ผู้เขียน หัวข้อ: ท่องถิ่นแดนธรรมวัดดอนยายหอม  (อ่าน 1960 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เก็บภาพบรรยากาศภายในวัดดอนยายหอมวันนี้มาฝากเพื่อนสมาชิกครับ

พระอุโบสถและศาลาธรรมโสฬส

อีกมุมหนึ่งของพระบุโบสถ

ในวันนี้ช่วงสายในพระบุโบสถใช้ทำสังฆกรรมพิธีบรรพชาอุปสมบทครับ

มณฑปประดิษฐานรอยพระพุทธบาทจำลองที่ได้รับการบูรณะใหม่อย่างงามตา

หอระฆัง

ตึกจันฺทสุวณฺโณ

ในศาลากัมมัฏฐานประดิษฐานสังขารพระครูเกษมธรรมนันท์(หลวงพ่อแช่ม)

สุดท้ายท้ายสุดเข้ากราบนมัสการและร่วมถวายสังฆทานกับท่านเอ็มไร่ขิงแด่พระครูสังฆรักษ์อวยพร ท่านแข็งแรงขึ้นมากครับ

ปล.อนุโมทนาบุญกับท่านเอ็มไร่ขิงกับบุญถวายสังฆทานวันนี้ด้วยนะครับ สาธุ สาธุ :001: :114:

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ตอบ: ท่องถิ่นแดนธรรมวัดดอนยายหอม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 09:34:30 »
สุดยอดครับ วัดสวย วิวดี บรรยากาศดี 25; 25;

ขอขอบคุณท่าน ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) ที่นำภาพวัดดอนยายหอมมาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้ชมครับ

(ขออนุญาตเข้ามาชมภาพ ขอบคุณมากครับ) :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ท่องถิ่นแดนธรรมวัดดอนยายหอม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 09:49:40 »
ขอบคุณครับสำหรับภาพบรรยากาศ
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 10:32:46 »
ขอบคุณสำหรับภาพบรรยากาศภายในวัดนะครับ
มีโอกาสผมจะหาเวลาไปสักที

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 10:57:36 »
ขอบคุณมากครับสำหรับภาพบรรยกาศ
วัดดอนยายหอมเป็นอีกหนึ่งวัดที่ครอบครัวผมไปกราบไหว้อยู่เป็นประจำ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 02:17:47 »
ผมอยากได้วัตถุมงคลของวัดน่ะครับ รบกวนถามหน่อยว่าตอนนี้มีอะไรให้เช่าบ้างครับ

ออฟไลน์ โบตั๋นสีขาว

• ไม้คดใช้ทำขอ เหล็กงอใช้ทำเคียว แต่คนคดเคี้ยวใช้ทำอะไรไม่ได้เลย
  • สัตตมะ
  • **
  • จะสูงจะต่ำอยู่ที่เราทำตัวจะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวเราทำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 09:43:14 »
ขอบคุณมากคะ สำหรับภาพบรรยากาศวัดดอนยายหอม บรรยากาศดีมากคะ :090: :050: :090:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ค. 2554, 09:46:35 โดย โบตั๋นสีขาว »
เคารพ กตัญญู บูชา หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ ทั้งครอบครัวคะ

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 11:30:29 »
ขอบคุณมากคะ สำหรับภาพบรรยากาศวัดดอนยายหอม บรรยากาศดีมากคะ :090: :050: :090:
ขอบคุณเช่นกันครับ :054:
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ