ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกรอบพระครับ  (อ่าน 2730 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
สอบถามเรื่องกรอบพระครับ
« เมื่อ: 17 ส.ค. 2554, 08:30:50 »
สวัสดีครับ

มาขอคำปรึกษาจากพี่ ๆ ครับ

วันนี้เอาพระไปเข้ากรอบเงินมาที่ท่าพระจันทร์ตอนเวลาประมาณ 11.00  พอเข้ากรอบเสร็จใหม่ ๆ ก็นั่งดูอยู่เรื่อย ๆ ปกติไม่มีปัญหาอะไรครับ

พระเก็บไว้ในซอง (ซองยา) และเอาไว้ในกระเป๋าเสื้อเชิ้ต

เวลาประมาณ 15.00 ก็หยิบพระมานั่งดูอีกว่าเป็นไงบ้าง   พระก็ปกติเหมือนตอนที่เข้ากรอบมาจากร้าน

แต่พอมาเวลาประมาณ 18.00 หยิบขึ้นมาดู  ปรากฏว่า พลาสติก ด้านหน้า บุ๊มลงไป เหมือนมีอะไรกดครับ  ไม่ทราบว่าเป็นที่เข้ากรอบไม่ดี หรือว่า เป็นที่อากาศครับ(ผมทำงานในห้องแอร์ แต่อากาศปกติ ไม่ร้อน และ ไม่หนาว)

ถ้าเป็นแบบนี้  ผมสามารถไปให้ร้านที่เข้ากรอบพลาสติกธรรมดา แก้งานให้ได้หรือเปล่าครับ  เพราะว่า ถ้าไปท่าพระจันทร์อีกรอบมันไกลและฝีมือคนทำไม่ค่อยจะดีเลย

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ส.ค. 2554, 08:31:33 โดย ซาดุยฮุย »
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ตอบ: สอบถามเรื่องกรอบพระครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ส.ค. 2554, 05:39:36 »
เหตุการณ์แบบนี้..แปลกมากจริงๆครับ 41; 41;

ข้อ1 เหรียญพระเครื่อง ยกตัวอย่างเช่น เนื้อทองแดง เนื้อเงิน สามารถเลี่ยมกรอบพลาสติกใหม่ได้ครับ

ข้อ2 ถ้าเป็นเนื้อผง และ ขี้ผึ้งที่มีเส้นเกศา ต้องระมัดระวังถ้ากรอบไม่แตกจริงๆอย่าเสี่ยงครับ

ข้อ3 ควรปรึษาช่างที่มีฝีมือ+ประสบการณ์ จะได้ความกระจ่างชัดที่สุดครับ

ป.ล  รอพี่ๆน้องๆศิษย์วัดบางพระเข้ามาเสริมอีกนะครับ :050: :050:

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ :033: :033:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ส.ค. 2554, 07:30:28 »
สามารถให้ช่างลนไฟ ดูดขึ้นมาเหมือนเดิมได้ครับ เป็นปฏิกิริยากับความร้อนเย็นครับ  :016:
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ส.ค. 2554, 11:46:45 »
เป็นปฎิกริยาทางอากาศเจออากาศเย็นในห้องแอร์อากาศในเหรียญก็จะหดดึงกรอบพลาสติคแต่เตือนนิดนึงเวลาลนไฟต้องค่อยๆลนเหมือนเราส่ายมือไปมาด้วยนะถ้าร้อนเกินเดี๋ยวกรอบพองหรือหดได้อีก
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ pilot26

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ส.ค. 2554, 11:50:16 »
ใช้ไฟแช็คลนเองก็ได้ครับ หรือใช้ตะเกียงแอลกอฮอล์ลนก็ได้  ทำเองดีกว่า ถ้าไม่หายค่อยไปใช้ช่างทำให้ใหม่ ประมาณ 50 บาท

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ส.ค. 2554, 01:31:02 »
วันนี้เอาพระไปให้ช่างเขาดูให้แล้วครับ  เขาบอกว่ายิ่งเอาไฟลน มันยิ่งบุ๊บครับ

ใช้ไฟแช็คลนเองก็ได้ครับ หรือใช้ตะเกียงแอลกอฮอล์ลนก็ได้  ทำเองดีกว่า ถ้าไม่หายค่อยไปใช้ช่างทำให้ใหม่ ประมาณ 50 บาท

ลองทำแล้วครับ  มันบุ๊บไปมากกว่าเดิมอีกครับ 

คงต้องรื้อมาแกะแล้วใส่กรอบใหม่น่ะครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ