ผู้เขียน หัวข้อ: อยากไปลงนะขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขับรถไปจากอนุเสาวรีย์ไปยังไงคะ  (อ่าน 4911 ครั้ง)

ออฟไลน์ Preawpom

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สวัสดีค่ะรบกวนแนะนำเส้นทางด้วยค่ะ แล้วต้องเตรียมอะไรไปบ้าง ลงกับหลวงพี่ท่านไหนดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Nagasia

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
เรื่องเส้นทาง จากอนุเสาวรีย์ฯ รอผู้รู้อีกทีครับ(ผมไม่เชี้ยวเส้นทางนั้น)

การเตรียมตัวไม่มีอะไรมากครับ
- ศรัทธาในบารมีหลวงพ่อเปิ่น
- เตรียมตัวเจ็บ
- เตรียมตัวนั่งรอคิว (อิอิ)

จะสักกับพระอาจารย์หรืออาจารย์ท่านไหนดี ไปถึงวัดแล้วเดินดูก่อนได้ครับ
ชอบท่านไหนก็สักกับท่านนั้นครับ

***ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ***
[shake]           อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ                                                                ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.[/shake]

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
ถ้าท่าน Nagasia  หมายถึงผม ก็ขอขอบคุณที่ให้เกียรตินะครับ

เริ่มกันตรงอนุสาวรีย์ชัยนะครับ ท่าน Preawpom ขับรถไปเส้นที่จะผ่านเขาดิน ราชภัฏสวนดุสิต สวนสุนันทรา แล้วก็ข้ามแยกซังฮี้
ตรงไปเส้นบรมราชชนนี (จะขึ้นไปใช้เส้นลอยฟ้าคู่ขนานก็ได้นะครับ แล้วไปลงตรงสาย 2 เอา) ผ่านพุทธมณฑลสาย 1 2 3 4 5 6 7
ขับไปดูป้ายที่บอกว่าจะไปนครปฐมนะครับ แล้วจะมีทางวงแหวนให้วนขวาวิ่งเส้นถนนเพชรเกษม จะมีป้ายบอกไปนครปฐมอยู่แหละครับ
แล้วก็วิ่งตรงมาจะผ่าน ท่าตำหนัก จนมาถึงแยกท่านาสังเกตุจะมีโลตัสอยู่ขวามือให้ขับรถชิดขวาเพื่อเตรียมตัวขึ้นสะพานข้ามแยกเลยครับ
พอขึ้นสะพานข้ามแยกวนลงขวาแล้ว ให้ตรงไปตามป้ายที่บอกว่าไปวัดบางพระได้เลยครับ พอคุณ Preawpom ลงสะพานข้ามแยกมานะครับ
ตรงมาประมาณ 2-3 กิโลน่าจะได้ ให้เลี้ยวซ้ายนะครับ แล้วก็ตรงไปตามป้ายที่บอกไปวัดบางพระเช่นเดิมครับ ทีนี้ก็ตรงไปอย่างเดียวให้สังเกตุจะเจอ
วัดหลวงพ่อพุฒก่อน แล้วเลยวัดหลวงพ่อพุฒมาไม่น่าจะเกิน 2-3 กิโลเมตรก็จะเจอวัดบางพระ อยู่ขวามือครับ จะอยู่ตรงตีนสะพานข้ามแม่น้ำนะครับ
ถ้าท่าน ข้ามแม่น้ำนี้เมื่อไรแสดงว่าเลยแล้วนะครับ จบครับ

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
อ่ออย่าลืมสังเกตุตอนลงทางข้ามแยกนะครับ จะมีศาลารอรถเมย์อยู่ 2 ศาลาน่าจะได้ อยู่ซ้ายมือ ถ้ามีคนวัยรุ่นๆนั่งรอรถอยู่ลองถาม
ว่าไปวัดพระไหม ถ้าไปก็รับไปด้วยก็น่าจะดีนะครับ ทางเดียวกันไปด้วยกัน อิอิ
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

ออฟไลน์ vill

• จตุตถะ
       :017: ขอเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ เพื่อเป็นทางเลือกเพิ่มเติม สะพานปิ่นเกล้า สะพานพระราม8  ก็ได้เหมือนกันตามความถนัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิ.ย. 2554, 02:53:04 โดย vill »

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
ถ้าท่าน Nagasia  หมายถึงผม ก็ขอขอบคุณที่ให้เกียรตินะครับ

เริ่มกันตรงอนุสาวรีย์ชัยนะครับ ท่าน Preawpom ขับรถไปเส้นที่จะผ่านเขาดิน ราชภัฏสวนดุสิต สวนสุนันทรา แล้วก็ข้ามแยกซังฮี้
ตรงไปเส้นบรมราชชนนี (จะขึ้นไปใช้เส้นลอยฟ้าคู่ขนานก็ได้นะครับ แล้วไปลงตรงสาย 2 เอา) ผ่านพุทธมณฑลสาย 1 2 3 4 5 6 7
ขับไปดูป้ายที่บอกว่าจะไปนครปฐมนะครับ แล้วจะมีทางวงแหวนให้วนขวาวิ่งเส้นถนนเพชรเกษม จะมีป้ายบอกไปนครปฐมอยู่แหละครับ
แล้วก็วิ่งตรงมาจะผ่าน ท่าตำหนัก จนมาถึงแยกท่านาสังเกตุจะมีโลตัสอยู่ขวามือให้ขับรถชิดขวาเพื่อเตรียมตัวขึ้นสะพานข้ามแยกเลยครับ
พอขึ้นสะพานข้ามแยกวนลงขวาแล้ว ให้ตรงไปตามป้ายที่บอกว่าไปวัดบางพระได้เลยครับ พอคุณ Preawpom ลงสะพานข้ามแยกมานะครับ
ตรงมาประมาณ 2-3 กิโลน่าจะได้ ให้เลี้ยวซ้ายนะครับ แล้วก็ตรงไปตามป้ายที่บอกไปวัดบางพระเช่นเดิมครับ ทีนี้ก็ตรงไปอย่างเดียวให้สังเกตุจะเจอ
วัดหลวงพ่อพุฒก่อน แล้วเลยวัดหลวงพ่อพุฒมาไม่น่าจะเกิน 2-3 กิโลเมตรก็จะเจอวัดบางพระ อยู่ขวามือครับ จะอยู่ตรงตีนสะพานข้ามแม่น้ำนะครับ
ถ้าท่าน ข้ามแม่น้ำนี้เมื่อไรแสดงว่าเลยแล้วนะครับ จบครับ

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
อ่ออย่าลืมสังเกตุตอนลงทางข้ามแยกนะครับ จะมีศาลารอรถเมย์อยู่ 2 ศาลาน่าจะได้ อยู่ซ้ายมือ ถ้ามีคนวัยรุ่นๆนั่งรอรถอยู่ลองถาม
ว่าไปวัดพระไหม ถ้าไปก็รับไปด้วยก็น่าจะดีนะครับ ทางเดียวกันไปด้วยกัน อิอิ
เอ๋!!!...เหมือนจะลืมแวะซื้อ ชาไข่มุก ด้วยหรือเปล่าครับ....555+(พรุ่งนี้จะแวะถามชื่อคนขายให้นะครับ)

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com

เอ๋!!!...เหมือนจะลืมแวะซื้อ ชาไข่มุก ด้วยหรือเปล่าครับ....555+(พรุ่งนี้จะแวะถามชื่อคนขายให้นะครับ)
55 ขอบคุณที่แซวมาครับ ก็เห็นลงไว้หลายกระทู้แล้ว กลัวจะเบื่อกันเลยไม่ลงนะครับ
สุดท้ายมันกลายเป็นข้อความที่ผมต้องลงไปแล้วหรอครับเนี้ย อิอิ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำนะคะ แต่ว่าจะไปลงนะอ่ะค่ะไม่ได้ไปสักน้า

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ลองศึกษาตามลิงค์นี้ดูนะคะ ที่คุณ beer3515  ตอบไว้ชัดเจนคะ
และลองใช้แถบค้นหาดูเกี่ยวกับการ..ลงนะหน้าทอง...ยังมีอีกหลายลิงค์เลยคะ

ขอให้โชคดีนะคะ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=20530#msg172251
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2554, 12:23:42 โดย PeAwPeed »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ไปมาแล้วค่ะ หลวงพี่ติ่งท่านเมตตาลงให้ เมตตาพรมน้ำมนต์ให้ด้วย ขอคำแนะนำเรื่องข้อห้ามต่างๆด้วยค่ะ :050:

• ฉัฏฐะ
  • *
จะมีพี่อยู่ท่านหนึ่ง เซียนเรื่องการบอกกล่าวเล่าขานเรื่องข้อห้ามมากเลยครับ

• สัตตมะ
  • **
ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์(สายหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ)
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด
              ๖. ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วม(ข้อนี้เพิ่มสำหรับ คนลงนะหน้าทอง และ สาริกาลิ้นทอง ครับ)
ทำแต่กรรมดีครับ

ปล. ข้อห้ามรวมทั้งคนที่สัก(ด้วยเข็ม)และคนที่ลงด้วยเทียนจุ่มน้ำมันว่านหอมจารอักขระเลขยันต์ก็ดี
      ใช้ข้อห้ามเดียวกัน(เดี๋ยวจะมีคำถามว่า ไปลงไม่ได้ไปสัก...อิอิอิ)

***ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ***

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์(สายหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ)
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด
              ๖. ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วม(ข้อนี้เพิ่มสำหรับ คนลงนะหน้าทอง และ สาริกาลิ้นทอง ครับ)
ทำแต่กรรมดีครับ

ปล. ข้อห้ามรวมทั้งคนที่สัก(ด้วยเข็ม)และคนที่ลงด้วยเทียนจุ่มน้ำมันว่านหอมจารอักขระเลขยันต์ก็ดี
      ใช้ข้อห้ามเดียวกัน(เดี๋ยวจะมีคำถามว่า ไปลงไม่ได้ไปสัก...อิอิอิ)

ท่าน Nick_Charansarom ทักแป๊บเดียว  พี่ Nagasia  ก็มาเลยนะครับ  รวดเร็วจริง ๆ
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
มีโอกาสก็ลองไปหาหลวงพ่อสุวรรณ วัดยางดูนะครับ ทีเด็ดเลย แต่ท่านไม่ลงทุกวันนะครับลองสอบถามดู

ออฟไลน์ nut_ty

• สัตตมะ
  • **
มีโอกาสก็ลองไปหาหลวงพ่อสุวรรณ วัดยางดูนะครับ ทีเด็ดเลย แต่ท่านไม่ลงทุกวันนะครับลองสอบถามดู
วัดยางที่ไหนหรือค๊ะ

( ขออนุญาตถามค่ะ )

ออฟไลน์ MEEnz

• ปฐมะ
  • *
ไม่ทราบว่า การลงต้องเตรียมอะไรไปบ้างค่ะ ?

แล้ว มีค่าบูชาครูไหมค่ะ ? คือว่า สนใจอยากจะลง นะ หน้าทองค่ะ แต่ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไร

ทางไปวัด บางพระ ไปยังไงอ่ะคะ อยู่แถวไหนของ นครปฐมเหรอค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ pilot26

• ปัญจมะ
ไปที่กุฏิพระอาจารย์ติ่งครับ  ค่าบูชาพานครู มี 2 แบบ ชุดใหญ่ 100 บาท  ชุดเล็ก 70-80 บาท แล้วถือพานเข้าไปหาพระอาจารย์  ท่านทำให้อย่างตั้งใจมาก เข้มขลัง มีทั้งแปะทองที่หน้าผาก สักน้ำมันที่หน้าผาก แก้ม ลิ้น และแขนทั้งสองข้าง เป่ากระหม่อน พรมน้ำมนต์ เจ็บนิดๆแต่ปลื้มใจสุดๆ

ออฟไลน์ MEEnz

• ปฐมะ
  • *
ถ้าไปลงต้องเตรียมอะไรไปบ้างค่ะ มีค่าครูไหมค่ะ

แล้ว วัดบางพระไปยังไงเหรอค่ะ ลงแล้วจะขึ้นด้านไหนบ้างอ่ะคะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ถ้าไปลงต้องเตรียมอะไรไปบ้างค่ะ มีค่าครูไหมค่ะ

แล้ว วัดบางพระไปยังไงเหรอค่ะ ลงแล้วจะขึ้นด้านไหนบ้างอ่ะคะ

ขอบคุณค่ะ
ด้วยความเคารพครับ คุณน้อง 36; 36;

ข้อ1 เตรียมความเชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ ครับ

ข้อ2 เตรียมรักษากฏข้อห้ามต่างๆของวัดบางพระ  ศีลห้า(เดินสายกลาง) ครับ

ข้อ3 ค่าพานครู(ดอกไม้ธูปเทียนบุหรี่) 50-70บาท  ค่าใส่พานครู 25บาท ครับ

ข้อ4 คุณน้องอยู่ส่วนไหนของประเทศไทย พี่ๆน้องๆศิษย์วัดบางพระจะได้บอกเส้นทางได้ถูกครับ

ข้อ5 มาวัดบางพระ โปรดกรุณาแต่งกายสุภาพเรียบร้อย ครับ

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) :033: :033: รอพี่ๆน้องๆเข้ามาเสริมอีกนะครับ :002: :002:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ