ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัติเหล็กไหล  (อ่าน 4931 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
ประวัติเหล็กไหล
« เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 05:12:14 »
พอดีผมได้เหล็กไหลมาจากปู่ผม (ปู่ผมได้เสียชีวิตแล้ว)
ได้มาโดยการไปเก็บเอาจากเถ้ากระดูกตอนพระเก็บกระดูกที่เมรุ
แล้วไปเจอเหล็กไหลตอนเก็บกระดูก

อยากทราบว่าพี่ๆน้องๆท่านใดมีความรู้เรื่องเหล็กไหลบ้างครับ
แล้วความขลังของเหล็กไหลจะยังคงอยู่หรือไม่ครับ...
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
ตอบ: ประวัติเหล็กไหล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 09:36:22 »
ผมเคยอ่านเจอ เขาบอกว่า ถ้าออกมาจากร่างกาย คนเรา จะเรียกว่า คต รึเปล่าครับ

ผิดพลาดประการไดขออภัยครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 09:48:11 »
รอคำตอบผู้รู้ครับผม
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 09:51:51 »
หากต้องการสืบค้นข้อมูลก็ลองใช้แถบค้นหาที่หน้ากระดานสนทนาดูนะครับ

เรื่องเหล็กไหลมีเพื่อนสมาชิกลงไว้เยอะมากครับ ดังนี้เป็นต้น.

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=1895.0

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 10:08:41 »
ที่นี่ก็มีครับ
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=19787.0
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 10:36:18 »
ขอขอบคุณทุกคำตอบและหนทางชี้แนะต่างๆ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 11:36:36 »
พอดีผมได้เหล็กไหลมาจากปู่ผม (ปู่ผมได้เสียชีวิตแล้ว)
ได้มาโดยการไปเก็บเอาจากเถ้ากระดูกตอนพระเก็บกระดูกที่เมรุ
แล้วไปเจอเหล็กไหลตอนเก็บกระดูก

อยากทราบว่าพี่ๆน้องๆท่านใดมีความรู้เรื่องเหล็กไหลบ้างครับ
แล้วความขลังของเหล็กไหลจะยังคงอยู่หรือไม่ครับ...
เรื่องนี้ก็พอรู้มาบ้างนะครับ เหล็กไหลมีหลายชนิดครับแต่ละชนิดมีพุทธคุณไม่เท่ากันแต่ก็คล้ายๆกันแล้วแต่ว่าชนิดนั้นเป็นชนิดไหน อย่างที่คุรเล่ามาก็คือปู่ของท่านอาจจะฝังเข้าตัวนะครับผมก็เคยพบเจอนะครับ แต่คนที่จะได้ครอบครองนั้นต้องมีวาสนาต่อกันถึงจะได้ครอบครอง เพราะคนสมัยก่อนเก่งจริงของจริงทั้งนั้นถึงจะนำเข้าไว้ในร่างกาย ท่านเป็นหลานถือว่ามีบุญแล้วครับที่ได้ ถ้าเป็นผมนะครับจุดธูปขออนุญาติฝังเข้าร่างกายเลยหล่ะ

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 11:57:43 »
เหล็กไหล เป็นแร่บริสุทธิ์ คนที่จะไปหาได้ต้องมีวิชาอาคมสูง ใช้น้ำผึ้งเป็นตัวล่อ แล้วใช้เทียนอาคมตัด คนที่มีไว้ครอบครองหรือฝังไว้ในตัว มีพุทธคุณด้านคงกระพัน ส่วนใหญ่จะหายาก ที่มีพบมากคือท่าม่วง กาญจนบุรี มีเพราะอาจารย์ตัดอยุ่เก่งมาก

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 01:16:36 »

เรื่องนี้ก็พอรู้มาบ้างนะครับ เหล็กไหลมีหลายชนิดครับแต่ละชนิดมีพุทธคุณไม่เท่ากันแต่ก็คล้ายๆกันแล้วแต่ว่าชนิดนั้นเป็นชนิดไหน อย่างที่คุรเล่ามาก็คือปู่ของท่านอาจจะฝังเข้าตัวนะครับผมก็เคยพบเจอนะครับ แต่คนที่จะได้ครอบครองนั้นต้องมีวาสนาต่อกันถึงจะได้ครอบครอง เพราะคนสมัยก่อนเก่งจริงของจริงทั้งนั้นถึงจะนำเข้าไว้ในร่างกาย ท่านเป็นหลานถือว่ามีบุญแล้วครับที่ได้ ถ้าเป็นผมนะครับจุดธูปขออนุญาติฝังเข้าร่างกายเลยหล่ะ

ตอนนี้เหล็กไหลที่ผมได้มา ฝากไว้กับพระรูปหนึ่งที่ผมเคารพนับถือ
ตอนนี้พระรูปนั้นท่านยังไม่มอบกลับมาให้ผม ท่านบอกว่าผมเป็นคนใจร้อน
กลัวว่าถ้าฝังเข้าตัวแล้วจะเอาไปลองหรือโดนลองของซะก่อน
ท่านเลยยังไม่มอบให้มานะครับ ส่วนตัวผมเอง อยากจะฝังเข้าตัวใจจะขาดครับ อิอิ
สงสัยบุญบารมีคงยังไม่ถึงท่านเลยยังไม่ฝังให้นะครับ

ขอบคุณมากมายนะครับที่ช่วยมาแนะนำ
ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 01:21:36 »
เหล็กไหล เป็นแร่บริสุทธิ์ คนที่จะไปหาได้ต้องมีวิชาอาคมสูง ใช้น้ำผึ้งเป็นตัวล่อ แล้วใช้เทียนอาคมตัด คนที่มีไว้ครอบครองหรือฝังไว้ในตัว มีพุทธคุณด้านคงกระพัน ส่วนใหญ่จะหายาก ที่มีพบมากคือท่าม่วง กาญจนบุรี มีเพราะอาจารย์ตัดอยุ่เก่งมาก

ผมเคยอ่านในเน็ตเจอวัดถ้ำแฝด ของหลวงพ่อสัมฤทธิ์หรือพระครูกาญจนกิจจาทร
ท่านก็เมตตาฝังเหล็กไหลให้ แต่ตอนนี้ท่านมรณะภาพไปแล้วท่านก็ทิ้งวิชาไว้กับลูกศิษย์
ท่านที่ชื่อหลวงพ่อวัชระ เอกวัณโณ รักษาการเจ้าอาวาสนะปัจจุบันนี้ผมว่าถ้ามีโอกาสจะไปลองชมที่วัดนี้ดู

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำ
ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 01:18:19 »
ลูกศิษย์ท่านเก่งด้านทำมงคลด้วยเทียนครับ ผมเคยไปมา เทียนปกติลงน้ำมันจำแข็งตัวทันที แต่หลวงพ่อวัชระท่านทำให้เทียนอ่อนเหมือนเชือกแล้วเป็นมงคลครอบหัวครับ เหล็กไหลนั้นผมก็ฝังมา รับประกันความคงกระพันครับ สมัยเรียนช่างมีประสบการณ์แล้วครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 01:08:25 »
ลูกศิษย์ท่านเก่งด้านทำมงคลด้วยเทียนครับ ผมเคยไปมา เทียนปกติลงน้ำมันจำแข็งตัวทันที แต่หลวงพ่อวัชระท่านทำให้เทียนอ่อนเหมือนเชือกแล้วเป็นมงคลครอบหัวครับ เหล็กไหลนั้นผมก็ฝังมา รับประกันความคงกระพันครับ สมัยเรียนช่างมีประสบการณ์แล้วครับ

ขอบคุณมากมายครับ สำหรับข้อมูล

ขอเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 10:08:18 »
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?action=profile;u=11521รีบเลยครับท่านฝังได้ยิ่งดี

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 พ.ค. 2554, 10:57:04 »
อะไรอะไรก็สักแต่ว่าธาตุ
อะไรที่ว่าไม่มีก็อาจจะมี
อะไรที่ไม่เคยเห็นก็ใช่ว่าไม่มี
ทางทุกอย่างพระพุทธเจ้าสอนให้เดินไว้หมด
อย่าว่าแค่เหล็กไหลเลยตอนผมบวชเป็นพระ
ผมได้มีโอกาสติดตามพระอาจารย์รูปหนึ่งท่านชอบอยู่ป่า
ตอนนี้ท่านน่าจะอยู่ในป่าแถบกาญจนบุรี
ผมดีใจมากที่สุดที่ได้ติดตามท่านไปอยู่กับท่านมีประสบการณ์อะไรให้ผมได้คิดหลายอย่าง
การปฏิบัตินั้นเป็นปัจจัตตังรู้ได้เฉพาะตน
เกิดมาในชาตินี้ภูมิใจอย่างยิ่งที่ได้พบพระพุทธศาสนา
และภูมิใจอย่างยิ่งที่ครั้งหนึ่งเคยได้ติดตาม พระอริยะเจ้า...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2554, 10:57:47 โดย Noname »
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ golf f1

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 พ.ค. 2554, 05:48:17 »
ผมก็มีอยู่1เม็ดเหมือนกันแต่ก็ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่า รูปร่างคล้ายหยดน้ำ แต่ที่มาok อยู่
สักเสกเลขยันต์ ทำดีทำได้ทุกวัน ความรักเกิดได้ทุกวินาที