ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องของขึ้น  (อ่าน 3921 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
ว่าด้วยเรื่องของขึ้น
« เมื่อ: 03 มิ.ย. 2554, 07:14:26 »
น้าเขยผมของขึ้นถูกวันพระแล้วลุกมาอาละวาดบ้างครั้งถึงขั้นทำร้ายน้าผมอยากทราบว่า ทำไมถึงเป็นทุกๆวันพระ แล้วเวลาของขึ้นจะทำร้ายคนที่อยู่ใกล้นั้นเป็นทุกคนหรือเปล่า กลัวว่าถ้าไปสักแล้ววันพระถ้าของจะทำร้ายแม่และแฟน

ออฟไลน์ Nagasia

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
ตอบ: ว่าด้วยเรื่องของขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2554, 07:37:12 »
น้าเขยผมของขึ้นถูกวันพระแล้วลุกมาอาละวาดบ้างครั้งถึงขั้นทำร้ายน้าผมอยากทราบว่า ทำไมถึงเป็นทุกๆวันพระ แล้วเวลาของขึ้นจะทำร้ายคนที่อยู่ใกล้นั้นเป็นทุกคนหรือเปล่า กลัวว่าถ้าไปสักแล้ววันพระถ้าของจะทำร้ายแม่และแฟน
คุณน้องครับ อาการของขึ้นไม่ได้ขึ้นกันง่ายๆ(ไม่ใช่ว่าคิดจะขึ้นตอนไหนก็ขึ้น)

ขอยกบทความของ พระอาจารย์ญา ท่านเคยให้สัมภาษณ์ไว้
ทั้งนี้ หลวงพี่ญา พูดไว้อย่างน่าคิดว่า "ใครที่สักยันต์จากสำนักวัดบางพระ ใช่ว่าสักไปแล้วจะขลัง มีพุทธคุณเข้มขลังเสมอไป ทั้งนี้ ต้องยึดหลักปฏิบัติอย่างเคร่งครัด คือ ๑.ศีล ๕ อย่าให้ขาด โดยเฉพาะข้อ ๓ ห้ามผิดลูกเขาเมียเขา เที่ยวซ่องโสเภณี ใครผิดข้อนี้ข้อเดียว พุทธคุณของยันต์ไม่แสดงปาฏิหาริย์ นอกจากนี้แล้ว ยังมีข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์อีก คือ ๑.ห้ามผิดลูกเมียเขา ๒.ห้ามด่าบุพการี ๓.ห้ามกินน้ำเต้า มะเฟือง และ ๔.ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย ตะพานหัวเดียว

"อาการของขึ้นมีทั้งขึ้นจริงและขึ้นตามเพื่อน รายที่ขึ้นตามเพื่อน เพราะถ้าไม่ขึ้นอาจจะคิดไปเองว่าไม่ขลัง จึงต้องทำแกล้งบ้าง รายที่แกล้งขึ้นจะสังเกตได้ง่ายๆ คือ ขึ้นบ่อยครั้งมากเกินไป"

(อ้างอิงจาก คมชัดลึก http://www.komchadluek.net/detail/20110322/92153/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%8F%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B9%8C%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%B6%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%A1%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%AB%E0%B9%8C...%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B9%89%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%99.html )
ส่วนอาการของขึ้นแล้วทำร้ายคนอื่น ในส่วนตัว คงไม่ใช่อาการของขึ้นแล้วมั้งครับ

***ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ***

ปล. ขอให้คุณน้องศึกษาเรื่องนี้ดีๆ ศึกษาให้มาก แล้วจะเข้าใจเองว่าเป็นเช่นไร
      เพราะบางคำถามมันไม่สามารถอธิบายเป็นคำพูดได้ต้องเจอเองกับตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิ.ย. 2554, 07:38:08 โดย Nagasia »
[shake]           อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ                                                                ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.[/shake]

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2554, 10:06:58 »
ไม่มีหรอกครับของขึ้นแล้วทำร้ายผู้อื่น เพราะครูอาจารย์ท่านคงไม่ให้ของไปทำร้ายคนอื่นหรอกครับมีแต่ท่านให้ไปคุ้มครอง ของดีมีไว้คุ้มตัว ไม่ได้มีไว้ขึ้นโชว์ครับ ผมเห็นมาเยอะนะครับพวกของขึ้นพอเจอเหตุการณ์จริงๆ หงายท้องทุกราย สำหรับกรณีที่คุณเล่ามาคงไม่ใช่ของขึ้นหรอกครับ ทำเอากันเอง ผมสักเต็มตัว ถึงหัวยังไม่เคยขึ้นเลย

ออฟไลน์ jidarsarika

• ปัญจมะ
  • อาจาริโย วันทามิ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2554, 12:26:57 »
ก่อนอื่นต้องถามคุณ pakkredtop ว่าไปสักที่สำนักไหนมา
ถ้าเป็นลายสักของทางวัดบางพระเป็นพุทธคุณนะคะ ไม่น่าทำร้ายใครได้
แต่ส่วนใหญ่การสักทุกสำนักก็ไม่น่ามีผลทำร้าย หรืออาละวาดได้ง่ายดายขนาดทุกวันพระ
ลายสักน่าจะช่วยป้องกันตัว เวลาเราถูกใครมากระทำซะมากกว่า
รอผู้รู้มาช่วยตอบเพิ่มดีกว่าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 2554, 12:40:44 โดย jidarsarika »
พุทธัง ธรรมมัง สังฆัง มาตาปิตุโร อาจาริโย

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2554, 04:13:39 »
ก่อนอื่นต้องถามคุณ pakkredtop ว่าไปสักที่สำนักไหนมา
ถ้าเป็นลายสักของทางวัดบางพระเป็นพุทธคุณนะคะ ไม่น่าทำร้ายใครได้
แต่ส่วนใหญ่การสักทุกสำนักก็ไม่น่ามีผลทำร้าย หรืออาละวาดได้ง่ายดายขนาดทุกวันพระ
ลายสักน่าจะช่วยป้องกันตัว เวลาเราถูกใครมากระทำซะมากกว่า
รอผู้รู้มาช่วยตอบเพิ่มดีกว่าค่ะ

เห็นด้วยครับ ผมสักกับวัดบางพระมา 10 ปีกว่าแล้ว รักษาศีล ตลอดมา ยังไม่เคยขึ้นเลยครับ มีแต่ได้รับสิ่งดีๆที่คุ้มครองเราอยู่ ลูกศิษย์ทุกคนคงจะรับรู้ได้ด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2554, 07:58:17 »
ขอตอบอย่างนี้ครับ  ของขึ้นไม่ขึ้นนั้นแล้วแต่คนครับ บางคนก็ขึ้นง่าย บางคนก็ไม่ขึ้น
สักยันต์เดียวของขึ้นก็มี สักทั้งตัวเต็มตัวไม่ขึ้นก็มี สักยันต์วัดบางพระหลวงพ่อเปิ่น
อยู่ที่ศรัทธาความเชื่อ ไม่ใช่อยู่ที่ความมากน้อยของยันต์ ทีนี้อาการของขึ้นเท่าที่มีประสบการณ์
ถึงจะขึ้นแรงขนาดไหน แต่ก็มีสติรับรู้ เพียงแต่ควบคุมตัวเองหรือควบคุม
อาการของขึ้นไม่ได้ แต่จะไม่ทำร้ายคนอื่นหรือทำลายข้าวของต่างๆ

ผิดถูกประการใดศิษย์ผู้น้อยก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 2554, 07:59:45 โดย bangphralism »

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2554, 11:28:45 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน น้าเขยผมไม่ใช่ศิทย์วัดบางพระหรอกครับเป็นของทางเขมรนะครับบ้านเขาอยู่แถว จ.แถวเขมร

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2554, 12:13:21 »
ไม่ต้องพูดถึงแรงศรัทธาอันแรงกล้าต่อหลวงพ่อเปิ่นหรอกครับถ้าไม่ศรัทธาคงไม่สักเยอะขนาดนั้นและที่ผมสักผมได้ใช้งานจริงๆในพื้นที่อันตรายต่างๆ แต่ก้ไม่เคยขึ้น ถึงได้บอกไงว่า 1ในร้อยที่จะขึ้นจริงๆ ยากมาก บางคนก็คิดไปเองถ้าคนเขาไม่รู้เขาก้จะหาว่าบ้าทำให้คนที่มีลอยสักถูกมองแง่ลบไปหมด

ออฟไลน์ pathnarin

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2554, 05:26:11 »
ผมก็เป็นเหมือนที่คุณว่าครับ มันน่ามาจากผิดครูครับผมก็เป็นอย่างที่ว่าครับ ไม่งั้นก็เคยไปทำให้คนอื่นผิดใจกัน กรรมเลยตามทันยิ่งมีของกรรมที่ทำยิ่งมาเร็ว หรือไม่งั้นก็สักรูปยันต์ที่มีลักษณณะต่อสู้กัน เวลาของขึ้นไม่รู้ไปลงไหนแนะนำปลูกต้นกล้วยกับชื้อกระสอบทรายครับใช้เวลาของขึ้น อิกวิธีก็อาบน้ำแช่ส้มป่อยครับจะได้เย็นลง

ออฟไลน์ pathnarin

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2554, 05:31:43 »
ยิ่งของเขมรด้วยเวลาวันพระต้องถ่องคาถาที่เขาให้มาครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2554, 10:20:43 »
ผมก็เป็นเหมือนที่คุณว่าครับ มันน่ามาจากผิดครูครับผมก็เป็นอย่างที่ว่าครับ ไม่งั้นก็เคยไปทำให้คนอื่นผิดใจกัน กรรมเลยตามทันยิ่งมีของกรรมที่ทำยิ่งมาเร็ว หรือไม่งั้นก็สักรูปยันต์ที่มีลักษณณะต่อสู้กัน เวลาของขึ้นไม่รู้ไปลงไหนแนะนำปลูกต้นกล้วยกับชื้อกระสอบทรายครับใช้เวลาของขึ้น อิกวิธีก็อาบน้ำแช่ส้มป่อยครับจะได้เย็นลง
ยิ่งของเขมรด้วยเวลาวันพระต้องถ่องคาถาที่เขาให้มาครับ
โห่พี่ครับงั้นก็อันตรายและน่ากลัวเหมือนกันนะครับเนี้ย ต้องทำยังไงบ้างครับถึงจะไม่เป็นเหมือนที่กล่าวไว้ข้างบน

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2554, 08:46:38 »
โห่พี่ครับงั้นก็อันตรายและน่ากลัวเหมือนกันนะครับเนี้ย ต้องทำยังไงบ้างครับถึงจะไม่เป็นเหมือนที่กล่าวไว้ข้างบน
ตอบคำถาม : ต้องทำยังไงบ้างครับถึงจะไม่เป็นเหมือนที่กล่าวไว้ข้างบน
ก็ต้องปฏิบัติตามกฏระเบียบที่แต่ละสำนักที่ท่านไปสักมาอย่างเคร่งครัด
และถือศีล 5 อย่าให้มิขาด ไม่ทำอะไรที่ผิดข้อห้าม แค่นี้ก็น่าจะดีแก่ตัวท่านเองแล้วนะครับ
ส่วนมากเท่าที่เจอมา บุคคลที่ของขึ้นแล้วทำร้ายข้าวของอะไรแบบนี้
ส่วนมาท่านนี้จะทำผิดข้อห้ามต่างๆหรือไม่ก็ทานเดน (ทานเดนคือทานของที่คนอื่นทานไม่หมดแล้วไปทานต่อ)

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

ออฟไลน์ kattaleeya

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2554, 02:47:18 »
ไม่หรอกค่ะ