ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำเเนะนำด้วยนะครับ  (อ่าน 2111 ครั้ง)

ออฟไลน์ tle1

• จตุตถะ
ขอคำเเนะนำด้วยนะครับ
« เมื่อ: 30 พ.ค. 2554, 04:42:42 »
อยากทรายว่าที่วัดบางพระจำเป็นไหมที่เราต้องสักยันต์ครูให้ครบก่อนถึงจะได้ยันต์อื่นต่อๆไปได้ผมได้ยินมาว่าไม่จำเป็นต้องครบก็ได้ยังไงพี่ๆทุกท่านช่วยเเสดงความคิดเห็นให้กระจ่างด้วยนะครับ  เเละอยากทราบว่าถ้าเราไปวัดบางพระโดยที่ผมจะนั่งรถไฟไปลงที่สถานีนครปฐมเเละที่นี้ผมจะต่อรถอะไรตรงไหนดีครับหรือจะมีวิธีเเนะนำการไปวัดทางไหนอีกไหมครับผมไม่มีรถส่วนตัวนะครับผมพักอยู่เเถวปิ่นเกล้าครับ  ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ขอคำเเนะนำด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 พ.ค. 2554, 04:47:08 »
สักวัดบางพระ ผมว่ายังไงหลวงพี่ก็ต้องขึ้นยันต์ครูให้นะครับ
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 พ.ค. 2554, 05:11:40 »
สักยันต์ครูให้ครบอะดีแล้วครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆใป อย่าใจร้อนอย่าหักโหม
ส่วนเรื่องการเดินทางถ้าอยู่แถวปิ่นเกล้าก็น่าจะไปขึ้นรถที่สายใต้ใหม่นะครับ
รถที่วิ่งไปนครปฐมโดยตรงหรือดำเนินสะดวก ก็ผ่านนะครับ ผมใช้บริการบ่อย
แล้วก็ไปลงที่แยกท่านาตรงนั้นถ้าจำไม่ผิดจะมีโลตัสอยู่ขวามือให้สังเกตดู
แล้วก็เดินข้ามฝากมาตอนขึ้นสะพานลอยข้ามฟากให้มากเยื้องไปทางซ้ายประมาณที่ 10-11 นาฬิกา
จะเห็นศาลาเล็กๆอยู่สองศาลา (ถ้าจำไม่ผิด) ติดกัน ไปยืนรอตรงนั้นจะมีรถที่ไปวัดบางพระ (รถที่เข้าวัดบางพระจะมีสายเดียวนะครับ
แต่จะวิ่งถึงบางพระกับไม่ถึงวัดบางพระ สลับกับคันต่อคัน) ถ้าโชคดีก็รอแค่ 30 นาที ถ้าโชคไม่ดีก็ 1 ชม.
ก่อนขึ้นถามคนเก็บเงินได้ครับว่าถึงวัดบางพระหรือเปล่า
นั่งไปเรื่อยๆสังเกตุถ้าเห็นวัดหลวงพ่อพุฒ ก็อีกนิดนึงก็จะถึงวัดบางพระแระ
แต่ถ้าข้ามสะพานข้ามแม่น้ำอันใหญ่เมื่อไรก็แสดงว่าเลยแล้วนะครับ
พอลงรถตรงหน้าวัดหันไปทางซ้ายนะครับ จะมีร้านชาใข่มุกอยู่ คนขายน่ารักครับ อิอิ (นอกเรื่องหน่อยนะครับ)
โชคดีนะครับ จบครับ...

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 พ.ค. 2554, 08:57:59 »
สักวัดบางพระ ผมว่ายังไงหลวงพี่ก็ต้องขึ้นยันต์ครูให้นะครับ
ต้องยันต์ครูก่อนครับ :017:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 พ.ค. 2554, 01:14:55 »
สักยันต์ครูให้ครบอะดีแล้วครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆใป อย่าใจร้อนอย่าหักโหม
ส่วนเรื่องการเดินทางถ้าอยู่แถวปิ่นเกล้าก็น่าจะไปขึ้นรถที่สายใต้ใหม่นะครับ
รถที่วิ่งไปนครปฐมโดยตรงหรือดำเนินสะดวก ก็ผ่านนะครับ ผมใช้บริการบ่อย
แล้วก็ไปลงที่แยกท่านาตรงนั้นถ้าจำไม่ผิดจะมีโลตัสอยู่ขวามือให้สังเกตดู
แล้วก็เดินข้ามฝากมาตอนขึ้นสะพานลอยข้ามฟากให้มากเยื้องไปทางซ้ายประมาณที่ 10-11 นาฬิกา
จะเห็นศาลาเล็กๆอยู่สองศาลา (ถ้าจำไม่ผิด) ติดกัน ไปยืนรอตรงนั้นจะมีรถที่ไปวัดบางพระ (รถที่เข้าวัดบางพระจะมีสายเดียวนะครับ
แต่จะวิ่งถึงบางพระกับไม่ถึงวัดบางพระ สลับกับคันต่อคัน) ถ้าโชคดีก็รอแค่ 30 นาที ถ้าโชคไม่ดีก็ 1 ชม.
ก่อนขึ้นถามคนเก็บเงินได้ครับว่าถึงวัดบางพระหรือเปล่า
นั่งไปเรื่อยๆสังเกตุถ้าเห็นวัดหลวงพ่อพุฒ ก็อีกนิดนึงก็จะถึงวัดบางพระแระ
แต่ถ้าข้ามสะพานข้ามแม่น้ำอันใหญ่เมื่อไรก็แสดงว่าเลยแล้วนะครับ
พอลงรถตรงหน้าวัดหันไปทางซ้ายนะครับ จะมีร้านชาใข่มุกอยู่ คนขายน่ารักครับ อิอิ (นอกเรื่องหน่อยนะครับ)
โชคดีนะครับ จบครับ...

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
ชอบเรื่องร้านชาไข่มุกมากโดนใจเลยครับพี่

ออฟไลน์ AiNongTum

• ตติยะ
  • นายสิบเจ้าของคลัง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 พ.ค. 2554, 10:36:05 »
สงสัยต้องลองแวะอุดหนุนบ้างแล้ว
ไปหลายรอบยังไม่เคยลอยเลยครับพี่  15;

ออฟไลน์ vill

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 พ.ค. 2554, 11:54:18 »
    ผมไปวัดแวะซื่อประจำ  กาลันตีเลยครับ   น่ากินที่สุด :017:

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 พ.ค. 2554, 12:58:49 »
ผมเองก็ไม่เคยแวะชิมสักที แต่ก็รับรู้ได้ถึงความอร่อย
ของชาใข่มุกร้านนี้ อิอิ

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 พ.ค. 2554, 03:27:03 »
ร้านชาจะขายดีก็คราวนี้แหละ

ออฟไลน์ pilot26

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 พ.ค. 2554, 07:21:18 »
เท่าที่ทราบนะครับ  ยันต์ครู ได้แก่ เก้ายอด แปดทิศ สาริกา งบน้ำอ้อย  (เท่าที่อ่านในเว็ป และหนังสือ) แต่จากประสบการณืที่ไปสักมา ผมได้      เจ็ดยอด แปดทิศ เสือตีนโต(ขอหลวงพี่) เก้ายอด(ขอหลวงพี่) หัวใจพญาราชสีห์ มหาอำนาจ เกราะเพชร สร้อยสังวาลย์ ตามลำดับครับ  ดังนั้น ยืนยันได้ว่า ไม่ต้องได้ยันต์ครูครบก็ไปยันต์อื่นๆหรือยันต์ที่เป็นรูปได้ และขอได้ถ้ายันต์นั้นหลวงพี่ท่านเห็นว่าเหมาะกับเรา  แต่ก็อาจไม่เป็นแบบนี้ทุกคน

ออฟไลน์ Br2518

• จงตั้งในความดีมีศีลธรรม ให้ไว้ ณ.ปี 2537 ลพ.เปิ่น ฐิตคุโน
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 12:17:27 »
ถ้าลงรถไฟที่สถานีนครปฐมยืนหน้าสถานีมองตรงไปที่องค์พระปฐมเจดีย์ เดินตรงไปเลยครับเดินตัด4เเยกไปถึง4เเยกที่2จะเห็นรถเมล์จอดเป็นเเถว ขึ้นรถเมล์สายนครปฐม-ดอนตูม บอกคนเก็บเงินว่าลงวัดบางพระ ถ้าเขาบอกรถไม่ได้เข้าวัดบางพระ บอกเขาว่าถึงทางเเยกเข้าวัดช่วยบอกด้วยนะครับผมไม่เคยมา  ตรงเเยกเข้าวัดจะมีวินมอไซด์ที่ศาลารอรถเลยครับ บอกมอไซด์ว่าเข้าวัดบางพระเขาจะไปส่งเกือบถึงหน้ากุฎิใหญ่เลยครับ  และที่จะกุฎิใหญ่จะมีสรีระสังขารของหลวงพ่อเปิ่น  ให้คนได้เข้าไปกราบสักการะบูชาครับ
ใครชอบใครชังชั่งเถิด ใครเชิดใครแช่งชั่งเขา ใครเบื่อใครบ่นทนเอา ใจเราร่มเย็นเป็นพอ   -&-   ศีลสิบโดยตั้ง รักษาโดยหวัง องค์ศีลทั้งผอง สองร้อยยี่สิบเจ็ด เสร็จสิ้นควรตรอง ศีลสิบหม่นหมอง สองร้อยมรณา -&-  รักพ่อแม่อย่าลืมคุณ รักบุญอย่าลืมศีล

ออฟไลน์ tle1

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2554, 05:24:00 »
ขอบพระคุณมากๆครับพี่ๆที่เเนะนำ ขอบคุณครับ