ผู้เขียน หัวข้อ: ซึ้งๆ สั้นๆ เมื่อลูกเอาแม่ไปทิ้งกลางป่า  (อ่าน 1792 ครั้ง)

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
ซึ้งๆ สั้นๆ เมื่อลูกเอาแม่ไปทิ้งกลางป่า

แม่ผู้แก่เท่าเดินไม่ได้คนหนึ่งซึ่งเป็นที่รำคาญใจของลูกชายเหลือเกิน สมัยนั้นยังไม่มีสถานสงเคราะห์คนชราจึงไม่รู้ว่าจะเอาแม่ไปฝากให้ใครเลี้ยงแทน ชายหนุ่มจึงตัดสินใจเอาแม่ไปปล่อยในป่าให้อยู่ตามยถากรรม....ระหว่างทางแม่ไม่วอนขอ ไม่ถาม ไม่ว่าอะไรทั้งสิ้น ตั้งใจหักกิ่งไม้ตามทาง เรื่อยไป เข้าไปในป่าลึก… ไกลมากแล้วลูกชายวางแม่ลงบนโขดหินแล้วรีบหันหลังเดินกลับทางเดิมไป… ตอนนี้เองที่แม่ตะโกนตามหลังลูกชายไปว่า… “ลูกเอ๋ย” เดินตามรอยกิ่งไม้ที่แม่หักไว้ให้น๊ะจะได้ไม่หลงทาง…

แปลกมั้ย…ที่วันเกิดของเราพ่อแม่เราดีใจที่สุด แต่…เรากับไปฉลองกับเพื่อนๆ
แปลกมั้ย…ที่คุณเลี้ยงข้าวเพื่อนๆตอนรับปริญญาแต่…คุณไม่เคยเลี้ยงข้าวคนที่ส่งคุณจนจบปริญญา
แปลกมั้ย…ที่ใครบางคนไม่กล้าแม้แต่จะจับกางเกงในของเรา แต่เรากลับเบื่อเสียงเตือนของคนที่ล้างก้นให้เรามากว่า3ปี
แปลกมั้ย…ที่คุณทำอะไรได้ทุกๆอย่างเพื่อใครบางคน แต่…คุณไม่เคยทำสิ่งที่พ่อแม่คุณดีใจเลย
แปลกมั้ย…ทำไมคุณต้องให้เวลาและโอกาสพิเศษกับพ่อแม่เฉพาะวันพ่อ วันแม่

รีบกลับไปกราบท่านงามๆแล้วบอกรักท่านตอนที่ท่านยังมีชีวิตอยู่

ผมรักแม่มากครับ
:070:  :070:  :070:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ส.ค. 2554, 05:55:59 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
แม่เป็นผู้ให้จริงๆ..โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน 36; 36;

ขอบคุณท่าน จิ๋ววัดตะกล่ำ ที่นำบทความที่ดีมากๆ มาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้อ่านครับ

ป.ล ซึ้งมากๆครับ บุญคุณ คุณพ่อ คุณแม่ ยิ่งใหญ่ ทดแทนไม่หมดจริงๆครับ :054: :054:

(ขออนุญาตเข้ามาอ่าน ขอบคุณมากครับ) :033: :033:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอขอบคุณสำหรับบทความซึ้งครับ :015: :015: :015:
ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งครับที่รักแม่มากๆเลยครับ
ถึงจะอยู่ไกลกันคนล่ะทวีป แต่ผมก็โทรคุยกับแม่แทบจะทุกวันครับ :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ส.ค. 2554, 07:43:37 โดย ICELAND »

ออฟไลน์ p.vijit

• ตติยะ
                                                                           พระคุณแม่

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมรักแม่รักพ่อมากครับ ท่านจิ๋วไม่ธรรมดาจริงๆ ขอขอบคุณสำหรับคติดีๆด้วยนะครับ :090: :114: :089: