ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปสักมาเสียความรู้สึกมากครับ  (อ่าน 4795 ครั้ง)

ออฟไลน์ inverter

• ปัญจมะ
เนื่องจากเพื่อนชวนไปสักที่วัดๆหนึ่งแล้วตอนให้พระอาจารย์เป่าให้
พระอาจารย์ถามผมว่ายันต์นี้คืออะไร สักที่ไหนมา(ของเดิมหลังผมมีแต่พระอาจารย์ที่วัดบางพระอย่างเดียว)
ผมบอกว่าสักที่วัดบางพระมาครับ  พระอาจารย์รูปนั้นบอกว่าไงรู้มั๊ยครับ
เค้าบอกว่ายันต์นี้แปลกๆทางนั้นรู้สูตรมั๊ยอยู่ดีๆมาสักให้
พอเป่าให้ผมเสร็จผมเลยบอกเพื่อนว่าผมรอที่รถนะ ผมไม่นั่งในกุฏิเลยครับ
ผมไม่ชอบการโจมตี

ออฟไลน์ phrueak

• ตติยะ
ตอบ: วันนี้ไปสักมาเสียความรู้สึกมากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พ.ค. 2554, 11:10:24 »
ขอเตือนพวกชอบสัก   ก่อนเราจะสักเราต้องดูให้ดีก่อนว่าเรียนมาจากไหนเรียนจิงหรือป่าวไม่งั้นสักไปอักขระผิดวิบัติเลยนะครับ 

ออฟไลน์ virgin

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: วันนี้ไปสักมาเสียความรู้สึกมากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พ.ค. 2554, 11:51:30 »
ขอเตือนพวกชอบสัก   ก่อนเราจะสักเราต้องดูให้ดีก่อนว่าเรียนมาจากไหนเรียนจิงหรือป่าวไม่งั้นสักไปอักขระผิดวิบัติเลยนะครับ 

ชอบคำพูดจัง  แต่ขอออกความเห็นสักนิดนะ คำว่า " วิบัติ "คงแรงไปมั้ง เอาแค่เสียหนังคงพอ เพราะหนังของเราเอง ถ้าไม่ศึกษาให้รู้ให้ลึกก่อนจะสัก ลายสักนั้นก็จะติดตัวเราไปจนวันตายนะจ๊ะ 

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พ.ค. 2554, 11:55:34 »
ผมอยากทราบ ว่าที่จะได้ไม่ไปสักครับ เพราะรู้แบบนี้ไม่ดีเลย

ออฟไลน์ Nagasia

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พ.ค. 2554, 01:37:12 »
เนื่องจากเพื่อนชวนไปสักที่วัดๆหนึ่งแล้วตอนให้พระอาจารย์เป่าให้
พระอาจารย์ถามผมว่ายันต์นี้คืออะไร สักที่ไหนมา(ของเดิมหลังผมมีแต่พระอาจารย์ที่วัดบางพระอย่างเดียว)
ผมบอกว่าสักที่วัดบางพระมาครับ  พระอาจารย์รูปนั้นบอกว่าไงรู้มั๊ยครับ
เค้าบอกว่ายันต์นี้แปลกๆทางนั้นรู้สูตรมั๊ยอยู่ดีๆมาสักให้
พอเป่าให้ผมเสร็จผมเลยบอกเพื่อนว่าผมรอที่รถนะ ผมไม่นั่งในกุฏิเลยครับ

ดีแล้วที่ คุณ inverter มานั่งรอที่รถ ไม่ตอบโต้อะไร(อย่ารับรู้อะไรที่ทำให้จิตมัวหมองเลยครับ)
เอาเป็นว่า เข้าใจความรู้สึก ครับ
เราทุกคนศิษย์มีครูบารอาจารย์ทุกคน
แล้ว ครูบารอาจารย์ และ พระอาจารย์ ของเรา ในสาย หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
ไม่เคยสอนให้ลูกศิษย์แบบเราๆ พูดหรือ หมิ่น ครูอาจารย์ ท่านอื่น
ไม่ว่า สำนักไหน อาจารย์ ท่านไหนก็ดีทุกคน (อันนี้อยู่ที่ตัวเราเองว่าจะศรัทธามั้ยเท่านั้น)

ปล. พูดได้เท่านี้ครับ เพราะพระอาจารย์ท่านสอนเราไม่ให้หมิ่น พระอาจารย์ หรืออาจารย์ท่านอื่น
*** การเคารพ ไม่ลืมคุณ ครูบารอาจารย์ ทุกท่าน คนนั้นเจริญยิ่งขึ้นครับ***
[shake]           อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ                                                                ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.[/shake]

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พ.ค. 2554, 07:53:39 »

ดีแล้วที่ คุณ inverter มานั่งรอที่รถ ไม่ตอบโต้อะไร(อย่ารับรู้อะไรที่ทำให้จิตมัวหมองเลยครับ)
เอาเป็นว่า เข้าใจความรู้สึก ครับ
เราทุกคนศิษย์มีครูบารอาจารย์ทุกคน
แล้ว ครูบารอาจารย์ และ พระอาจารย์ ของเรา ในสาย หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
ไม่เคยสอนให้ลูกศิษย์แบบเราๆ พูดหรือ หมิ่น ครูอาจารย์ ท่านอื่น
ไม่ว่า สำนักไหน อาจารย์ ท่านไหนก็ดีทุกคน (อันนี้อยู่ที่ตัวเราเองว่าจะศรัทธามั้ยเท่านั้น)

ปล. พูดได้เท่านี้ครับ เพราะพระอาจารย์ท่านสอนเราไม่ให้หมิ่น พระอาจารย์ หรืออาจารย์ท่านอื่น
*** การเคารพ ไม่ลืมคุณ ครูบารอาจารย์ ทุกท่าน คนนั้นเจริญยิ่งขึ้นครับ***

ขอบคุณมากครับผม ชัดเจนแล้ว
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 พ.ค. 2554, 08:07:41 »
เราเชื่อมั่นในบารมีหลวงพ่อเปิ่นครับท่านประสิทประสาทวิชาให้กับพระอาจารย์ที่วัดบางพระไม่ด้อยไปกว่าใคร ถ้าของวัดบางพระสักยันต์ที่ผิดพลาดไป เราก็คงไม่ต้องไปสักที่ไหนหรอกครับ เราก็ไม่รู้เช่นกันว่าอาจารย์ท่านนั้นเก่งจริงหรือเปล่าที่ว่ายันต์ของท่านไม่มีสูตร อย่าได้สงสัยในวิชาครับสายบางพระนั้นผมเชื่อว่าไม่เป็นรองใครแน่นอน ตัวผมเองอยู่ชายแดนผมทราบดีครับ

ออฟไลน์ ขุนแผนเมืองลำปาง

• จตุตถะ
  • ทุกอย่างล้วนสำเร็จด้วยจิต
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 พ.ค. 2554, 09:50:52 »
[bgcolor=#d70000][/bgcolor]ถ้าเจออาจารย์แบบนี้หลีกให้ไกลเลยครับแสดงว่าอาจารย์ท่านนี้ไม่มีดีสักเท่าไหร่แบบว่าไม่รู้ลึกซึ้งถึงกลเม็ดการวางอักขระของแต่ล่ะสำนักครับ สำนักแต่ล่ะอาจารย์ย่อมมีวิธีวางอักขระไม่เหมือนกันครับ ยกตัวอย่าง นะ โม พุท ธา ยะ แต่ล่ะสำนักก็วางตำแหน่งไม่ตรงกันแล้วครับ..

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 พ.ค. 2554, 07:43:06 »
[bgcolor=#d70000][/bgcolor]ถ้าเจออาจารย์แบบนี้หลีกให้ไกลเลยครับแสดงว่าอาจารย์ท่านนี้ไม่มีดีสักเท่าไหร่แบบว่าไม่รู้ลึกซึ้งถึงกลเม็ดการวางอักขระของแต่ล่ะสำนักครับ สำนักแต่ล่ะอาจารย์ย่อมมีวิธีวางอักขระไม่เหมือนกันครับ ยกตัวอย่าง นะ โม พุท ธา ยะ แต่ล่ะสำนักก็วางตำแหน่งไม่ตรงกันแล้วครับ..
.ใช่แล้วครับอย่าที่ท่านพูดถูกต้องเลย

ออฟไลน์ somjung1900

• จตุตถะ
  • ดื่มนมจากเต้า ดีกว่าดื่มเหล้าจากกลม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 พ.ค. 2554, 08:06:53 »
เห็นด้วยอย่างแรงครับ ศิษย์พี่!  :093:

ออฟไลน์ inverter

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 พ.ค. 2554, 09:13:50 »
ขอบคุณทุกข้อความครับ

ออฟไลน์ Butt butt

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Butt277@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 พ.ค. 2554, 09:21:16 »

แล้วไปสักที่สำนักไหนเหรอครับ พอที่จะบอกให้ทราบได้มั๊ย

ออฟไลน์ เคจัง_เสน่ห์ล้านนา

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - nookun@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 พ.ค. 2554, 11:04:23 »
ต้องหนักแน่นและเชื่อมั่น 
ฟังหูซ้ายทะลุหูขวาอย่าไปสนใจ
มีคนที่จะจ้องโจมตีเยอะครับ

ออฟไลน์ หลวงพี่เก่ง

• สำนักงานวัดบางพระ
  • ล่องลอย
  • สุเมโธภิกฺขุ
    • http://facebook.com/bangphra
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 พ.ค. 2554, 11:57:53 »
เห็นหัวข้อแล้วตกใจเลยครับ นึกว่าเสียตวามรู้สึกจากที่วัดบางพระ  :075:

ออฟไลน์ toonroysatang

• ทุติยะ
  • **
  • รักงานศิลป์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 พ.ค. 2554, 12:59:13 »
ถ้าสักหลายที่อาจจะมีการสักที่แต่ต่างกันออกไป ตัวอักษรมีทังตัวใหญ่บ้างอ้วนบ้างผอมบ้าง ขึ้นอยู่กับผู้ดำเนินการสัก การสักของแต่ละอาจารย์เปรียบเหมือนการเขียนตัวอักษรลงหนังสือ อาจจะใช้ข้อความเดียวกันแต่เขียนออกมาไม่เหมือนกัน......ธุ..ธุ

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 พ.ค. 2554, 07:47:57 »
เหมือนคนที่ทำงานคนนึงที่เพิ่งเริ่มศึกษาพระเขาชอบเปรียบเทียบพุทธคุณว่าพระอาจารย์นี้ไม่เด่นไม่ดังสู้พระอาจารย์นั้นไม่ได้..
คนแบบนี้ออกห่างไว้ดีที่สุดค่ะ
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 พ.ค. 2554, 02:21:10 »
อยากรู้จังเลยว่าอยู่วัดไหน ถ้าอักขระวัดบางพระผิดสูตรจะมีลูกศิษย์มากมายขนาดนี้หรือ
ไม่จำเป็นอย่าไปอีกเลยเสียความรู้สึก แบบนี้เขาเรียกว่า หิ่งห้อยที่มันคิดฉายแสงแข่งกับดาว
ว่างๆส่งข้อความมาบอกหน่อยนะว่าวัดอะไร จะไปอุ้มหิ่งห้อย.......

ออฟไลน์ หลวงพี่เก่ง

• สำนักงานวัดบางพระ
  • ล่องลอย
  • สุเมโธภิกฺขุ
    • http://facebook.com/bangphra
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 พ.ค. 2554, 06:08:37 »
ลุงต้ออย่าอุ้มแรงนะ อิอิ :009:

ออฟไลน์ NUPOM

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 พ.ค. 2554, 11:01:14 »
 บอกไม่ได้ก็ลงรูปมาให้ชมโฉมกันหน่อย

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 พ.ค. 2554, 11:20:09 »
ส่วนตัวผมก็เคยเจอมากับตัวนะครับ และก็ไม่ชอบคนมาว่าเรื่องสำนักโน้นไม่ดี สำนักนี้ดีกว่านะครับ

ดีไม่ดี อยู่ที่เราครับผม
ถ้าเราจะมอบตัวเป็นศิษย์ที่ไหนสักที่ แสดงว่าเราก็เชื่อมั่นแล้วว่าที่นี้ดีจริง

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 31 พ.ค. 2554, 12:37:50 »
อยากรู้จังเลยว่าอยู่วัดไหน ถ้าอักขระวัดบางพระผิดสูตรจะมีลูกศิษย์มากมายขนาดนี้หรือ
ไม่จำเป็นอย่าไปอีกเลยเสียความรู้สึก แบบนี้เขาเรียกว่า หิ่งห้อยที่มันคิดฉายแสงแข่งกับดาว
ว่างๆส่งข้อความมาบอกหน่อยนะว่าวัดอะไร จะไปอุ้มหิ่งห้อย.......
ตามที่คุณลุงต้อบอกนั่นเลยครับที่ว่าผิดสูตรนั้นคงไม่ใช่บางพระแล้วหล่ะครับบางพระผิดสูตร ชาตินี้ไม่ต้องไปสักวัดไหนแล้ว ผมสักยันต์บางพระโดนหงายท้องมาแล้วถ้าผิดสูตรคงไม่เหลือแล้วหล่ะครับ ไม่ได้ว่าอาจารย์ท่านนั้นนะครับถามหน่อยเหอะเก่งพอแล้วหรอที่รู้สูตรยันต์ทั้งหมด อาจารย์ที่วัดบางพระท่านยังไม่เคยทักลูกศิษย์ที่ไปสักที่อื่นเลย มีแต่ท่านบอกว่าดีแล้ว

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 31 พ.ค. 2554, 02:31:59 »
เคยได้ยินพระอาจารย์ท่านกล่าวว่า
ยันต์ บางชนิด เป็น กล (เดินเหมือนหมากรุกไทย,สลับหรือซ่อนไว้)
เพื่อเหตุผลบางประการ (อาจจะกันบุคลอื่นนำไปใช้ในทางไม่ถูกต้องหรือเหตุผลอื่นๆ)
:054: :054: :054:
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ chavab

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - cha_vab2207@hotmail.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 31 พ.ค. 2554, 05:01:30 »
ส่วนตัวผมก็เคยเจอมากับตัวนะครับ และก็ไม่ชอบคนมาว่าเรื่องสำนักโน้นไม่ดี สำนักนี้ดีกว่านะครับ

ดีไม่ดี อยู่ที่เราครับผม
ถ้าเราจะมอบตัวเป็นศิษย์ที่ไหนสักที่ แสดงว่าเราก็เชื่อมั่นแล้วว่าที่นี้ดีจริง

เห็นด้วยอย่างมากคะลองถามศิษย์บางพระทุกๆ ท่านก็ได้ว่าเคยนึกเสียใจหรือไม ที่ฝากตัวเป็นศิษย์ และสักกับอาจารย์สายวัดบางพระ สำหรับข้าพเจ้าไม่เคยคิดเสียใจเลยสักนิด
ศิษย์น้องจ้าาา

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 05:11:33 »

ชอบคำพูดจัง  แต่ขอออกความเห็นสักนิดนะ คำว่า " วิบัติ "คงแรงไปมั้ง เอาแค่เสียหนังคงพอ เพราะหนังของเราเอง ถ้าไม่ศึกษาให้รู้ให้ลึกก่อนจะสัก ลายสักนั้นก็จะติดตัวเราไปจนวันตายนะจ๊ะ 
ทางไสยศาสตร์เค้าเรียกว่าวิบัติน่ะครับพี่ เป็นภาษาเรียกของผู้เรียนยันต์ครับ มาชี้แจงให้เข้าใจครับผม ถ้าพี่คิดว่ามันล่วงเกินอะไรผมต้องขอโทษด้วยนะครับ แค่อยากมาชี้แจงให้พี่ๆน้องๆทราบกันแค่นั้นครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์