ผู้เขียน หัวข้อ: การเรียนสักยันต์ที่ไหนมีบ้างครับ  (อ่าน 9853 ครั้ง)

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ขอถามศิษย์พี่ศิษย์น้องสายบางพระนะครับว่าการเรียนสักยันต์เรียนได้ที่ไหนบ้างครับครูอาจารย์ที่ไหนบ้างที่ท่านเมตตาที่จะสอนให้

ออฟไลน์ Butt butt

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Butt277@hotmail.com
ตอบ: การเรียนสักยันต์ที่ไหนมีบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 พ.ค. 2554, 10:37:27 »
เรื่องนี้ผมว่าต้องลองถามอาจารย์หนวดท่านเดียวเท่านั้น ถึงจะได้คำตอบที่กระจ่างที่สุด แต่ตอนนี้อาจารย์ไปฮ่องกง กลับมาต้นเดือนหน้า แต่ตามความคิดผม ถ้าจะเรียนสักกับพระอาจารย์ที่วัดบางพระ ต้องมีความศรัทธาเป็นอย่างสูงมากๆ เหมือนอย่างอาจารย์หนวด ที่มีความศรัทธาความสมถะเป็นแรงกล้า

ออฟไลน์ พฤกษาประดับศพ

• อย่าถือคนบ้า อย่าว่าคนเมา
  • ตติยะ
  • อย่าถือคนบ้า อย่าว่าคนเมา
ตอบ: การเรียนสักยันต์ที่ไหนมีบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 06:04:19 »
เรื่องนี้ผมว่าต้องลองถามอาจารย์หนวดท่านเดียวเท่านั้น ถึงจะได้คำตอบที่กระจ่างที่สุด แต่ตอนนี้อาจารย์ไปฮ่องกง กลับมาต้นเดือนหน้า แต่ตามความคิดผม ถ้าจะเรียนสักกับพระอาจารย์ที่วัดบางพระ ต้องมีความศรัทธาเป็นอย่างสูงมากๆ เหมือนอย่างอาจารย์หนวด ที่มีความศรัทธาความสมถะเป็นแรงกล้า
[bgcolor=#cd0000]ลองไปถามท่านอาจารย์หนวด ท่านอาจารย์หนวดก็คงไม่ตอบอะครับ เวลาลูกศิษย์ถามอะไรแปลกๆ หรือ เริ่มพูดจาเพ้อเจ้อ ท่านอาจารย์หนวดจะใช้วิธี นิ่งเงียบสยบความเคลื่อนไหว เป็นประจำอยู่แล้วครับ ท่านอาจารย์หนวด สวดมนต์ทุกวันและทบทวนสวดพระคาถาต่างๆทุกวันครับ กว่าจะมาถึงทุกวันนี้เป็นอาจารย์สักยันต์ได้นั้นลำบากมากๆๆครับ เรื่องจิตศรัทธาสุดยอด เรื่องเคารพครูบาอาจารย์สุดยอด จิตที่เมตตาปราณีเป็นที่ตั้งสุดจะบรรยาย[/bgcolor]
[bgcolor=#d70000][shake]ขอนับถือ หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ วัดบางพระ จนกว่าชีวิตจะดับสิ้น[/shake][/color][/bgcolor]

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 พ.ค. 2554, 07:59:22 »
รู้ช่วยบอกด้วยนะครับ ผมก็อยากเรียนสักยันต์เหมือนกัน เพราะเคยเรียนเขียนยันต์มาบ้าง

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พ.ค. 2554, 01:56:11 »
ขอแบบนี้ต้องศรัทธามากและคลุกคลีกับท่านอาจารย์หรือหลวงพี่บ่อยๆ ครับ

อีกอย่างไม่ใช่ว่าทุกคนจะมาเรียนก็ได้เรียน
ท่านต้องดูตัวเองว่าเหมาะสมหรือไม่

ออฟไลน์ ~beauty~

• จตุตถะ
  • หยุดแล้วจึงถึงพระ ละแล้วจึงถึงธรรม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 พ.ค. 2554, 02:52:11 »
ขอแบบนี้ต้องศรัทธามากและคลุกคลีกับท่านอาจารย์หรือหลวงพี่บ่อยๆ ครับ

อีกอย่างไม่ใช่ว่าทุกคนจะมาเรียนก็ได้เรียน
ท่านต้องดูตัวเองว่าเหมาะสมหรือไม่

ถูกที่สุดครับ ของแบบนี้ต้องดูกันนานๆ ถึงนานมาก

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 พ.ค. 2554, 07:49:22 »
[bgcolor=#cd0000]ลองไปถามท่านอาจารย์หนวด ท่านอาจารย์หนวดก็คงไม่ตอบอะครับ เวลาลูกศิษย์ถามอะไรแปลกๆ หรือ เริ่มพูดจาเพ้อเจ้อ ท่านอาจารย์หนวดจะใช้วิธี นิ่งเงียบสยบความเคลื่อนไหว เป็นประจำอยู่แล้วครับ ท่านอาจารย์หนวด สวดมนต์ทุกวันและทบทวนสวดพระคาถาต่างๆทุกวันครับ กว่าจะมาถึงทุกวันนี้เป็นอาจารย์สักยันต์ได้นั้นลำบากมากๆๆครับ เรื่องจิตศรัทธาสุดยอด เรื่องเคารพครูบาอาจารย์สุดยอด จิตที่เมตตาปราณีเป็นที่ตั้งสุดจะบรรยาย[/bgcolor]
ถ้าท่านไม่ตอบก็แสดงว่าเลือกลูกศิษย์สิครับ การพูดเพ้อเจ้อคงเป็นไปไม่ได้สำหรับคนที่เขาอยากจะเรียนจริงๆเขาศรัทธาเขาจึงขอเรียน และหาน้อยมากที่คิดจะเรียนสักยันต์ส่วนมากสมัยนี้เขาไม่สนใจหรอกครับ กลับเป็นสิ่งที่ดีต่างหากหากมีคนสมัยใหญ่สืบสารการสักยัต์ต่อไปเพื่อสืบทอดเจตนาของหลวงพ่อเปิ่น และตัวข้าพเจ้าไม่ได้จะเรียนเอง แต่พระท่านถามมาอย่างนั้นเพราะที่ๆท่านอยู่ไม่มีอาจารย์สักยันต์เลยจะไปเรียนที่อื่นก็คงไม่เหมือนของบางพระครับผม

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 พ.ค. 2554, 11:20:43 »
ถามพระอาจารย์พันก็ได้ครับ ท่านจะเมตตาให้ความกระจ่างได้ ศิษย์ที่เรียนกับท่านเป็นอาจารย์สักหลายคนครับ
เพียงแต่ท่านจะรับหรือไม่รับเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ค. 2554, 11:22:30 โดย tor.20 »

ออฟไลน์ aking

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ก.ค. 2554, 08:38:18 »
แต่ผมว่ายากนะครับที่จะเรียนได้ เพราะถ้าจะเป็นครูบาอาจารย์คนจะต้องฝึกอีกนาน
อย่าใช้ก่อนหา อย่าว่าก่อนรู้

ออฟไลน์ หลวงพี่เก่ง

• สำนักงานวัดบางพระ
  • ล่องลอย
  • สุเมโธภิกฺขุ
    • http://facebook.com/bangphra
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ก.ค. 2554, 10:38:09 »
ก่อนอื่นต้องตั้งคำถามกับตัวเองก่อนว่า "เราจะเรียนการสักไปเพื่ออะไร?" เรียนเพื่อสืบสานการสักยันต์ หรือ เรียนเพื่อจะได้เป็นอาจารย์สักแล้วจะได้มีอาชีพทำมาหากิน หรืออื่นๆ  ฯลฯ  "มีจิตศรัทธามากน้อยเพียงใด?"  แล้วถามตัวเองต่อไปว่า เมื่อสักเป็นแล้วจะสามารถตั้งอยู่ในสถานะที่ควรจะเป็นได้หรือไม่? ทำตามปฏิปทาของครูบาอาจารย์ได้หรือเปล่า?  แล้วอันที่จริงการสักยันต์ไม่ใช่ว่าแค่สามารถแค่สักเป็นภาพเป็นอักขระได้แต่เพียงเท่านั้น  ยังต้องมีอะไรๆ อีกหลายๆ อย่างมากมาย เช่น คาถาหรือคำบริกรรม ความถูกต้องของตัวอักขระ ตำแหน่งการวางลวดลาย ฯลฯ ไม่อย่างนั้นการสักก็เป็นเพียงลวดลายเพื่อความสวยงาม แต่ไม่มีพุทธคุณอะไรเลย

แล้วข้อสำคัญซึ่งเป็นปัจจัยภายนอก คือ ผู้ที่เราจะฝากตัวไปเรียนนั้นท่านมองเห็นแววหรือความเหมาะสมของเราหรือไม่?

(โดยในส่วนตัวแล้ว ผู้ที่จะเป็นอาจารย์ได้นั้นจะต้องมีภูมิธรรม ภูมิรู้ที่สูงกว่าคนทั่วๆ ไป ดังนั้นถ้าคืดว่าทำไปเพื่อหวังเงินทอง ก็ไม่สมควรด้วยประการทั้งปวง)

หากผิดพลาดประการใดก็ต้องขออภัยในความคิดเห็นด้วย

ออฟไลน์ audytukzy5dragon

• ตติยะ
  • เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน
    • MSN Messenger - audytukzy5dragon@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 ก.ค. 2554, 11:17:03 »
ก่อนอื่นต้องตั้งคำถามกับตัวเองก่อนว่า "เราจะเรียนการสักไปเพื่ออะไร?" เรียนเพื่อสืบสานการสักยันต์ หรือ เรียนเพื่อจะได้เป็นอาจารย์สักแล้วจะได้มีอาชีพทำมาหากิน หรืออื่นๆ  ฯลฯ  "มีจิตศรัทธามากน้อยเพียงใด?"  แล้วถามตัวเองต่อไปว่า เมื่อสักเป็นแล้วจะสามารถตั้งอยู่ในสถานะที่ควรจะเป็นได้หรือไม่? ทำตามปฏิปทาของครูบาอาจารย์ได้หรือเปล่า?  แล้วอันที่จริงการสักยันต์ไม่ใช่ว่าแค่สามารถแค่สักเป็นภาพเป็นอักขระได้แต่เพียงเท่านั้น  ยังต้องมีอะไรๆ อีกหลายๆ อย่างมากมาย เช่น คาถาหรือคำบริกรรม ความถูกต้องของตัวอักขระ ตำแหน่งการวางลวดลาย ฯลฯ ไม่อย่างนั้นการสักก็เป็นเพียงลวดลายเพื่อความสวยงาม แต่ไม่มีพุทธคุณอะไรเลย

แล้วข้อสำคัญซึ่งเป็นปัจจัยภายนอก คือ ผู้ที่เราจะฝากตัวไปเรียนนั้นท่านมองเห็นแววหรือความเหมาะสมของเราหรือไม่?

(โดยในส่วนตัวแล้ว ผู้ที่จะเป็นอาจารย์ได้นั้นจะต้องมีภูมิธรรม ภูมิรู้ที่สูงกว่าคนทั่วๆ ไป ดังนั้นถ้าคืดว่าทำไปเพื่อหวังเงินทอง ก็ไม่สมควรด้วยประการทั้งปวง)

หากผิดพลาดประการใดก็ต้องขออภัยในความคิดเห็นด้วย

จขกท. คงเข้าใจกระจ่างแจ้ง แล้วนะครับ ตามข้อความของหลวงพี่เก่ง นะครับ

กราบนมัสการ ครับหลวงพี่เก่ง
เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 ก.ค. 2554, 12:24:17 »
กราบนมัสการครับ เรียนสักเพื่อช่วยเหลือคนครับไม่ได้หวังเงินทองไร เพราะผมก็รับราชการไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงินอยู่แล้ว เพราะคาถาอาคมต่างๆพวกกระผมได้ใช้ในชีวิตประจำวันจริงๆ ไม่ได้มีไว้โชว์หรือหาเรื่องใครทั้งสิ้น ตามความคิดของผมนะไม่ได้พลาดพิงใคร ลายสักต่างๆบรรพบุรุษ ใช้ในการสู้รบป้องกันบ้านเมือง แต่สมัยนี้ใช้เป็นนักเลง โชว์บ้างก็มี พระอาจารย์ สุทัศน์แห่งสำนักสงฆ์วัดใหม่ธรรมรักษ์ ศิษย์หลวงปู่เสือผู้อยู่เหนือกาลเวลา เก่งทุกๆด้านคนแถวอีสานใต้รุ้ดีว่าเป็นอย่างไร อีกอย่างการปฏิบัติตัวท่านนั้นเหมือนหลวงปู่เสือ คือไม่ยุ่งโลกภายนอก ทีวีไม่ดู เพลงไม่ฟัง ไม่ยุ่งกับกิจของโยม มีเมตตาสูง แต่ท่านสามารถรู้โลกปัจจุบันได้อย่างน่าทึ่ง เนื่องจากแถวๆนั้นอันตรายมันเยอะ จึงไปขอร้องให้ท่านทำวัตถุมงคลเพื่อแจกกับชาวบ้าน

ออฟไลน์ jackz

• จตุตถะ
  • Nongear48
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 ก.ค. 2554, 10:33:17 »
หลวงพี่เก่งตอบได้ชัดเจนเลยครับ