ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสงสัย  (อ่าน 1901 ครั้ง)

ออฟไลน์ SAMURAI_ARMY

• จตุตถะ
    • อีเมล
ข้อสงสัย
« เมื่อ: 19 ก.ค. 2554, 12:37:04 »
ดิฉันไปสักยันต์กับอาจารย์ท่านหนึ่งแถวๆภาคอีสานตอนใต้มาแต่ช่วงหลังๆมานี้อาจารย์ท่านนี้มีพฤติกรรมที่ไม่น่าศรัทธา อยากทราบว่า
-หากดิฉันไม่ศรัทธาอาจารย์ผู้นี้แล้ว ของ ดิฉันจะเสื่อมมั้ย
-หากดิฉันไปสักที่อื่น แล้วของเดิมที่สักหละจะทำยังไง(มันจะกลายเป็นแค่รอยสักธรรมดารึปล่าว)

ขอบคุณมากสำหรับท่านที่ตอบข้อสงสัยของดิฉัน

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ข้อสงสัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ก.ค. 2554, 12:44:31 »
ขออนุญาตุมานั่งปูเสื่อรออ่านด้วยคนครับ
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ก.ค. 2554, 02:16:14 »
ดิฉันไปสักยันต์กับอาจารย์ท่านหนึ่งแถวๆภาคอีสานตอนใต้มาแต่ช่วงหลังๆมานี้อาจารย์ท่านนี้มีพฤติกรรมที่ไม่น่าศรัทธา อยากทราบว่า
-หากดิฉันไม่ศรัทธาอาจารย์ผู้นี้แล้ว ของ ดิฉันจะเสื่อมมั้ย
-หากดิฉันไปสักที่อื่น แล้วของเดิมที่สักหละจะทำยังไง(มันจะกลายเป็นแค่รอยสักธรรมดารึปล่าว)

ขอบคุณมากสำหรับท่านที่ตอบข้อสงสัยของดิฉัน
ด้วยความเคารพครับ คุณน้อง 02; 02;

ของทุกสิ่งทุกอย่าง ถ้าขาดซึ่งความเชื่อมั่นศรัทธาแล้ว พุทธคุณยอมไม่เกิดแน่นอนครับ

ลายสักยันต์ก็จะกลายเป็นแค่หมึกธรรมดาที่ติดตามร่างกาย บางสำนักมีกฏข้อห้ามด้วยนะครับว่า

ห้ามไปสักยันต์ที่อื่นๆ เจอกฏข้อนี้เศร้าเลย :075: :075:                                                                                                                                                        
ข้าพเจ้าว่า จะสักยันต์ที่ไหนก็แล้วแต่ ควรจะศึกษาให้กระจ่างชัดก่อน จะได้ไม่เสียใจภายหลังครับ

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) :033: :033:  รอพี่ๆน้องๆ ท่านอื่นๆเข้ามาเสริมอีกนะครับ :050: :050:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ค. 2554, 02:19:19 โดย saken6009 »

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.ค. 2554, 06:52:33 »

คงไม่ขลังหล่ะครับ เพราะอาจารย์ที่จะสักยันต์ให้ลูกศิษย์จะต้องมีศีลหรือปฏิบัติชอบครับถึงจะสามารถถ่ายทอดวิชาให้ลูกศิษย์ได้ถึงจะเกิดความขลัง ในกรณีนี้ อาจารย์ปฏิบัติไม่ดีความขลังก็หมดไป ถ้าสักน้ำมันก็ดีไป แต่สักหมึกก้แย่หน่อยครับ ทางที่ดีควรที่จะไปหาอาจารย์ที่เชื่อถึงได้ให้ท่านสักน้ำมันกำกับไว้จะดีมากครับผม คือการสักหัวใจนั้นๆเข้าไปในยันต์ที่เราสักมา ( สักน้ำมันนะครับ )

ออฟไลน์ SAMURAI_ARMY

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ก.ค. 2554, 07:40:01 »
เอ่อ...อันนี้ไม่ได้กล่าวพาดพิงนะคะแต่อาจารย์ผู้ที่สักให้เนี่ยเค้าบอกว่าเป็นสายวัดบางพระ จ. นครปฐม อะคะ ก็ติดตามเรื่องอาจารย์ท่านนี้มานาน
(แถมมีหลักฐานด้วยคือ รูปที่ถ่ายกับหลวงพ่อเปิ่น+การวางตำแหน่งยันต์)แต่พอมาเจอเรื่องที่ทำให้เสียศรัทธา ก็เลยทำให้รู้สึกแบบนั้นอะคะ
http://img714.imageshack.us/i/dsc077511.jpg/

ออฟไลน์ Nagasia

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ก.ค. 2554, 08:27:55 »
ขอตอบ แบบสั้นๆนะครับ
ถ้าอาจารย์ของคุณ SAMURAI_ARMY สักให้เป็นผู้สืบทอด การสักยันต์ สายวัดบางพระ แท้ๆตัวเป็นๆ ก็อย่าหมดศรัทธาในบารมีหลวงพ่อเปิ่น เพราะ พระอาจารย์หรืออาจารย์ ที่เป็นผู้สืบทอดการสักยันต์ สายวัดบางพระ ยังมีอีกหลายท่าน(นิ้วไหนเน่า ตัดนิ้วนั้นครับ)

อย่าเหมารวมนะครับ ผมแนะนำให้คุณ SAMURAI_ARMY ไปหาพระอาจารย์หรืออาจารย์ ท่านอื่นแต่เป็นของ
สายวัดบางพระ แล้วขอให้ท่านเป่าครอบใหม่อีกครั้งทุกอย่างก็จะเหมือนเดิม (ต้องสายวัดบางพระ แท้ๆนะครับ แบบมั่วๆอย่าเข้าใกล้)
เพราะเป็นอาจารย์เดียวกัน ที่ประสิทธิประสาทวิชาให้

ปล. การสักอักขระเลขยันต์ สายวัดบางพระ ต้องมี "ศรัทธา ในบารมี หลวงพ่อเปิ่น" เป็นที่ตั้งครับ

***ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ***
[shake]           อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ                                                                ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.[/shake]

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 ก.ค. 2554, 06:33:06 »
ขออนุญาตเเสดงความคิดเห็นนะครับ ก่อนที่เราจะกระทำการใดๆก็เเล้วเเต่สิ่งที่ควรใช้ให้มากคือ สติ ครับ อย่าหลงเชื่อกับสิ่งที่เพียงเเค่เราได้ยินรําลือมา  ใช้เวลาศึกษาหาข้อมูลให้เยอะๆครับ กระผมก่อนที่จะมาฝากตัวเป็นลูกศิษย์วัดบางพระ ได้อ่านหนังสือเเละศึกษาประวัติองค์หลวงพ่อท่านเป็นเวลาเกือบสิบปี (เมื่อก่อนไม่มีอินเทอร์เนตให้หาข้อมูลง่ายเเบบนี้นะครับ จะมีข้อมูลอีกทีก็ต้องรอหนังสือพระเกจิออกเดือนละครั้ง)ได้ทราบว่าท่านเป็นพระที่น่าเลื่อมใส เเละท่านได้สร้างสาธารณูปโภคไว้มากมาย บุญบารมีท่านถึงได้คุ้มครองลูกศิษย์ได้ทุกคน
ยุคสมัยนี้ คนจิตใจอ่อนเเอ ขาดที่พึ่งทางจิตใจกันเยอะครับ เเล้วพอได้ยินว่าอาจารย์คนนู้นคนนี้เก่ง (บ้างก็เเอบอ้างว่าเป็นลูกศิย์เกจิดัง)ก็อยากไปหาไปลงของกันบ้างละ โดยหารู้ถึงเเก่นเเท้ของการสักยันต์เเละการประพฤติตัว ผมไม่ได้มีเจตนาซำเติมใครนะครับ ถ้าเรายังไม่มั่นใจหรือข้อมูลยังไม่เพียงพอจะทำให้เรามีความศรัทธาได้ ผมเเนะนำให้กราบเท้าคุณพ่อคุณเเม่ ท่าน เเล้วให้ท่านให้พร กับเรา ดีกว่ามั้ยครับ  :050:
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ก.ค. 2554, 10:46:39 »
เอ่อ...อันนี้ไม่ได้กล่าวพาดพิงนะคะแต่อาจารย์ผู้ที่สักให้เนี่ยเค้าบอกว่าเป็นสายวัดบางพระ จ. นครปฐม อะคะ ก็ติดตามเรื่องอาจารย์ท่านนี้มานาน
(แถมมีหลักฐานด้วยคือ รูปที่ถ่ายกับหลวงพ่อเปิ่น+การวางตำแหน่งยันต์)แต่พอมาเจอเรื่องที่ทำให้เสียศรัทธา ก็เลยทำให้รู้สึกแบบนั้นอะคะ
http://img714.imageshack.us/i/dsc077511.jpg/
ผมดุแล้วนะครับว่า การวางตำแหน่งยันต์คล้ายๆบางพระครับ แต่ลายมือเหมือนคนพึ่งหัดสักนะครับ ไม่ทราบพอจะบอกได้หรือไม่ว่าสักที่ไหน แต่ที่วัดบางพระลายมือแบบนี้ไม่คุ้นตาครับ 8ทิศก็ใหญ่ เสือก็ไม่เด่น มหาทะมึนก็ ไม่ค่อยสวย เหมือนสักแบบไม่มั่นใจอ่ะครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ก.ค. 2554, 12:23:16 »
ของแบบนี้อยู่ที่ศรัทธาครับ
หมดศรัทธาก็หมดความหมาย
แต่หากเป็นยันต์ของสายวัดบางพระจริง ให้อาจารย์หรือพระรูปอื่นช่วยเป่าครอบให้ก็ดีครับ

แต่ส่วนตัวผมว่า อย่าเพิ่งหมดศรัทธาเพราะเพียงเรา อาจจะรู้จริงไม่ทั้งหมดก็ได้ครับ
สักยันต์ จะสวยไม่สวย หรือตรงแบบหรือไม่นั้น หัวใจมันอยู่ที่อักขระยันต์และคาถาครับ