ผู้เขียน หัวข้อ: อยากไปสักที่วัดบางพระครับช่วยตอบคำถามหน่อย  (อ่าน 5047 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
ถามอะไรหน่อยครับผมเป็นเด็กใหม่สำหรับวงการสักแต่ผมศึกษามาตั้งแต่ประถมแล้วเพราะชอบเรื่องพวกนี้ตอนนี้อยากสักมาก18แล้ว ได้ยินชื่อเสียงหลวงปู่เปิ่นมานานมากถ้าได้สักกับลูกศิษย์ของท่านตะดีมากเลยอยากถามว่า  เพราะเห็นจะเลือกสักกับอาจารย์คนไหนดี เพราะเห็นว่ามีหลายคนมากแล้วได้ไปอ่านจากหลายๆกระทู้ในเว็บนี้แล้วสับสนไม่รู้ว่าจะเลือกท่านใดดีได้โปรดแนะนำหน่อยคับแล้ว  ที่บอกว่าสักกับพระเลือกลายไม่ได้นั้นหมายความว่ายังไงครับไม่เข้าใจ แต่คงไม่เลือกฆารวาสอะครับเพราะยังเรียนไม่จบไม่ค่อยมีงบ แล้วค่าครู25บาทจริงไหมครับ  กรุณาตอบหน่อยครับถามเยอะไปหน่อย

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ก็แล้วแต่ศรัทธาอะครับ
ที่บอกเลือกลายไม่ได้นั่น ก็เพราะต้องให้หลวงพี่ท่านพิจารณายันต์ให้ครับ เป็นขั้นเป็นตอน
ให้หลวงพี่เมตตาให้นั่นแหละครับ รอยยันต์เข้มขลังยิ่งนัก :093: :093: :093:
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

• ตติยะ
ขอบคุณครับพี่อย่างงี้ก้อแสดงว่าจะได้สักอะไรก้อขึ้นอยู่กับหลวงพี่ใช่ไหมครับ  แล้วค่าสักนั้น25บาทจริงไหมครับ

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
ค่าครู 25บาท ค่าดอกไม้หน้ากุฎิ 70 บาท ยันต์พระอาจารย์จะเมตตาเองครับเค้าจะพิจารณาให้เหมาะกับเราเองครับ

ออฟไลน์ Nagasia

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
ถามอะไรหน่อยครับผมเป็นเด็กใหม่สำหรับวงการสักแต่ผมศึกษามาตั้งแต่ประถมแล้วเพราะชอบเรื่องพวกนี้ตอนนี้อยากสักมาก18แล้ว ได้ยินชื่อเสียงหลวงปู่เปิ่นมานานมากถ้าได้สักกับลูกศิษย์ของท่านตะดีมากเลยอยากถามว่า  เพราะเห็นจะเลือกสักกับอาจารย์คนไหนดี เพราะเห็นว่ามีหลายคนมากแล้วได้ไปอ่านจากหลายๆกระทู้ในเว็บนี้แล้วสับสนไม่รู้ว่าจะเลือกท่านใดดีได้โปรดแนะนำหน่อยคับแล้ว  ที่บอกว่าสักกับพระเลือกลายไม่ได้นั้นหมายความว่ายังไงครับไม่เข้าใจ แต่คงไม่เลือกฆารวาสอะครับเพราะยังเรียนไม่จบไม่ค่อยมีงบ แล้วค่าครู25บาทจริงไหมครับ  กรุณาตอบหน่อยครับถามเยอะไปหน่อย
ก่อนอื่น คุณน้อง ต้องศรัทธาในตัว หลวงพ่อเปิ่น ซะก่อนครับ การที่จะสักอักขระเลขยันต์ต้องมีความศรัทธาเป็นที่ตั้ง
การสักอักขระเลขยันต์ ใช่ว่าจะดีเสมอไป ถ้าเราไม่ทำตามข้อห้ามต่างๆที่ ครูบารอาจารย์และพระอาจารย์ท่านสอนหรือบอกเราไว้
มันก็เหมือนกับหนังเลอะหมึกดีๆนี่เอง

ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด
ทำแต่กรรมดีครับ

การที่จะสัก กับพระอาจารย์ท่านใด คุณน้องไปถึงวัดแล้วเดินดูก่อนได้ อยากจะสักกับพระอาจารย์ท่านใดก็ตามแก่ใจชอบเพราะ พระอาจารย์หรืออาจารย์ทุกท่าน เป็นการสักอักขระเลขยันต์ สายหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระทุกท่านและเป็นที่ยอมรับของลูกศิษย์ทุกคนที่มาสัก

ที่บอกว่าเลือกลายยันต์ไม่ได้นั้น หมายถึง ถ้าเราจะสักอักขระเลขยันต์แล้ว ทำไมต้องเลือกลายยันต์ เพราะทุกลายยันต์ดีทุกลาย (มันก็จะย้อนไปถึงคำว่า"ศรัทธา" อ่ะครับ ถ้าศรัทธาแล้วไม่ต้องเลือกครับ พระอาจารย์หรืออาจารย์ทุกท่านให้แต่สิ่งดีๆกับลูกศิษย์ทุกคน อยู่ที่เราจะรักษาได้ไหม เท่านั้น)
ส่วนเรื่อง งบประมาณน้อย
ค่าพาน ดอกไม้ ธูปเทียน บุหรี่ = 70 บาทครับ (ที่วัด หน้ากุฏิมีจำหน่าย) ถ้า ค่าพาน ดอกไม้ ธูปเทียน ราคา 50บาท (อยู่หน้ากุฏิใหญ่ครับ)
ค่าพานครู = 25 บาทถ้วน (ไม่ขาดไม่เกิน) อาจให้มากกว่านั้น ใส่เป็นซองปัจจัยต่างหากครับ(ซองฟรีครับ)

**ปล. ก่อนอื่น ใช้สรรพนามให้ถูกก่อนครับ
คำว่า "อาจาย์" ใช้กับ ฆารวาส ที่ทำการสักอักขระเลขยันต์ เช่น อาจารย์หนวด เป็นต้น
คำว่า "พระอาจารย์" ใช้กับ พระสงฆ์ ที่ทำการสักอักขระเลขยันต์

***ตอบครบทุกข้อหรือเปล่า ไม่ทราบครับ รอ พี่ๆเพื่อนๆช่วยอีกแรง***
**ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ค. 2554, 02:22:51 โดย Nagasia »
[shake]           อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ                                                                ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.[/shake]

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ถามอะไรหน่อยครับผมเป็นเด็กใหม่สำหรับวงการสักแต่ผมศึกษามาตั้งแต่ประถมแล้วเพราะชอบเรื่องพวกนี้ตอนนี้อยากสักมาก18แล้ว ได้ยินชื่อเสียงหลวงปู่เปิ่นมานานมากถ้าได้สักกับลูกศิษย์ของท่านตะดีมากเลยอยากถามว่า  เพราะเห็นจะเลือกสักกับอาจารย์คนไหนดี เพราะเห็นว่ามีหลายคนมากแล้วได้ไปอ่านจากหลายๆกระทู้ในเว็บนี้แล้วสับสนไม่รู้ว่าจะเลือกท่านใดดีได้โปรดแนะนำหน่อยคับแล้ว  ที่บอกว่าสักกับพระเลือกลายไม่ได้นั้นหมายความว่ายังไงครับไม่เข้าใจ แต่คงไม่เลือกฆารวาสอะครับเพราะยังเรียนไม่จบไม่ค่อยมีงบ แล้วค่าครู25บาทจริงไหมครับ  กรุณาตอบหน่อยครับถามเยอะไปหน่อย
ก่อนอื่น คุณน้อง ต้องศรัทธาในตัว หลวงพ่อเปิ่น ซะก่อนครับ การที่จะสักอักขระเลขยันต์ต้องมีความศรัทธาเป็นที่ตั้ง
การสักอักขระเลขยันต์ ใช่ว่าจะดีเสมอไป ถ้าเราไม่ทำตามข้อห้ามต่างๆที่ ครูบารอาจารย์และพระอาจารย์ท่านสอนหรือบอกเราไว้
มันก็เหมือนกับหนังเลอะหมึกดีๆนี่เอง

๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว

การที่จะสัก กับพระอาจารย์ท่านใด คุณน้องไปถึงวัดแล้วเดินดูก่อนได้ อยากจะสักกับพระอาจารย์ท่านใดก็ตามแก่ใจชอบเพราะ พระอาจารย์หรืออาจารย์ทุกท่าน เป็นการสักอักขระเลขยันต์ สายหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระทุกท่านและเป็นที่ยอมรับของลูกศิษย์ทุกคนที่มาสัก

ที่บอกว่าเลือกลายยันต์ไม่ได้นั้น หมายถึง ถ้าเราจะสักอักขระเลขยันต์แล้ว ทำไมต้องเลือกลายยันต์ เพราะทุกลายยันต์ดีทุกลาย (มันก็จะย้อนไปถึงคำว่า"ศรัทธา" อ่ะครับ ถ้าศรัทธาแล้วไม่ต้องเลือกครับ พระอาจารย์หรืออาจารย์ทุกท่านให้แต่สิ่งดีๆกับลูกศิษย์ทุกคน อยู่ที่เราจะรักษาได้ไหม เท่านั้น)
ค่าพาน ดอกไม้ ธูปเทียน บุหรี่ = 70 บาทครับ (ที่วัด หน้ากุฏิมีจำหน่าย) ถ้า ค่าพาน ดอกไม้ ธูปเทียน ราคา 50บาท (อยู่หน้ากุฏิใหญ่ครับ)
ค่าพานครู = 25 บาทถ้วน (ไม่ขาดไม่เกิน) อาจให้มากกว่านั้น ใส่เป็นซองปัจจัยต่างหากครับ(ซองฟรีครับ)

**ปล. ก่อนอื่น ใช้สรรพนามให้ถูกก่อนครับ
คำว่า "อาจาย์" ใช้กับ ฆารวาส ที่ทำการสักอักขระเลขยันต์ เช่น อาจารย์หนวด เป็นต้น
คำว่า "พระอาจารย์" ใช้กับ พระสงฆ์ ที่ทำการสักอักขระเลขยันต์

***ตอบครบทุกข้อหรือเปล่า ไม่ทราบครับ รอ พี่ๆเพื่อนๆช่วยอีกแรง***
**ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ**

ตามท่าน Nagasia อีกหนึ่งเสียงอธิบายดีมากๆครับ 36; 36;

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
การที่จะสักอักขระเลขยันต์ต้องมีความศรัทธาเป็นที่ตั้ง.. ทำตามข้อห้ามต่างๆที่ท่านบอกท่านสอน พระอาจารย์ทุกๆท่านให้แต่สิ่งดีๆกับลูกศิษย์ทุกคนครับ
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com

คำตอบนี้ ครบถ้วนทุกคำถาม สุดยอดครับ

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

• ตติยะ
ขอขอบคุณพี่ๆมากครับที่ให้คำแนะนำแต่ผมยังงงเรื่องสะพานหัวเดียวอยู่ ใส่ตะกรุดของหลวงปู่วัดเจดีย์แดงก้อห้ามแต่ผมไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร  แล้วไปแต่ละทีสักได้กี่ลายหรอครับเพราะผมอยู่ที่นนทบุรีต้องนั้งรถประจำทางไปคงไปบ่อยๆไม่ได้  ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามากตอบครับ

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
ขอขอบคุณพี่ๆมากครับที่ให้คำแนะนำแต่ผมยังงงเรื่องสะพานหัวเดียวอยู่ ใส่ตะกรุดของหลวงปู่วัดเจดีย์แดงก้อห้ามแต่ผมไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร  แล้วไปแต่ละทีสักได้กี่ลายหรอครับเพราะผมอยู่ที่นนทบุรีต้องนั้งรถประจำทางไปคงไปบ่อยๆไม่ได้  ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามากตอบครับ

สะพานหัวเดียว คือ สะพานที่ยื่นไปใน แม่น้ำ ลำคลอง หรือที่ใครๆบอกว่า เป็นสะพานที่ด้านหนึ่งอยู่บนบก อีกด้านอยู่บนผิวน้ำ นั้นละครับ อีกนัยยะนึง ก็คือสะพานสำหรับลงเรือ(ท่าเรือต่างๆ) สะพานปลา หรือสะพานทางเดินตามตลาดริมน้ำหรือสะพานเดินตามริมคลองทั่วไป ส่วนใหญ่สะพานแบบนี้จะมีที่ริมแม่น้ำลำคลอง
สะพานแบบนี้ สมัยโบราณจะมีแทบทุกบ้านที่อยู่ติดชายคลองหรือติดแม่น้ำลำคลอง เพราะสะพานแบบนี้คนสมัยนั้นเขาเอาไว้อาบน้ำชำระร่างกาย ทำกิจวัตรประจำวันต่างๆ(โดยเฉพาะสตรีเพศ จะมีช่วงเวลาหนึ่งที่อันตราย...อิอิ)

ปล. สะพานลอยคนข้าม สะพานข้ามแยกต่างๆ ไม่ใช่สะพานหัวเดียวนะครับ (เพราะบางท่านยังสับสนกันพอสมควรกับ สะพานหัวเดียว)

การที่จะไปสักอักขระเลขยันต์ ได้กี่ลายยันต์นั้น ไม่สามารถตอบได้ครับ มันอยู่ที่ตัวคุณน้องเอง ว่าจะทนเจ็บได้แค่ไหนบวกกับเวลาด้วยครับ(ที่สำคัญมีคนรอคิวสัก เยอะครับ)
ใกล้หรือไกล ไม่สำคัญครับ ลูกศิษย์บางคนอยู่ไกลกว่าคุณน้องเยอะแยะ เขายังไปวัดได้เลย(อันนี้วันไปสัก รอถามดูได้ครับ บางคนมาไกลๆทั้งนั้น) ผมก็อยู่ นนทบุรีครับ(ฝั่ง อินโดไทย)
*** ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ***(หารูปให้ดูค่อยข้างยากครับ...ว่างๆจะไปถ่ายรูปให้ดูครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ค. 2554, 03:10:51 โดย Nagasia »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ

สะพานหัวเดียวเป็นลักษณะตามรูปเลยครับ
เป็นสะพานที่ทอดไปไม่ถึงอีกฝั่ง แถวบ้านผมใช้อาบน้ำ ล้างจาน ฯ กันครับ ขอบคุณครับ.......... :090: :090: :090: ............

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณ คุณ umpawan โพสไว้ ใช่แล้วครับ สะพานหัวเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ค. 2554, 03:15:26 โดย Nagasia »

• ตติยะ
โอ้โห่ ขอบคุณพี่ๆอีกครั้งครับกระจ่างแจ้งเลย พวกพี่ใจดีกันแบบนี้ผมก็ดีใจที่ได้รู้จักครับหวังว่าถ้าผมได้ไปเป็นศิทย์ของวัดบางพระแล้วคงจะได้รู้จักกันมากขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
ยินดีต้อนรับครับคุณน้องpakkredtop
ขอให้สมหวังน๊ะครับ  :058:  :058:  :058:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ค. 2554, 04:39:39 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ยินดีต้อนรับอีกคนนะครับ :002:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
อายุเพิ่ง 18 ปี
ยังไงคิดให้ดีก่อนสักนะครับ

เพราะอนาคตของเรายังมีให้เลือกอีกเยอะ

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ใช่ครับ สะพานหัวเดียวคือสะพานที่ข้ามไปไม่ถึงอีกฝัง
ถ้าคิดว่ารอดสะพานลอยไม่ได้ คนขับรถผ่านคงขับขึ้นฟุตบาดกันหมดละ คงจะตลกน่าดู ตำรวจมี งงกันล่ะทีนี้
 :002: :002: :002: :002: :002:

ออฟไลน์ systemhack26

• ทุติยะ
  • **
จขกท.  อายุเท่าผมเลยครับ ผมก็ว่าจะหาเวลาไปอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ขออนุญาตตอบครับ ค่าครู25บาทก็ถูกครับ แต่เราก้ต้องดูความเหมาะสมด้วย ค่าหมึกก็ไม่ได้แล้วครับไหนจะเหนื่อยอีกเราก็ทำบุญกับพระอาจารย์ให้พอเหมาะครับ การเลือกลายถ้าจะเลือกก็ได้ครับแต่ว่าจะไม่สวยไม่เป็นไปตามสูตร ท่าท่านจะสักครั้งเดียวไม่เอาอีกก็ไม่มีปัญหาครับ อายุแค่18ผมว่าคิดดีๆนะครับถ้าจะสักหมึก อย่าตามใจความคึกคะนองแล้วจะเสียใจทีหลังครับ

• ตติยะ
ขออนุญาตตอบครับ ค่าครู25บาทก็ถูกครับ แต่เราก้ต้องดูความเหมาะสมด้วย ค่าหมึกก็ไม่ได้แล้วครับไหนจะเหนื่อยอีกเราก็ทำบุญกับพระอาจารย์ให้พอเหมาะครับ การเลือกลายถ้าจะเลือกก็ได้ครับแต่ว่าจะไม่สวยไม่เป็นไปตามสูตร ท่าท่านจะสักครั้งเดียวไม่เอาอีกก็ไม่มีปัญหาครับ อายุแค่18ผมว่าคิดดีๆนะครับถ้าจะสักหมึก อย่าตามใจความคึกคะนองแล้วจะเสียใจทีหลังครับ
ขอบคุณพี่มากครับที่ตักเตือนด้วยความหวังดี ผมไม่ได้คึกคะนองไปตามวัยหรอกครับผมศัทธาในวัดบางพระมากผมชอบด้านนี้จริงๆแต่ก็ยังไม่ได้ตัดสินใจที่จะสักขอไปดูก่อนว่าเป็นเช่นไร ถ้าไม่มีปัญหาในอนาคตผมคงตัดสินใจสักเลยอะครับ

• ตติยะ
จขกท.  อายุเท่าผมเลยครับ ผมก็ว่าจะหาเวลาไปอยู่เหมือนกัน
บ้านอยู่แถวไหนหรอครับ เพื่อจะได้นัดเจอไปด้วยกัน