ผู้เขียน หัวข้อ: ความคิดเล็กๆสู่ความสุขที่ยิ่งใหญ่  (อ่าน 1744 ครั้ง)

ออฟไลน์ immortal

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอแนะนำตัวนิดนึงครับ เป็นสมาชิกมาได้ระยะนึงแล้วครับแต่ไม่ค้อยได้โพส ผมชื่ออาร์ตนะครับ อายุประมาณ20กลางๆ
 จากหัวข้อกระทู้นะครับ เรื่องมันมีอยู่ว่าเมื่อปีที่แล้วก่อนที่ผมจะบวชเรียนเป็นภิกษุสงฆ์ อยู่ดีๆก็เกิดความคิดขึ้นมาว่า เราอยากเลิกการเถียงพ่อ-แม่ อยากเลิกด่าพ่อ-แม่เราจะทำยังไงดี ก็เที่ยวหาวิธีไปเรื่อยแหละครับจนมาพบกับเว็บบางพระ เพราะเหตุใดหรือครับผมชอบกฎของผู้ที่จะสักยันต์ครับ หนึ่งในนั้นมีกฎที่ว่า ห้ามด่าว่าบุพการี ผมก็เลยคิดออกอุบายกับตัวเองเลยว่าถ้าเราสัก เราก้ห้ามว่าพ่อ-แม่สิงั้นไปสักเลยและกัน ด้วยความที่ไม่รู้ผมก็โพสถามไปเรื่อยเปื่อยในเว็บเรื่องการไป สักอะไรดี และก้มีพี่ท่านนึงได้แอด MSN มาคุยกับผมพร้อมแนะนำให้ผมฟังได้เป็นอย่างดีจนได้ไปสักกับพระอาจารย์ต้อย กับพระอาจารย์ญาครับ ก็ตั้งแต่นั้นมาผมก็เลิกเถียงพ่อ-แม่เลยด้วยความที่กลัวว่าของจะเสื่อม  หลังจากนั้นอีกไม่นานผมก้ได้บวชเรียนไปอีก5เดือนช่วงเข้าพรรษา ตอนที่เรียนก็เน้นไปที่กฎแห่งกรรมและแนวทางการทำสมาธิวิปัสนากรรมฐาน ก้ได้เรียนรู้อะไรเพิ่มเติมอีกหลายอย่าง ซึ่งผมเองไม่สามารถอธิบายได้ พอครบพรรษาและรับกฐินผมก็ได้ลาสิกขา ใช้ชีวิตปรกติแต่ก็ยังทำให้ผมผูกพันธ์และหมั่นทำบุญเสมอแต่ที่สำคัญเรื่องการ เถียงพ่อ-แม่นี่หายลงไปมากกลับกลายเป็นรักพ่อ-แม่มากขึ้น แต่คราวนี้ไม่ได้กลัวที่ของเสื่อมครับกลายเป้นว่าเพราะความเคยชินมากกว่า จนทุกวันนี้ผมก้เอาหลักธรรมที่ได้เรียนมา มาใช้ในชีวิตประจำวันมันก้ทำให้เป้นคนใจเย็นกว่าแต่ก่อนมาก รู้จักสงบกว่าเดิม และเข้าใจว่าความสงบนี่แหละ คือความสุขที่แท้จริง ในชีวิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ค. 2554, 01:14:28 โดย immortal »

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ตอบ: ความคิดเล็กๆสู่ความสุขที่ยิ่งใหญ่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ก.ค. 2554, 01:56:24 »
พระอรหันต์องค์แรก คือ คุณพ่อ คุณแม่ 36; 36;

กราบนมัสการ หลวงพ่อเปิ่น หลวงพี่ต้อย หลวงพี่ญา ครูบาอาจารย์ทุกๆท่านมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ

ขอบคุณท่าน immortal  ที่นำเรื่องการเคารพบุพการี มาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้อ่านครับ

ป.ล บุญคุณของ คุณพ่อ คุณแม่ ชาตินี้ หรือ ชาติหน้า ก็ไม่อาจทดแทนหมดครับ :050: :050:

(ขออนุญาตเข้ามาอ่าน ขอบคุณมากครับ) :033: :033:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
ตอบ: ความคิดเล็กๆสู่ความสุขที่ยิ่งใหญ่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ก.ค. 2554, 07:22:44 »
ยอดเยี่ยมเลยครับ :015:

ขอแสดงความนับถือ
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ puttiphong

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ก.ค. 2554, 11:36:03 »
ขออนุโมทนากับน้องอาร์ตด้วยครับ ที่ปฎิบัติดีมากขึ้น ความสุขที่ได้ก็เกิดขึ้นกับเราก่อนเป็นคนแรก ขอให้ปฎิบัติดีต่อไปและให้มีความสุขยิ่งๆขึ้นครับ ทั้งทางโลกและทางธรรม

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ก.ค. 2554, 05:52:01 »
สุดยอดครับน้อง immortal  :015:  :015:  :015:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ immortal

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ก.ค. 2554, 07:21:13 »
ขอบคุณ สำหรับคำชมของพี่ๆทุกท่านนะครับ ส่วนนึงก็ได้จากคำสอนของวัดบางพระนี่แหละครับ คาดว่าอีกไม่กี่วันไปจะกราบนมัสการ พระอาจารย์ทั้ง2 ครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ก.ค. 2554, 07:34:03 »
อนุโมทนาด้วยครับคุณ immortal สาธุๆ

เพิ่งได้รับความกระจ่างจากคุณครูปทุม ที่กุฏิใหญ่วัดบางพระเมื่อวานนี้

เกี่ยวกับเรื่อง"สีลัพพตปรามาส"(๑ ในสังโยชน์)เลยนำมาเปรียบเทียบกับกระทู้นี้

ทำให้ได้รับความเข้าใจเพิ่มขึ้นเป็นอย่างมากครับ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ก.ค. 2554, 08:00:34 »
คนที่จะสักยันต์ได้ต้องเป็นคนดีก่อนครับ :053:
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ก.ค. 2554, 08:03:22 »
อนุโมทนาครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ หลวงพี่เก่ง

• สำนักงานวัดบางพระ
  • ล่องลอย
  • สุเมโธภิกฺขุ
    • http://facebook.com/bangphra
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ก.ค. 2554, 08:20:33 »
โมทนาในการกระทำและความคิดครับ :015:

ออฟไลน์ jidarsarika

• ปัญจมะ
  • อาจาริโย วันทามิ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ก.ค. 2554, 01:18:11 »
สักยันต์คุณก็เคารพครูบาอาจารย์ แล้วยังเคารพพ่อแม่อีก สิ่งดีๆจะหนีไปไหนได้  :015:
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
พุทธัง ธรรมมัง สังฆัง มาตาปิตุโร อาจาริโย

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 ส.ค. 2554, 11:43:04 »
เยี่ยมจริงๆครับพี่ :016: :015: