ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการยกพานในตอนสักคับ  (อ่าน 2402 ครั้ง)

ออฟไลน์ new8567

• ปัญจมะ
สมมุติว่าเราจะยกพาน3ครั้งคือให้หลวงพี่ท่านสักให้3ครั้งนะคับต้องทำไงหรอคับ

ยกให้หลวงพี่ที่เดียว3พานเลยหรอคับ หรือพานแรกแล้วให้หลวงพี่สักแล้วลงมาซื้อพานแล้วยกให้ท่านอีกแล้วสักต่อ

หรือยังไงคับ อยากรู้วิธีนะคับ คือจะไปสักแล้วน่ะคับ

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: ขอถามเรื่องการยกพานในตอนสักคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พ.ค. 2554, 09:36:54 »
ผมไปยกมา ก็จะยกเสร็จ แล้วสัก แล้วยกใหม่ จนครบ3ครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ตอบ: ขอถามเรื่องการยกพานในตอนสักคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พ.ค. 2554, 09:37:58 »
ผมยก 1 ลาย 1พานอ่ะครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พ.ค. 2554, 09:51:33 »
ขอบคุนคับ

ออฟไลน์ tonbangpra

• จตุตถะ
    • Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พ.ค. 2554, 07:14:39 »
ยกพานหล่ะรอบครับ เสร็จพานเเรก ก็ไปซื้อมายกต่อคิวคนอื่นครับ  เหตุผลคือ ถ้ายกทีเดียวหลายชุดได้ คงมี คนที่ซื้อยกทีเดียว 20  ชุดเเล้วนั่งให้ท่านสักคนเดียว ทั้งวัน ^_^

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พ.ค. 2554, 07:53:47 »
ใช่ครับยกทีละพานแต่ต้องไปต่อคิวใหม่

ออฟไลน์ pilot26

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 พ.ค. 2554, 08:49:24 »
ผมเคยเจอคนที่ยกพานเดียวได้ 2  ยันต์ครับ ได้ เก้ายอด กับ สาริกา แถมวันที่เขาไปสักคนเยอะด้วย อย่างนี้ก็มีครับ แล้วแต่วาสนา

ออฟไลน์ toonroysatang

• ทุติยะ
  • **
  • รักงานศิลป์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 พ.ค. 2554, 01:03:12 »
การสัก3 ครั้ง เหมือนการต้องไหว้ครู 3 รอบ เป็นการไหว้ครูบาอาจารย์ของเรานั้นเองนะครับ ในแต่ละรอบก็ต้องไหว้ครู 1 รอบ ถ้าดูดีๆ บางครั้งบุหรี่ยังเป็นคนละอย่างกันเลยครับ ขึ้นอยู่กับอาจารย์สักผู้นั้นที่เราดำเนินการสักด้วยนะครับ ....ธุ..ธุ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 พ.ค. 2554, 04:11:02 »
ขออีกคำถามนะครับ วันนึงเราสามารถยกได้กี่พานครับมีจำกัดไหมครับ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 พ.ค. 2554, 04:48:32 »
ใจเย็นครับคุณน้องnew8567 ไม่ต้องรีบร้อนก็ได้เดี๋ยวใข้จะขึ้นน๊ะครับช้าๆได้พร้าเล่มงามดีกว่าไหมแต่ถ้าบ้านอยู่ไกลเดินทางมาลำบากและถ้าวันที่มาสักลูกศิษย์ไม่เยอะก็อาจจะยก3พานก็ได้ถ้าคิดว่าทนไหว ขอให้สมหวังน๊ะครับคุณน้อง

ปล. (1พานต่อ1ลายน๊ะครับ)
:058:  :058:  :058:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 พ.ค. 2554, 07:24:57 »
พานครูต่อ 1พานตามท่านจิ๋ววัดตะกล่ำบอกครับ :002:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 พ.ค. 2554, 08:10:33 »
ผมเคยเจอคนที่ยกพานเดียวได้ 2  ยันต์ครับ ได้ เก้ายอด กับ สาริกา แถมวันที่เขาไปสักคนเยอะด้วย อย่างนี้ก็มีครับ แล้วแต่วาสนา
ดีจังอยากโชคดีแบบนี้บ้าง อิอิ

ออฟไลน์ tonbangpra

• จตุตถะ
    • Facebook
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 พ.ค. 2554, 08:30:38 »
ขออีกคำถามนะครับ วันนึงเราสามารถยกได้กี่พานครับมีจำกัดไหมครับ

ยกได้ไม่จำกัดครับ แล้วเเต่เราทนไหว ^_^

ออฟไลน์ ฉิมพาลี

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 พ.ค. 2555, 05:20:33 »
10 ปีที่แล้ว พานเดียวตลอด ไม่มี2-3 พาน

ก็เท่ากับ 1ลายสัก ต่อหนึ่งครั้งของการมาวัด  10ลายสัก ก็ไปวัดสิบครั้ง ก็ดีใจเพราะรู้สึกผูกพัน จะว่าเป็นสุดรุ่นท้ายๆที่ทันท่านก็ว่าได้ สักเสร็จขึ้นไปเป่ากับพระอาจารย์สำอางค์ หลวงพ่อท่านป่วยนอนอาพาธ แปลกขึ้นไปเป่าทุกที ท่าน ตื่นลุกขึ้นมานั่งยิ้มทุกทีเลย เหมือนมีอะไรมาดลใจให้เรารีบๆมาสัก ที่วัดบางพระ
จากนั้นตั้งใจมากเลย จึงไปหาห้องเช่าอยู่แถวนั้นอยู่เลย 1เดือน ไม่กล้านอนวัดกลัวเป็นภาระ ไม่น่าเชื่อ วันสุดท้ายเป็นสิ้นเดือน ต้องคืน ห้อง ให้เจ้าของเพราะเรา บอกว่าเช่า 1เดือน ซึ่งวันนั้นเป็นวัน ที่หลวงพ่อมรณะภาพ  10ปีแล้วยังไม่เต็มหลังเลย แต่ มีหยุดไป ประมาณ 7-8 ปี ช่วงนั้นจบใหม่กำลังบ้างาน และพอหลวงพ่อมรณะภาพ ได้ไม่นาน หลวงพี่ญาก็ประกาศเลิกสัก ท่านฝังตะกรุดอย่างเดียว แบบตอกนะครับ และท่านบอกว่าเดี๋ยวจะมีหลวงพี่นันมาช่วยสัก เมื่อก่อนหลวงพี่นันยังไม่สัก จากนั้นก็ไปสักกับหลวงพี่แป๊วหลวงพี่พัน สักกับท่านบ้างช่วงหลวงพี่ญาไม่อยู่และช่วงที่ท่านหยุดสัก
และสักพักหลวงพี่ญาก็กลับมาสัก เพราะมีลูกศิษย์เรียกร้องมาก(สงสัยเองนะ) แต่ดีใจมากที่หลวงพี่กลับมาสัก จากนั้นก็หยุดไปจากข้างต้นที่กล่าวมาแล้ว ได้กลับมาอีกทีเพราะบริษัทส่งมาทำงานที่ใกล้ๆ หลวงพี่ยังจำได้ วัดเปลี่ยนไปเยอะเลย หลวงพี่แต่ละท่าน ก็ใจดี ไม่ เอ็ดเหมือน มื่อก่อนเลย
หลวงพี่ต้อยก็ใจดี สักให้เต็มหน้าขาทั้งสองข้างแล้ว   หลวงพี่ญานี่ เคยได้ยิน ท่านพูดขำๆนะ "มาสิ เดี๋ยวจะแทงให้หลังฉีกเลย" (ลูกศิษย์ท่านคงรู้กิตติศัพท์ดี) ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 2555, 05:21:25 โดย ฉิมพาลี »
รักกันหนอ เราชาวพุทธ