ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องไม่สบายใจมาปรึกษาทุกท่านครับ  (อ่าน 13382 ครั้ง)

ออฟไลน์ aoomza

• ตติยะ
    • อีเมล
ก่อนอื่นขออนุญาติเจ้าของทางเว็ปก่อนล่ะกันน่ะครับและขอคำปรึกษาทุกๆท่านให้คำแนะนำด้วยล่ะกันน่ะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า พอดีผมอายุครบ20ปีบริบูรณ์ผมได้บวชเป็นพระใหม่อยู่ได้มา8วันและแล้วเรื่องก็เกิดครับผมได้ฝันเปียกอ่ะครับตอนคืนวันที่9   ลูกผู้ชายคงเคยเป็นน่ะครับว่าเป็นกันอย่างไร แล้วจะถามทุกท่านนะครับว่าจะเป็นอะไรไหม
 ที่แน่ๆผมว่าไม่เหมาะใช่ไหมครับ แต่ทำไงอ่ะไม่ไม่รู้ตัวอ่ะ เป็นเรื่องที่ไม่สบายใจมากเลยครับ ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับทุกท่าน ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 2554, 11:02:26 โดย aoomza »

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: มีเรื่องไม่สบายใจมาปรึกษาทุกท่านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2554, 12:12:50 »
ไม่เปนไรครับ เดี๋ยวตอนท่านเข้าโบสถ์ก็ปลงอาบัติกับพระที่แก่พรรษากว่าท่าน

สบายใจได้ครับ แค่ไม่กำหนัดแล้วทำให้น้ำอสุจิเคลื่อนก็ดีแล้วครับ เรื่องธรรมชาติห้ามไม่ได้ครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: มีเรื่องไม่สบายใจมาปรึกษาทุกท่านครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2554, 01:26:08 »
ขอคุณครับสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2554, 03:27:27 »
อาบัติสังฆาทิเสส มีทั้งหมด ๑๓ ข้อ จัดเป็นอาบัติหนัก แต่เป็นสเตกิจฉาคือสามารถแก้ไขได้ โดยสงฆ์เป็นผู้ลงโทษให้อยู่กรรม(เข้าปริวาส)และสงฆ์เองเป็นผู้ระงับ (ในที่นี้สงฆ์ต้องตั้งแต่ ๒๐ รูปขึ้นไป)

ปฐมสังฆาทิเสส

ภิกษุแกล้งทำให้น้ำอสุจิเคลื่อน เว้นไว้แต่ฝันเปียก ต้องสังฆาทิเสส

ภิกษุแกล้งทำให้น้ำอสุจิเคลื่อนโดยตั้งใจ แค่น้ำอสุจิออกมาเพียงแมลงวันกินอิ่ม(คิดดูครับว่าแมลงวันตัวนิดเดียวกินอิ่มได้คงนิดเดียวเช่นกันปริมาณมันน้อยมากๆจริงๆ) ต้องอาบัติสังฆาทิเสส หากแค่พยายามทำให้เคลื่อนต้องอาบัติถุลลัจจัย.

เว้นไว้แต่ฝันเปียกไม่เป็นอาบัติครับ

หาอ่านเพิ่มเติมได้ในนวกะภูมิ,วินัยมุข,นักธรรมชั้นตรีฯนะครับ กราบอนุโมทนาด้วยครับท่าน.

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2554, 03:47:03 »
อ้างถึง
เว้นไว้แต่ฝันเปียกไม่เป็นอาบัติครับ

ขอบคุณ :054:ท่าน ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)เป็นอย่างยิ่ง

ผมเข้าใจผิดเสมอมาว่าเป็นอาบัติ...แต่ความผิดไม่หนัก
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2554, 07:19:20 »
อ้างถึง

ขอบคุณ :054:ท่าน ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)เป็นอย่างยิ่ง

ผมเข้าใจผิดเสมอมาว่าเป็นอาบัติ...แต่ความผิดไม่หนัก
ข้าพเจ้าก็เข้าใจผิดเช่นกัน กระจ่างเลยครับ :023: :023:

ขอบคุณท่าน ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) ที่ให้ความกระจ่างมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ :053: :053:

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2554, 11:54:37 »
ดีจังนะครับที่ไม่เป็นไรก็ไม่ได้ตั้งใจนี้หน่า

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2554, 12:31:54 »
ขอบคุณกระทู้นี้มากมายเลยนะค่ะ
ขอถามอีกนิดนึงว่า ห้ามลอดสะพานหัวเดียวใช่ไหมค่ะ
แล้วราวตากผ้าหล่ะค่ะ ห้ามด้วยไหม๊ค่ะ
ห้ามกินน้ำเต้านี่ ตระกูลฟักใช่ไหมค่ะ (ถ้ายังงั้นก็อดกินฟักทองเลย*_*)
มีคนเคยถามไว้แล้วยังไม่มีคนตอบสงสัยเหมือนผมเลยครับ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2554, 02:53:17 »
ขอถามอีกนิดนึงว่า ห้ามลอดสะพานหัวเดียวใช่ไหมค่ะ
แล้วราวตากผ้าหล่ะค่ะ ห้ามด้วยไหม๊ค่ะ
ห้ามกินน้ำเต้านี่ ตระกูลฟักใช่ไหมค่ะ (ถ้ายังงั้นก็อดกินฟักทองเลย*_*)
มีคนเคยถามไว้แล้วยังไม่มีคนตอบสงสัยเหมือนผมเลยครับ
ด้วยความเคารพครับ (เดินสายกลางครับ) คุณน้อง 02; 02;

ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์วัดบางพระ
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี

ผู้ ที่สักยันต์ จะต้องยึดถือปฏิบัติอย่างเคร่งครัดด้วยบุญญาธิการของบูรพาจารย์ คณาจารย์ที่ถ่ายทอดสู่ตัวของคนสักยันต์ไม่ให้เสื่อมคลายความขลัง ต้องถือปฏิบัติในความดี ข้อห้ามต่างๆ ที่มีมาในสมัยโบราณอย่างที่เรียกว่า คนดี สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ผีคุ้ม ปกป้องกันภัย เป็นข้อเตือนสติให้ตะหนักถึงผลกรรมดี กรรมชั่ว

สำหรับบุคคลท่านใดที่สักยันต์ที่วัดบางพระเป็นพุทธคุณสายขาวบริสุทธิ์ไม่เสื่อมง่ายๆแน่นอนครับ

สำหรับกฏข้อห้ามหลักๆน่าจะเป็น ข้อ1 ห้ามผิดลูกผิดเมียเขา และ ข้อ2 ห้ามด่าบุพการี (นอกนั้นสายกลาง)

ป.ล บางตอนอ้างอิงจากwww.bp.or.th ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ :054: :054:

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) :054: :054:

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2554, 03:23:57 »
มันเป็นเรื่องธรรมชาติ...ไม่ผิดหรอกครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ AiNongTum

• ตติยะ
  • นายสิบเจ้าของคลัง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2554, 11:40:28 »
ราวตากผ้า ถ้าทำตามข้อห้ามที่บอกไปแล้วไม่ได้ห้ามครับ เพราะไม่มีข้อไหนบอก
แต่ก็ไม่ดีเท่าไรนัก แต่ทางสายกลางไว้ดีที่สุดครับเพราะชีวิตประจำวันในปัจจุบัน มันยากที่จะทำในบางเรื่อง
ส่วนน้ำเต้าก็คือน้ำเต้าครับ ไม่เกี่ยวกับฟักถึงจะเป็นพืชตระกูลเดียวกันก็เถอะ

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2554, 12:06:48 »
อาบัติสังฆาทิเสส มีทั้งหมด ๑๓ ข้อ จัดเป็นอาบัติหนัก แต่เป็นสเตกิจฉาคือสามารถแก้ไขได้ โดยสงฆ์เป็นผู้ลงโทษให้อยู่กรรม(เข้าปริวาส)และสงฆ์เองเป็นผู้ระงับ (ในที่นี้สงฆ์ต้องตั้งแต่ ๒๐ รูปขึ้นไป)

ปฐมสังฆาทิเสส

ภิกษุแกล้งทำให้น้ำอสุจิเคลื่อน เว้นไว้แต่ฝันเปียก ต้องสังฆาทิเสส

ภิกษุแกล้งทำให้น้ำอสุจิเคลื่อนโดยตั้งใจ แค่น้ำอสุจิออกมาเพียงแมลงวันกินอิ่ม(คิดดูครับว่าแมลงวันตัวนิดเดียวกินอิ่มได้คงนิดเดียวเช่นกันปริมาณมันน้อยมากๆจริงๆ) ต้องอาบัติสังฆาทิเสส หากแค่พยายามทำให้เคลื่อนต้องอาบัติถุลลัจจัย.

หาอ่านเพิ่มเติมได้ในนวกะภูมิ,วินัยมุข,นักธรรมชั้นตรีฯนะครับ กราบอนุโมทนาด้วยครับท่าน.

ถูกต้องอย่างที่พี่เก่งตอบไว้ครับ  ไม่เป็นอาบัติ
สังฆาทิเสส สิกขาบทที่ 1
ภิกษุแกล้งทำน้ำอสุจิให้เคลื่อน ต้องสังฆาทิเสส เว้นไว้แต่ฝัน
ภิกษุมีไถยติตคิดอยากเสพกาม  มีความกำหนัดอยู่ มีเจตนาและความพยายาม อยากจะเสพกาม  มีเจตนาแกล้งจะทำน้ำอสุจิให้เคลื่อน มีความพยามยามอยู่ น้ำอสุจิเคลื่อน พอเคลื่อนออกไปตามลำกล้อง พอแมลงวันกินอิ่มเท่านั้น ปรับอาบัติสังฆาทิเสส  นั่นแหละ  มีความกำหนัดอยากจะเสพกามอยู่เสมอ ทำอย่างไรหนอมันถึงจะเคลื่อน ก็เพ่งดูของลับผู้หญิง  เพ่งกำหนดดูด้วยความกำหนัดเอามือยกองคชาจิ หรือเด้าเด้งจนน้ำอสุจิเคลื่อน พร้อมทั้งสามประโยคนี้ ปรับอาบัติสังฆาทิเสส   เว้นไว้แต่ความฝัน นอนฝันไปไม่ปรับโทษเพราะถทอว่าเป็นคนตาย ฝันว่าได้เสพกามอย่างโน้นอย่างนี้ อร่อยดีนะ จนแล้วเสร็จนานจึงตื่นขึ้นมาเห็นน้ำอสุจิมันเคลื่อนออกมาก็รีบไปล้างเสีย อย่าให้มันเปรอะเปื้อนสกปรก รีบไปล้างในคืนนั้น อย่าให้มันแห้งคา จะล้างไม่ออก ถ้าผ้านั้นเปรอะเปื้อนอสุจิ ปรับอาบัติทุกกฎ  ทีนี้ถ้านอนหลับฝันว่าได้เสพกาม น้ำอสุจิกำลังเคลื่อนแล้วตื่นมาพอดี ในระยะนั้นเอามือไปจับองคชาติยอกเด้าหรือเด้ง ก็ปรับอาบัติสังฆาทิเสสนะ ระวังให้ดีอย่าเอามือไปจับนะ ทีนี้ถ้างูมันโผล่หัวขึ้นมานะ มันอยากพ่นพิษก็เอาค้อนน้อยๆ โป๊ะหัวมันนั่น แต่อย่าไปตีแรงนะ เดี๋ยวมันจะรากเลือดออกมา ถ้าหัวงูมันยังโผล่ขึ้นมาอีก ก็อย่าให้มัน อย่าให้มันนอน นี่สู้ได้นะ
ไม่ให้มันนอนข้าวก็ไม่ให้กินสองวันสามวันมันก็อ่อน นั่นแหละระวังให้ดีอย่าให้ล่วงเกิน อย่าเพิ่งประมาท พระโดยมากพลาดข้อนี้นะ

หนังสืออ้างอิง
พระวินัย 227 เทศน์ภาคปฏิบัติ โดย หลวงปู่จันทา ถาวโร

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2554, 01:28:16 »
ตอนสมัยที่ผมบวชเป็นพระเมื่อหลายปีก่อนผมเคยได้นั่งสนทนาธรรมกับพระรูปหนึ่ง
ท่านบอกในเรื่องข้อห้ามของสังฆาทิเสสที่ว่าด้วยเรื่อง "พระภิกษุมีความกำหนัดให้อสุจิเคลื่อน" ว่า
หากแต่ท่านฝันเปียกโดยไม่มีเจตนาที่จะทำให้มันเคลื่อนก็ไม่ผิด
แต่ถ้าท่านฝันเปียกแล้วท่านตื่นมาแล้วรู้ตัวว่าท่านฝันเปียกก็จงไปชำระล้างเสีย
หากแต่มีใจจะหลับต่อเพื่อที่จะฝันเปียกต่อนั้นก็จะต้องอาบัติข้อ "สังฆาทิเสส" อยู่ดี
ความคิดส่วนตัวปนกับการได้สนทนาธรรมกับพระรูปหนึ่งมา คือ
ดังนั้นหากท่านมีความกำหนัดหรือตั้งใจ ก็ผิดข้อสังฆาทิเสส
แต่ถ้าหากท่านไม่มีความกำหนัดหรือไม่ตั้งใจก็ถือว่า ไม่ผิดครับ

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2554, 01:38:17 »
ราวตากผ้า ถ้าทำตามข้อห้ามที่บอกไปแล้วไม่ได้ห้ามครับ เพราะไม่มีข้อไหนบอก
แต่ก็ไม่ดีเท่าไรนัก แต่ทางสายกลางไว้ดีที่สุดครับเพราะชีวิตประจำวันในปัจจุบัน มันยากที่จะทำในบางเรื่อง
ส่วนน้ำเต้าก็คือน้ำเต้าครับ ไม่เกี่ยวกับฟักถึงจะเป็นพืชตระกูลเดียวกันก็เถอะ

ถูกอย่างที่ท่าน AiNongTum ตอบมาครับ
แต่จะขอเสริมเรื่องฟักแฟงแตงน้ำเต่าซะหน่อยนะครับ
ผมเคยสนทนาธรรมกับพระท่านหนึ่งเรื่องที่ว่าด้วยข้อห้ามทานน้ำเต่ากับมะเฟือง
เรื่องน้ำเต่าเนี้เท่าที่พระท่านบอกมาคือมันเป็นผักมีมือเลยห้ามทาน ผักมีมือในที่นี้คือผักที่เกาะอยู่ได้กับต้นไม้
มีเถาเลื้อยไปมาอะไรประมาณนี้ (บางสำนักเท่านั้นที่จะห้ามทานผักมีมือ)
ส่วนเรื่องของมะเฟืองที่ห้ามทานคือมะเฟืองมีชื่อเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า "แคลมสีดา"
สีดาคือเมียทศกัณฑ์ พระท่านเราว่า เวลานางสีดาโกรธหรือโมโหจะทำให้โลกนี้ปั่นป่วนเป็นฟื้นไฟ
เลยกลายมาเป็นข้อห้าม

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2554, 12:13:58 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมมากขอบคุณครับ

แต่ว่าสีดานี้เมียพระรามไม่ใช่หรอครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2554, 08:44:54 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมมากขอบคุณครับ

แต่ว่าสีดานี้เมียพระรามไม่ใช่หรอครับ

เป็นบุตรครับไม่ใช่เมีย โทษทีครับ สับสนนิดหน่อย

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2554, 10:21:09 »
 :090: :090: ขอขอบคุณทุกๆท่านอย่างมากเลยน่ะครับ......  :001: ทำให้ผมสบายใจมากแล้วล่ะครับ