ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบมากๆเลยเรื่องไปลงนะแต่ไม่รู้เสื่อมหรือเปล่าค่ะ  (อ่าน 7856 ครั้ง)

ออฟไลน์ kattaleeya

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
พอดีไปลงนะหน้าทองมากับเพื่อน พระบอกข้อห้ามว่าห้ามถุยน้ำลายลงโถส้วมน่ค่ะ ก็ไม่ได้ทำนะคะ พระบอกมีข้อเดียวแต่ที่อื่นบอกว่าข้อห้ามมีหลายอย่าง เช่น ห้ามกินน้ำแก้วเดียวกะคนอื่น ห้ามขานตอนอยู่ห้องน้ำ คือพอดีกินน้ำแก้วเดียวกะแฟนบ่อยมากแล้วเผลอกินไปแล้ว ยังไม่รู้ว่านะที่ลงมาหายไปยัง อีกอย่างเพื่อนที่ลงมา ทำอะไรก็ดีขึ้น ดีขึ้น คุยกะใครก็ติด แต่หนูทำไมไม่มีอะไรเกิดขึ้น โดยเฉพาะกะแฟนก็เหมือนเดิม มีแต่ทะเลาะกันเหมือนเดิม แฟนก็ไม่เชื่อ เกี่ยวกันมั้ยที่หนูไม่ได้สวดมนต์ไหว้พระน่ะค่ะ เฮ้ เหนื่อยใจจริงๆค่ะ หลังจากนี้ก็พยายามสวดมนต์ไหว้พระและค่ะ *-* จะได้มีอะไรดีๆเข้ามาในชีวิตบ้างค่ะ

ออฟไลน์ Nagasia

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
ถ้าสายวัดบางพระ เท่าที่ทราบข้อห้าม การลงนะหน้าทอง สาริกาลิ้นทอง
คือ ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วม เท่านั้น ที่เห็นจะเพิ่มขึ้นมาจากข้อห้ามหลักๆ
อย่างอื่น ไม่ทราบครับ รอผู้รู้ให้ความกระจ่างชัดอีกที ครับ

ส่วนความขลังหรือไม่ขลัง ของการลงนะหน้า หรือสาริกาลิ้นทอง เมื่อลงแล้ว เราจะต้องไม่พูดคำหยาบ
พูดจาสุขภาพ อ่อนน้อม ไปไหนก็จะมีคนรักคนเอ็นดู ครับ

พูดกับแฟนแล้วแฟนไม่เชื่อฟัง ในความคิดส่วนตัว น่าจะเกิดจากความ คุ้นเคยหรือเคยชิน มากกว่าครับ....อิอิ
(แหมๆ อย่าบอกนะครับ ลงนะหน้าทอง กับ สาริกาลิ้นทอง เพื่อข่มแฟน....อันนี้แค่ขำๆนะครับ..อิอิ)

ปล. สวดบูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น ทุกวันดีนักแลฯ

***ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 2554, 02:38:15 โดย Nagasia »
[shake]           อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ                                                                ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.[/shake]

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณค่ะ อยากให้มีคนรักคนเมตตาเยอะจังเลย สงสัยต้องสวดมนต์บทหลวงพ่อเปิ่นทุกคืนแล้วเนอะ *-*

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
ขอบคุณค่ะ อยากให้มีคนรักคนเมตตาเยอะจังเลย สงสัยต้องสวดมนต์บทหลวงพ่อเปิ่นทุกคืนแล้วเนอะ *-*
ขอเสริมนะครับ หลักการง่ายๆที่จะทำให้คนรักคนเมตตานะครับ
มีความอ้อนน้อมถ่อมตน....ความอ่อนน้อมถ่อมตน คือ การไม่แสดงออกถึงความสามารถที่ตัวเองมีอยู่ให้ผู้อื่นทราบเพื่อข่มผู้อื่น หรือเพื่อโอ้อวด การไม่อวดดี เย่อหยิ่งจองหอง แต่แสดงตนอย่างสงบเสงี่ยม

ท่านว่าไว้ว่าโทษของการอวดดีนั้นมีอยู่ดังนี้คือ

๑.ทำให้เสียคน คือไม่สามารถกลับมาอยู่ในร่องในรอยได้เหมือนเดิม เสียอนาคต

๒.ทำให้เสียมิตร คือไม่มีใครคบหาเป็นเพื่อนด้วย ถึงจะมีก็ไม่ใช่เพื่อนแท้

๓.ทำให้เสียหมู่คณะ คือถ้าต่างคนต่างถือดี ก็ทำให้ไม่สามารถตกลงกันได้ ในที่สุดก็ไม่ถึงจุดหมาย หรือทำให้เป็นที่เบื่อหน่ายของคนอื่น

การทำตัวให้เป็นคนอ่อนน้อมถ่อมตนนั้นมีหลักดังนี้คือ

๑.ต้องคบกัลยาณมิตร คือเพื่อนที่ดีมีศีลมีธรรม คอยตักเตือนหรือชักนำไปในทางที่ดีที่ถูกที่ควร

๒.ต้องรู้จักคิดไตร่ตรอง คือการรู้จักคิดหาเหตุผลอยู่ตลอดถึงความเป็นไปในธรรมชาติของมนุษย์ ต่างคนย่อมต่างจิดต่างใจ และรวมทั้งหลักธรรมอื่นๆ

๓.ต้องมีความสามัคคี คือการมีความสามัคคีในหมู่คณะ อลุ่มอล่วยในหลักการ ตักเตือน รับฟังและเคารพความคิดเห็นของผู้อื่นอย่างมีเหตุผล

ท่านว่าลักษณะของคนถ่อมตนนั้นมีดังนี้

๑.มีกิริยาที่นอบน้อม

๒.มีวาจาที่อ่อนหวาน

๓.มีจิตใจที่อ่อนโยน

สรุปแล้วก็คือ สมบูรณ์พร้อมด้วยกาย วาจา และใจนั่นเอง

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอเสริมนะครับ หลักการง่ายๆที่จะทำให้คนรักคนเมตตานะครับ
มีความอ้อนน้อมถ่อมตน....ความอ่อนน้อมถ่อมตน คือ การไม่แสดงออกถึงความสามารถที่ตัวเองมีอยู่ให้ผู้อื่นทราบเพื่อข่มผู้อื่น หรือเพื่อโอ้อวด การไม่อวดดี เย่อหยิ่งจองหอง แต่แสดงตนอย่างสงบเสงี่ยม

ท่านว่าไว้ว่าโทษของการอวดดีนั้นมีอยู่ดังนี้คือ

๑.ทำให้เสียคน คือไม่สามารถกลับมาอยู่ในร่องในรอยได้เหมือนเดิม เสียอนาคต

๒.ทำให้เสียมิตร คือไม่มีใครคบหาเป็นเพื่อนด้วย ถึงจะมีก็ไม่ใช่เพื่อนแท้

๓.ทำให้เสียหมู่คณะ คือถ้าต่างคนต่างถือดี ก็ทำให้ไม่สามารถตกลงกันได้ ในที่สุดก็ไม่ถึงจุดหมาย หรือทำให้เป็นที่เบื่อหน่ายของคนอื่น

การทำตัวให้เป็นคนอ่อนน้อมถ่อมตนนั้นมีหลักดังนี้คือ

๑.ต้องคบกัลยาณมิตร คือเพื่อนที่ดีมีศีลมีธรรม คอยตักเตือนหรือชักนำไปในทางที่ดีที่ถูกที่ควร

๒.ต้องรู้จักคิดไตร่ตรอง คือการรู้จักคิดหาเหตุผลอยู่ตลอดถึงความเป็นไปในธรรมชาติของมนุษย์ ต่างคนย่อมต่างจิดต่างใจ และรวมทั้งหลักธรรมอื่นๆ

๓.ต้องมีความสามัคคี คือการมีความสามัคคีในหมู่คณะ อลุ่มอล่วยในหลักการ ตักเตือน รับฟังและเคารพความคิดเห็นของผู้อื่นอย่างมีเหตุผล

ท่านว่าลักษณะของคนถ่อมตนนั้นมีดังนี้

๑.มีกิริยาที่นอบน้อม

๒.มีวาจาที่อ่อนหวาน

๓.มีจิตใจที่อ่อนโยน

สรุปแล้วก็คือ สมบูรณ์พร้อมด้วยกาย วาจา และใจนั่นเอง

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
พอดีไปลงนะหน้าทองมากับเพื่อน พระบอกข้อห้ามว่าห้ามถุยน้ำลายลงโถส้วมน่ค่ะ ก็ไม่ได้ทำนะคะ พระบอกมีข้อเดียวแต่ที่อื่นบอกว่าข้อห้ามมีหลายอย่าง เช่น ห้ามกินน้ำแก้วเดียวกะคนอื่น ห้ามขานตอนอยู่ห้องน้ำ คือพอดีกินน้ำแก้วเดียวกะแฟนบ่อยมากแล้วเผลอกินไปแล้ว ยังไม่รู้ว่านะที่ลงมาหายไปยัง อีกอย่างเพื่อนที่ลงมา ทำอะไรก็ดีขึ้น ดีขึ้น คุยกะใครก็ติด แต่หนูทำไมไม่มีอะไรเกิดขึ้น โดยเฉพาะกะแฟนก็เหมือนเดิม มีแต่ทะเลาะกันเหมือนเดิม แฟนก็ไม่เชื่อ เกี่ยวกันมั้ยที่หนูไม่ได้สวดมนต์ไหว้พระน่ะค่ะ เฮ้ เหนื่อยใจจริงๆค่ะ หลังจากนี้ก็พยายามสวดมนต์ไหว้พระและค่ะ *-* จะได้มีอะไรดีๆเข้ามาในชีวิตบ้างค่ะ
อย่างอยู่ที่ผลกรรมครับ ถ้าเราพูดไรแล้วเขาไม่เชื่อต้องดูก่อนเพราะอะไร เคยโกหกไว้หรือเปล่าถึงเขาไม่รู้แต่เรารู้อยู่แก่ใจ
เราอยากให้เขาเชื่อพระท่านว่าต้องเป็นคนมีสัจจะวาจาถึงจะขลังครับ เรื่องลงนะหน้าทองหรือสาริกา มันก็แค่ทำให้เรารู้สึกดี ทำไมข้อห้ามถึงเป็นเช่นนั้นเพราะท่านให้เรามีสติสำรวมกายวาจาใจนั่นเองครับ ให้เสื่อมไม่เสื่อมหรอกครับแต่จะเสื่อมที่วาจาเรามากกว่า

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
อะไรจะเสียใจอย่าเสีย อะไรจะเสื่อมใจอย่าเสื่อม
ไปไหนมาไหน ทำอะไรนึกถึงหลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
ถ้าจะให้ดีก็ เข้าห้องน้ำ ไม่คุย ไม่ทัก ไม่ขานชื่อด้วยก็ดีครับ  :002:

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
หน้าตาดีขนาดนี้ไม่ต้องลงก็ได้ พูดดีๆแฟนก็อยู่แล้ว เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
ของพวกนี้นะครับมันอยู่ที่บุญที่เราทำด้วย บางคนทำบุญมาดีก็เห็นผลไว ของพวกนี้มันอยู่ที่เราพูดด้วยนะ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
หน้าตาดีขนาดนี้ไม่ต้องลงก็ได้ พูดดีๆแฟนก็อยู่แล้ว เอาใจช่วยครับ

โอ้โห คุณพี่คะ อิอิ ไม่ขนาดนั้นหรอก ไม่งั้นแฟนก็หลงตายแล้วสิ อิอิ หน้าตาอย่างนี้แฟนยังไม่ค่อยอยากจะเชื่อเลย แย่เลย ชีวิต

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com

โอ้โห คุณพี่คะ อิอิ ไม่ขนาดนั้นหรอก ไม่งั้นแฟนก็หลงตายแล้วสิ อิอิ หน้าตาอย่างนี้แฟนยังไม่ค่อยอยากจะเชื่อเลย แย่เลย ชีวิต
หน้าตาดีอ่ะถูกแล้ว แต่จงจำไว้อย่างคือ ความพอดีของคนไม่มีที่สิ้นสุดหรอกครับ
เคยได้ยินคำพูดที่ว่า แฟนคนอื่นมักจะหน้าตาดีเสมอไหมครับ ทั้งๆที่แฟนเราคนอื่นมองก็น่ารักดี
แต่พอมาอยู่กับเรากับรู้สึกเฉยๆธรรมดา สัจธรรมครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ

หน้าตาดีอ่ะถูกแล้ว แต่จงจำไว้อย่างคือ ความพอดีของคนไม่มีที่สิ้นสุดหรอกครับ
เคยได้ยินคำพูดที่ว่า แฟนคนอื่นมักจะหน้าตาดีเสมอไหมครับ ทั้งๆที่แฟนเราคนอื่นมองก็น่ารักดี
แต่พอมาอยู่กับเรากับรู้สึกเฉยๆธรรมดา สัจธรรมครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

มีเหตุผลครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล

มีเหตุผลครับ
ขอบคุณมากที่เป็นกำลังใจ พูดได้ตรงใจมากมายเลยค่ะ ขอบคุณจริงๆ ค่ะ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล