรก็กระเจิง

ออฟไลน์ พฤกษาประดับศพ

• อย่าถือคนบ้า อย่าว่าคนเมา
  • ตติยะ
  • อย่าถือคนบ้า อย่าว่าคนเมา
ตอบ: แค่นี้เขมรก็หนาว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 พ.ค. 2554, 08:40:01 »
[bgcolor=#cd0000]ไม่มีใครหนาว ใครร้อนหลอกครับ ไม่ว่าฝ่ายใดจะแพ้หรือชนะ สุดท้ายก็เสียหายทั้งสองฝ่ายทั้งทรัพย์สิน และ ชีวิต ให้ผู้หลักผู้ใหญ่ท่านเจรจากันด้วยสันติวิธีดีกว่าครับผม ทุกชีวิตมีค่านะครับ ผมก็รักในแผ่นดินไทยไม่น้อยกว่าใครๆ พวกเขาเหล่านั้นก็รักในแผ่นดินเขมรเหมือนกันครับผม [/bgcolor]
[bgcolor=#d70000][shake]ขอนับถือ หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ วัดบางพระ จนกว่าชีวิตจะดับสิ้น[/shake][/color][/bgcolor]

ออฟไลน์ mac_novo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 พ.ค. 2554, 09:09:19 »
เอาใจช่วยทหารไทยน่ะครับผม

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 พ.ค. 2554, 09:23:08 »
[bgcolor=#cd0000]ไม่มีใครหนาว ใครร้อนหลอกครับ ไม่ว่าฝ่ายใดจะแพ้หรือชนะ สุดท้ายก็เสียหายทั้งสองฝ่ายทั้งทรัพย์สิน และ ชีวิต ให้ผู้หลักผู้ใหญ่ท่านเจรจากันด้วยสันติวิธีดีกว่าครับผม ทุกชีวิตมีค่านะครับ ผมก็รักในแผ่นดินไทยไม่น้อยกว่าใครๆ พวกเขาเหล่านั้นก็รักในแผ่นดินเขมรเหมือนกันครับผม [/bgcolor]

ผมว่า ทหาร ก็ต้องฟังผู้ใหญ่ละครับ เขาสั่งให้ รบก็ต้องรบ ไม่มีใครเขาอยาก ออกรบกันหรอกครับ เพราะทหารมีหน้าที ป้องบ้านป้องเมือง ตามหน้าที่ ถ้าผู้ใหญ่เขาเครียกันเเล้ว มีผู้ใหญ่

บางคนไม่เข้าใจ ชอบแต่จะกวนไม่เลิก มันก็ต้องใช้กำลังกันบ้างละครับ อีกอย่าง เราไม่ได้รุกรานเขาก่อน เขา ยิงเราก่อน ครับเราก็แค่ตอบโต้บ้าง เป็นธรรมดา มันเป็น สงคราม ครับ

ส่วนเรื่อง หนาวๆร้อนๆ ผมว่ามันเป็น การพูด ให้ฮึกเหิมครับเป็นการพูดเพิ่มขวัญกำลังใจ (ตามความเข้าใจนะครับ) ผิดพราดยังไงขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ค. 2554, 09:23:39 โดย fork0 »

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 พ.ค. 2554, 09:48:24 »
ขอบคุณครับ สำรับความคิดเห็น แง่คิด รวมทั้งเหตุผลดีๆ และถูกต้องทั้งสองท่าน มันเป็นเรื่องระดับประเทศ ก็ยากที่จะเข้าใจ และทุกฝ่ายก็พยายามแก้ไขด้วยความคิด :109:หรือการใช้กำลังตัดสิน :037:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ค. 2554, 09:50:28 โดย Kingkhet »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 พ.ค. 2554, 09:53:56 »
พระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพท่านเมตตาสั่งสอนให้ข้อคิดไว้ว่า

"ไม่สู้ ไม่หนี ทำดีเรื่อยไป"

"เรื่องส่วนตัวให้วางอุเบกขา เรื่องพระพุทธศาสนาต้องเอาอุเบกขาวาง".

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 พ.ค. 2554, 10:04:31 »

ผมว่า ทหาร ก็ต้องฟังผู้ใหญ่ละครับ เขาสั่งให้ รบก็ต้องรบ ไม่มีใครเขาอยาก ออกรบกันหรอกครับ เพราะทหารมีหน้าที ป้องบ้านป้องเมือง ตามหน้าที่ ถ้าผู้ใหญ่เขาเครียกันเเล้ว มีผู้ใหญ่

บางคนไม่เข้าใจ ชอบแต่จะกวนไม่เลิก มันก็ต้องใช้กำลังกันบ้างละครับ อีกอย่าง เราไม่ได้รุกรานเขาก่อน เขา ยิงเราก่อน ครับเราก็แค่ตอบโต้บ้าง เป็นธรรมดา มันเป็น สงคราม ครับ

ส่วนเรื่อง หนาวๆร้อนๆ ผมว่ามันเป็น การพูด ให้ฮึกเหิมครับเป็นการพูดเพิ่มขวัญกำลังใจ (ตามความเข้าใจนะครับ) ผิดพราดยังไงขออภัยด้วยครับ
ด้วยความเคารพครับ คุณน้อง 13; 13;

เว็บวัดบางพระ ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น หลายๆท่านมีของไว้ป้องกันตัว และ ไม่เคยโอ้อวดใคร

พื้นแผ่นดินชายแดนที่รบกัน ต่างคนต่างอ้างสิทธิ์ว่าเป็นของตนเอง ใครยิงใครก่อนก็ไม่อาจรู้ได้

เพราะเสียงดังเพียงเล็กน้อยมาจากไหนก็ไม่รู้ก็ยิงกันละ ต่างคนต่างระแวง หรือ อาจจะเป็นมือที่สาม

ฝ่ายไทยยังดีมีสวัสดิการ ทหารไทยเสียชีวิตก็ไปเก็บศพมาทำพิธี ให้ยศให้ต่ำแหน่ง ให้เงิน

ส่วนทหารเขมรสวัสดิการไม่มี ใครเจ็บ ใครตายก็กองไว้ตรงนั้นศพนอนกันให้เกลื่อน

ลองคิดมุมกลับ ถ้าเป็นศพคนไทยนอนเกลื่อนแบบนั้น จะมีความรู้สึกแบบไหนครับ

เว็บวัดบางพระ ก็น่าจะมีความกรุณา เมตตา ปราณี และ การให้อภัยเป็นหลักครับ

สงครามไม่ใช่สิ่งเอามาล้อเล่น ไม่ใช่สิ่งที่เอามาโอ้อวดว่าเราชนะ หรือ พวกนั้นแพ้

ไม่ว่าทหารฝ่ายไหน ต่างก็มีครอบครัว มีภรรยา มีลูก พ่อ และ แม่กันทั้งนั้น มีคนที่รัก

ข้าพเจ้าก็รักและเคารพในแผ่นดินบ้านเกิดเหมือนกัน จึงไม่อยากให้ฝ่ายใดต้องเสียคนที่รักไป

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองทหารไทยให้ปลอดภัยทุกๆท่านครับผม :054: :054:

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณครับผม) :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ค. 2554, 10:10:59 โดย saken6009 »

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 พ.ค. 2554, 10:11:32 »
ขอเอาใจช่วยทหารไทยทุกนายครับ  ที่เอาตัวเองเป็นรั้วป้องกันข้าศึก ไม่มีใครอยากรบกันหรอกครับ สงครามมีแต่ความสูญเสียแต่ทหารทุกนายต้องปฏิบัติตามผู้บังคับบัญชา ตามหน้าที่ ในฐานะที่ผมเป็นคนไทยคนหนึ่งขอเอาใจช่วยครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 พ.ค. 2554, 08:10:24 »
การที่ผมพูดเขมรก็หนาวแล้วมันทำให้มีกำลังใจรุกรบ ไม่มีใครอยากให้รบหรอกครับ สันติวิธีมันใช้ไม่ได้ผู้ใหญ่เจรจา คุณก็พูดได้คุณไม่มาอยู่อย่างผมนี่ เขมรมันเจ้าเล่ห่ หันหลังให้มันก็ยิง เรื่องเจรจาเจรจาทุกวันแต่มันก็ยิงเรา จะหดหัวในกระดองหรอครับ เป็นไปได้อยาก กิน นอน เล่น อยู่ที่บ้านดีกว่าไม่ต้องมาลำบากหรอก น้อยคนนักที่จะเข้าใจว่าชายแดนสมรภูมิรบ มันปราณีไม่ได้ อุเบกขาหน่ะหรอ โดนเขมรสอยไปหลายรายแล้ว พวกนี้ต้องจัดหนักใจผมอยากจะเอา เอฟ16 ทิ้งบอม สัก2ลูกนี้ก็จบแล้ว

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 พ.ค. 2554, 08:17:26 »
วันจันทร์นี้ก็ต้องไปเขมรอีกรอบเพราะมันไม่หยุดยิง นี่หรอจะให้ผมสันติวิธีดูสิมันทำ เจรจาแล้วนะเนี่ยยังเอาอีก ที่สำคัญเขมรมันยิงใส่โรงพยาบาล วัด และบ้านคน ดูสิครับมันทำได้ไงสงสารชาวบ้าน เคยเจอหรือป่าวครับทหารเขมรมันยิงไม่ตายมันลุกขึ้นมาได้อีกคนที่อยู่ที่นั่นจะรู้ดี ส่วนตัวผมเองตายก็ไม่เสียดายหรอก ได้รับใช้แผ่นดิน

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 พ.ค. 2554, 08:39:36 »
วันจันทร์นี้ก็ต้องไปเขมรอีกรอบเพราะมันไม่หยุดยิง นี่หรอจะให้ผมสันติวิธีดูสิมันทำ เจรจาแล้วนะเนี่ยยังเอาอีก ที่สำคัญเขมรมันยิงใส่โรงพยาบาล วัด และบ้านคน ดูสิครับมันทำได้ไงสงสารชาวบ้าน เคยเจอหรือป่าวครับทหารเขมรมันยิงไม่ตายมันลุกขึ้นมาได้อีกคนที่อยู่ที่นั่นจะรู้ดี ส่วนตัวผมเองตายก็ไม่เสียดายหรอก ได้รับใช้แผ่นดิน
สุดยอดครับท่าน นี่แหละคือเกียรติและศักดิ์ศรีของชายชาติทหารอย่างแท้จริง ผมขอให้บารมีหลวงพ่อจงคุ้มครองให้ท่านและทหารไทยผู้เสียสละทุกท่านแคล้วคลาดปลอดภัยทุกคนครับ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 พ.ค. 2554, 08:55:55 »
การที่ผมพูดเขมรก็หนาวแล้วมันทำให้มีกำลังใจรุกรบ ไม่มีใครอยากให้รบหรอกครับ สันติวิธีมันใช้ไม่ได้ผู้ใหญ่เจรจา คุณก็พูดได้คุณไม่มาอยู่อย่างผมนี่ เขมรมันเจ้าเล่ห่ หันหลังให้มันก็ยิง เรื่องเจรจาเจรจาทุกวันแต่มันก็ยิงเรา จะหดหัวในกระดองหรอครับ เป็นไปได้อยาก กิน นอน เล่น อยู่ที่บ้านดีกว่าไม่ต้องมาลำบากหรอก น้อยคนนักที่จะเข้าใจว่าชายแดนสมรภูมิรบ มันปราณีไม่ได้ อุเบกขาหน่ะหรอ โดนเขมรสอยไปหลายรายแล้ว พวกนี้ต้องจัดหนักใจผมอยากจะเอา เอฟ16 ทิ้งบอม สัก2ลูกนี้ก็จบแล้ว
ด้วยความเคารพครับ ท่านทหาร :054: :054:

ข้าพเจ้าคิดว่า ทุกท่านที่อยู่ในประเทศไทยหลายท่านก็ทราบแบบที่ท่านทหารทราบครับผม :067: :067:

แต่นี้เว็ปวัดบางพระนะครับ ไม่ใช่เว็ปสงครามจะพิมพ์อะไรลงไปก็ระวังถนอมน้ำใจกันซักนิด                        
และระวังคำที่พิมพ์ลงไปมันพาดพิงถึงผู้ใหญ่หลายฝ่าย และ ก็หลายๆท่าน :075: :075:

ข้าพเจ้าเข้าใจในสิ่งที่ท่านทหารระบาย รู้ดีว่าสงครามมันต้องรุ่นแรง อย่าคิดว่าท่านหารรบกับเขมร

ช่วงสงครามยังมีพ่อแม่พี่น้องญาติสนิดมิตรสหายที่อยู่ตามชายแดนท่านเหล่านี้ก็ลำบากไม่น้อยครับ

อย่าระบายเอาแต่ความสะใจ พวกอยู่แนวหลังก็เสียภาษี อาวุธที่ใช้ เงินเดือนที่ได้รับ และ อีกหลายสิ่ง

ก็มาจากภาษีคนไทยที่อยู่แนวหลังที่เป็นงบของกองทัพครับ ทุกคนก็ให้กำลังใจทหารเต็มที่อยู่แล้วครับ
กราบขอบารมี หลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองเหล่าทหารทุกๆนายให้ปลอดภัยทุกประการครับ :054: :054:

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณครับผม) :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 2554, 09:13:06 โดย saken6009 »

ออฟไลน์ volkswagen

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 พ.ค. 2554, 02:09:22 »
ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะมิให้ใครข่มขี่

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 พ.ค. 2554, 10:20:34 »
ขอบคุณครับ.......... :090: :090: :114: :090: :090:..............

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 พ.ค. 2554, 10:31:01 »
ขอให้แคล้วคราดปลอดภัย คงกระพันชาตรี
มีชัยชำนะ เหลือศรัตตรู ทั้งหลาย
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ WARLORD88

• อัฏฐมะ
  • SAKULTHEP SINGLOR
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 พ.ค. 2554, 10:45:20 »
ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะมิให้ใครข่มขี่

ถูกใจเป็นที่สุดครับ  :054:
ทุกสิ่งทุกอย่างที่ตั้งใจ ขอให้ประสบความสำเร็จทุกประการ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 พ.ค. 2554, 11:02:10 »
•สงครามนั้นหอมหวานสำหรับผู้ที่ยังไม่เคยได้สัมผัสมัน
◦Pindar

Igitur qui desiderat pacem, praeparet bellum
(ถ้ามีใครสักคนปรารถนาสันติภาพ จงปล่อยให้เขาเตรียมตัวทำสงคราม)
◦สุภาษิตละติน

"Only the dead have seen the end of war"
เพลโต

นี้เป็นเวปของทางวัดลงจะแสดงความเห็นอะไรไม่ได้มากมาย

จิตใจรุกรบเป็นสิ่งดี
แต่ทุกคนมีบ้านต้องกลับ
 No Second Place Winner ครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 พ.ค. 2554, 07:30:05 »
ให้กำลังใจครับผม
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 พ.ค. 2554, 01:47:09 »
ให้กำลังใจทหารไทยครับ
แหม ๆ บ้านเมืองเรากว่าจะได้มายากเย็นแสนเข็นตั่งแต่สมัยก่อน ตั่งแต่ยุคใหนจนยุคใหน
บรรนพชนเรากว่าจะได้มาเสียเลือดเสียเนื้อกันตั่งเท่าไหร่ ต่อเท่าไหร่ หนังตำรา ก็มีให้อ่านกันมากไป
ไม่แปลกหรอกครับที่ คนบางคนจะมีเลือดรักชาติหึดเหิมอยู่ในใจ ไม่ยอมเสียผืนแผ่นดินไทยให้ใครง่าย ๆ ไปหรอกครับ
ทุกวันนี้ ใต้ก็รุนแรง อีสานก็ รุนแรง ผมหละไม่อยากให้ทหารไทยต้องเสียเลือดเสียเนื้อเลยครับ
ก็ได้แต่นั่งดูข่าวอยู่บ้าน นั่งเปิดหนังสือพิมพ์อ่าน แล้วภาวนาให้ทุกอย่างมันผ่านพ้นไปได้ด่วยดีโดยคงรักษาพืนแผ่นดินไทยเราไว้ได้

ผมนั่งอ่านมาจนถึงกระทู้นี้ ดู ๆ แล้วเหมือนกระทู้นี้จะร้อนขึ้นยังไงไม่รู้ เอาเป็นว่าผมว่ายังไงเราก็คนไทยเหมือนกัน
ต่างครอบครัว ต่างนามสกุลก็ไม่ได้แปลว่าจะเลือดเป็นคนละสีกัน เลือดเรายังคงเป็นเลือดของคนไทยเหมือนกัน

สุดท้ายนี้ต่างคนต่างความคิดครับ อันนี้เป็นเพียงความคิดเห็นของผมที่มีต่อเหตุการบ้านเมืองในปัจจุบันครับ
ไม่ได้มีเจตนาจะส่อเสียดผู้อื่นแต่อย่างใด หากมีอะไรผิดพลาดต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Killzii

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 พ.ค. 2554, 02:30:11 »

ผมขอให้พี่ สู้ ๆ นะครับ ขอให้พี่ๆทหารทุกคนปลอดภัย ๆ สู้ ๆๆ

ออฟไลน์ Killzii

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 พ.ค. 2554, 02:31:53 »
พี่ทหารเล่น เน๊ต ที่ไหนอ่ะ ครับ ๆๆ .

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 พ.ค. 2554, 04:55:53 »
ขอให้ท่านมีกำลังใจเพื่อปกป้องอธิปไตยของประเทศครับ ขอขอบคุณท่านที่เสียสละเป็นอย่างมากเพื่อเเผ่นดินของเรา
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 พ.ค. 2554, 05:22:21 »
ท่านทหารก็ศิษย์วัดบางพระผมขอขอบตุณท่านที่ไปทำหน้าที่เเทน เสี่ยงเเทน อันตรายเเทน ลำบากเเทน เครียดเเทน เจ็บเเทน เหนื่อยเเทนคนไทยอีกหลายๆคน ดีเเล้วที่ท่านมีจิตใจฮึกเหิม ถ้าทหารปอดพวกเราคงลำบากเเน่ :075:

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 พ.ค. 2554, 05:59:49 »
ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจจากทุกๆท่านผมจะทำให้เต็มที่ นำความสงบสุขมาสู่บ้านเราให้พี่น้องได้อยู่อย่างมีความสุข แม้วันหนึ่งผมอาจไม่ได้กลับมาก็ภูมิใจที่ได้เกิดเป็นทหารของชาติ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08 พ.ค. 2554, 06:03:15 »
พี่ทหารเล่น เน๊ต ที่ไหนอ่ะ ครับ ๆๆ .
เล่นที่หน่วยครับ เวลาส่งข้อมูลลับก็จะส่งทางเมล์ แต่ตอนนี้ผมกลับมาที่สังกัดเพื่อเตรียมยุทโธปกรณ์ไปเพิ่มเติมครับผม ก็อาศัยช่วงนี้ไปเติมยันต์กับพระอาจารย์พันครับ

ออฟไลน์ Indyoss

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 08 พ.ค. 2554, 10:59:07 »
 .ให้กําลังใจทหาร ผู้เสียสละ เช่นพี่ kriengkri P. ครับขอให้บารมีหลวงพ่อเปื่นคุ้มครองคุณ  :016:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 09 พ.ค. 2554, 07:56:26 »
**วันนี้ฉันมีนิทาน อยากเล่าให้เธอฟัง
นิทานเรื่อง ท ทหาร อดทน
เวลาเขายืน เขาแนบปืนกลไว้ข้างกาย
ทั้งที่เขาไม่เคยใจร้ายและไม่เคยคิดฆ่าคน

แต่เป็นอีกคืนที่เขาต้องออกลาดตระเวน
เป็นหน้าที่ของกองพันทหารราบ
ผู้รักตัวเองน้อยกว่าชนในชาติไทย
เพราะรู้ว่าเลือดเนื้อ เขาจะสละไม่ให้เราเป็นทาสใคร

ในขณะนั้น ผู้ก่อการร้ายซุ่มโจมตี
เสียงปืนดังสนั่น ตอนเวลาในเที่ยงคืนกว่า
เสียงระเบิดดังก้องกึกไปทั่วทั้งป่า
พร้อมเสียงกระสุนปืนทะลุตัวจ่า

เขารีบยกปืนกลข้างกายประทับบ่า
ในขณะที่ยิงสวนไปเขาคิดแต่ว่า
ถ้าคืนนี้เป็นคืนสุดท้ายของชีวิต
เขาก็ยินดีที่จะสละทุกอย่างด้วยยศอันน้อยนิด

ขอเพียงคนในชาติได้หลับสบาย
เขาจะยืนหยัดปกป้องแผ่นดินแม้ชีพมลาย
ในราตรีที่ด้ามขวานลุกเป็นไฟ
ประเทศไทยเจ้าเอ๋ย มีคนฝากเพลงนี้มาให้

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน

ในคืนที่ผมกินเหล้าอยู่นั่งเล่น
ในคืนที่ป้าข้างห้องยังตั้งวงป๊อกเด้ง
คืนที่เด็กมัธยมนั่งท่องตำราเอนท์จุฬาฯ
คืนที่ใครหลายคนลืมชื่อคนเดือนตุลา

คืนที่คุณนอนหลับอยู่บนเตียง
ทั้งหมดคือคืนเดียวกันกับเสียงปืนที่ดังเปรี้ยง
ของทหารต่อต้าน ข.จ.ก.
ผู้ไม่ยอมให้ใครมาเผาโรงเรียน เผาตำรา ส.ป.ช.

และยังไม่มีตอนจบของนิทาน
มีเพียงแต่ตอนรุ่งสางไม่เป็นศพก็พิการ
เพราะในทุกเช้าที่เราตื่นมาเมาขี้ตา
มันคือเช้าแห่งการสูญเสียที่ 5 องศา 37 ลิปดา

เขาตายเพื่อคนในชาติจนหลับสบาย
เขาจะยืนหยัดปกป้องแผ่นดินแม้ชีพมลาย
ในราตรีที่ด้ามขวานลุกเป็นไฟ
ประเทศไทยเจ้าเอ๋ย มีคนฝากเพลงนี้มาให้

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฝากดาวบนฟ้า ร้องเพลงนี้ให้เธอฟัง
หากฉันไม่ได้กลับ อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว**

ขออนุญาตร้องเพลงให้พี่ทหารฟังครับ  :016:

ออฟไลน์ pigkolo

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 09 พ.ค. 2554, 09:00:05 »
ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจจากทุกๆท่านผมจะทำให้เต็มที่ นำความสงบสุขมาสู่บ้านเราให้พี่น้องได้อยู่อย่างมีความสุข

แม้วันหนึ่งผมอาจไม่ได้กลับมาก็ภูมิใจที่ได้เกิดเป็นทหารของชาติ

กลับมาเถอะครับ นะนะ  :093:
แต่ถ้าวันไหนไม่ว่างกลับ ก็มาแบ่งปันเรื่องราว ณ ที่แห่งนี้บ่อยๆ นะครับ (เว็ปไซด์ของศิษย์วัดบางพระทุกคน)

ออฟไลน์ โบตั๋นสีขาว

• ไม้คดใช้ทำขอ เหล็กงอใช้ทำเคียว แต่คนคดเคี้ยวใช้ทำอะไรไม่ได้เลย
  • สัตตมะ
  • **
  • จะสูงจะต่ำอยู่ที่เราทำตัวจะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวเราทำ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 09 พ.ค. 2554, 09:12:31 »
ขอบคุณมากคะ สำหรับบทเพลง เพลงนี้เหมาะกับ 3จังหวัด ภาคใต้ของประเทศไทยมากคะ :090: :050: :090:
เคารพ กตัญญู บูชา หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ ทั้งครอบครัวคะ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 11 พ.ค. 2554, 01:59:13 »
หลากคนหลากความคิด มันขึ้นอยู่กับว่าจะมองจากมุมไหน
แต่ที่แน่ๆคือทุกคนรักประเทศไทย และภูมิใจในความเป็นไทย
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ praw007

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 11 พ.ค. 2554, 04:30:15 »
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ได้เกิดเป็นลูกทหารเลยได้รู้ความจริงว่าเขมรมันร้ายยังไงผมสงสารทหารไทยของเรามากครับคนไม่เคยไปก็ชอบบอกว่าหยุดใช้ความรุนเเรง(ในสถานที่จริงมันก็เหมือนอยู่ในความฝันครับ) อุเบกขา ก็เป็นสิ่งที่ดี เเต่ใช่ไม่ได้กับที่นี้ดรับ พี่ทหารสู้ๆครับ ***ถ้าในอดีตเรามัวเเต่อุเบกขาสงใสไม่มีเเผ่นดินอยู่อย่างเเน่นอน*** :114:
ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น[/font]

ออฟไลน์ chawalit

• ตติยะ
  • เป็นหัวหมาดีกว่า เป็นหางราชสีห์
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 12 พ.ค. 2554, 09:27:40 »
ขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น และพ่อปู่สมิงพราย ช่วยคุ้มครองเหล่าทหาร หาญที่คอยปกป้องประเทศชาติของเรา

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 13 พ.ค. 2554, 09:11:38 »
 :054:เวบของวัด :054:.. :093:แสดงความคิดเห็นในฐานะศิษย์ของวัด :069:และดูแล้วไม่เห็นเกินเลยตรงไหนในฐานะที่วัดมีศิษย์เป็นทหารรับใช้ชาติและคนในชาติ... :069:ด้วยความเคารพอย่างสูง
ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น

ออฟไลน์ city_hunter

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 13 พ.ค. 2554, 09:57:08 »
ยอมตายให้ดินกลบหน้าดีกว่าอยู่อย่างเสียศักดิ์ศรี
ยอมตายให้ดินกลบหน้าดีกว่าอยู่อย่างเสียศักดิ์ศรี !

ออฟไลน์ smith7755

• ตติยะ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 13 พ.ค. 2554, 10:48:57 »
ยอมตายให้ดินกลบหน้าดีกว่าอยู่อย่างเสียศักดิ์ศรี

+100ครับ

ออฟไลน์ WARLORD88

• อัฏฐมะ
  • SAKULTHEP SINGLOR
    • อีเมล
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 13 พ.ค. 2554, 11:22:32 »

อ่านประโยคนี้แล้ว ขนลุกเลยครับ ขอเป็นกำลังใจให้ทหารผู้กล้าทุกท่านครับ  :054: