ผู้เขียน หัวข้อ: แจกภาพหลวงปู่สด๓มิติ.  (อ่าน 3937 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
แจกภาพหลวงปู่สด๓มิติ.
« เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 09:44:05 »

นำภาพ ๓ มิติ หลวงปู่สด วัดปากน้ำภาษีเจริญ มาแจกเพื่อนสมาชิกจำนวน ๒๗ ใบ

กติกาการรับภาพดังนี้

-ให้ลงชื่อแจ้งความประสงค์ขอรับภาพไว้ในกระทู้นี้ พร้อมกับเล่าประสบการณ์งานบุญในวันวิสาขบูชาที่ผ่านมา เพื่อให้เพื่อนสมาชิกได้ร่วมอนุโมทนาบุญกัน (หรือประสบการณ์งานบุญที่ท่านได้ทำในวันอื่นๆก็ได้)

-๑ ภาพต่อ ๑ ท่าน สำหรับเพื่อนสมาชิก ๒๗ ท่านแรกที่ลงชื่อขอรับภาพในกระทู้นี้เท่านั้น

-ส่งซองเปล่าติดแสตมป์ ๓ บาท พร้อมจ่าหน้าซองที่อยู่ของท่านเอง ส่งมามาตามที่อยู่ซึ่งจะแจ้งไปทาง pm

:114: :114: :114:

อนุโมทนาบุญกับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
ที่ได้ร่วมแบ่งปันประสบการณ์งานบุญให้ได้ร่วมอนุโมทนากันนะครับ
 :001:สาธุ สาธุ :001:

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
ตอบ: แจกภาพหลวงปู่สด๓มิติ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 10:05:03 »
วันวิสาขบูชา ตื่นนอนก่อนตี4
ศึกษาธรรมะ เรื่องมิลินทปัญหา(4) และโพสต์เผยแพร่ในเวปบางพระ

เดินทางไกลร้อยกว่ากิโลเมตรไปเพื่อ.......
7 โมงเช้าไปจองคิวลงทะเบียนรับบัตรคิวรักษาผู้ป่วยให้ผู้ใหญ่ คนที่ไม่ใช่ญาติพี่น้อง
รอคิว รอรับผู้ป่วยช่วงสาย
ระหว่างที่รอ อ่านหนังสือธรรมะ สวดมนต์ ท่องคาถา ภาวนาทำสมาธิ

ก่อนนอนอ่านหนังสือ คำสอนหลวงพ่อวัดท่าซุง ๒๔
และฟังธรรมะจาก หลวงพ่อฤาษีลิงดำ พระราชพรหมยาน :054:
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 10:24:17 »
ลืมไปครับ ก่อนนอนหลับตานึกถึง

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 11:20:33 »
ในระหว่างวันนั้น ก็พยายามใช้........สัมมาสติ ในการนึกคิดไตร่

สัมมาสติ
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

สัมมาสติ คือการมีสติระลึกอยู่เป็นนิจว่า เราจะกระทำอะไร และกำลังทำอะไรอยู่ ไม่เป็นคนเผลอ การไม่เผลอการรู้ตัวอยู่เป็นนิจเป็นทาง ให้หลีกได้จากการกระทำความชั่ว ตามความจำกัดความแบบพระสูตร คือหลักธรรมที่เรียกว่าสติปัฎฐาน แบ่งออกเป็น 4 คือ
ระลึกได้เมื่อรู้สึกสบาย หรือ ไม่สบาย
ระลึกได้เมื่อรู้สึกสุข หรือทุกข์ หรือเฉย ๆ
ระลึกได้ว่าจิตกำลังเศร้าหมอง หรือผ่องแผ้ว
ระลึกได้ว่าอารมณ์อะไรกำลังผ่านเข้ามาในจิตใจ

ที่มา
http://th.wikipedia.org/wiki/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2554, 11:21:10 โดย ทรงกลด »

ออฟไลน์ chairut3579

• ปัญจมะ
  • ขอเคารพบูชาครูทุกท่านที่ได้ประสิทธิ์ประสาทวิชา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 08:59:38 »
ตอนเช้าวันที่ 17 พ.ค. 54 ตอนเช้าไปทำบุญโลงศพกับมูลนิธิหัวโค้งเข้าบ้านโป่ง ราชบุรี
ตอนสายเข้าไปทำบุญสะเดาะต่อชะตาวัดโบสถ์ อ.โพธาราม จ.ราชบุรี
วันที่ 18 พ.ค. ตอนเย็นไปเวียนเทียนกับลูกสาวอายุ 3 ขวบ 10 เดือน ที่องค์พระปฐมเจดีย์
และเมื่อเวียนเทียนเสร็จลงมาทำบุญอุปสมบทนาคหมู่องค์พระปฐมเจดีย์ประจำปี 2554 ครับ

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 09:32:21 »
ฟังเทศน์เสร็จแล้วก็เวียนเทียนที่วัดแถวบ้าน

กลับบ้านมาก่อนนอนก็สวดมนต์นั่งสมาธิครับ

แต่รายการนี้ ผมขอสละสิทธิ์ไม่รับของรางวัล และมอบให้ท่านอื่นได้เลยครับ

ขอบคุณสำหรับกิจกรรมดีดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2554, 09:43:21 โดย ซาดุยฮุย »
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 10:29:24 »
รูปภาพสวยมาก.. ต้องขอบคุณสิบทัศน์อีกครั้งมีโอกาสเราคงได้พบกันอีกครับ.. :054:

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 11:54:51 »
ผมซึ่งต้องทำงาน ช่วงบ่าย จึงได้แต่ไปใส่บาตรตอนเช้า และได้เข้าวัดถวายโรงศพ ฝากให้อนุโทธนาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ก้านยาว

• เพราะชีวิตขาดหวานไม่ได้
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 01:06:22 »
สวัสดีครับ ผมไม่ได้ไปทำบุญครับเพราะต้องทำงาน ขออนุโมทนาบุญกับท่านที่ได้ทำบุญด้วยนะครับ
[shake]ชีวิตนี้บางทีก็น้อย คิดไปทำไม ชีวิตนี้บางวันก็เยอะ ถือเป็นกำไร
ชีวิตเราก็เท่านี้ ความสุขที่หัวใจต้องการสุดท้ายมันอยู่ไม่ไกล
ค้นลงไปข้างในจิตใจ ใครๆ ก็พบมัน
[/shake]

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 04:19:43 »
ต้องขอขอบคุณสิบทัศน์
สำหรับกิจกรรมดีๆที่สร้างสรรค์มากๆครับ
  :054:  :054:  :054:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 04:30:55 »
กราบอนุโมทนาบุญกับท่านเก่งด้วยครับ

ผู้ให้...ย่อมเป็นที่รัก

สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2554, 04:33:40 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 06:59:48 »
อนุโมทนา สาธุครับท่าน :001:

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 07:51:44 »
ตอนเช้าก็ตักบาตรเพราะเป็นวันเกิดของแม่ด้วยครับ
พอมื้อเที่ยงก็ขับรถพาแม่ไปกิน Pizza ตอน 18.30 ก็อาบน้ำแต่งตัวใส่ชุดขาว
แล้วไปวัดเขากุฏ บนเขามีแต่คนใส่ชุดขาวทั้งนั้น ดูแล้วเป็นอะไรที่สงบมาก มองลงมาเบื้องล่าง
น้ำทะเลสะท้อนดวงจันทร์ เมื่อพระเริ่มสวดก็ไปนั่งไหว้พระ จนประมาณ 21.30 จึงได้เวียนเทียน
จากนั้นผู้คนเริ่มทยอยกลับ พระท่านก็บอกว่าใครจะอยู่นั่งสวดมนต์ต่อก็ได้เพราะจะสวดพระคาถา 108 ต่อ
แล้วก็จะนั่งสมาธิ เสร็จพิธีก็เวลาประมาณเที่ยงคืน ผู้คนก็ทยอยกลับกัน ตอนแรกก็กะว่าจะกลับแต่แม่บอกให้
รอก่อน ผมจึงอยู่ร่วมจนเสร็จพิธีกว่าจะกลับบ้านก็เกือบตี1 ครับผม
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 11:37:54 »
รูปสามมิติสวยงามครับผม ขอบคุนสำหรับกิจกรรมดีๆๆนะครับผม :095:

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 06:38:36 »
ไม่มีอะไรพิเศษเลยครับ ตอนเย็นไปเวียนเทียนอย่างเดียวเลย
อนุโมทนาบุญกับท่านผู้ให้ด้วยครับ
คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 10:43:25 »
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ :054:

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 10:51:49 »
ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ 17; 17;

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ค. 2554, 10:52:19 โดย saken6009 »

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ พ่อขุนผาเมือง

• สัปปิติโย วินัสตูมาเต๊
  • จตุตถะ
  • ร่วมกันเชิดชูธง เพื่อเสรีภาพและประชาธิปไตย
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 11:48:45 »
ผมตื่นมาก็ไปทำงานครับ ไม่ได้หยุดเหมือนคนอื่นๆเขา แต่ตอนกลางคืนก็ สวดมนต์ใหญ่ แล้วนั่งสมาธิครับผม สงบดีครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
ความสุขจงเกิดกับคนทั้งประเทศเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 พ.ค. 2554, 04:17:39 »
ตอนเช้าก็ตักบาตรเพราะเป็นวันเกิดของแม่ด้วยครับ
พอมื้อเที่ยงก็ขับรถพาแม่ไปกิน Pizza ตอน 18.30 ก็อาบน้ำแต่งตัวใส่ชุดขาว
แล้วไปวัดเขากุฏ บนเขามีแต่คนใส่ชุดขาวทั้งนั้น ดูแล้วเป็นอะไรที่สงบมาก มองลงมาเบื้องล่าง
น้ำทะเลสะท้อนดวงจันทร์ เมื่อพระเริ่มสวดก็ไปนั่งไหว้พระ จนประมาณ 21.30 จึงได้เวียนเทียน
จากนั้นผู้คนเริ่มทยอยกลับ พระท่านก็บอกว่าใครจะอยู่นั่งสวดมนต์ต่อก็ได้เพราะจะสวดพระคาถา 108 ต่อ
แล้วก็จะนั่งสมาธิ เสร็จพิธีก็เวลาประมาณเที่ยงคืน ผู้คนก็ทยอยกลับกัน ตอนแรกก็กะว่าจะกลับแต่แม่บอกให้
รอก่อน ผมจึงอยู่ร่วมจนเสร็จพิธีกว่าจะกลับบ้านก็เกือบตี1 ครับผม

คุณ arada วันเกิดแม่คุณวันเดี๋ยวกับแม่ผมเลยครับ แหะ ๆ
เรื่องงานเวียนเทียนวันสำคัญไม่ค่อยได้ไปเลยครับ
จะไปส่วนมาก ก็ออกงานบุญงานหลวงพ่อยวง วัดโพธิ์ศรี ครับ จะออกเป็นพวกของกินครับ
จะออกไปช่วยงาน ทุกปีครับ ^ ^

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด่วยนะครับ

ออฟไลน์ Latkrabang_V2

• ตติยะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 พ.ค. 2554, 07:41:33 »
สวัสดีครับ ผมไม่ได้ไปทำบุญครับเพราะพาพี่ไปโรงพยาบาล
แต่กลางคืนก่อนนอนก็สวดมนต์โดยเฉพาะวันพระ ไม่เคยขาด
ขออนุโมทนาบุญกับท่านที่ได้ทำบุญด้วยนะครับ

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 พ.ค. 2554, 07:49:05 »
ช่วยกันเล่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์ดีดีกันครับ

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2554, 09:55:58 »
ขอขอบพระคุณ :054: ท่านปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)
วันนี้ ผมได้ไปรับ ไปรณีย์ภัณฑ์แล้ว
เปิดมาพบภาพหลวงพ่อสดและเหรีบญหลวงพ่อเปิ่น รุ่นสร้างโรงพยาบาล

ขอขอบพระคุณจากใจ :025: ด้วยน้ำใจไมตรีของท่านครับ  :015:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิ.ย. 2554, 09:56:39 โดย ทรงกลด »

ออฟไลน์ ก้านยาว

• เพราะชีวิตขาดหวานไม่ได้
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2554, 12:24:37 »
ขอขอบพระคุณ ท่านปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) ผมได้รับจดหมาย ภาพหลวงพ่อสด3มิติแล้วนะครับ สวยงามมาก