ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วนครับ  (อ่าน 2297 ครั้ง)

ออฟไลน์ เดชะ

• จตุตถะ
  • อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข
ด่วนครับ
« เมื่อ: 29 พ.ค. 2550, 10:22:12 »
อยากทราบว่าวันวิสาขบูชาไปสักได้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
ตอบ: ด่วนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 พ.ค. 2550, 05:00:02 »
ส่วนใหญ่แล้วแต่ครูบาอาจารย์นะครับ  แต่ที่วัดรู้สึกจะไม่สักนะ   เคยคุยกับอาจารย์ผมท่านบอกว่าเป็นอุปเทห์น่ะเพราะวันพระ  พระท่านก็ต้องทำกิจสงฆ์น่ะนะ ถ้ามามัวแต่สักก็ไม่ต้องทำไรพอดีกัน  แต่ถ้าสำนักทั่วไปก็แล้วแต่ครูบาอาจารย์น่ะครับ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 พ.ค. 2550, 06:33:37 »
ส่วนใหญ่แล้วแต่ครูบาอาจารย์นะครับ? แต่ที่วัดรู้สึกจะไม่สักนะ?  เคยคุยกับอาจารย์ผมท่านบอกว่าเป็นอุปเทห์น่ะเพราะวันพระ? พระท่านก็ต้องทำกิจสงฆ์น่ะนะ ถ้ามามัวแต่สักก็ไม่ต้องทำไรพอดีกัน? แต่ถ้าสำนักทั่วไปก็แล้วแต่ครูบาอาจารย์น่ะครับ

สำหรับพระเน้อ ถ้าเปน ตามสำนัก คงไม่เป็นไรครับผม  ;D

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2550, 07:39:33 »
แล้วแต่สำนักจริงๆ  ถ้าวันพระใหญ่สักยิ่งดีจะรู้ได้ว่าของแรงและแข็งจริงรึเปล่า
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ ท่านชายเจน

• ตติยะ
    • MSN Messenger - jr9957@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ส.ค. 2550, 08:30:09 »
ตามวัดไม่ทราบแต่ตามสำนักสักได้ครับ ;)
หากรักคือทุกข์ แล้วสุขคืออะไร
หากรักคือการเสียใจ แล้วทำไมใจถึงต้องการ