ผู้เขียน หัวข้อ: นำเสนอเหรียญ19 สภาพใช้และชินราชอินโดจีน 2485 ไม่ตอกโค้ต  (อ่าน 3604 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jamesrongchai

• อัฏฐมะ
วันนี้มีเวลาเลยขอนำพระ 2 องค์มาโพสเพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้และขอคำแนะนำจากพี่ๆน้องๆชาวบางพระทุกท่านครับ ตามหัวข้อเลยนะครับ
1. เหรียญหลวงปู่ ปี 2519 สภาพผ่านการใช้มาอย่างสมบุกสมบัน

แต่เหรียญที่ติดตัวแขวนเดี่ยวเป็นประจำคือองค์นี้ครับ

2. พึ่งได้มาใหม่ "พระชินราชอินโดจีน สังฆาฏิยาว ไม่ตอกโค๊ต" พอดีกลับไปเที่ยวบ้านที่ต่างจังหวัด(101) และไปแวะศูนย์พระที่คุ้นเคยกัน สุดท้ายนิมนต์ท่านมาบูชาครับ ในราคากลางๆ

สุดท้ายขอบารมี หลวงปู่คุ้มครองพี่น้องทุกท่านให้มีความสุข สมหวัง และร่ำรวยๆๆๆนะครับ
ปล.รูปอาจไม่ค่อยชัดมากเท่าไหร่ เพราะใช้กล้องจากมือถือ HTC (5 MP.) คิดว่าน่าจะพอดูได้

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
สวยทุกองค์ครับผม  :016: :015:

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ขออนุญาติเสนอความเห็นครับ
เหรียญปี19 เหรียญล่างแท้แน่นอน และสวยด้วยครับ
เหรียญบนก็แท้แน่นอนแม้จะใช้ไปบ้าง แต่ตำหนิสำคัญชี้ขาดยังอยู่ คือหูเหรียญครับ

ส่วนพระพุทธชินราชดูไม่เป็นครับ อิ อิ 

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
งดงามทุกองค์คะ โดยเฉพาะเหรียญปี 19  :016:
ขอบคุณ คุณเจม ที่นำแบ่งปันกันชมคะ 

:054: :097:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

• อัฏฐมะ
รบกวนขอความรู้พี่บางแก้วฟ้าและผู้เชี่ยวชาญทุกท่านครับ ไม่ทราบตำหนิที่หูเหรียญมีหลักในการดูยังไงครับ รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
หูเหรียญบางเหรียญ จะเกิดร่องรอยที่ไม่จงใจเกิดขึ้น
(ขอบคุณพี่หอมเชียงที่เคย post กระทู้สอนไว้ นานมาแล้ว)
น่าจะเกิดจากลักษณะที่ตอนปัมป๊เหรียญ บล๊อกเคลื่อนไป
รอยนี้มีมากบ้างน้อยบ้าง ส่วนใหญ่ผมเห็นในบล๊อกนิยม (พ. แตก)
ส่วนบล๊อกนวะ และเนื้อนวะ จะเห็นไม่พบรอยนี้   
แม้เหรียญจะสึกลบเลือนไปแต่รอยนี้ตรงหูก็ยังเห็นได้อยู่ครับ
ผมขออนุญาติ ยืมภาพจากพี่ๆน้องใน web เรา เพื่อนำมาศึกษาครับ
รู้สึกจะมีภาพเหรียญของท่านพี่หอมเชียงอยู่ด้วยเหรียญนึง
ดูในวงกลมตามรูปเลยครับ

ศึกษาและสะสมครับ

• อัฏฐมะ
ขอบคุณพี่บางแก้วฟ้าและพี่ทุกท่านที่ได้มอบความรู้ที่มีค่าในครั้งนี้มากๆครับ  :053:

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ขอบคุณทั้งคนถามคนตอบที่ทำให้คนอ่านได้ความรู้ไว้เป็นภูมิคุ้มกันไม่ให้โดนหลอกลวงนะครับ  :005:

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวยงามมากครับ

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณมากๆครับ..สำหรับความรู้ที่พี่ๆแนะนำเอาไว้เป็นภูมิคุ้มกันไม่ให้โดนหลอกครับ
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ