ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำและชี้แนะครับผม  (อ่าน 1229 ครั้ง)

ออฟไลน์ speedart

• ตติยะ
ขอคำแนะนำและชี้แนะครับผม
« เมื่อ: 10 มิ.ย. 2554, 02:43:52 »
 :027:สวัสดีท่านสมาชิกทุกท่านครับ คือไม่มีอะไรหรอกครับแค่อยากจะบอกความในใจหน่อยครับ :001:คือกระผมตั้งใจอยู่หลายครั้งแล้วว่าจะมาสักที่วัดแต่พอดีมาจังหวะมาลูกศิษย์ลูกหามาค่อนข้างเยอะเลยทีเดียว บางทีกระผมอยู่ต่างจังหวัดจะรีบไปทำงานเข้ากะดึกก็ไม่ทันได้สักก็ต้องกลับเสียก่อน รู้สึกเสียดายอยู่ใช่น้อย มีครั้งหนึ่งเกือบไม่ทันแต่ก็ยังดีได้ลงนะหน้าทองกับ หลวงพี่ติ่ง หลวงพี่ท่านเมตตาให้ แล้วอีกครั้งหนึ่งผมก็ไปที่กุฎิหลวงพี่ญา หลวงพี่นัน ลูกศิษย์มาเยอะมาก เห็นแต่หลวงพี่นันอยู่องค์เดียว ดูเวลาแล้วก็ไม่ทันอีกจึงกลับเสียก่อน รู้สึกเสียดายเหมือนกัน แต่ก็ยังดียังได้ :054: :054: :054:กราบไหว้หลวงพี่นันและองค์หลวงพ่อเปิ่น วันหน้าค่อยไปใหม่ครับ (อีกอย่างหนึ่งคือเรื่องการจัดคิว บางทีคนมาทีหลังก็แซงก่อนก็มี คือเป็นแค่การเสนอแนะอ่ะครับ อยากให้มีการจัดคิวอ่ะครับผม ด้วยความเคารพ) ขอบคุณครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ Nagasia

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
ตอบ: ขอคำแนะนำและชี้แนะครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2554, 03:24:43 »
ถ้าคุณ speedart มีความตั้งใจและศรัทธาแล้ว ลองยกมือไหว้ขอ หลวงพ่อเปิ่น ท่านสิครับ
กรณี แบบนี้ครั้งแรกที่ไปสักผมก็ใช้ครับ เพราะไม่เคยไป วัดบางพระ เลยไม่รู้ว่าจะเดินทางยังไง ก็ยกมือไหว้ขอ หลวงพ่อเปิ่น
ตั้งจิตระลึกถึงท่าน จากนั้นก็เดินทางโดยที่รู้ว่าจะเดินทางยัง ก็มีคนบอกทางจนถึงวัดครับ(คิดว่าจะหลงทางซะแล้ว...อิอิ)

ลองวิธีนี้ดูนะครับ แล้วคุณจะได้ดั่งใจหวัง(ถ้ามีบุญวาสนา นะครับ)

ปล. เหตุที่ใช้ "ถ้ามีบุญวาสนา" เพราะบางคนไปถึงวัดอยากสักแต่ไม่สักก็มีเยอะครับ

แนะนำให้ไปถึงวัดเช้าๆครับ คิวจะน้อย บางครั้งคุณอาจจะเป็นคนแรกก็ได้นะ...อิิอิ
ส่วนการจัดคิว คงเป็นไปได้ยากครับ เพราะทุกคนก็อยากสักก่อน น้อยคนที่จะรอจนบ่ายเย็น
หรือ อีกกรณีนึง ลองขอคนที่ยกพานพร้อมกัน ว่าเราต้องรีบกลับไปทำงาน ขอสักก่อนได้มั้ย เขาคงไม่ปฏิเสธหรอกครับ
ลูกศิษย์ ครูอาจารย์เดียวกัน คุยกันได้ครับ

ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำดีๆ คงจะได้เห็น ลายยันต์ ลายแรกเร็วนี้นะครับ ขอให้โชคดี มีชัยฯ

***ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ***
[shake]           อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ                                                                ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.[/shake]

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2554, 06:15:36 »
ด้วยความเคารพครับ คุณน้อง 36; 36;

ข้าพเจ้าแนะนำให้มา วันอังคาร ถึง ศุกร์ (เช้าๆ) ลูกศิษย์จะน้อยครับ บางครั้งยกได้2-3พานเลยนะครับ

มาวัดบางพระทำบุญ และ ได้กราบไหว้สรีระสังขาร องค์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ ถือเป็นสิริมงคลแล้วครับ

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2554, 08:48:29 »
ขอแนะนำด้วยอีก 1 คนนี้ครับ คือ
ต้องอาศัยไปแต่เช้า และไปในวันที่เป็นวันธรรมดา ไม่ใช่วันหยุด
ถ้าท่านต้องการจะไปโดยไม่ให้เจอคนเยอะนะครับ
ส่วนเรื่องการแซงคิว ส่วนมากเท่าที่ผมประสบพบเจอก็จะมีการขอหรือบอกกล่าวกันก่อน เช่น
พี่รีบไปทำธุระโน้นนี่นั่น ขอพี่ก่อนนะได้ไหมอะไรประมาณนี้ ถ้าได้ก็ให้เค้าก่อนถ้าไม่ได้ก็ต่อคิวกันต่อไป
แต่ส่วนมากถ้ามาขอผม ผมก็จะบอกว่าเชิญก่อนเลยครับ ผมไม่รีบเป็นคนสุดท้ายของพานนั้นก็ได้
(ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นทุกท่านผมเชื่อว่าจิตใจดี พูดคุยกันได้นะครับ เรื่องคิวการสัก)

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

ออฟไลน์ boomee

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2554, 09:29:40 »
เห็นด้วย ตามที่พี่ 3 คนข้างบน บอกเลยครับ คนน้อยชัว 100%  :002:
หากตัวท่านไรซึ่งความหวัง  กายท่านจะคงอยู่เพื่อสิ่งใด

ออฟไลน์ speedart

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2554, 01:43:31 »
 :054: :054: :054:ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำชี้แนะครับผม

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2554, 04:02:32 »
ผมเองเคยกลับชลบุรี ตอนสามทุ่มมาแล้ว  :002: