ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสายสิน  (อ่าน 12128 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
สอบถามเรื่องสายสิน
« เมื่อ: 12 ก.ค. 2554, 01:45:36 »
เคยได้ยินมาครับว่าสายสิญนั้นไม่ควรใส่นาน ประมาณ7 วันให้ถอดโดยห้ามตัดแล้วนำไปลอยน้ำ คือผมอยากถามว่าถ้าตัดแล้วไม่นำไปลอยน้ำได้ไหมอยากเก็บไว้เพราะได้มาจากบุคคลที่นับถือ ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ aekkamol

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเรื่องสายสิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ก.ค. 2554, 03:44:32 »
ไม่เคยได้ยินเรื่องแบบนี้เลยครับ

สายสิญจน์ เราเชื่อว่าเป็นของสูง เป็นของมงคล ไม่ข้าม ไม่เหยียบ มักได้มาพร้อมกับคำอวยพร คำสั่งสอนเตือนสติ

เก็บไว้ได้ครับ ไม่เห็นว่าจะทำให้ชีวิตตกต่ำไปได้ตรงไหน

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ก.ค. 2554, 05:34:46 »
ด้วยความเคารพครับ คุณน้อง 36; 36;

สายสิญจน์จากงานไหว้ครู หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ ข้าพเจ้าเก็บรักษาอย่างดีไว้บนหิ้งพระครับ :016: :015:

ลองเอาไปประยุกต์ใช้ดูครับ ข้าพเจ้าเอาไปแขวนไว้คอพวงมาลัยรถ เพื่อความเป็นสิริมงคลครับ :050: :050:

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) :033: :033:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2554, 05:37:17 โดย saken6009 »

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ก.ค. 2554, 09:29:40 »
สายสิญจน์ที่ทำขึ้นในงานอวมงคล เช่นงานศพ แถวบ้านผมนะครับเวลามีญาติพี่น้องที่เสียชีวิตก็จะมีการทำน้ำมนต์ธรณีสารและมงคล
 เรียกง่ายๆว่าสายสิญจน์ เพื่อให้ญาติพี่น้องทุกคนได้สวมใส่ ใส่เพื่ออะไรผมก็ไม่ทราบไม่เคยถามครับ พอหลังจาก ประชุมเพลิงเสร็จแล้ว ก็จะนำสายสิญจน์นี้เอาไปลอยน้ำหรือบางบ้านก็ใส่ให้ครบ 7 วันก่อนครับแล้วก็เอาไปลอยน้ำเหมือนกัน
ส่วนสายสิญจน์ที่ทำขึ้นในพิธีมงคลต่างๆ เช่น ไหว้ครู พุทธาภิเษก ไม่เคยได้ยินนะครับว่าต้องใส่ได้แค่ 7 วันแล้วต้องนำไปลอยน้ำ...
ผิดพลาดประการขออภัยด้วยครับ.......
นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ก.ค. 2554, 11:40:36 »
ขอบคุณครับ