ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามพี่ๆเพื่อความแน่ใจครับ  (อ่าน 2139 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทวีศักดิ์

• ปัญจมะ
  • ศิษย์บางพระ
1.คือผมต้องการบูชาเศียรพ่อแก่ของวัดบางพระผมอยากจะทราบคาถาบูชาพ่อแก่ของวัดบางพระครับ

2.อยากทราบการถวายของต่างๆทุกวันพระว่าต้องมีอะไรบ้าง (ไม่ต้องทั้งหมดได้ไหมครับผมถามบางคนเยอะมาก)

คำถามผมมีแค่นี้นะครับ ฝากด้วยนะครับพี่ๆ  :054:
จงยิ้มสู้ จงอยู่อย่างยิ้มสู้กับสิ่งที่ลำบาก

• ปัญจมะ
ตอบ: อยากถามพี่ๆเพื่อความแน่ใจครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ก.ค. 2554, 08:28:23 »
ช่วยบอกผมหน่อยนะพี่ๆ  :054:

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ตอบ: อยากถามพี่ๆเพื่อความแน่ใจครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ก.ค. 2554, 08:44:51 »
ด้วยความเคารพครับ คุณน้อง 02; 02;

ถ้าเช่าบูชาที่วัดบางพระ คำตอบทุกอย่างอยู่บนกุฎิใหญ่ริมน้ำ ลองถามหลวงพี่ที่ขายวัตถุมงคลครับ

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) :033: :033:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ก.ค. 2554, 09:07:18 »
ด้วยความเคารพครับ คุณน้อง 02; 02;

ถ้าเช่าบูชาที่วัดบางพระ คำตอบทุกอย่างอยู่บนกุฎิใหญ่ริมน้ำ ลองถามหลวงพี่ที่ขายวัตถุมงคลครับ

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) :033: :033:
ขอบคุณจริงๆนะครับพี่ กระจ่างแจ้ง ขึ้นเยอะครับ สิ้นเดือนนี้จะไปที่วัดครับ  :054: :054:

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ก.ค. 2554, 11:57:39 »
หลวงพี่จะมีคาถาให้ครับผม ขอท่านเอาครับ
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ก.ค. 2554, 01:39:26 »
ขอบคุณครับ ที่ขายวัตถุมงคล

ออฟไลน์ pesasit

• ตั้วครับ
  • จตุตถะ
  • ทำอย่างไรได้อย่างนั้น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ก.ค. 2554, 07:47:33 »
การบูชาพ่อ แก่หรือบรมครูปู่ฤาษีทั้ง 108 ตนนั้น จะบูชา น้ำ หมากพลู บุหรี่ วันไหนก้อได้คับ

ไม่จำเป็นต้องวันพระวันเดียว  หรือวัน พฤหัสบดี ก็ได้นะครับ

มิมีใครรู้เท่าตัว เจ้า พ่อ แม่จะอยู่ไหล่ซ้าย ครูบาอาจารย์ จะอยู่เหนือหัว ครับ
จงพอใจในสิ่งที่ตนมี และภูมิใจในสิ่งที่ตนเป็น

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ก.ค. 2554, 09:27:40 »

ใช้คำแบบว่า หลวงพี่ที่ดูแลตู้บูชาวัตถุมงคลดีกว่านะครับ  11;

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ก.ค. 2554, 09:48:22 »
ขอบคุณครับ ที่ขายวัตถุมงคล

ใช้คำแบบว่า หลวงพี่ที่ดูแลตู้บูชาวัตถุมงคลดีกว่านะครับ  11;
ด้วยความเคารพครับ 36; 36;

ขอบคุณครับที่ช่วยเตือน ข้าพเจ้าผิดเองครับ ขอรับผิดครับ จะระมัดระวังให้มากขึ้นครับ  :050: :050:

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ค. 2554, 09:57:58 โดย saken6009 »

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ก.ค. 2554, 10:48:43 »
ผมเองก็ไม่ค่อยรู้อะไรมากนะครับ
ที่ทำครับคือ หมากพลูบุหรี่ ดอกไม้ น้ำเปล่า
เป็นบางโอกาสที่จะถวายผลไม้ และขนมมงคล ส่วนน้ำเปล่าผมเปล่าทุกวัน
ส่วนการจุดธูปที่นิยมกันคือ 9 ดอก หรือ 5 ดอกแทนความหมายถึงครูบาอาจารย์
ในเรื่องการตั้งเศียรพ่อแก่นั้น นิยมกันอยู่ 3 ทิศ คือ เหนือ ตะวันออก และตะวันออเฉียงเหนือ
ไม่ควรหันหน้าหิ้งบูชาเข้าหาห้องน้ำหรือเตียงนอน ถ้าบูชาร่วมกับพระพุทธรูปควรให้ต่ำกว่า แต่ต้องสูงกว่านางกวัก หรือ กุมารทอง

ส่วนคาถาบูชานี้เป็นของที่วัดบางพระครับ
นะโม 3 จบ
ฤ ฤา ฦ ฦา นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ
สิทธิกิจจัง สิทธิกัมมัง สิทธิการิยะตะถาคะโต
สิทธิเตโชชะโยนิจจัง สัพพะลาภัง ภะวันตุเม
(ส่วนตัวใช้บทนี้ครับ)

ส่วนบทอื่นๆก็มีมากมายหลายบท ลองไปถาม Google ดูนะครับ

ที่กุฏิใหญ่วัดบางพระ ก็มีเศียรพ่อแก่ให้บูชาตั้งแต่ เล็กจนไปถึงใหญ่แบบว่าครอบหัวได้อ่ะครับ
เริ่มต้น ประมาณ 300 กว่า 500 ไล่ตามขนาดนะครับ ถ้าไปบูชาที่วัดก็ให้ครูบาอาจารย์ท่านประสิทธิ์ประสาทอธิฐานจิตให้อีกครั้งก็ได้ครับ

ผิดพลาดประการใดของอภัยท่านผู้รู้ด้วยครับ   :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ค. 2554, 10:50:17 โดย Jakkrit »
นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ก.ค. 2554, 05:04:27 »
ผมเองก็ไม่ค่อยรู้อะไรมากนะครับ
ที่ทำครับคือ หมากพลูบุหรี่ ดอกไม้ น้ำเปล่า
เป็นบางโอกาสที่จะถวายผลไม้ และขนมมงคล ส่วนน้ำเปล่าผมเปล่าทุกวัน
ส่วนการจุดธูปที่นิยมกันคือ 9 ดอก หรือ 5 ดอกแทนความหมายถึงครูบาอาจารย์
ในเรื่องการตั้งเศียรพ่อแก่นั้น นิยมกันอยู่ 3 ทิศ คือ เหนือ ตะวันออก และตะวันออเฉียงเหนือ
ไม่ควรหันหน้าหิ้งบูชาเข้าหาห้องน้ำหรือเตียงนอน ถ้าบูชาร่วมกับพระพุทธรูปควรให้ต่ำกว่า แต่ต้องสูงกว่านางกวัก หรือ กุมารทอง

ส่วนคาถาบูชานี้เป็นของที่วัดบางพระครับ
นะโม 3 จบ
ฤ ฤา ฦ ฦา นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ
สิทธิกิจจัง สิทธิกัมมัง สิทธิการิยะตะถาคะโต
สิทธิเตโชชะโยนิจจัง สัพพะลาภัง ภะวันตุเม
(ส่วนตัวใช้บทนี้ครับ)

ส่วนบทอื่นๆก็มีมากมายหลายบท ลองไปถาม Google ดูนะครับ

ที่กุฏิใหญ่วัดบางพระ ก็มีเศียรพ่อแก่ให้บูชาตั้งแต่ เล็กจนไปถึงใหญ่แบบว่าครอบหัวได้อ่ะครับ
เริ่มต้น ประมาณ 300 กว่า 500 ไล่ตามขนาดนะครับ ถ้าไปบูชาที่วัดก็ให้ครูบาอาจารย์ท่านประสิทธิ์ประสาทอธิฐานจิตให้อีกครั้งก็ได้ครับ

ผิดพลาดประการใดของอภัยท่านผู้รู้ด้วยครับ   :054:

:016: :016: ขอบคุณมากครับละเอียดยิบเลยนะครับ  :053:  :054: :054:

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 ก.ค. 2554, 04:20:10 »
ที่กุฎิใหญ่ท่านมีใบคาถาให้นะครับ
การบูชามี2แบบครับ
บูชาด้วยสิ่งของ
และบูชาด้วยการปฏิบัติ(พระพุทธเจ้าทรงสรรเสริญการปฏิบัติบูชามากว่าครับ)
(ทำดีทั้งกายวาจาใจครับ)
มีศีลธรรม ของที่ใช้สัมฤทธิ์ผลแน่ๆ
ถ้าไม่มีคาถาก็บอกกล่าวถึงท่านก็ใช้ได้นะครับ
ครูบาอาจารย์ท่านบอกว่าถ้าเรานึกถึงท่าน ท่านก็นึกถึงเราครับ
โดยเฉพาะครูบาอาจารย์ที่เป็นอริยะท่านไม่เคยทอดทิ้งศิษย์นะครับ
ท่านสอนไว้อย่างนั้น ผมไม่ได้พูดเองหรอกครับ ขอบคุณครับ
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์