ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามผู้รู้ - ศิษย์หลวงพี่แป๊ว  (อ่าน 3288 ครั้ง)

ออฟไลน์ suphatcha

• ตติยะ
    • MSN Messenger - sawaddeerat_nan@hotmail.com
เรื่องมันมีอยู่ว่า...  เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา ดิฉันได้ไปสักยันต์เก้ายอด กับหลวงพี่แป๊ว ตอนแรกตั้งใจจะไปสักยันต์ห้าแถว แต่หลวงพี่ท่านเมตตาให้ยันต์เก้ายอดมา (เจ็บจะแย่ T^T ) แต่วันนั้นคนเยอะมาก กว่าจะได้สักก็ประมาณ 2 ทุ่มกว่า อีกทั้งต้องติดรถพี่ที่เค้ามาสักเหมือนกันกลับบ้านด้วย จึงทำให้ลืมยกพานไหว้ครูน่ะ อยากสอบถามว่า จะเป็นอะไรมั๊ย ? พอดีว่าเป็นการสักครั้งแรกในชีวิต แล้วก็ไปคนเดียว เลยเหมือนจะโก๊ะ ๆ เปิ่น ๆ  :005:  รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยนะคะ ถ้ามีวิธีแก้ไข ต้องทำอย่างไร ? รบกวนด้วยค่ะ 

อ่อ...อีกหนึ่งคำถาม ยันต์เก้ายอด ให้พุทธคุณทางด้านไหนคะ แล้วระหว่างยันต์เก้ายอด กับยันต์ห้าแถวนี่ มีความแตกต่างกันอย่างไร อยากทราบเพราะถ้าจะสักอีกรอบคงต้องทำใจอีกนาน เพราะมันเจ็บ อิอิ  :075:

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนสอบถามผู้รู้ - ศิษย์หลวงพี่แป๊ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2554, 03:09:21 »
ถ้าถามว่า วิธีแก้ไขทำยังก็ ก็ ทำตัวให้เป็นคนดีก่อนครับ

แล้วคราวหน้า ก็พยายามทำตาม วิธีที่ถูกต้อง ตามหลัก ปฏิบัติ

หลวงพี่แป๊ว ท่านใจดีเมตตาสุดๆ คราวหน้าว่างก็แวะไปกราบท่านอีก ลองเล่าให้ท่านฟังดูครับ

ส่วนเรื่องยันต์ แถบค้นหาด้านบน ช่วยได้ครับ  :017:

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนสอบถามผู้รู้ - ศิษย์หลวงพี่แป๊ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2554, 06:42:33 »
เรื่องมันมีอยู่ว่า...  เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา ดิฉันได้ไปสักยันต์เก้ายอด กับหลวงพี่แป๊ว ตอนแรกตั้งใจจะไปสักยันต์ห้าแถว แต่หลวงพี่ท่านเมตตาให้ยันต์เก้ายอดมา (เจ็บจะแย่ T^T ) แต่วันนั้นคนเยอะมาก กว่าจะได้สักก็ประมาณ 2 ทุ่มกว่า อีกทั้งต้องติดรถพี่ที่เค้ามาสักเหมือนกันกลับบ้านด้วย จึงทำให้ลืมยกพานไหว้ครูน่ะ อยากสอบถามว่า จะเป็นอะไรมั๊ย ? พอดีว่าเป็นการสักครั้งแรกในชีวิต แล้วก็ไปคนเดียว เลยเหมือนจะโก๊ะ ๆ เปิ่น ๆ  :005:  รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยนะคะ ถ้ามีวิธีแก้ไข ต้องทำอย่างไร ? รบกวนด้วยค่ะ 

อ่อ...อีกหนึ่งคำถาม ยันต์เก้ายอด ให้พุทธคุณทางด้านไหนคะ แล้วระหว่างยันต์เก้ายอด กับยันต์ห้าแถวนี่ มีความแตกต่างกันอย่างไร อยากทราบเพราะถ้าจะสักอีกรอบคงต้องทำใจอีกนาน เพราะมันเจ็บ อิอิ  :075:
การลืมยกพานตามจริงแล้วก็ไม่ดีหล่ะครับเหมือนศิษย์มีครูหล่ะครับ ผู้ที่จะเรียนวิชากับอาจารย์ผู้นั้นได้ หรือรับเป็นศิษย์จะต้องรับพานครูเสียก่อนจึงจะถือว่าเป็นศิษย์ครับ วิธีแก้ก็คือกลับไปยกพานใหม่เป็นดีครับ ( ควรมิควรแล้วแต่พิจารณาครับ )

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2554, 06:44:54 »
ยันต์เก้ายอดก็คือยันต์ครูพุทธคุณครอบจักรวาล ยันต์5แถว ที่บางพระไม่น่ามีครับจะเป็นยันต์กระทู้หรือป่าวขอดูรูปหน่อยครับ

ออฟไลน์ Nagasia

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2554, 09:02:26 »
เรื่องมันมีอยู่ว่า...  เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา ดิฉันได้ไปสักยันต์เก้ายอด กับหลวงพี่แป๊ว ตอนแรกตั้งใจจะไปสักยันต์ห้าแถว แต่หลวงพี่ท่านเมตตาให้ยันต์เก้ายอดมา (เจ็บจะแย่ T^T ) แต่วันนั้นคนเยอะมาก กว่าจะได้สักก็ประมาณ 2 ทุ่มกว่า อีกทั้งต้องติดรถพี่ที่เค้ามาสักเหมือนกันกลับบ้านด้วย จึงทำให้ลืมยกพานไหว้ครูน่ะ อยากสอบถามว่า จะเป็นอะไรมั๊ย ? พอดีว่าเป็นการสักครั้งแรกในชีวิต แล้วก็ไปคนเดียว เลยเหมือนจะโก๊ะ ๆ เปิ่น ๆ  :005:  รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยนะคะ ถ้ามีวิธีแก้ไข ต้องทำอย่างไร ? รบกวนด้วยค่ะ  

อ่อ...อีกหนึ่งคำถาม ยันต์เก้ายอด ให้พุทธคุณทางด้านไหนคะ แล้วระหว่างยันต์เก้ายอด กับยันต์ห้าแถวนี่ มีความแตกต่างกันอย่างไร อยากทราบเพราะถ้าจะสักอีกรอบคงต้องทำใจอีกนาน เพราะมันเจ็บ อิอิ  :075:
การลืมยกพานครู เพราะความรีบร้อนหรือเหตุเพราะครั้งแรกในการสัก
ถ้าเราไม่มีเจตนาก็ไม่เท่าไรครับ(พอให้อภัย แต่อย่าลืมบ่อยนะครับ...อิอิ)
จากกระทู้ บอกว่าเจ็บกว่าจะไปสักอีกครั้งคงต้องทำใจอีกนาน อันนี้ เห็นจะเป็นแค่หมึกเลอะหนัง เราศิษย์มีครูครับ
การยกพานครูถือว่าเราตกลงเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น และพระอาจารย์ทุกท่านในสายวัดบางพระ
และแสดงถึงการเคารพบูชาครูบารอาจารย์ด้วยครับ
แนะนำ ให้กลับไปบอกกล่าวพระอาจารย์แป้ว แล้วขอยกพานครู จะดีที่สุดครับ เพราะท่านอยู่ทุกวัน

ลายยันต์ เก้ายอด พุทธคุณ ครอบจักรวาล และเป็นยันต์ครู สำหรับลูกศิษย์สายวัดบางพระ จะมีติดหลังทุกคน
ถามว่า ลายยันต์ครูเก้ายอดแตกต่างจากลายยันต์ ห้าแถวมั้ย คำตอบคือ ทุกลายยันต์ดีลายยันต์ครับ ไม่แตกต่าง

ปล. อย่าเปรียบลายยันต์ เพราะทุกลายดีทุกลายครับ

ยันต์เก้ายอดก็คือยันต์ครูพุทธคุณครอบจักรวาล ยันต์5แถว ที่บางพระไม่น่ามีครับจะเป็นยันต์กระทู้หรือป่าวขอดูรูปหน่อยครับ
ลายยันต์ ห้าแถว ณ.ปัจจุบันมีสักครับ แต่เฉพาะบางกุฏิ บางพระอาจารย์ เท่านั้น

***ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิ.ย. 2554, 09:04:15 โดย Nagasia »
[shake]           อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ                                                                ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.[/shake]

ออฟไลน์ suphatcha

• ตติยะ
    • MSN Messenger - sawaddeerat_nan@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2554, 10:11:11 »
ขอบคุณทุกท่านนะคะที่ให้ความรู้ คงจะหาโอกาสไปกราบท่านอีกทีเร็ว ๆ นี้  :002:

อาจจะทำผิดพลาดหรือใช้คำไม่ถูกต้องไปบ้าง แต่ด้วยความไม่รู้ ยังไงก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี่ด้วยนะคะ  :054:

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2554, 01:25:41 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
1.กลับไปวัด
2.เล่าให้ท่านรับทราบที่เราลืมยกพาน
3.ยกพานอีกรอบให้พระอาจารย์ท่านเป่่าครอบให้อีกครั้ง
เป็นเรื่องสำคัญครับ อย่าปล่อยผ่าน  :001:

ออฟไลน์ โยม ซ.สายหยุด

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - rescuelism@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ก.ค. 2554, 01:33:01 »
ยันต์ห้าแถวที่วัดมีมานานแล้วครับ

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ก.ค. 2554, 03:13:43 »
ชอบคำแนะนำของคุณ Nagasia มากครับ

เมื่อเราทำไปโดยไม่รู้ รู้แล้วก็แก้ไข ดีใจที่เจ้าของกระทู้ตั้งใจจะไปไหว้ท่านอีกนะครับแม้จะกลัวเจ็บ ครั้งแรกก็อย่างนี้กันทุกคน

ทีหลังสงสัยอะไรอย่าเก็บไว้กับตัว ถามศิษย์พี่ศิษย์น้องที่นั่งอยู่ด้วยกันนั่นแหละครับดีที่สุดเลย

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ kitatom

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ก.ค. 2554, 10:23:26 »
กราบนมัสการหลวงน้าแป้วครับ ผมชือ ผู้บ่าว นะคับ ตามที่หลวงน้าเรียก ผมได้อ่านที่พี่เขียน .... อย่ากังวลเลยคับ  วันหลัง พี่แค่ยกพานแล้วบอกท่านตามที่พี่เขียนไว้  แล้วขอขมา ท่านก็เมตตาแล้วคับ   ........ :006:   หลวงน้า เมตตา ลูกศิษย์ทุกคนคับ :005: ....

ออฟไลน์ coko

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ก.ค. 2554, 10:04:58 »
ดีใจด้วยครับ