ผู้เขียน หัวข้อ: ไปมาแล้วครับวัดบางพระ  (อ่าน 3723 ครั้ง)

ออฟไลน์ TonyFeng

• ตติยะ
  • ผมไม่บอกคุณหรอก
    • MSN Messenger - pongsit-kampee@live.com
    • อีเมล
ไปมาแล้วครับวัดบางพระ
« เมื่อ: 31 พ.ค. 2554, 10:27:50 »
คือเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาอะคับ ผมกับพี่สาวไปวัดกัน แล้วหลวงพี่แป๊วสักน้ำมันให้ผม วันนั้นคนก็เ้ยอะพอควร มีพี่คนนึงชื่ิิอเอกมั้งจำไม่ได้ ที่เอากระดูกงูมาทำสร้อย สวยงามมากคับ เค้าพาผมทัวร์วัดเลย ใจดีทุกคนเลย พี่คนนึงชื่อไรมไม่รุ ใส่เสื้อทหารวันนั้น สักทั้งตัว สักมาุถึงกรามเลย พี่อีกคนพาฝรั่งมาสัก หลวงพีั่แป๊วอารมณ์ดีนะคับ ชาวต่างชาติมาแกหยอกตลอด ผมนี่นั่งอมยิ้มไปด้วย เข้าเรื่องดีกว่า วันนั้นผมสักน้ำมันไง ผมไปครั่งแรก คิดว่าหลวงพี่จะสักเก้ายอดให้ แต่แกสักกลางหลังให่เลย เจ็บดี พอเสร็จผมก็รีบออกไป ลืมถามข้อห้ามอะครับ ใึึีีครรู่ช่วยพีเ้ิอมมาบอกหน่อยคับ

ศิษย์หนุมานแดงน้อย เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
ตอบ: ไปมาแล้วครับวัดบางพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 พ.ค. 2554, 10:34:23 »
รอพี่ท่านหนึ่งมาตอบนะครับ พี่ท่านนี้ชอบตอบกระทู้แบบนี้มาก รอนะครับ

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 พ.ค. 2554, 10:46:00 »
ด้วยความเคารพครับ คุณน้อง 02; 02;

ข้าพเจ้ายินดีด้วย ที่คุณน้อง TonyFeng  เชื่อมั่นศรัทธาในองค์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ วัดบางพระครับ

ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์วัดบางพระ
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี

ผู้ ที่สักยันต์ จะต้องยึดถือปฏิบัติอย่างเคร่งครัดด้วยบุญญาธิการของบูรพาจารย์ คณาจารย์ที่ถ่ายทอดสู่ตัวของคนสักยันต์ไม่ให้เสื่อมคลายความขลัง ต้องถือปฏิบัติในความดี ข้อห้ามต่างๆ ที่มีมาในสมัยโบราณอย่างที่เรียกว่า คนดี สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ผีคุ้ม ปกป้องกันภัย เป็นข้อเตือนสติให้ตะหนักถึงผลกรรมดี กรรมชั่ว

ตำนานการสักยันต์อันลือชื่อของวัดบางพระ ก่อนที่หลวงพ่อเปิ่นท่านมรณภาพแล้ว ท่านได้มอบสรรพวิชาต่างๆ ให้แก่พระลูกศิษย์สืบทอดเจตนาสืบต่อไป

อ้างอิงจาก www.bp.or.th/webboard ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ :054: :054:
(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 พ.ค. 2554, 10:48:36 »
มาแล้วครับ

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ TonyFeng

• ตติยะ
  • ผมไม่บอกคุณหรอก
    • MSN Messenger - pongsit-kampee@live.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 พ.ค. 2554, 10:54:11 »
ขอบคุณมากคับ พอดีวันนั้นรีบเลยยกได้พานเดียว ครั่งหน้า้ิเอาให้เตมหลัีง คงน้ำตาซึมน่าดู

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 02:04:42 »
ข้อห้ามมีเท่านี้หรอครับถ้าเราอาจเผลอไปกินน้ำเต้าหรือลอดสะพานเพียงครั้งเดียวของก็เสื่อมเลยหรอครับ แล้วถ้าของเสื่อมไปจะเรียกกลับคืนมาได้ไหมครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 02:06:37 »
ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับผิดลูกเมียนี้ รวมถึงถ้าเรามีแฟนคนนึงแล้วมีกิ๊กด้วยหรือป่าวครับ หรือต้องเป็นคนที่อยู่อย่างจริงจังเป็นสามีภรรยากันก่อน

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 06:33:58 »
กินน้ำเต้า ก็อย่าไปกินสิครับ รอดสะพานหัวเดียว คงไม่มีใครลงทุนมุดสะพานท่านน้ำหรอกครับ ส่วนเรื่องแฟนคนอื่น รอให้พี่ๆมาตอบนะครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 06:41:07 »
สวัสดีครับและยินดีต้อนรับครับผม  :002: ทางที่ดีควรรีบศึกษาขอมูลเก่าๆในกระดานสนทนาแห่งนี้นะครับ จะได้รู้และเข้าใจมากขึ้น เพราะท่านไปสักโดยไม่ศึกษาให้ละเอียดก่อน จึงมีคำถามเยอะแยะตามมา
ดูจากคำถามแล้ว ต้องอาศัยการอ่านข้อมูลเก่าๆเยอะครับ(ค้นดูได้นะครับ) เพราะคำถามที่ถามส่วนใหญ่มีคนตอบให้ละเอียดและเข้าใจทุกข้อแล้ว

ออฟไลน์ nut_ty

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 12:07:34 »
อยากทราบว่าลายสักนี้มีชื่อว่าอะไรและมีพุทธคุณอย่างไร

ออฟไลน์ AiNongTum

• ตติยะ
  • นายสิบเจ้าของคลัง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2554, 10:02:20 »
กินน้ำเต้า ก็อย่าไปกินสิครับ รอดสะพานหัวเดียว คงไม่มีใครลงทุนมุดสะพานท่านน้ำหรอกครับ ส่วนเรื่องแฟนคนอื่น รอให้พี่ๆมาตอบนะครับ
น้ำเต้าเคยกินแล้วก่อนสัก ไม่อร่อยและไม่ชอบด้วยข้อนี้เลยรักษาง่าย แต่ลอดสะพานหัวเดียวนี่ไม่แน่ครับ
ประเภทเข้าภารกิจแทรกซึมอาจจะต้องทำล่ะ แล้วจะเป็นไรไหมครับ

ออฟไลน์ Nagasia

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2554, 10:34:20 »
น้ำเต้าเคยกินแล้วก่อนสัก ไม่อร่อยและไม่ชอบด้วยข้อนี้เลยรักษาง่าย แต่ลอดสะพานหัวเดียวนี่ไม่แน่ครับ
ประเภทเข้าภารกิจแทรกซึมอาจจะต้องทำล่ะ แล้วจะเป็นไรไหมครับ
ภารกิจแทรกซึม คงไม่มีภารกิจใต้น้ำบ่อยมั้ง แต่ถ้ามีก็ไม่เป็นไรครับเพราะมันเป็นหน้าที่

**ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ**
[shake]           อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ                                                                ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.[/shake]

ออฟไลน์ chavab

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - cha_vab2207@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2554, 03:54:45 »
ภารกิจแทรกซึม คงไม่มีภารกิจใต้น้ำบ่อยมั้ง แต่ถ้ามีก็ไม่เป็นไรครับเพราะมันเป็นหน้าที่

**ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ**

พี่ๆ คะ สะพานหัวเดียว รวมถึงบันไดที่เค้าปีเสาไฟ หรือวางพาดไว้แล้วเราเผลอไปรอด ลักษณะแบบนี้เรียกสะพานหัวเดียวหรือป่าวคะ แบบเค้าวางไว้ถาวรเลย เลยไม่แน่ใจว่าเค้าเรียกบันไดหัวเดียวหรือสะพานหัวเดียว ขอคำแแนะนำ ขอบคุณมากคะ
ศิษย์น้องจ้าาา

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2554, 07:54:32 »

พี่ๆ คะ สะพานหัวเดียว รวมถึงบันไดที่เค้าปีเสาไฟ หรือวางพาดไว้แล้วเราเผลอไปรอด ลักษณะแบบนี้เรียกสะพานหัวเดียวหรือป่าวคะ แบบเค้าวางไว้ถาวรเลย เลยไม่แน่ใจว่าเค้าเรียกบันไดหัวเดียวหรือสะพานหัวเดียว ขอคำแแนะนำ ขอบคุณมากคะ
ขออนุญาติ หยิบยกกระทู้เก่าๆมาให้อ่านจะดีกว่าครับ
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=23090.msg187598#msg187598

***ปล. คำถามยอดฮิตติดชาร์ต อันดับต้นๆ...อิอิิ***

****ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ****

ออฟไลน์ jidarsarika

• ปัญจมะ
  • อาจาริโย วันทามิ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2554, 01:33:39 »
มีคนเคยบอกห้ามกิน น้ำมะพร้าว ฟักทอง และบวบ
ของชอบทั้งนั้น และทุกวันนี้ยังทานอยู่เลย ตกลงทานได้ไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 2554, 01:35:12 โดย jidarsarika »
พุทธัง ธรรมมัง สังฆัง มาตาปิตุโร อาจาริโย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2554, 02:04:45 »
มีคนเคยบอกห้ามกิน น้ำมะพร้าว ฟักทอง และบวบ
ของชอบทั้งนั้น และทุกวันนี้ยังทานอยู่เลย ตกลงทานได้ไหมคะ

ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์(สายหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ)
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด
ทำแต่กรรมดีครับ

**ตามนี้เลยครับ นอกนั้นทานได้ทุกอย่างที่ขวางหน้า(ฟาดให้เรียบอย่าให้เหลือ)อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 2554, 02:06:51 โดย Nagasia »

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2554, 11:12:54 »
พี่ที่ใส่เสื้อ ทหาร น่าจะเป็น พี่บัง ท่าพระ นะครับ

(ผิดถูกประการใด ขอ อภัย ไว้ ณ.ที่นี้ด้วย)

ยินดีด้วยนะครับ ที่ได้เป็นลูกศิษย์ วัดบางพระ
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

• ตติยะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2554, 11:49:49 »
ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

ออฟไลน์ somjung1900

• จตุตถะ
  • ดื่มนมจากเต้า ดีกว่าดื่มเหล้าจากกลม
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2554, 04:43:46 »
ยินดีด้วยครับ พึ่งไปมาเหมือนกันเลยครับ
ผมไปมา คนเยอะ มากกก !
ยกพานได้ 2 รอบ เอง !  :053: