ผู้เขียน หัวข้อ: ยันต์ในภาพนี้ เรียกว่ายันต์อะไรหรอครับ  (อ่าน 2743 ครั้ง)

ออฟไลน์ BuraPa

• ตติยะ
เอามาจาก ภาพยนต์ เรื่อง ขุนแผน อะครับ

เขาเรียกว่ายันต์อะไรหรอครับ และอักษรกำกับ ภายในยันต์ มีตัวอะไรบ้างครับ

เท่าที่เห็น เห็นมี เก้ายอด ,ตัว อะ ,ตัว อุ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
หุหุ....ไม่รู้ครับผม
รอผู้รู้มาให้คำตอบแล้วกัน
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
เป็นยันต์กำกับการทำกุมารครับ เป็นตำรับโบราณ เพดานต้องขึงยันต์ มงกุฎพระพุทธเจ้า ใช้ยันต์อิติปิโส8ทิต ประจำทิศทั้ง8
ทิศประจิม ใช้ตวาดหิมพานต์ ทิศพายัพ ใช้นารายณ์กลืนจักร ทิศอุดร ใช้นารายณ์ขว้างจักร ทิศอีสาน ใช้นารายณ์แปลงรูป
ทิศหรดี ใช้นารายณ์พลิกแผ่นดิ ทิศทักษิณ ใช้นารายณ์กลืนสมุทร ทิศอาคเนย์ ใช้ฝนแสนห่า ทิศบูรพา ใช้กระทู้ 7 แบก ยันต์ในรูปที่ใช้น่าจะใช้เป็นยันต์ตรีนิสิงเหครับผม พอดีผมศึกษาเรื่องปลุกเสกกุมารทองเลยพอทราบมาบ้างครับ

ออฟไลน์ BuraPa

• ตติยะ
ข้อมูลแน่นมาก ขอบคุณ คุณ meef2002 มากครับ สำหรับข้อมูล

ว่าแต่ใช่ยันต์ตรีนิสิงเห หรอครับ

แต่ทำไม ยันต์ในภาพจากหนัง ถึงเป็นดอกบัวอะครับ

งง

ยันต์ตรีนิสิงเห

ออฟไลน์ sivaya

• ตติยะ
คาดว่าเป็นยันต์ที่หนังทำมาเพื่อความสวยงามในภาพยนต์รึเปล่าครับพี่  เพราะเห็นมีอักขระตัว"นะ" ตัวเดียว  ที่เหลือเห็นๆเป็นอุณาโลม แต่ถ้าัยันต์ออกแนวเชิงๆหรือคล้ายๆดอกบัว จะเป็นยันต์ด้านมงคลซะส่วนใหญ่

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
เห็นแต่ตรงกลางที่เขียนเป็นตัวนะ นะครับ ยันต์นี้ไม่เคยเห็นเหมือนกัน รอผู้รู้นะครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์